Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

SOS. bé bị viêm tai nhiều lần do trào ngược dạ dày.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.85K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà mình thường xuyên sổ mũi xanh, mình cho đi khám nhiều nơi, bác sĩ toàn bảo là Viêm mũi xuất tiết.
    Đợt trước Tết mình cho con đến bác sĩ Thuỷ ( Trần Duy Hưng) thì được bác chuẩn đoán là bị viêm tai giữa do trào ngựoc dạ dày vì hút trong họng rất nhiều đờm dãi. Bác sĩ cho đặt ống thông tai và hút ở tai ra nhiều mủ vàng. Và cho uống 3 lọ Motilum M. Sau lần đó con mình khỏi được 2 tuần lại bị lại.
    Đi khám bác bảo mũi, họng không sao chỉ do dịch dạ dày trào ngựoc lên, và bác lại cho uống thêm 3 lọ Motilum M nữa ( nhưng lần này mình không cho uống)
    Đợt này con lại bị mũi xanh, ho nữa. Đến khám bác bảo tai bị viêm rồi, vẫn do dịch trào ngược lên. Bác lại cho uống 6 lọ Motilum M nữa.
    Các mẹ thông thái cho mình hỏi
    - Uống Motilum M nhiều như thế có tác dụng phụ gì không?
    - Con tớ không hề bị nôn trớ ( chỉ đợt nào bị ho, đờm thì bị nôn thôi) sao lại bị trào ngược nhỉ?
    - Bé nhà tớ bú đêm rất nhiều và bú nằm ( 1 đêm bú 5 lần), có phải do bú đêm nhiều mà con tớ hay bị trào ngựoc không? Tớ có nên bỏ cữ bú đêm của bé không?
    - Mẹ nào có con từng bị như con tớ cho tớ xin chút kinh nghiệm với. Tớ xì trét vì vụ con cứ 2 tuần ốm 1 lần lắm rồi huhu...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con của em cũng giống bệnh con của chị đó,nếu bé đang bị ho thì chị ngưng bú đêm đi đợi bé bớt ho chị hãy cho bú lại,chị mua thuốc cóm xitrina cho bé uống đi tình hình sẽ đỡ hơn đó
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 473 Bài viết

• 1,038 Được cảm ơn

THuốc Motilium thì mình có hỏi bạn mình bác sĩ là có tác dụng phụ gì không, thì bạn mình bảo là chỉ làm giảm nhu động ruột (mình không nhớ chính xác từ chuyên ngành), tức là làm chậm quá trình tiêu hóa của bé thôi (có thể bé lâu đi tiêu, tiểu hơn bình thường), còn ko sao cả. Bé nhà mình cũng bị chẩn đoán như vậy nhưng mìn không cho bé uống nữa. Chịu khó cho bé bú nhiều lần, đừng cho bé bị quá no. Nếu bị viêm tai thì tuyệt đối ko cho bú nằm mẹ ạ. Mình đọc sách bảo nguyên nhân bị viêm tai có thể là do bú nằm đấy, chứ mình nghĩ ko phải là do bú đêm đâu. Nhưng mà bú 5 cữ cũng hơi nhiều nhỉ? Chúc bé mau khỏe.
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cua Van Xem bài viết
    Con của em cũng giống bệnh con của chị đó,nếu bé đang bị ho thì chị ngưng bú đêm đi đợi bé bớt ho chị hãy cho bú lại,chị mua thuốc cóm xitrina cho bé uống đi tình hình sẽ đỡ hơn đó
    Thuốc cốm xitrina là thuốc gì hả mẹ nó? thuốc ho long đờm hay thuốc chữa trào ngược? Bé nhà bạn bây giờ còn bị không?
    Tớ đang cai bú đêm cho bé rồi.
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttrang Xem bài viết
    THuốc Motilium thì mình có hỏi bạn mình bác sĩ là có tác dụng phụ gì không, thì bạn mình bảo là chỉ làm giảm nhu động ruột (mình không nhớ chính xác từ chuyên ngành), tức là làm chậm quá trình tiêu hóa của bé thôi (có thể bé lâu đi tiêu, tiểu hơn bình thường), còn ko sao cả. Bé nhà mình cũng bị chẩn đoán như vậy nhưng mìn không cho bé uống nữa. Chịu khó cho bé bú nhiều lần, đừng cho bé bị quá no. Nếu bị viêm tai thì tuyệt đối ko cho bú nằm mẹ ạ. Mình đọc sách bảo nguyên nhân bị viêm tai có thể là do bú nằm đấy, chứ mình nghĩ ko phải là do bú đêm đâu. Nhưng mà bú 5 cữ cũng hơi nhiều nhỉ? Chúc bé mau khỏe.
    Bé nhà bạn có hay nôn trớ không? Lạ là bé nhả mình không thấy nôn trớ gì mà cũng không thấy bé ợ hơi. Mà sao rửa mũi thấy nhiều nhớt dãi ở họng thế. Mũi lúc nào cũng chảy nước lòng thòng, vừa rửa xong đã thấy chảy rồi.
    Bây giờ tớ không cho bé bú nắm rồi, và cai luôn cữ bú đêm.
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy toa thuốc ghi công dụng là kích thích tiêu hóa,thuốc đó là do bác sĩ ở bệnh viện Nhi đồng 2 cho đó bạn,cám ơn chị nha con mình hết chứng bệnh trào ngược dạ dày rồi,mới hết bệnh được vài tháng bây giờ lại cảm ho sổ mũi nữa rồi chị,chán ơi là chán!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,174 Bài viết

• 4,037 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HinHin Xem bài viết
    Các mẹ ơi, bé nhà mình thường xuyên sổ mũi xanh, mình cho đi khám nhiều nơi, bác sĩ toàn bảo là Viêm mũi xuất tiết.
    Đợt trước Tết mình cho con đến bác sĩ Thuỷ ( Trần Duy Hưng) thì được bác chuẩn đoán là bị viêm tai giữa do trào ngựoc dạ dày vì hút trong họng rất nhiều đờm dãi. Bác sĩ cho đặt ống thông tai và hút ở tai ra nhiều mủ vàng. Và cho uống 3 lọ Motilum M. Sau lần đó con mình khỏi được 2 tuần lại bị lại.
    Đi khám bác bảo mũi, họng không sao chỉ do dịch dạ dày trào ngựoc lên, và bác lại cho uống thêm 3 lọ Motilum M nữa ( nhưng lần này mình không cho uống)
    Đợt này con lại bị mũi xanh, ho nữa. Đến khám bác bảo tai bị viêm rồi, vẫn do dịch trào ngược lên. Bác lại cho uống 6 lọ Motilum M nữa.
    - Con tớ không hề bị nôn trớ ( chỉ đợt nào bị ho, đờm thì bị nôn thôi) sao lại bị trào ngược nhỉ?
    - Bé nhà tớ bú đêm rất nhiều và bú nằm ( 1 đêm bú 5 lần), có phải do bú đêm nhiều mà con tớ hay bị trào ngựoc không? Tớ có nên bỏ cữ bú đêm của bé không?
    - Mẹ nào có con từng bị như con tớ cho tớ xin chút kinh nghiệm với. Tớ xì trét vì vụ con cứ 2 tuần ốm 1 lần lắm rồi huhu...
    Mình thấy bạn mình có con bị trào ngược cũng phải uống thuốc như con bạn, bạn nên theo chỉ dẫn của bác sĩ và hạn chế ăn các loại thwcs ăn gây đầy hơi cho cả mẹ và bé(vì bé đang bú mẹ mà) ví dụ nhu bún, sữa tươi... mình thấy bạn ấy kiêng nhiều lắm nhưng k nhớ hết và bạn đừng cho bé ăn quá no, ăn nhiều bữa và ăn vừa phải thôi.
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cua Van Xem bài viết
    Mình thấy toa thuốc ghi công dụng là kích thích tiêu hóa,thuốc đó là do bác sĩ ở bệnh viện Nhi đồng 2 cho đó bạn,cám ơn chị nha con mình hết chứng bệnh trào ngược dạ dày rồi,mới hết bệnh được vài tháng bây giờ lại cảm ho sổ mũi nữa rồi chị,chán ơi là chán!
    Bé nhà bạn triệu trứng trào ngược như thế nào? Bé có hay bị nôn không? Khi bé vẫn còn bị trào ngựoc bé có hay sổ mũi không?
    Bé đỡ được vài tháng là đỡ lắm rồi ( trộm vía), bé nhà tớ gần như bị liên tục không nghỉ. Thời tiết này ẩm nồm nên các bé rất hay bị.
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Chán quá các mẹ ạ, bé nhà tớ đi hút mũi chỗ Bác Thuỷ 2 lần thì về đỡ sổ mũi hẳn. Thế mà không hiểu sao sáng nay lại sổ ra mũi xanh lè rồi, nản quá huhu... tớ chả biết làm thế nào nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 161 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cho mình hỏi bé nhà bạn bao nhiêu tháng rồi, bé nhà mình được gần 4.5 tháng, bị sổ mũi từ hồi sinh ra 1 ngày tuổi đến giờ, gần đây mình thấy tai bị rỉ nước màu vàng mình cũng sợ bị viêm TG nhưng có hỏi BS thì nói trẻ sau 7 tháng mới có khả năng bị, bé mình còn nhỏ không sao, nhưng sao mình cũng thấy lo lo sao ấy, hồi trước bé lơn của minh cũng bị VTG nhưng mà lúc bé được 2 tuổi cơ, bị tái đi lại phải 3 lần mới khỏi hẳn đấy.
    • 115 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện được hơn 6 tháng rồi. Từ hồi hơn 2 tháng đến nay tai trái của bé bị rỉ nước màu vàng và có mùi hôi. Mình cũng đã cho bé đi khám vài lần, sau khi bác sĩ điều trị cho (bác sĩ này hồi xưa là trưởng khoa Tai mũi họng của Viện Nhi) thì chỉ đỡ thôi chứ không khỏi hẳn. Mặc dù bác sĩ đã bảo là không phải là viêm tai giữa nhưng giờ bên tai trái đó lại rỉ nước màu đen, mình lo quá. Bạn nào biết địa chỉ khám tai mũi họng tốt hơn thì bảo mình với nhé. Mình cám ơn.
    • 114 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bệnh này ko nguy hiểm đâu các mẹ ah, chú ý phát hiện sớm là dc. :Smiling:
    Thiên thu là 1 giây
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,610 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình bị trào ngược đây, nhưng uống Motilum cũng không hết đâu, mà chỉ giảm thôi hà. Nếu có điều kiện bạn cho bé dùng Pepcid của Mỹ đi nhé. Ngày uống 1 viên hay sao í, sau đó từ từ giảm còn 1/2 viên, rồi ngưng. Con mình điều trị theo phác đồ này thì không nôn ói nữa, thuốc thơm ngọt dễ uống lắm. Từ khi uống thuốc này, bé không ói và lên cân ổn lắm. Thuốc hơi đắt xíu nhưng tốt lắm!
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con em bị trào ngược dạ dày vào ban đêm mới vừa bú xong ho 1 cái là ối ra hết,có sổ mũi đó chị.Chị mua thuốc cốm xitrina cho con chị uống chưa?thuốc đó chữa bệnh trào ngược dạ dày đó chị.Em nghe Bác sĩ giải thích là do bé bị nước mũi nhiều chảy xuống họng gây ra ho mà ho là phải ối.Chúc bé chị hết bệnh nha!
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi truc tre Xem bài viết
    Cho mình hỏi bé nhà bạn bao nhiêu tháng rồi, bé nhà mình được gần 4.5 tháng, bị sổ mũi từ hồi sinh ra 1 ngày tuổi đến giờ, gần đây mình thấy tai bị rỉ nước màu vàng mình cũng sợ bị viêm TG nhưng có hỏi BS thì nói trẻ sau 7 tháng mới có khả năng bị, bé mình còn nhỏ không sao, nhưng sao mình cũng thấy lo lo sao ấy, hồi trước bé lơn của minh cũng bị VTG nhưng mà lúc bé được 2 tuổi cơ, bị tái đi lại phải 3 lần mới khỏi hẳn đấy.
    Bé nhà tớ được 11 tháng rồi. Hồi bé 9 tháng mới bị cơ. Mẹ nó khám mà bs bảo không sao thì chắc đấy là dáy tai dạng ướt thôi. Bé lớn nhà bạn chữa ở đâu và như thế nào để khỏi đứt điểm ?
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Bé nhà tớ không hề nôn ói, nhưng bs khám thấy nhiều đờm ở cổ lắm, bs bảo đấy là dịch dạ dày, không biết có phải dịch dạ dày khôgn hay là đờm ở cổ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,888 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hunganh1983 Xem bài viết
    Bệnh này ko nguy hiểm đâu các mẹ ah, chú ý phát hiện sớm là dc. :Smiling:
    Bạn đừng chủ quan với nôn trớ ở trẻ nhé, vì nôn trớ ở trẻ là bình thường nhưng nếu để lâu sẽ thành nôn trớ bệnh lý, ảnh hưởng đến sức khỏe của con. Nôn trớ lâu sẽ ảnh hưởng đến dạ dày, hệ tiêu hóa, làm con suy dinh dưỡng đó bạn. Nếu nôn trớ sinh lý thì có thể cho con dùng dòng sữa chống nôn trớ, hiện nay Vinamilk mới ra mắt dòng sữa đặc trị dành cho các bé bị nôn trớ đó bạn.
    J40yp7
    • 1,272 Bài viết

• 2,299 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi _Orchid_ Xem bài viết
    Bạn đừng chủ quan với nôn trớ ở trẻ nhé, vì nôn trớ ở trẻ là bình thường nhưng nếu để lâu sẽ thành nôn trớ bệnh lý, ảnh hưởng đến sức khỏe của con. Nôn trớ lâu sẽ ảnh hưởng đến dạ dày, hệ tiêu hóa, làm con suy dinh dưỡng đó bạn. Nếu nôn trớ sinh lý thì có thể cho con dùng dòng sữa chống nôn trớ, hiện nay Vinamilk mới ra mắt dòng sữa đặc trị dành cho các bé bị nôn trớ đó bạn.
    Mình cũng đọc được rất nhiều thông tin về tác hại của nôn trớ nhiều ở trẻ sơ sinh, liệt kê sơ sơ ra vài cái tác hại để các mẹ lưu ý nhé: Nôn trớ liên tục còn khiến bé dạ dày bé tổn thương, dễ gây viêm, thậm chí xuất huyết dạ dày. Các bé thường nôn trớ còn dễ biếng ăn và sợ ăn do cảm giác mệt mỏi, khó chịu mỗi khi nôn trớ xong. Cũng chính vì vậy, bé hay quấy khóc, khó ngủ, khó thở, tím tái… gây phiền toái và tạo căng thẳng áp lực cho cả gia đình.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,897 Bài viết

• 5,172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbau_2303 Xem bài viết
    Mình cũng đọc được rất nhiều thông tin về tác hại của nôn trớ nhiều ở trẻ sơ sinh, liệt kê sơ sơ ra vài cái tác hại để các mẹ lưu ý nhé: Nôn trớ liên tục còn khiến bé dạ dày bé tổn thương, dễ gây viêm, thậm chí xuất huyết dạ dày. Các bé thường nôn trớ còn dễ biếng ăn và sợ ăn do cảm giác mệt mỏi, khó chịu mỗi khi nôn trớ xong. Cũng chính vì vậy, bé hay quấy khóc, khó ngủ, khó thở, tím tái… gây phiền toái và tạo căng thẳng áp lực cho cả gia đình.
    Bao nhiêu là tác hại thế này cơ mà, nếu chủ quan chút là ảnh hưởng đến sức khỏe của con ngay, trẻ sơ sinh thì hệ tiêu hóa chưa hoàn thiện nên có nhiều hiện tượng bất thường, nuôi con nhỏ fai để ý con dữ lắm, thấy có biểu hiện khác thường thì cần đưa con đi khám bác sỹ để bắt bệnh và nghe tư vấn cách điều trị. Bé đầu nhà mình hồi nhỏ cũng hay nôn trớ mà hồi đó chưa có kinh nghiệm, mình điều trị hơi muộn nên sk của con cũng có phần ảnh hưởng, sau này hết tuổi nôn trớ, bé ăn khá được nhưng sự hấp thụ k đc tốt cho lắm.
    • 3,558 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình không nghĩ chứng trào ngược dạ dày lại ảnh hưởng đến vậy, đúng là chăm con không thể chủ quan được. Bú đêm thì sau 1 tuổi có thể bỏ được chứ bé nhỏ thì vẫn phải bú thôi, mỗi lần cho con bú chịu khó đở đầu con lên cao xíu. Đọc topic này mới giật mình, may là mình đã tìm được sữa chống nôn trớ phù hợp với con. Còn có nhiều ảnh hưởng đến sức khỏe của con khi con bị nôn trớ nữa, các mẹ nên đọc qua bài viết này để hiểu thêm https://www.vinamilk.com.vn/sua-bot-...c-khoe-cua-be/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3