TIN TÀI TRỢ.

Sốt cao dài ngày_ triệu chứng của bệnh gì? Các mẹ ơi có ai biết mách tớ với!

• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Bé thứ 2 nhà mình mới được hơn 9 tháng, bé bắt đầu bị sốt từ hôm thứ 2( 02/11) mà đến tận hôm nay (05/11) vẫn sốt cao liên tục. Ngay hôm thứ 3 mình cho con đi Nhi khám, mình đề nghị cho kiểm tra cả cúm A, cúm B, chụp phổi + XN máu nhưng cuối cùng BS kết luận: con bị việm họng thôi và cho thuốc KS về uống. Mặc dù uống KS 2 ngày rồi mà trưa nay con vẫn sốt 39.6 và hạ thấp nhất khi uống thuốc hạ sốt vẫn là 38 độ. Hôm nay mình lại cho con sang Nhi khám lại, khám cả tai mũi họng luôn, BS vẫn KL như cũ và bảo nếu sau 2 ngày nữa mà con vẫn sốt cao thì sang xét nghiệm máu lại lần nữa xem có bị sốt xuất huyết không?

Mình lo lắng quá, chưa bao giờ con bị sốt cao và lâu như vậy.Không biết sốt cao dài ngày thế này là triệu chứng của bệnh gì nữa?:Sad: Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này thì bảo tớ với???
    [COLOR="Blue"]Quê hương con là mẹ
    Vũ trụ có nhiều kỳ quan, nhưng kỳ quan tuyệt phẩm nhất là trái tim người mẹ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 253 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

có lần bé nhà mình cũng bị sốt cao phải nhập viện, bé bị viêm họng (amidam), sốt 5 ngày uống kháng sinh 5 ngày nhập viện và lúc vê uống tiếp mấy ngày nữa, nên con bạn mới uống 2 ngày chắc chưa đủ liều đâu,bé hết đau họng thì mới hết sốt đc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Tớ cứ nghĩ viêm họng thì chỉ sốt cao khoảng 2 ngày rồi chuyển dần sang sốt nhẹ. Còn bé nhà tớ đã sốt cao đến hôm nay là ngày thứ 4 rồi. :Sad:
    • 1,656 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Con tớ cũng có lần bị như vậy, sốt cao mãi ko hạ, cuối cùng vào viện thì bị viêm phổi, cũng nặng nặng đấy. Tớ thấy lạ là nếu bs nghi ngờ SXH sao ko xét nghiệm luôn, hoặc xét nghiệm rồi thì sẽ có kq chứ, sao lại phải đợi thêm 2 ngày nữa rồi mới kiểm tra xem có bị SXH ko nhỉ.
    Zzczp7
    vNnsp7
    n6vTp7
    :Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 253 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình thấy đa số các bé bị viêm amidam đều sốt cao mấy ngày liền, bên cạnh uống thuốc hạ sốt thì bạn nên lau người bé thườgn xuyên ở vùng cổ, nách, bẹn để giãm nhiệt trong người bé,lúc bé nhà mình nhập viện bs bắt cởi đồ bé ra và lấy vòi sen xịt từ trên đầu xuống khoảng 5 phút luôn đó, tội lắm.Nhưng mình cũng đừng chủ quan là bé chĩ bị viêm họng nha bạn, nếu vẫn sốt cao thì lại cho bé vào viện thì yên tâm hơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 253 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ước vọng mùa xuân Xem bài viết
    Con tớ cũng có lần bị như vậy, sốt cao mãi ko hạ, cuối cùng vào viện thì bị viêm phổi, cũng nặng nặng đấy. Tớ thấy lạ là nếu bs nghi ngờ SXH sao ko xét nghiệm luôn, hoặc xét nghiệm rồi thì sẽ có kq chứ, sao lại phải đợi thêm 2 ngày nữa rồi mới kiểm tra xem có bị SXH ko nhỉ.

theo mính biết bé mới sốt kg phát hiện đc sxh, bệnh này chĩ phát hiện đc sau khi bị sốt 3 đến 4 ngày thôi
    • 1,476 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

bạn nên cho con đi xét nghiệm máu sẽ biết ngay, con mình 2 tuần trước cũng thế.
    bạn quan sát thấy con ban có bị bụng to không? có bi đổ mồ hôi đầu nhiều không(nếu là gái)?
    ở Sg nếu sốt 2 ngày là thử máu liền đó bạn
    không ký kết chi nữa
    • 199 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bé nhà bạn chỉ bị sốt thôi, có triệu chứng gì nữa ko? Sốt cao liên tục hay cũng có lúc hạ sốt, bé có ăn được gì không? Bé nhà mình trước cũng bị sốt cao như vậy, không ăn được gì lại thêm ho nữa, đi khám bác sỹ kết luận chỉ sốt thông thường, nhưng mình lo quá cho con đi xét nghiệm máu thì thành ra cháu bị viêm phế quản nặng. Bạn nên cho cháu đi xét nghiệm máu là tốt nhất vì bây giờ có rất nhiều bệnh có biểu hiện giống sốt thông thường mà. Chúc bé chóng khỏi bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,226 Bài viết

• 1,300 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 15 tháng cũng bị giống hệt bé nhà bạn. Rốt cuộc là phải nhập viện, nằm trong đó hết cả tuần lễ, chỉ để bác sĩ theo dõi thôi, chẳng phải uống thuốc gì hết vì sốt siêu vi mà. Chẳng biết siêu vi siêu véo gì mà tự nhiên lại vướng vào thằng nhỏ, báo hại, sau trận bệnh đó nhóc con sụt mất hơn 1 kg, nuôi mấy tháng trời mới lấy lại phong độ.

Mà cái xét nghiệm với cái chụp hình phổi những ngày mới bị khác với mấy ngày sau đó nha bạn. Siêu vi nó tấn công phổi nhanh lắm nha, mới hôm trước khám không sao, sang ngày hôm sau sốt ruột con, cho ra khám lại thì bsĩ lại nghe phổi ran, chứ không có trong. Nhưng nó chỉ là như vậy thôi chứ không nguy hiểm gì hết, nhưng vẫn phải vào viện để theo dõi cho yên tâm đó, chứ không ỷ y được.

Mong là bé sẽ nhanh chóng hết bệnh để mẹ bé yên tâm nha!
    • 160 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Nghe mẹ nó tả thấy giống bé nhà mình quá. Vừa hết sốt hôm nay này. Bé sốt liên tục 5 hôm. Sốt cao khoảng 3 hôm. Đi khám, bs cũng bảo viêm mũi họng. Cho ks, long đờm... về uống 1 ngày ko hết, vẫn sốt 39 độ. Mình thấy ko ổn, hôm sau mời bs khác, bảo viêm phổi. Tiếp tục uống ks 1 ngày. Vẫn ko khỏi và vẫn sốt cao. Hôm qua đưa đi viện nhi, khám và xét nghiệm máu. Bs bảo sốt vi-rút + viêm mũi họng. Cho kháng sinh + thuốc hạ sốt + thuốc nhỏ mũi. Đến chiều hôm qua thì bắt đầu đỡ sốt. Hôm nay thì gần như hết hẳn, chỉ uống 1 lần hạ sốt và bắt đầu phát ban. Hóa ra con mình bị sốt phát ban. Bệnh này chẳng có thuốc chữa, mình chỉ chăm sóc và hạ sốt thôi, nói chung là làm theo bs dặn. Thời gian khỏi bệnh còn tùy từng bé. Có vẻ như bé nhà bạn cũng gần giống bé nhà mình. Đến sáng nay mình vẫn còn lo lắng, sốt ruột lắm vì uống ks ko khỏi, sốt cao liên tục. Giờ bé đã phát ban ra rồi, coi như sắp khỏi. Mừng quá. Mẹ nó cứ bình tĩnh nhé. Chúc bé mau khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Tớ cho con làm hết tất cả các xét nghiệm ngay từ hôm đi khám đầu tiên rồi, nhưng lúc đó chưa biểu hiện rõ là bệnh gì, vì vậy BS mới y/c xét nghiệm máu lại nếu bé vẫn tiếp tục sốt đến ngày thứ 6 vì nếu là SXH thì lúc này mới thể hiện rõ nhất.
    Tối qua về tớ thấy con vẫn sốt, tớ mạo muội đổi thuốc (cho dùng thuốc của anh 3 tuổi – theo hướng dẫn sử dụng: anh bé là BS khác cũng ở viện Nhi kê đơn vì bị viêm Amidan) và uống rất rất nhiều nước ép dưa hấu. Trộm vía con, cháu đã đỡ sốt nhiều, bây giờ bắt đầu húng hắng ho, chưa thấy có phát ban gì đâu, chẳng biết thực chất là bị bệnh gì?
    Bé nhà tớ sẽ phải uống thuốc thêm vài ngày nữa cho đủ liều, nhưng hiện giờ đã cắt cơn sốt (sốt cao trên 39.5 – 40.2 tất cả mất 4 ngày). Ăn kém lắm, sau mấy ngày sốt mà nhìn trông gầy sọp hẳn.

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ với tớ nhé! Chỉ mong tất cả các con luôn khỏe mạnh và hay ăn chóng nhớn thôi!
    • 589 Bài viết

• 245 Được cảm ơn

cháu mình ở VT cũng bị sốt, đi khám bác sĩ bảo bị sốt siêu vi cho uống thuốc mà vẫn không hết. Đến lúc đưa lên bệnh viện nhi đồng thì bác sĩ bảo bị viêm phổi nặng. Bây giờ đang nằm trong phòng hồi sức đặc biệt, không cho người thân vào. Lo quá không biết có bị sao không nữa?
    • 75 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bé thứ 2 nhà mình mới được hơn 9 tháng, bé bắt đầu bị sốt từ hôm thứ 2( 02/11) mà đến tận hôm nay (05/11) vẫn sốt cao liên tục. Ngay hôm thứ 3 mình cho con đi Nhi khám, mình đề nghị cho kiểm tra cả cúm A, cúm B, chụp phổi + XN máu nhưng cuối cùng BS kết luận: con bị việm họng thôi và cho thuốc KS về uống. Mặc dù uống KS 2 ngày rồi mà trưa nay con vẫn sốt 39.6 và hạ thấp nhất khi uống thuốc hạ sốt vẫn là 38 độ. Hôm nay mình lại cho con sang Nhi khám lại, khám cả tai mũi họng luôn, BS vẫn KL như cũ và bảo nếu sau 2 ngày nữa mà con vẫn sốt cao thì sang xét nghiệm máu lại lần nữa xem có bị sốt xuất huyết không?

Mình lo lắng quá, chưa bao giờ con bị sốt cao và lâu như vậy.Không biết sốt cao dài ngày thế này là triệu chứng của bệnh gì nữa? Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này thì bảo tớ với???
    Chào bạn, bé sốt thuơng quá. Con mình cũng mới sốt cả tuần, gầy sọp cả người. Lại positive với cúm A, sợ ghê.

Bạn để ý những triệu chứng đi kèm nhé: nổi ban, khó thở, ói... Một bé con của đồng nghiệp mình sốt nhiều ngày mà tìm bệnh không ra. Sau đó thì thấy tròng trắng mắt bé đỏ như máu, lưỡi đỏ tươi, da đầu ngón tay ngón chân bóc ra hết. Lúc ấy đã là ngày thứ 10 thì mới biết là bệnh Kawasaki. Chỉ là con vi khuẩn cúm thôi, nhưng nó ăn thành động mạch của bé. Cứ y như cúm chạy hậu ấy! Bây giờ bé đã 10 tuổi, khỏe mạnh, nhưng chẳng được ăn uống gì vì động mạch chủ bị vi khuẩn ngày ấy ăn mỏng dính. Máu thì đặc nghẹt. Tiếc là không biết kịp. Thấy bố mẹ cháu bảo chỉ cần nước biển trước thời hạn 10 ngày thôi.

Mình nghe sợ quá, vậy bạn cố để ý cho con nhé. Mình biết đồng nghiệp của mình đã đăng thông tin về bệnh này ở www.concuame.com. Tụi mình có hỏi một số bác sĩ ở Việt Nam nhưng rất ít vị nghe đến rối loạn này. Thì ngay cả ở Mỹ họ cũng không đoán ra đấy thôi!

Chúc bé mau lành nhé!
    Thạc sĩ Trị Liệu Ngôn Ngữ
    Con Của Mẹ dot com
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 479 Được cảm ơn

Ôi, mẹ nó ơi, bệnh gì mà sợ thế, lần đầu tiên tớ nghe nói đấy. Tớ cũng sợ con sốt lắm, nên suốt ngày vác nhau đi BV Nhi khám, BMC la suốt vì thấy vất vả quá, nhưng tớ sợ lắm. Khổ nỗi, nói thật, viện Nhi thì cũng tùy BS, có BS có tâm có người thì không, đi khám tự nguyện đấy mà không được chon BS đâu vì đông quá. Có nhiều bệnh mình không biết, mà cứ lệ thuộc vào tâm vào trình độ của bác sỹ, thấy mệt thật, chẳng biết đâu mà lần
    • 607 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoadaxanh Xem bài viết

Mình lo lắng quá, chưa bao giờ con bị sốt cao và lâu như vậy.Không biết sốt cao dài ngày thế này là triệu chứng của bệnh gì nữa?:Sad: Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ này thì bảo tớ với???
    Ớt Nhà tớ mới khỏi vụ sốt virut.5 ngày liên tục cứ 39 độ,không hạ sốt nổi.Cả nhà sợ vàng mắt T_T,cuối cùng cho xong xn máu xong,kết luận sốt virút,sau khi xn xong Ớt hết sốt luôn T_T
    QeNHp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,860 Bài viết

• 1,892 Được cảm ơn

:Crying::Crying::Crying:tôm cũng đang sốt ầm ầm đây:Crying::Crying::Crying:39 độ là bình thường...sốt siêu vi...ngày uống thuốc, đêm nhét đít...ăn dc bao nhiu ói hết...cả ngày ôm ty mẹ ko buông lun...mãi mới ngủ dc :Crying::Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 242 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi game4180 Xem bài viết
    mình thấy đa số các bé bị viêm amidam đều sốt cao mấy ngày liền, bên cạnh uống thuốc hạ sốt thì bạn nên lau người bé thườgn xuyên ở vùng cổ, nách, bẹn để giãm nhiệt trong người bé,lúc bé nhà mình nhập viện bs bắt cởi đồ bé ra và lấy vòi sen xịt từ trên đầu xuống khoảng 5 phút luôn đó, tội lắm.Nhưng mình cũng đừng chủ quan là bé chĩ bị viêm họng nha bạn, nếu vẫn sốt cao thì lại cho bé vào viện thì yên tâm hơn

bs ở đâu vậy bạn, tks
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 242 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

:mad:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gacondeokinh Xem bài viết
    cháu mình ở VT cũng bị sốt, đi khám bác sĩ bảo bị sốt siêu vi cho uống thuốc mà vẫn không hết. Đến lúc đưa lên bệnh viện nhi đồng thì bác sĩ bảo bị viêm phổi nặng. Bây giờ đang nằm trong phòng hồi sức đặc biệt, không cho người thân vào. Lo quá không biết có bị sao không nữa?

Cầu chúc cho bé mau khỏi bệnh....
    • 285 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Đây có con tớ cũng hay bị sốt cao vài ngày. Mẹ lo lắng xì trét kinh khủng.
    Con tớ thuộc loại cơ địa sốt cao , thế nên chẳng lần nào dưới 39,5, cứ chưa đầy 4h nhét đít là đã lại sốt lại. Đi cấp cứu vài lần roài, cũng chỉ đc lau mát,cho hạ sổt rồi về.
    Các mẹ ơi , con từ khoảng 9th trở ra là hay bị sốt vi rút sau đó hết sốt sẽ bị phát ban ra rồi hết. Sốt virut thì từ 5-7ngày sẽ tự khỏi, chỉ dùng hạ sốt và tăng sức đề kháng bằng vitamin C. Mẹ phải chịu khó lau mát hoặc cho con ngồi vào chậu nước tắm khi sốt cao , nhiệt độ của nước thấp hơn nhiệt độ của con từ 1-2độ.
    Sau vài lần tớ tự rút ra kinh nghiệm, nếu con tự nhiên sốt mà ko ho , họng ko đỏ , ko sổ mũi , ko có xuất huyết dưới da , ko đau tai , mồm miệng ko nhiệt thì 80% là sốt virut rồi.
    Khi con ốm thì nên cho ăn đồ lỏng thôi , ăn bằng 1/3 ngày thường đc thì đã là tốt lắm rồi , chắc chắn sẽ sụt cân nhưng sau đó các bé sẽ ăn trả bữa , các mẹ đừng quá lo lắng.
    Tặng các mẹ ảnh con tớ hồi 10th bị sốt phát ban đây.
    Hình đính kèm
    Ngày mai đang bắt đầu từ ngày hôm nay...
    • 487 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Sốt virus rồi em ơi, dùng kháng sinh không hiệu quả là đúng tủ của bệnh này rồi.
    Facebook: Anh Tuấn. Avatar cũng giống ở đây, đó là những nụ hoa sen trên nền lá xanh tuyệt đẹp.
    Khi tất cả đã bế tắc, thảo dược sẽ cứu thoát chúng ta.
    Tel: 01234111765 Email: anhtuan_g@yahoo.com
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2