TIN TÀI TRỢ.

Sốt dịch

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.8K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 910 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Cún nhà mình mấy hôm nay bị sốt do virus, ho và đi ngoài, lười ăn kinh khủng, cả ngày bé chỉ ăn được vài thìa sữa, vài thìa cháo, còn toàn ăn mỳ tôm, bánh mỳ. Mình thương con quá, thấy con càng ngày càng sọp đi mà chẳng biết làm thế nào, thôi thì cứ để cho bé ăn những thứ bé thích cho có thức ăn trong dạ dày vậy. Mẹ nào có kinh nghiệm mấy vụ này không, mách cho mẹ Cún với. Hy vọng là sau khi khỏi bé sẽ ăn giả bữa. Không biết bé đang đi ngoài có ăn được fomat hoa quả không nhỉ?
    Cún và Dưa Bở
    Linh08 Bo08-zoom

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Nếu bé bị đi ngoài do sốt virut thì mình thấy bác sỹ dặn chẳng kiêng cái gì cả. Cứ cho bé ăn bình thường mọi thứ và cho uống thật nhiều nước. Nếu bé đi ngoài nhiều lần Hằng cho bé uống oresol để bù nước. Lần trước Tim nhà mình cũng bị như vậy, chỉ cho uống nhiều nước và men tiêu hóa (Biosubtyl) vậy thôi. Mấy ngày bé khỏi ăn trả bữa ghê lắm, có thể tranh thủ lúc đó nhồi thêm...đỡ xót ruột mẹ..
    Một ngày mới nắng lên!
    • 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Không biết có phải lần trước Bi bị sốt dịch không (01/2004), đợt đó viêm mũi, họng, VA, viêm tai giữa cấp (chớm viêm tai), sau đó đi ngoài nhiều lần, không thấy sốt.

Còn bên Gia Lâm nhà ông bà nội Bi có đợt sốt dịch vào tháng 12/2003, trẻ con kể cả lớn vừa viêm hong... vừa đi ngoài, là dịch đấy, lây qua đường hô hấp.

Đợt đó mình cho uống oresol bù nước, men Biosubtyl (men Smecta rất khó uống, Bi toàn bị nôn) được khoảng 3 hôm chẳng thấy khỏi. Bác mình là bác sỹ có mách là nếu phân có mùi chua thì cho uống nước vôi nhì (là nước vôi trong pha từ vôi ăn trầu).
    Mẹ cháu tham khảo ý kiến bà nội về kinh nghiệm chữa trị tại vùng có dịch trên sau đó cho Bi uống 1 viên Berberin, khỏi ngay lập tức làm mẹ cháu phát sợ. 1, 2 hôm sau Bi đi ngoài bình thường có điều phân hơi sáng màu, đấy là do gan hoạt động không tốt.

Thế nhưng không cho uống Berberin thì không biết bao giờ mới khỏi. Các mẹ thấy việc chữa trị như vậy có vấn đề gì không.
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Con nhà mình hôm qua cũng bị sốt dịch/virut. Bấy lâu rồi các mẹ có thêm kinh nghiệm gì không thì chỉ cho mình với.
    Hôm qua đi BS, chỉ dặn cho uống hạ sốt khi sốt cao thôi. chưa thấy đi ngoài, sáng nay có vài tiếng ho rồi. Hiện mình cho uống thêm siro bổ phế và nước cam. Lúc nào không sốt thì vẫn chơi nghịch. Lười ăn kinh khủng. Chẳng chịu ngủ nữa.
    Gấp gấp, tý nữa mình chuồn về với con.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Nếu là do virus thì rất có thể sau khi tấn công họng mũi (hô hấp) thì nó sẽ xuống tới dạ dày đấy (thường sau 1-2 ngày).... Ngoài chuyên uống thuốc theo chỉ dẫn,me Cuccu nhớ để ý chuyện uống sữa của con, nếu có hiện tượng đi ngoài thì nên stop ngay chuyện uống sữa. Bé sẽ mệt , kém ăn nên chỉ nên cho bé các loại thứ ăn mềm dễ nuốt và dễ tiêu như cháo loãng, canh soup... Đừng cho bé ăn các loại bánh trái hoa quả nhiều (ngay cả nước cam) vì có thể không tốt cho hệ tiêu hoá. CÓ thể bé sẽ không tránh được chuyện đi ngoài, nhưng nếu mình để ý thì cũng giúp cho bé đỡ bị nặng lên. Sốt virus thường phải 4-5 hôm mới hết đấy và thường làm bọn trẻ hao người lắm ...mong Cuccu chóng khoẻ để mẹ đỡ lo nhé.
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Vu chan nhé. Mình sẽ chú ý chuyện ăn uống và nước cam. Bây giờ mình về, còn gì các mẹ cứ post tiếp nhé. Đang có dịch thì phải. cuccu nhà mình từ tháng 4 năm ngoái tới giờ mới bị ốm đấy. Tưởng qua đợt rét vừa rồi là êm vậy mà... Các mẹ có con đi nhà trẻ cẩn thận nhé!
    • 352 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình thì hay dùng Smecta và sữa dành cho trẻ đi ỉa trong những trường hợp này:

- Uống Smecta pha bằng nước ấm trước bữa ăn 15-20 phút.
    - Nấu cháo cà rốt và thịt thăn.
    - Uống sữa dành cho trẻ đi ỉa, không nên dùng sữa thường nếu đã bị đi ngoài.
    - Uống thuốc hạ sốt nếu bé bị sốt >38.5 độ.

Những lúc ốm bọn trẻ thường biếng ăn nên mình hay chia các bữa cháo và sữa nhỏ hơn lượng bình thường và chia thành nhiều lần trong ngày.

Chúc các bé sớm khỏi bệnh.
    Me cua Meo Tom (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoTom31.8.02
    Mình thì hay dùng Smecta và sữa dành cho trẻ đi ỉa trong những trường hợp này:

- Uống Smecta pha bằng nước ấm trước bữa ăn 15-20 phút.
    - Nấu cháo cà rốt và thịt thăn.
    - Uống sữa dành cho trẻ đi ỉa, không nên dùng sữa thường nếu đã bị đi ngoài.
    - Uống thuốc hạ sốt nếu bé bị sốt >38.5 độ.

Những lúc ốm bọn trẻ thường biếng ăn nên mình hay chia các bữa cháo và sữa nhỏ hơn lượng bình thường và chia thành nhiều lần trong ngày.

Chúc các bé sớm khỏi bệnh.
    mình cũng như vậy nhưng trong cháo có thêm chuối xanh + cà rốt nguyên vỏ nữa
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng đang bị sốt + đi ngoài + ho. Bsỹ chẩn đoán là sốt dịch, từ hôm T6 đến giờ bé đã gầy mất > 1kg, em xót ruột quá vì bé chẳng chịu ăn gì. EM phải dừng sữa thường rồi nhưng chưa mua được sữa cho trẻ bị tiêu chảy (trẻ >12 tháng). Các chị dùng sữa gì cho bé, mua ở đâu bảo em với. Em cũng chuẩn bị chuồn về đây...
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bên này BS bảo mình (tuy là khác nước nhưng xem ra dịch giống nhau lắm) là nếu be' bị tiêu chảy bt, or là rối loạn tiêu hoá lâu ngày (thường là do bé dị ứng đường lactose trong sữa) nên chuyển sang dùng các loại sữa dùng cho tiêu chảy (lactose free). Nhưng nếu bé bi. tiêu chảy do virus (cảm do virus )thì không nên dùng sữa gì, vì thường bé bị rất nặng, mà chỉ nên cho bé húp các loại nước cháo, nước soup, cháo loãng (chia nhỏ nhiều lần trong ngày, mỗi lần 1 ít). Các mẹ đừng lo một vài ngày bé sẽ không thiếu canxi đâu. Mình cũng hay cho bé uống Smecta thêm với thuốc của bác sĩ cho (bên này họ cho thuôc nhẹ lắm). Quan trọng là các mẹ nhớ cho bé uống bù nước đầy đủ.

KHi bé khỏi thì sẽ ăn trả bữa rào rào như tằm ấy, đút không kịp. Bé sẽ lại người nhanh thôi, đừng lo nhiều nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Thương bọn trẻ con quá cơ, không biết Cuccu và Kibo hôm nay đã đỡ chưa. Sốt virus thường sốt rất cao đấy. Lan ơi, Cuccu ho nhiều hơn thì nên uống Coje đi, bs. nói với mình coje là thuốc chữa ho do virus đấy. Mấy hôm nay ngoài Bắc rất lạnh, cố gắng giữ ấm cho bọn nhỏ, ko để bội nhiễm. Theo lời khuyên của bs. đợt này, mình cho TLâm uống đều Vit.C để tăng sức đề kháng.
    Chúc các bé con mau lành bệnh nhé.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mình nghỉ mấy hôm, ở nhà với Cuccu vì trời mưa, lạnh, tha con đi bà ngoại hay đi học đều sợ ốm thêm. Cũng may là nó chỉ sốt nhẹ, chỉ phải uống một liều paracetamol thôi. Mình sợ nhất là ho và đi ngoài sau khi nhiễm virus, nên cố gắng giữ. Trộm vía, chưa thấy gì,mình vẫn hy vọng nó vượt qua, không bị bội nhiễm. Mỗi tội lười ăn lắm, cũng tọp đi nhiều lắm. đứa nào sốt cũng lười ăn đấy mẹ Kibo ơi. Nấu cháo và đổ làm nhiều lần thôi. Mình chưa dùng sữa cho trẻ đi ngoài lần nào vì cũng dùng nước cháo, thịt nạc, cà rốt đấy. Cả một chút xíu nước gừng nữa. Nói chung, ưu tiên kinh nghiệm dân gian.
    Giang ơi, ho một cái, mình cho uống Bổ phế thấy hết rồi. Trước mình luôn có lọ Coje trong nhà. Một đợt thấy hiếm, không mua được nên chuyển sang Bổ phế. Trước nó cũng ưa Coje, nay thấy Bổ phế nó cũng ưa. Hoặc các loại lá nữa. Vì vậy mà đã lâu không phải đi bác sĩ, không phải thuốc men gì ngoài mấy cái đó. Đó là niềm vui mà mình không dám thổ lộ vì sợ nó ốm. Nay ốm mới dám nói. Chỉ mong sao con mình đã có được sức đề kháng như người lớn vì đã sắp 3 tuổi rồi. Chắc tại đợt này mẹ chăm không kỹ nữa.
    Mình cũng định sau đợt này cho uống một đợt vít C. Giang cho TLâm uống loại nào, liều lượng thế nào để mình tham khảo?
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Gấu cũng ốm rồi. 3 hôm nay không ăn uống gì ngoài sữa mẹ. Nghe chị Lan nói Cuccu hỏi, gọi hỏi thăm thì đến đêm con Gấu sốt. Không phải sốt dịch mà bj viêm đường hô hấp trên. Hai đem nay mỗi đêm ngủ 3-4 tiếng, còn lại là nôn, khóc và chỉ xem ca nhạc thôi. Chán quá, cứ nhồi nhét cho nó lên được mấy lạng thì nó lại ốm cho mấy hôm , thế là xong. Khổ thân, mới bị bỏng bây giolaij bị ốm, sao mà ông trời tệ thế, rét lâu quá, làm tội bọn trẻ con và cả người lớn, thèm ngủ quá
    • 292 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Đã có bé nào ốm từ Noel đến giờ như Diệu Anh nhà em chưa ạ?Đầu tiên là bác sỹ nói viêm đường hh trên,sau đó chuyển sang đau mắt,sau đó ăn vào là nôn,đi ngoài phân sống,đầy bụng ăn không tiêu,giờ đây đỡ được đi ngoài thì lại ho và sốt lại,đêm qua sốt lục tục cả đêm,chiều nay cũng mới uống hạ sốt nữa. Hôm qua cho đến viện mắt khám vì sợ tắc tuyến lệ lại(hồi sơ sinh phải đi thông rồi),bác sỹ khám sơ qua rồi lại thông tiếp,mẹ cháu vừa giữ tay cháu mà nước mắt như mưa,con hết khóc rồi mà mẹ vẫn còn nức nở.Bacs sỹ nói do mọc răng hàm(bây giờ đang sốt nên mẹ cháu không biết do răng hay do dịch nữa)Nhiều lúc nhìn con mà chỉ biết ngồi khóc thôi.Con thì nước mắt,nước mũi,nước dãi chảy,mẹ buồn quá cũng ngồi khóc luôn. Chưa bao giờ thấy con gầy như bây giờ,sót ruột quá mà chảng biết làm gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,821 Bài viết

• 571 Được cảm ơn

Thương các con bé bỏng và các mẹ vất vả quá. Bé Thư nhà mình trộm vía cũng giữ được đến 13 tháng mới có một đợt sốt do mọc răng, hơi cảm lanh nên sổ mũi và ho luôn. Thức đêm thức hôm lo lắng, chỉ mong được bệnh thay chúng thôi... Chia xẻ cũng các mẹ, mong các con khỏe trở lại.
    Tâm là gốc thiện ác, miệng là cửa họa phúc. 開心:LoveStruc:
    Bếp rùa: https://khaitam.wordpress.com - Luôn luôn đỏ lửa / Nồng ấm yêu thương :Rose:
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Bé nhà em đã đỡ nhiều rồi, bây giờ chỉ còn ho thôi. Vẫn đang uống Clamoxyl. Bé chịu ăn lại nhưng ăn chưa bằng ngày trước. Thôi, thế là mẹ cháu cũng mừng quá rồi.

Mẹ Diệu Anh ơi hồi nhỏ bé nhà em cũng bị tắc tuyến lệ, thông 3 lần, đến tháng thứ 9 bé mới khỏi đấy nên giờ em sợ lắm. Em còn chẳng bao giờ dám giữ tay cho bác sỹ thông nữa cơ, con ở trong khóc ít mẹ ở ngoài khóc nhiều. Còn cảm giác "Chưa bao giờ thấy con gầy như bây giờ" em đang phải trải qua đây. Thương bọn trẻ con quá mà chẳng làm được gì chị nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Khổ thân các em bé quá. Cupit nhà mình cũng thường xuyên ốm, phải đi khám bác sĩ luôn vì Viêm đường hô hấp trên đấy.
    To Mẹ của Gấu: Gấu bị bỏng à, có nặng không? Giờ lại sốt nữa, thương quá. Mẹ Gấu ráng giữ gìn sức mà trông con.
    To Mẹ Diệu Anh: Cupit cũng khám BS từ 25/11 đến giờ đây này, Diệu Anh ơi. Cứ khỏi được 4,5 hôm thì lại bị Viêm mũi họng lại. Mẹ tốn tiền triệu lâu rồi hà. Chán lắm nhưng qua tuổi sài đẹn chắc chắn là đỡ thôi. Chúng mình cùng cố gắng nhé!!!
    Chúc cá em bé mau bình phục để các mẹ còn vui vẻ trở lại.
    • 292 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

to mẹ Kibo:em nghi ngờ D.A bị tắc tuyến lệ ,đến bác sỹ thông nhưng bây giờ em vẫn thấy chảy nước mắt ,có lẽ chỉ bị đau mắt thông thường thôi. Tội nghiệp lúc thông,mẹ cháu định đi ra ngoài nhưng bác sỹ bắt ở lại để giữ. Bố giữ chân,mẹ giữ tay,1bacs sỹ giữ đầu. Đến giờ thấy mắt vẫn vậy,biết thế không đi cho xong.
    to mẹ Cupit D.A ốm gần 1thangs em mất đến gần 1tr,nhưng đấy mới chỉ là tiền taxi thôi chị ạ,không thống kê được bao nhiêu tiền đổ vào đó rồi,vì buổi tối còn phải đi xông nữa mà.Toois nay lại tiếp tục đi nữa đây vì đêm qua vẫn sốt quá( gần 40 độ mất),họng thì lại nhiều đờm.
    Lúc trước được 12,5kg,bây giờ chắc chỉ còn khoảng 10kg thôi. chán quá!
    • 14 năm
    • 678 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Chán đến mấy cũng phải cố thôi mẹ Diệu Anh ơi. Lúc con ốm nhìn tụi nó thương không tả được, em chỉ ước ao nó hết ốm thôi, gầy thì đành chịu rồi, miễn nó nghịch ngợm trở lại để mình được la hét chúng nó.

Mẹ Diệu Anh có buồn đến mấy nhưng trước mặt bé đừng tỏ ra buồn rầu quá nhé. Chị cố gắng hỏi chuyện bé, hát hò hay kể chuyện cho bé nghe cũng được. Hãy tỏ ra lạc quan để động viên bé về mặt tâm lý. Mình buồn bé cũng sẽ buồn theo đó.

Chúc 2 mẹ con chóng khoẻ nhé.
    • 1,860 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Khanh nhà mình ko sốt dịch mà bị tiêu chảy do virut , báo hại mẹ nghỉ cả tuần trước(may mà làm NN nên nghỉ cũng đỡ). Ngày đầu tiên thì nôn, ăn gì cũng nôn ra, cử tưởng do gió máy gì đó,bà nội đánh gió cho cái nhẫn bạc đen xì luôn, nghĩ là đúng bệnh rồi, ai dè đến trưa ngày thứ 2 bắt đầu đi ngoài ra toàn nước, hãi quá gọi tel cho BS, BS bảo tiêu chảy do virut rồi, đi ngoài là ngừng nôn, đi ngoài thêm 3-5 ngày nữa là khỏi, uống Antibio với Smecta thôi, bù thêm nước bằng DD Oserol. Đến nay thì đã khỏi rồi. Hôm qua cân thử, trộm vía ko sụt lạng nào cả :1:

Ốm nên quấy kinh người, tối nào AX về cũng phải bóp tay cho vợ vì cả ngày bế con xã cả tay(toàn quần với áo mà) , nó lại chả theo ai cả chứ. Sợ quá, sợ con ốm quá rồi các mẹ ơi, nếu mà mình ốm thay được nhỉ
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3