TIN TÀI TRỢ.

Sốt do mọc răng

• 12 Lượt chia sẻ
  • 135K Lượt đọc
  • 252 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ.
    Bé của mình được gần 8 tháng, chưa mọc răng nào cả. Sáng nay, bé bị sốt uống thuốc thì hết, đến chiều lại sốt nữa. Tính tình thì rất quấy so với mọi ngày. Như vậy có phải do sắp mọc răng không nhỉ (kiểm tra trong miệng thì không thấy gì cả ). Thường thì sốt trước khi mọc răng hay nhú răng lên rồi mới sốt các mẹ nhỉ. Mong các mẹ mách nước.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Bạn xem thử bé có chảy dãi không? Có hay cắn đồ chơi không? Sốt mọc răng thì cũng tùy bé thôi. Có bé sốt xong, tước rồi mới nhú răng; có bé vừa nhú vừa sốt.
    Bạn tham khảo cách bài trước nè
    https://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=157
    https://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=507
    https://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=625
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào mẹ kid !
    Con của mình cũng vừa sốt giống con bạn lúc đầu ,mình cũng nghĩ là bé mọc răng (bé mình 7tháng cũng chưa có cái răng nào ),nhưng không phải bé mọc răng bé mình sốt hết 3 ngày mình sợ bé sốt xuất huyết ,nên ẵm đi thử máu nhưng cũng không phải.sau 3 ngày con minh hết sốt thì bé phát sởi ,bé nổi lên hết cả mặt.nhưng con mình có đi ỉa chảy nữa.không biết con của bạn có giống con mình không nhỉ.nếu giống vậy thì bạn cứ yên tâm.chỉ cần cho bé uống thuốc hạ sốt và lau mình cho bé.nhớ mặc đồ thoáng cho bé bạn nhé.bé của mình cũng mới hết bệnh hôm nay.chúc bé của bạn mau hết bệnh ! bé mà bệnh là thấy thương lắm bạn nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 372 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Mẹ KID ơi, nếu bé sốt vào buổi sáng và buổi chiều thì có khả năng bé bị viêm họng nữa. Đầu tháng Đậu Xanh cũng bị sốt như thế, buổi sáng sốt, trưa thì hạ nhiệt, sau đó đến chiều lại sốt. Mà Đậu Xanh cũng không ho hắng gì cả. Đưa đi khám bác sĩ bảo bị viêm họng. Và phải mấy hôm sau Đậu Xanh mới ho và sổ mũi. Đậu Xanh sốt mất gần một tuần và sốt đến 40oC làm bố mẹ hoảng quá. Có khi mẹ Kid nên đưa bé đi khám bác sĩ là tốt nhất.
    Album của con
    Tình mẹ cứ là hay nhớ... Lúc nào cũng muốn bên con
    Giá có cái gì gần hơn... Con yêu mẹ bằng cái đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Chào các Mẹ.
    Em bé nhà mình gần 9 tháng nay mới mọc cái răng đầu tiên. Đêm qua cháu bị sốt. Lúc đầu thì nhẹ nhẹ sau đó sốt cao lắm, người như cái lò than, mặt thì đỏ gay. Cả đêm trằn trọc không ngủ được, thương lắm. Mình cho cháu uống babymol hạ sốt sau đó khoảng 30' thì vã mồ hôi, sốt có giảm đi nhưng lúc đó cháu bị giật mình liên tiếp (không biết có phải co giật không), mỗi lần như vậy thì mặt sợ sệt, khóc toáng lên. Ôm chặt cháu một lúc thì khỏi nhưng Bố Mẹ thì mặt xanh mét. Mình có dùng cả miếng dán hạ sốt cho cháu. Vì là con đầu tiên nên mình còn dốt về vụ mọc răng của bé lắm. Cho mình hỏi thường thì bé sẽ bị sốt như vậy bao lâu, làm thế nào để con đỡ mệt? cho con ăn gì khi con mệt vậy? có trường hợp nào không phải tại mọc răng mà do bệnh khác không?
    Mong các Mẹ nhiệt tình chỉ bảo giúp cho mẹ cháu với! Mẹ cháu lo quá nên sáng nay chẳng làm được gì cả.
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 1,048 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Hãy cho bé dùng thuốc hạ sốt và đắp khăn mát lên trán ngay, hiện nay có nhiều loại thuốc hạ sốt lắm, viên nhét đít hoặc uống nữa đấy!!! Sốt cao quá sẽ lên cơn co giật đấy !!!
    Mẹ yêu bé nhất nhà!
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Cảm ơn Mẹ thinhtp nhiều. Em muốn hỏi sốt thế có lâu không hả các chị, khoảng bao lâu thì cháu khỏi ạ?
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • Đông Vy Khách
    Mẹ Yến Vi ơi, nếu bé sốt cao kéo dài thì phải cho bé đi bác sĩ nhé! đừng có ngh4 là do mọc răng. Hôm trước Bonsai nhà mình cũng bị sốt hơn 38 độ từ khuya. cho uống paracetamol thì thấy toat mồ hôi rồi hạ, nhưng đến chiều hôm sau lại sốt trở lại đến 39 độ. Và chỉ sốt thôi không có biểu hiện gì khác cả, không ho, không sổ mũi, không khóc nhè...Bà Nội cứ bảo là mọc răng. Nhưng khi mình đưa bé đi bác sĩ mới biết con bị viêm họng mủ, cũng không nhẹ nữa, sắp viêm phế quản đến nơi rồi...Uống thuốc cả tuần mới ổn đấy!
    Bé sốt thì cho mặc thoang, lau hoặc tắm nước ấm, cho uống thuốc hạ sốt. Cho bú sữa nhiều, từng ít một...trò chuyện vuốt ve con và chơi đùa nhẹ nhàng để bé khuây khỏe thôi...
    Dù sao, nếu thấy sốt cao và hơi lâu thì đưa bé đến bác sĩ, có bệnh thì lấy thuốc, mà không bệnh thì cũng yên tâm hơn. Mới làm bố mẹ lần đầu cứ phải lo xa để có kinh nghiệm thôi. Chúc Yến Vi mau khỏe nhé!
    • Đông Vy Khách
    Bạn cứ theo dõi một ngày xem sao. Sốt là triệu chứng của nhiều bệnh lắm. Nếu bé sốt vì bị viêm gì đấy thì có cho uống thuốc bé cũng chỉ hạ sốt một thời gian ngắn thôi. Thuốc hạ sốt chỉ trị triệu chứng chứ không trị bệnh. Vì thế nếu bé sốt kéo dài thì phải đi bác sĩ để tìm nguyên nhân chính.
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Yến Vi ơi. Bạn hãy làm theo lời khuyên của Đông Vy nhé! Bé nhà mình cũng lúc gần 9 tháng cũng chưa mọc răng, lại sốt cao bà nội cũng bảo là sốt mọc răng nhưng 2 hôm sau hết sốt thì mũi dãi dầm dề, hoá ra là bé sốt vì viêm mũi đấy. Còn lúc bé sốt mọc răng thì chỉ hâm hấp sốt thôi, lúc sốt, lúc mát độ khoảng 3 ngày thì răng nhú lên.

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mẹ Yến Vi cho bé đi khám BS đi (hoặc gọi BS đến nhà khám), như thế không phải sốt mọc răng đâu.
    Kiểm tra nhiệt độ bé thường xuyên, cho uống (hay đặt thuốc hậu môn) để hạ sốt thì cứ 5-6h/lần đúng liều lượng, chứ chờ đến lúc bé sốt cao rồi mới cho uống thì không tác dụng gì mấy nữa rồi (BS bảo mình thế).
    À, thuốc uống thì tác dụng nhanh hơn thuốc đặt 1 chút. Chúc bé chóng khỏi nhé!
    Saving my energy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 160 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Đúng đấy chị Yến ạ, khi bé sốt do mọc răng thì nếu có sốt cao thì cũng lúc sốt lúc hạ, còn nếu chị cho bé dùng thuốc hạ sốt khi hết thuốc bé lại sốt lại thì chị phải tìm nguyên nhân chị ạ. Tốt nhất là cứ cho cháu đi khám bác sỹ, nếu bác sỹ khám lâm sàng không ra thì phải cho cháu vào viện thử máu. Khi có kết quả thì cha mẹ cháu cũng yên tâm hơn. Thằng Bi nhà em hồi 10 tháng cháu cũng hay bị sốt về sáng, mọi người nói là mọc răng nhưng em vẫn cho cháu đi khám ở VP, bác sỹ khám xong bảo không thấy biểu hiện viêm nhiễm gì cả nên em phải cho cháu đi thử máu. Kết quả thì cháu hoàn toàn bình thường, thế là mẹ con lại dắt nhau về nhưng em rất yên tam và tin rằng cháu sốt do mọc răng. Trộm vía sau mấy hôm cháu hết sốt, răng thì chưa thấy nhưng đến lúc cháu nhú cả răng hàm, răng nanh đều không thấy sốt, chắc là sốt lúc chưa nhú được răng ra còn nhú được rồi thì cháu sẽ không sốt nữa. Chúc bé Yến Vi mau khoẻ nhé!
    Mẹ yêu con nhất trên đời!!!
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Mẹ Yến Vi ơi, bé sốt mà cho uống Babymol thì không ăn thua đâu, thuốc đó chỉ dùng trong trường hợp sốt nhẹ thôi.

Nếu bé sốt 38 độ( đo ở nách) thì bạn nên cho bé uống thuốc rồi, đừng để sốt cao quá mới uống thì sẽ nguy hiểm đấy, vì sau khi uống phải 20-30 phút sau mới hạ sốt được, đồng thời bạn nên lau người cho bé bằng khăn ẩm và mặc quần áo nhẹ nhàng. Đấy chỉ là xử lý khi bé bị sốt thôi, còn cách tốt nhất nếu bé bị sốt liên tục và kéo dài là nên cho bé đi khám bác sĩ.

Chúc bé mau hết sốt nhé.
    .................
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,121 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Đúng như các mẹ khuyên đấy mẹ Yến Vi ạ, bé mọc răng chỉ hầm hầm thôi chứ đâu sốt cao dữ vậy, nên cho bé đi bác sĩ xem sao. Mỗi khi bé sốt, việc làm đầu tiên là cho bé uống thuốc giảm sốt, hoặc nhét hậu môn, hoặc dán, sau đó lau mát cho bé bằng nước ấm, chú ý lau và đắp khăn ở những vùng : nách, bẹn, thay quần áo khô, thoáng cho bé sau khi bé hạ sốt ra mồ hôi, cho bé uống nhiều nước, cho làm nhiêu lần. Bé sốt cao dễ bị co giật lắm. Chúc bé mau khoẻ nhe.
    KNJGxVzKNJGp7
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 2,643 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Các mẹ khác nói đúng đấy mẹ Yến Vi ơi, sốt mọc răng không sốt cao như em tả đâu, tốt hơn hết là em cho bé đi BS, họ kiểm tra sẽ biết lý do thôi, đừng ỷ y là bé mọc răng, lỡ bé có bệnh khác thì khổ.

Mong bé sớm khoẻ nhé
    "Nam quốc sơn hà
    Nam quốc sơn hà Nam đế cư,
    Tiệt nhiên định phận tại Thiên thư.
    Như hà nghịch lỗ lai xâm phạm,
    Nhữ đẳng hành khan thủ bại hư".

Sông núi nước Nam vua Nam ở
    Rành rành định phận tại sách Trời
    Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm
    Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Cảm ơn các Mẹ đã an ủi mẹ cháu nhiều lắm! Mẹ cháu vẫn đang sốt ruột đây ạ,nhưng bà nội cháu cứ nghe nói đến đi khám bác sỹ là như bị dị ứng ấy. Khổ lắm cơ.

Con gái ơi, em ở nhà sao rồi? Mẹ sẽ về với con ngay đây, con ơi.
    0p30

• Mẹ Anh Minh Khách
    Chào các mẹ;

Mẹ S&B thấy thế này. Sốt mọc răng có thể sốt cao, nhưng sốt từng cơn một rồi thôi. Bé không ho, mắt bé không chảy nước. Nhìn vào lợi của bé thấy sưng đỏ. Trong trường hợp này, mẹ S&B chỉ cho con uống chút thuốc babymall, trong đó có paracetamol, vừa giảm sốt vừa giảm đau. Mà bé cũng chỉ sốt chừng 1-2 hôm là khỏi.

Khi bé bị cảm cúm thì bé sốt liên tục, chảy nước mắt, nước mũi, hắt xì hơi. Chân tay bé lạnh, quấy khóc nhiều. Nước mũi ban đầu thường trong do bị nhiễm virut. Trường hợp này cũng chỉ cho uống thuốc giảm đau, kết hợp với nước hoa quả, như cam quýt. Sau đó thường là bé khỏi bệnh mà không cần dungks. Nếu bé bị viêm thứ phát (sau khi sổ mũi khoảng 3-4 ngày) thì phải gặp bs để kê đơn.

Khi con sốt đừng cho con ăn/uống những loại thực phẩm có tính nóng. Ví dụ như xoài, mít.
    • cuncon_78 Khách
    Trời oi Quangyenvi oi sao bà nội bạn lại có định kiến kỳ lạ thế, nếu bác sỹ làm cho bà có định kiến thế thì chỉ là một cá nhân thôi chứ, con còn nhỏ thế bạn phải có một vài địa chỉ tiên cậy để khám cho bé chứ, nếu bạn co điều kiện thử đưa bé và bà nội đến BV Việt Pháp, bé nhà mình hay khám bác sỹ Hà, rất nhẹ nhàng và cẩn thận đấy.

Con bạn sốt thế còn chần trừ gì không đưa cháu đi khám ngay đi, có thể bé mọc răng thật nhuâng cũng có teher bế đồng thời bị một nhiễm trùng nào đó nên mới sốt cao như vậy, nếu bạn để bé bị co giật thì lần sau sốt bé rất dễ lại bị co dật lai.

Mong be chóng khoẻ.
    • 1,566 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hầu hết các cụ đều cho rằng không nhất thiết hở 1 tí đã cho con đi BS đâu, nhưng lại hở 1 tí đã cho uống thuốc bậy rồi. Sốt cũng có nhiều trường hợp, trong đó những trường hợp nhẹ như sốt mọc răng, phản ứng phụ với thuốc chích ngừa, thì chỉ lau mình bằng nước ấm cho bé thôi. Hạn chế tối đa việc cho uống thuốc hạ sốt.
    Ai đời như Biteo, hôm vừa rồi chích nhắc BH-UV-HG-BL, về nhà hành sốt (37.5 độ), sốt nhẹ thôi mà đâu có gì đâu. Vậy mà BN cho uống thuốc hạ sốt ngay lập tức
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

biteo1-1biteo2-1biteo3-1biteo4-1biteo5-1
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 457 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Mẹ Yến Vi ơi, hôm nay bé đã hết sốt chưa? Bé Nhi nhà mình cũng sốt mọc răng nhưng chỉ âm ấm thôi, không sốt cao lắm.Nếu cứ sốt cao, tốt nhất là cho bé đi BS. Tội bé quá ! Mong bé sớm khỏe mạnh.