TIN TÀI TRỢ.

SOS bé có màng ngăn âm đạo? Có nên tách ko?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.23K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi, bé nhà em 6 tháng 25 ngày nặng 7kg (Ăn nhiều nhưng có lẽ quậy quá nên...nhẹ cân). Hôm nay em đi khám sức khỏe cho bé nhờ bác sỹ khám ở âm đạo thì thấy có màng mỏng. Bé vẫn ăn ngủ, tiêu tiểu bình thường. Em cho bé đi khám là do chị họ của bé năm nay 7 tuổi, trước đây cũng bị như vậy, bà nội để ý nên bảo đi khám xem bác sỹ nói sao chứ bé ko có biểu hiện gì bất thường cả. Tại bệnh viện Từ Dũ, bác sỹ nữ nói không can thiệp, để lớn lên khi bé có kinh, có bất thường mới xử lý, còn bây giờ ai làm gì thì ...người đó chịu trách nhiệm. Nghe cũng thấy run run em đưa bé sang Bệnh viện Nhi Đồng 2, bác sỹ nam khám, cho tách ngay rồi mỗi ngày dùng nước rửa phụ khoa của người lớn pha loãng vệ sinh cho bé. Bây giờ sao đây các mẹ ơi????????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 53 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ dưa chuột Xem bài viết
    Các mẹ thông thái ơi cho em hỏi, bé nhà em 6 tháng 25 ngày nặng 7kg (Ăn nhiều nhưng có lẽ quậy quá nên...nhẹ cân). Hôm nay em đi khám sức khỏe cho bé nhờ bác sỹ khám ở âm đạo thì thấy có màng mỏng. Bé vẫn ăn ngủ, tiêu tiểu bình thường. Em cho bé đi khám là do chị họ của bé năm nay 7 tuổi, trước đây cũng bị như vậy, bà nội để ý nên bảo đi khám xem bác sỹ nói sao chứ bé ko có biểu hiện gì bất thường cả. Tại bệnh viện Từ Dũ, bác sỹ nữ nói không can thiệp, để lớn lên khi bé có kinh, có bất thường mới xử lý, còn bây giờ ai làm gì thì ...người đó chịu trách nhiệm. Nghe cũng thấy run run em đưa bé sang Bệnh viện Nhi Đồng 2, bác sỹ nam khám, cho tách ngay rồi mỗi ngày dùng nước rửa phụ khoa của người lớn pha loãng vệ sinh cho bé. Bây giờ sao đây các mẹ ơi????????
    Mình thì không phải "mẹ thông thái" gì đâu, nhưng cũng có chút kinh nghiệm trong trường hợp này. Theo mình bạn đưa bé đi khám BV Nhi đồng là đúng chỗ rồi đấy, BV Từ Dũ chuyên khoa cho người lớn thôi nên không có kinh nghiệm với em bé đâu. Nghe bạn kể mình đoán em bé nhà bạn không phải là bị "màng âm đạo" đâu mà chỉ là bị dính môi âm đạo thôi, cái này rất thường giống bé trai bị hẹp bao qui đầu ấy, việc tách cũng rất đơn giản: y tá chỉ cần gắp một miếng bông sát trùng lau mạnh tay 1chút là tách được ngay ấy mà không phải dao kéo gì đâu. Bạn cứ yên tâm theo chỉ định của Bsĩ, vì Nhi đồng là BV chuyên khoa nhi mà. Chúc mẹ vui, con khỏe.:Rose:
    • 58 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có lẽ là như vậy đấy bạn à. Vậy khi nào nên cho bé đi nhỉ? Ngay bây giờ hay lớn hơn một chút? Chị họ của bé hơn 2 tuổi mới làm, đau nên cả ngày ko tiểu người cứ rúm lại. Mình cũng lo vì em bé bé quá, làm như vậy ko biết có bị ảnh hưởng "gì gì" ko nhỉ? :Crying: :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 53 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ dưa chuột Xem bài viết
    Có lẽ là như vậy đấy bạn à. Vậy khi nào nên cho bé đi nhỉ? Ngay bây giờ hay lớn hơn một chút? Chị họ của bé hơn 2 tuổi mới làm, đau nên cả ngày ko tiểu người cứ rúm lại. Mình cũng lo vì em bé bé quá, làm như vậy ko biết có bị ảnh hưởng "gì gì" ko nhỉ? :Crying: :Crying:
    Bạn đã cho con đi khám, Bsĩ chỉ định làm ngay thì nên làm ngay, rất đơn giản và hoàn toàn không ảnh hưởng "gì gì " đâu, nó chỉ là cái da chưa kịp tách, bị dính vào nhau thôi mà, khá nhiều bé gái bị cũng như một số bé trai bị hẹp bao qui đầu ấy, nếu sớm thì chỉ cần lấy cái panh nong chút xíu là xong, cũng có ảnh hưởng "gì gì" đâu.
    Bsĩ cũng nói nên tách sớm để đảm bảo vệ sinh cho bé, chứ cứ bít thế không có lợi về vệ sinh có thể có chất dơ đọng lại đấy. Mình nghĩ làm sớm sẽ dễ dàng hơn khi bé lớn (giống như bấm bông tai cho bé ấy). Có băn khoăn sao bạn không hỏi thẳng Bsĩ ấy, à nhưng Bsĩ nam nên chắc bạn cũng hơi ngại nhỉ. Bạn cứ cho con làm đi, có gì trao đổi thêm với chị y tá làm cho bé ấy cách giữ vệ sinh sau khi tách và chống dính lại, họ có rất nhiều kinh nghiệm đấy vì mỗi ngày họ khám cho biết bao nhiêu bé mà bạn.
    Mộ lần nữa mình khẳnh định với bạn là cái này rất đơn giản, bạn hoàn toàn không cần phải lo lắng. :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,041 Bài viết

• 2,352 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết trường hợp này xin chia sẻ với mình nhé..
    Con gái mình có 1 màng mỏng trong suốt che kín lỗ mà sau này khi bé lớn kinh nguyệt sẽ chảy qua lỗ này. Hằng ngày mình vệ sinh cho bé bằng cách banh nhẹ chút ít thôi & xối nước rồi lấy đầu ngón tay rửa nhẹ nên mình ko nhìn thấy cái màng này. Mình rất thắc mắc là cái màng này xuất hiện lúc nào vì khi mình sinh bé thì bé có chảy máu kinh của trẻ sơ sinh. Mình mới biết hôm qua vì đưa bé đi khám bệnh. BS khuyên đưa bé đi BS ngoại khoa để tách ra. Vợ chồng mình thì nghĩa rằng bé còn nhỏ, hằng ngày vệ sinh xối nước vào thì cái màng đó sẽ bong ra chứ mình sợ BS làm đau bé hay có chuyện gì thì lại hối hận. Vì khi BS banh ra xem làm bé đau khóc rất nhiều. Đến khi về nhà mình vệ sinh cho bé thì bé sợ run người & khóc lắm. Cứ mỗi lần vệ sinh thì bé lại sợ. Mong nhận được lời góp ý của các mẹ..
    Vì vấn đề nhạy cảm nên trong chủ đề mình mô tả trại đi..Mong các mẹ thông cảm..
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con gái mình lần trước cung bị như vậy đấy, lúc đầu mình cũng chẳng để ý gì cả, hôm bà nội cháu rửa vệ sinh cho cháu mới phát hiện ra.Mình cho con đi khám ở viện nhi ngay, ở đấy các bác sĩ cũng bảo sang khoa ngoại để tách.Mình cũng sợ và xót con lắm nhưng mà ko làm thì sau này con còn khổ hơn nên mình vẫn phải cho con đi tách.Lúc đưa con vào phòng tách mình phải bảo ông ngoại vào còn mình ko dám vào vì sợ,lúc đưa bé về bé khóc suốt và mỗi lần mình bôi thuốc cho bé là bé lại khóc và khep chặt chân ko cho mình bôi thuốc.Mình nghĩ bạn nên đưa bé đi tách càng sớm càng tốt bạn ạ.
    Mẹ yêu bé ZiZu nhất trên đời này. :LoveStruc:
    Em yêu chồng em lém:Battin ey: ,đừng làm mẹ con em buồn nữa nhé.:Kiss: