Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Sốt kèm tiêu chảy do virus có phải đang là dịch k các mẹ ơi? Kinh nghiệmm chữa khỏi tnào ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Các mẹ à, bé nhà e hqua sốt nhẹ và đi lỏng 1 lần, hnay hết sốt rồi và đi sáng 1 lần, trưa 1 lần toàn nc, có bọt, mùi khắm.. BS bảo đang có dịch này. Trường mẫu giáo của bé cũng mấy bạn bị, có bạn đi ngày 20 lần cơ.
    Mẹ nào có con đang bị và đã khỏi rồi thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm khám chưa bệnh, thuốc thang, ăn uống, kiêng khem tnào? Mấy ngày thì khỏi?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 477 Bài viết

• 476 Được cảm ơn

Uh chia sẻ với mẹ nó, tớ vừa trải qua 1 đợt kinh hoàng. cu tí nhà tớ gần 20th tớ cho đi nhà trẻ. Đi được đến ngày thứ 3 thì chiều về tự nhiên thấy sốt đùng đùng. 2 ngày sau thì hạ sốt nhưng tiêu chảy 5 ngày. Xong có vẻ đỡ đỡ được 1 tuần. Rồi bị sốt trở lại. Sốt 39-40 độ trong vòng 3 ngày luôn. Rồi hạ sốt. Rồi lại chu trình tiêu chảy đúng 1 tuần. Ôi tớ mệt mỏi và lo lắng bạc mặt luôn. Nghỉ làm liên miên.
    Trộm vía thấy đỡ được 1 tuần nay rồi. Nhưng ám ảnh về trận ốm vừa rồi thì vẫn còn... giờ tớ sợ cực kỳ luôn, chắc phải còn lâu nữa mới dám cho bé đi nhà trẻ trở lại.
    Khi bé bị tiêu chảy do vi rút thì thường bác sỹ chỉ kê cho mấy loại thuốc như hidrasec, men tiêu hóa... và nói chung bé sẽ bị tiêu chảy từ 5-7 ngày mới khỏi được. Nếu sốt thì uống hạ sốt chỉ đỡ được chút xíu thôi chứ vẫn sốt vài ngày... Bạn lưu ý cho bé uống Oresol nhé (bi giờ có loại Hydrite như nước muối loãng dễ uống lắm) và ăn uống lỏng, dễ tiêu..., ăn chia làm nhiều bữa và giảm lượng dầu mỡ đi. Mẹ cũng cố gắng tranh thủ nghỉ ngơi lấy sức mà còn chăm con... Bé mà bị như vậy là rất mệt mỏi đó.
    • 542 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Ui đúng là dịch rùi, cả xóm mình ở đứa trẻ nào cũng sốt sốt và đi lỏng. Con trai lớn mình cũng sốt rùi đi lỏng gần một tuần. Mình chỉ cho hạ sốt và uống men tiêu hóa. Giờ con có vẻ ổn tý rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Up lên để các mẹ vào chia sẻ.
    Hôm trc e đi xét nghiệm phân thì họ KL là TC do virus, có thể là rota. Cái này rất dễ lây ở trẻ em, khi bị thì phải uống men TH, bù nước, k đc dùng Smecta vì nó sẽ cầm luôn cả mấy con virus lại trong ruột. K biết sau mấy ngày thì đỡ hả các mẹ? Con e chả chịu ăn j, uống có tị sữa và nc canh, k hiểu lấy năng lượng đâu mà sống chứ. Các mẹ có tìm cách ép con ăn k. Vì muốn cho ăn cháo cà rốt hay j thì cũng chả chịu ăn cho mà nấu.
    Tình trạng thế nào thì phải truyền nc hả các mẹ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Xeko Xem bài viết
    Up lên để các mẹ vào chia sẻ.
    Hôm trc e đi xét nghiệm phân thì họ KL là TC do virus, có thể là rota. Cái này rất dễ lây ở trẻ em, khi bị thì phải uống men TH, bù nước, k đc dùng Smecta vì nó sẽ cầm luôn cả mấy con virus lại trong ruột. K biết sau mấy ngày thì đỡ hả các mẹ? Con e chả chịu ăn j, uống có tị sữa và nc canh, k hiểu lấy năng lượng đâu mà sống chứ. Các mẹ có tìm cách ép con ăn k. Vì muốn cho ăn cháo cà rốt hay j thì cũng chả chịu ăn cho mà nấu.
    Tình trạng thế nào thì phải truyền nc hả các mẹ?
    Bé nhà mình được 17 tháng, mới đi trẻ được 1 tháng, cũng vừa bị đi tiêu chảy do rota virus. Bé bị 3 ngày thôi, không bị sốt. Bé bị nôn trước, người mệt lả. Cứ ăn vào là nôn, rồi sau đó mới đi ngoài. Phân đi lỏng, mùi rất khắm, tanh, 9-10 lần/ngày. Bé mất nước, xuống cân nhanh lắm. Mình cho vào viện truyền nước rồi về thôi. Không cần phải nằm viện đâu, nằm ở đấy có khi còn lây nhiều bệnh. Bác sỹ khuyên nên tích cực cho uống oresol (loại cam cho dễ uống) (50-100ml sau mỗi lần đi ngoài) và uống thêm Hydrasec (ngày 1 gói/2 lần). Đồng thời, tích cực cho bé ăn, chia làm nhiều lần, thức ăn lỏng, và nhuyễn cho bé dễ ăn. Chúc các bé mau khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trời ơi, nhưng con e mà muốn cho ăn lỏng hay nhuyễn j thì cũng phải đè ra ép mới đc. Kể cả Oresol
    Hydrasec là thuốc j đấy mẹ nó? Cầm TC hay men TH vậy?
    Mà có văc xin phòng rota virus cho trẻ < 6 tháng mà hồi con em 6 th e chả hay biếit j cả. Các mẹ có con đẻ 2007-2008 có mẹ nào cho uống k? Con e đẻ cuối 2007, lúc thấy quảng cáo văcxin này thì muộn rồi.
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Xeko Xem bài viết
    Trời ơi, nhưng con e mà muốn cho ăn lỏng hay nhuyễn j thì cũng phải đè ra ép mới đc. Kể cả Oresol
    Hydrasec là thuốc j đấy mẹ nó? Cầm TC hay men TH vậy?
    Mà có văc xin phòng rota virus cho trẻ < 6 tháng mà hồi con em 6 th e chả hay biếit j cả. Các mẹ có con đẻ 2007-2008 có mẹ nào cho uống k? Con e đẻ cuối 2007, lúc thấy quảng cáo văcxin này thì muộn rồi.
    Hydrasec là thuốc cầm tiêu chảy đấy, uống được bạn ạ. Bé nhà mình hồi trước bị rota virus cũng uống cái đó. Vac xin phòng rota virus thì con mình cũng sinh cuối năm 2007, lúc dưới 6 tháng bác nó cũng bảo có uống ko, nhưng hồi đó chưa phổ biến rộng rãi, muốn mua phải nhờ người quen mua ở Viện vệ sinh dịch tễ. Hồi đó vì thấy chưa dùng rộng rãi mình cũng hãi, ko dám cho con làm chuột bạch nên ko uống. Kết quả là con bị 1 trận rota virus hồi 1 tuổi, mất đúng 10 ngày vật vã, xọp người đi, sợ kinh dị. Nhưng mẹ nó yên tâm là con khỏi xong sẽ ăn bù lại, con nhà mình sau khi khỏi suốt ngày đòi ăn đòi uống (trước đó ko hề, vì nó vốn lười ăn có hạng mà, ko bíêt đòi ăn là gì), khóc lóc nếu bưng bát cháo lên mà chưa kịp cho nó ăn ý, ui hồi đó cho nó ăn nhanh cực, độ khoảng 10 ngày lại hồng hào, thậm chí còn lên cân hơn so với trước khi bị nữa. Nhưng nó cũng chỉ chịu ăn như thế khoảng 10 ngày, đủ để bù lại số cân nặng và năng lượng đã mất, sau đó lại lười ăn như cũ, huhu. Nhưng cái thời gian con bị TC thì thật là ác mộng, đến đoạn ko buồn đếm xem con đi bao nhiêu lần rồi nữa, stress lắm. Chia sẻ với mẹ nó nhé.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • 2,069 Bài viết

• 936 Được cảm ơn

Nhưng phải cố cho con uống nước địên giải bù nước bạn nhé, trộm vía con mình đợt ý lại rất chịu khó uống oresol, mình phải thức cả đêm canh cho con uống vì cứ phải uống ít một, nó mất nước còn bị sốt cao nữa cơ, lả đi ý. Nếu con mà ko chịu uống bù nuớc thì có thể phải cho đi truyền nước đấy, ko có đi TC như thế mất nước lắm.
    8s6O

Quỹ CLB bé T11/2007:
    Cập nhật ngày 14/11/2014: 4.775.079 đồng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meRuaconSoc Xem bài viết
    Nhưng phải cố cho con uống nước địên giải bù nước bạn nhé, trộm vía con mình đợt ý lại rất chịu khó uống oresol, mình phải thức cả đêm canh cho con uống vì cứ phải uống ít một, nó mất nước còn bị sốt cao nữa cơ, lả đi ý. Nếu con mà ko chịu uống bù nuớc thì có thể phải cho đi truyền nước đấy, ko có đi TC như thế mất nước lắm.
    Con mình lúc đầu cũng chịu khó uống lắm nhưng sau đấy lại không chịu và mình phải dùng bơm tiêm để cho bé uống. Không uống thì phải ép thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 17 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

XỬ TRÍ SỚM TIÊU CHẢY CẤP Ở TRẺ EM ĐỂ TRÁNH CÁC BIẾN CHỨNG TỬ VONG

Tiêu chảy là một trong những nguyên nhân hàng đầu gây tỷ lệ mắc bệnh và tử vong cao ở trẻ em, đặc biệt là ở các nước đang phát triển. Theo ước tính của Tổ chức y tế Thế giới (WHO), năm 2003 có khoảng 1,87 triệu trẻ em dưới 5 tuổi tử vong do tiêu chảy, trong đó có 80% là trẻ dưới 2 tuổi. Trung bình hàng năm trẻ dưới 3 tuổi mắc từ 3 đến 4 đợt tiêu chảy, tại Việt Nam và các nước đang phát triển số đợt tiêu chảy cấp lên tới 10-14 đợt một năm.
    Nguyên nhân chính gây tử vong khi trẻ bị tiêu chảy là mất nước và điện giải, nếu không được phát hiện và điều trị kịp thời có thể dẫn đến suy giảm thể tích tuần hoàn, trụy tim mạch, suy hô hấp, nguyên nhân tiếp theo là suy dinh dưỡng-có thể gây nhiễm trùng toàn thân nặng, mất nước, suy tim, thiếu hụt vitamin và vi lượng.
    Một cách nhận biết đơn giản triệu chứng tiêu chảy cấp với trẻ đó là : trẻ bị đi ngoài từ 3 lần một ngày trở lên, phân lỏng bất thường, có thể có kèm tóe nước, kèm phân nhày máu-mũi hoặc không. Đặc biệt cần lưu ý các dấu hiệu của mất nước và điện giải như vật vã, kích thích, mắt trũng, khát nước và đòi uống, nước tiểu ít hay sẫm màu, li bì hoặc khó đánh thức, nếp véo da mất chậm. Nặng hơn như: ngủ li bì, co giật, tím tái, không uống được, là các dấu hiệu nguy hiểm toàn thân.
    Tiêu chảy cấp có thể do nhiều nguyên nhân như : rotavirus (là tác nhân chính gây tiêu chảy nặng và đe dọa tính mạng cho trẻ dưới 2 tuổi, rất hay bị thành các vụ dịch vào mùa thu - đông và mùa lạnh, trẻ lớn và người trưởng thành ít bị tiêu chảy do rotavirus), adenovirus, enterovirus, norovirus, do vi khuẩn như phẩy khuẩn tả, trực khuẩn lỵ, E.Coli, vi khuẩn thương hàn, campylobacter jejuni hay nhiễm ký sinh trùng : amip, giun, sán, trùng roi, giardia ... . Ngoài ra tiêu chảy còn có thể do ngộc độc thức ăn, sai lầm chế độ ăn, dị ứng thuốc hay các tác nhân kích ứng khác, sử dụng kháng sinh phổ rộng hoặc kéo dài.
    Khi trẻ bị tiêu chảy cấp, phải kịp thời bổ xung nước và điện giải bằng cách cho uống nhiều nước, uống dung dịch bồi phụ nước và điện giải ORS (nên sử dụng loại có nồng độ thẩm thấu thấp do hạn chế được khối lượng phân và ngăn ngừa được tình trạng thừa Natri, giảm được mức độ nôn). Ngoài ra tiếp tục cho trẻ ăn và bú sữa bình thường, hạn chế tình trạng suy dinh dưỡng, đồng thời nên quan tâm đến việc bổ xung vi chất Kẽm, vi chất này giúp hỗ trợ sự phát triển của trẻ, tăng cường khả năng miễn dịch và hồi phục biểu mô ruột.
    Các thuốc dùng để điều trị tiêu chảy nên được cân nhắc sử dụng và điều trị cẩn thận. Theo “Tài liệu hướng dẫn xử trí tiêu chảy ở trẻ em” do Bộ Y tế ban hành ngày 28/10/2009 thì Racecadotril là tác nhân ức chế enkephalinase, bảo tồn vai trò chống xuất tiết của các enkephalins tại ruột, do đó làm giảm khối lượng phân bài xuất, giảm nguy cơ mất nước mà không ảnh hưởng đến nhu động ruột, không gây táo bón thứ phát, không ảnh hưởng lên hệ thần kinh trung ương. Racecadotril được sử dụng rộng rãi để điều trị tiêu chảy cấp ở trẻ em tại các nước Châu Âu và một số nước khác (kết hợp với liệu pháp bù dịch đường uống) (CDC recommendations and reports, 21/11/2003/52)
    Để phòng ngừa các biến chứng và tử vong do bệnh tiêu chảy cấp ở trẻ em, cần tăng cường hiểu biết và cho trẻ điều trị một cách sớm nhất, hiệu quả. Đảm bảo vệ sinh ăn uống, chủng ngừa, đáp ứng được nhu cầu dinh dưỡng, khuyến khích nuôi con bằng sữa mẹ là các biện pháp giúp ngăn ngừa bệnh và dịch xảy ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 347 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

bé nhà tớ cũng đang bị TC do virut rota sốt 2 hôm đầu hôm thứ 3 thì hạ sốt đi thì gần như là cứ ăn xong là lại đi,mà mẹ lại fải chia nhỏ bữa ăn của con ra nên cứ suốt ngày ăn,rồi đi mà có ăn như mọi khi đâu cơ chứ,nhiều bữa kéo dài cả mấy tiếng vì nôn chớ...street kinh khủng,thương con quá mà ko biết fải làm sao.
    Mẹ táu là mẹ táu iu táu nhứt trên đời í ạh:Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Lên đây chia sẻ với các mẹ.
    Con em k biết có phải bị virus rota k, chỉ biết là do virus, nhưng có lẽ k phải rota vì thường bị rota sẽ nặng hơn. Con e sốt nhẹ 2 ngày đầu, đi lỏng ngày 3-4 lần. Em k cho uống oresol mà chỉ cho men TH Enterogermina ngày 2 ống, cốm Biobaby. Sau 5 ngày thì trộm vía đã đỡ hơn, đi đã thành khuôn hơn. E nghĩ là chắc nó cứ đi hết cái độc trong ruột ra và mình bổ sung men TH cho cân bằng hệ vi sinh đường ruột thì con sẽ khỏi dần các mẹ ạ. Nhưng đúng là con tọp trông thấy và ăn uống rất kém (vì bụng k yên nên k muốn ăn). K biết sau ốm thì bổ sung dinh dưỡng j cho con nhỉ các mẹ???
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bé nhà mình hôm trước cũng bị tiêu chảy ngày đi ngoài hơn 20 lần, sốt 39.5độ C. Thế là nhập viện, bác sĩ cho uống thuốc hạ sốt và uống men tiêu hóa sống, viên kẽm nhưng ko có hiệu quả gì. Lúc đó bệnh viện thì lại đông 5-6 trẻ một giường nên nhập viện được một ngày mình xin cho bé được về để tự điều trị vì trong bệnh viện quá tải nên khả năng lây bệnh rất cao. Về nhà mình vẫn cho bé ăn uống bình thường, mình mua đậu xanh chưa bóc vỏ về rang rồi nấu nước cho bé uống (nước này dùng pha sữa cho bé uống) uống thêm viên kẽm, men tiêu hóa sống qua ngày hôm sau bé đi phân thành khuôn rất đẹp. Các mẹ thử làm cho bé uống đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 404 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rinthui Xem bài viết
    bé nhà mình hôm trước cũng bị tiêu chảy ngày đi ngoài hơn 20 lần, sốt 39.5độ C. Thế là nhập viện, bác sĩ cho uống thuốc hạ sốt và uống men tiêu hóa sống, viên kẽm nhưng ko có hiệu quả gì. Lúc đó bệnh viện thì lại đông 5-6 trẻ một giường nên nhập viện được một ngày mình xin cho bé được về để tự điều trị vì trong bệnh viện quá tải nên khả năng lây bệnh rất cao. Về nhà mình vẫn cho bé ăn uống bình thường, mình mua đậu xanh chưa bóc vỏ về rang rồi nấu nước cho bé uống (nước này dùng pha sữa cho bé uống) uống thêm viên kẽm, men tiêu hóa sống qua ngày hôm sau bé đi phân thành khuôn rất đẹp. Các mẹ thử làm cho bé uống đi.
    Hai cái này mẹ nó cho uống tên là thuốc j vậy? THeo chỉ định của BS Viện Nhi à? Cho tớ tên thuốc và cách uống đi!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 222 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Con nhà mình khi bị bệnh này uống:1. MotiliumM – siro2. Lactomin plusCác mẹ mua cho bé uống xem sao vì con nhà mình uống thấy giảm triệu chứng đi ngoài luôn đấy.