TIN TÀI TRỢ.

Sai lầm khi chăm con ngày nắng nóng của mẹ Việt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.68K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vừa đi nắng về cho con tắm ngay lập tức, uống nước đá khi khát, “cố thủ” không ra khỏi phòng điều hoà 24/24…là những thói quen phổ biến chăm con của mẹ Việt trong những này nóng nắng.

Trời nắng nóng khiến nhiều bà mẹ chỉ muốn làm mọi cách giúp con mát mẻ thoải mái. Tuy nhiên, nhiều hành động chăm con tưởng như đã là thói quen quá bình thường lại hoàn toàn phản khoa học và thậm chí gây hại cho sức khoẻ của trẻ.

Vừa đi nắng về cho con tắm ngay lập tức

Mùa hè, mỗi lần cho con trẻ ra ngoài vui chơi bao giờ khi về mồ hôi cũng nhễ nhại. Đương nhiên, người lớn luôn muốn cho con tắm ngay để bé “thoải mái” sạch sẽ. Tắm cho con ngay sau khi đi nắng là thói quen rất vô tình của nhiều bà mẹ. Tuy nhiên thói quen này ẩn chứa nhiều nguy hại.

Có thể khi đang đi nắng về, cơ thể trẻ nóng nực, nhiều mồ hôi, gặp nước sẽ thấy rất mát mẻ. Thực chất lúc này, nhiệt độ cơ thể hạ đột ngột rất có thể sẽ khiến trẻ bị cảm. Ngoài ra, lúc này các lỗ chân lông cũng đang nở to. Nếu tắm, đặc biệt là tắm nước lạnh sẽ làm cái lạnh thấm vào người bé đột ngột, dễ gây sốc, ho, sốt, viêm phổi.

Vì vậy sau khi đi nắng về, mẹ nên cho bé nghỉ ngơi ít phút, lau mặt và tay chân nhẹ nhàng rồi sau đó mới nên đi tắm.

20150602091203-1432891732-be-tam-bon

“Cố thủ” trong phòng điều hoà 24/24

“Trời nắng nóng khiến người lớn cũng chẳng muốn đi ra ngoài nữa là trẻ em”, tâm lý này khiến nhiều bà mẹ, nhất là những chị em mới sinh, đang chăm con nhỏ quyết định ôm con “cố thủ” trong phòng điều hoà cả ngày.

Cách làm này không tốt cho sức khoẻ và hệ hô hấp của trẻ. Bật điều hoà cả ngày sẽ khiến không khí tù đọng. Ngoài ra, trẻ nằm điều hoà rất dễ bị mất nước. Mất nước không những khiến cơ thể suy nhược, dễ bị ốm, khô da, khô môi mà còn khiến con hay gặp táo bón do phân cứng khó tiêu.

Do đó, mỗi ngày, ít nhất mẹ phải 2 lần tắt điều hòa, mở hết các cửa. Đồng thời cũng cần lưu ý không nên để bé bị thay đổi nhiệt độ đột ngột. Ví dụ, không cho bé vào phòng bật điều hòa khi đang ở ngoài trời nắng nóng, không cho bé đang ở trong phòng điều hòa đột ngột ra môi trường có nhiệt độ chênh lệch. Việc tiếp xúc đột ngột với nhiệt độ chênh lệch sẽ khiến trẻ dễ sốc, ốm vì chưa thích nghi môi trường.

Ra đường “một tí” không cần kem chống nắng che chắn cho con

Nhiều mẹ Việt thậm chí không ngại xấu để khoác lên mình những bộ đồ tránh nắng dày cộp nhằm bảo vệ làn da, vậy nhưng với con trẻ, họ lại thoải mái để con ra đường dưới ánh nắng chói chang mà không cần kem chống nắng hay bất cứ vật gì che chắn làn da

Đây là sự chủ quan vô cùng tai hại. Da trẻ sơ sinh mỏng và “bắt nắng” thậm chí còn gấp nhiều lần da người lớn. Thậm chí, khi cho con chơi dười bóng râm thì những tia tử ngoại vẫn có thể chạm đến làn da của bé. Trong một ngày nhiều mây, vẫn có tới 80% tia UV có thể xuyên qua và chạm đến da.

Trẻ nhỏ nếu không bảo vệ kỹ làn da thì rất dễ bị đen, sạm, khi lớn khó lòng “hồi phục”, thậm chí còn tăng nguy cơ ung thư da.

Thốc thẳng quạt vào nơi con nằm

Nhiều chị em, nhất là những gia đình ở quê không dùng điều hoà, thì thường “chiều” con bằng cách dành riêng cho bé một cái quạt, để hướng quạt quay thốc thẳng vào con, nhất là ban đêm. Ngoài nguy cơ bị lạnh, hành động này sẽ khiến trẻ choáng váng khi ngủ dậy.

Quạt khi chạy hay hút bụi từ không khí xung quanh vào mình. Bật quạt thốc thẳng vào mặt cũng có xu hướng khiến trẻ phải chịu “lây” một số bụi bẩn vô hình.

20150602091203-da

Mùa hè nắng nóng, trẻ nhỏ lại vận động nhiều nên các bé rất khát nước. Vừa nóng vừa khát nên bé nào cũng thích uống một cốc nước đá hoặc ăn kem vì nghĩ là sẽ mát và đỡ khát. Nhưng sự thực lại không đúng như vậy. Các phân tử nước trong nước uống lạnh lúc đó đang tích hợp lại sẽ rất khó thấm vào tế bào, nên dù trẻ có uống nước lạnh thì cơ thể vẫn rất khát.

Ngoài ra nước đá, kem lạnh khi đi vào đường tiêu hóa sẽ kích thích niêm mạc, mạch máu dạ dày và đường ruột, khiến chúng co lại theo phản xạ tự nhiên, không lợi cho sự hấp thu nước trong dạ dày vào máu.

Một sự thật không phải ai cũng biết, đó là cho con uống nước ấm thậm chí còn giải khát tốt hơn nhiều lần nước đá.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 202 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trời em toàn mắc những sai lầm đó thôi mẹ ạ.Cảm ơn mẹ nhiều lắm đúng là em k có nhiều kinh nghiệm trog cách dạy con cái
    • 462 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe có vẻ hợp lý các mẹ ah.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hầu hết các Mẹ đều mắc phải mà. Các Mẹ chú ý nhé. Tất cả vì con em chúng ta!
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bé cũng cần dùng kem chống nắng hả mẹ?
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mùa hè trời nắng nóng bé hay ra mồ hôi, mà không tắm thì cũng không được, có ngày em tắm cả mấy lần cho bé, giờ phải chú ý lại thôi
    thu
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng chạy nhảy suốt mồi hồi đổ quá trời luôn, không tắm cho bé thì không được mẹ à. Em phải làm sao đây các mẹ.
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangthuu Xem bài viết
    mùa hè trời nắng nóng bé hay ra mồ hôi, mà không tắm thì cũng không được, có ngày em tắm cả mấy lần cho bé, giờ phải chú ý lại thôi
    tắm nhiều không tốt cho da bé đâu nhé mẹ nó, trẻ nhỏ da mỏng nên nhạy cảm hơn người lớn nhiều, chà xát da nhiều quá sẽ gây tổn thương da, dễ nguy cơ mắc các bệnh về da nữa đấy. Bé nhà mình thì từ nhỏ đến lớn đều tắm 2 lần, sáng và chiều tối thôi.
    gấu đen là tôi
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bianhthinh Xem bài viết
    Bé nhà em cũng chạy nhảy suốt mồi hồi đổ quá trời luôn, không tắm cho bé thì không được mẹ à. Em phải làm sao đây các mẹ.
    Mẹ sử dụng sữa tắm kháng khuẩn tắm cho bé mẹ nhé. Như vậy sẽ tốt hơn.
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yangyang78 Xem bài viết
    Mẹ sử dụng sữa tắm kháng khuẩn tắm cho bé mẹ nhé. Như vậy sẽ tốt hơn.
    sữa tắm kháng khuẩn có gì khác với sữa tắm thông thường vậy mẹ, em sợ da bé tắm nhiều quá lại không chịu được
    thu
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Blackbear1105 Xem bài viết
    tắm nhiều không tốt cho da bé đâu nhé mẹ nó, trẻ nhỏ da mỏng nên nhạy cảm hơn người lớn nhiều, chà xát da nhiều quá sẽ gây tổn thương da, dễ nguy cơ mắc các bệnh về da nữa đấy. Bé nhà mình thì từ nhỏ đến lớn đều tắm 2 lần, sáng và chiều tối thôi.
    bé nhà em máu nóng giống mẹ, lại hay thích vận động nên chỉ cần trời nắng nóng là lại chịu không nổi, nhiều khi cổ, ngực có dấu hiệu nổi đầy những nốt đỏ li ti. Ngày nào thấy bé ra mồ hôi là em phải tắm lại lần nữa cho bé ạ mẹ, cũng biết không tốt nhưng không biết phải làm sao nữa.
    thu
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tùy vào loại da mà các mẹ chọn sữa tắm cho phù hợp nhé, như da nhạy cảm, hay da khô...
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Tùy vào loại da mà các mẹ chọn sữa tắm cho phù hợp nhé, như da nhạy cảm, hay da khô...
    như đợt bé nhà mình dùng sữa tắm Lifebuoy nhưng thấy khô da nên chuyển sang sữa tắm kháng khuẩn Biore cho cả nhà đến giờ khá tốt, nói chung tùy da bé xem có hợp với loại sữa tắm đó hay không nữa.
    gấu đen là tôi
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Blackbear1105 Xem bài viết
    như đợt bé nhà mình dùng sữa tắm Lifebuoy nhưng thấy khô da nên chuyển sang sữa tắm kháng khuẩn Biore cho cả nhà đến giờ khá tốt, nói chung tùy da bé xem có hợp với loại sữa tắm đó hay không nữa.
    sữa tắm dùng cho cả nhà được luôn ạ? bé mới 4 tuổi da còn nhạy cảm thì dùng có được không mẹ?
    thu
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bé nhà em máu nóng giống mẹ, lại hay thích vận động nên chỉ cần trời nắng nóng là lại chịu không nổi, nhiều khi cổ, ngực có dấu hiệu nổi đầy những nốt đỏ li ti. Ngày nào thấy bé ra mồ hôi là em phải tắm lại lần nữa cho bé ạ mẹ, cũng biết không tốt nhưng không biết phải làm sao nữa.
    Em thấy mấy mẹ chỉ em mua sữa tắm kháng khuẩn về tắm cho bé đó mẹ, mẹ mua dùng thử xem.
    • 62 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sữa tắm dùng cho cả nhà được luôn ạ? bé mới 4 tuổi da còn nhạy cảm thì dùng có được không mẹ?
    Bé nhà mình cũng chỉ 5t thôi, thấy sử dụng được cho bé từ 4t trở đi thì phải. Biore kháng khuẩn nhưng da bé vẫn mềm mịn và nhiều bọt hơn so với Lifebuoy, bé nhà mình lại thích tắm nhiều bọt như vậy lắm.
    gấu đen là tôi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 44 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

mình ko bao giờ làm vậy cho con, ngay cả bản thân mình cũng thế chứ đừng nói là con
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Được mẹ nhé, da em dầu nên dùng sữa tắm kháng khuẩn để giúp tẩy dầu, chất nhờn trên da, còn giúp bảo vệ da bé khỏi vi khuẩn và hạn chế phát sinh các vấn đề về da, mẹ dùng loại chiết xuất từ thiên nhiên để đảm bảo da bé không bị khô mẹ nhé.
    • 51 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Được mẹ nhé, da em dầu nên dùng sữa tắm kháng khuẩn để giúp tẩy dầu, chất nhờn trên da, còn giúp bảo vệ da bé khỏi vi khuẩn và hạn chế phát sinh các vấn đề về da, mẹ dùng loại chiết xuất từ thiên nhiên để đảm bảo da bé không bị khô mẹ nhé.
    nếu dùng cho cả nhà luôn thì tiện quá rồi ạ, trước em cứ không dám cho bé tắm chung sữa tắm vì sợ bé còn nhỏ da dễ bị tác động, chắc em cũng sẽ tìm hiểu chuyển sang dùng thử xem sao, mà sữa tắm này có mùi hương gì thế mẹ?
    thu
    • 47 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu dùng cho cả nhà luôn thì tiện quá rồi ạ, trước em cứ không dám cho bé tắm chung sữa tắm vì sợ bé còn nhỏ da dễ bị tác động, chắc em cũng sẽ tìm hiểu chuyển sang dùng thử xem sao, mà sữa tắm này có mùi hương gì thế mẹ?
    Có mùi trái cây, xả bưởi nữa mẹ nhé, không có mùi quá nồng mà nhẹ nhẹ dễ chịu lắm mẹ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2