TIN TÀI TRỢ.

Rubella: có mẹ nào biết?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.62K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các mẹ có biết biểu hiện của bệnh Rubella nó như thế nào không? con của mình mấy hôm nay bị nổi những mụn nước nơi tay (không mọc trong kẻ tay), chân, ngứa ngáy lắm, trong họng cũng có. Mình có dẫn con đi khám bên Da liễu, BS bảo là dị ứng, chàm, toa thuốc thì cho colorpheramin, 2 thuốc : 1 bôi và 1 tắm (cũng có thể bôi). Nhưng từ thứ 6 đến giờ chẳng thấy lành, mà cu cậu cứ ngứa ngáy, gãi đến chảy máu (phải cắt móng tay hoài). Đi nhà trẻ mới thì bị tiêu chảy, mấy hôm nay mình dập dìu với nó luôn, khóc tỉ ti, có vẻ khó chịu trong người lắm.
    Mỗi lần bắt nó ngủ là nó lấy tay vỗ vào mông rồi kêu "bô, bô" nhưng k ị được, nó ngủ khó lắm. Hôm nay thì đỡ tiêu chảy hơn nhưng lại ho đêm.
    Mình thấy trên báo có nói về Virus Rubella, nên mình hỏi các mẹ xem có ai biết biểu hiện của bệnh này không?
    Cứu mình với huhuhuhuhu
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em post một đoạn về rubella lên đây để mẹ Anh Thơ tham khảo nhé, không được chuyên sâu lắm nhưng mà xem ra chắc bé Minh không phải bị rubella đâu! Tốt nhất chị cứ cho bé đi khám lại lần nữa, khám luôn cả tiêu hoá - biết đâu có thể bé bị dị ứng với một loại thức ăn nào đó ở nhà trẻ. Còn đoạn trích về rubella đây:

Rubella còn được gọi là sởi Đức. Bệnh gây phát ban gần giống như sởi, nhưng virus rubella nguy hiểm hơn vì có thể gây dị tật cho thai nhi và sẩy thai. Mẹ mang thai trong 3 tháng đầu bị rubella thì nguy cơ sinh con bị bất thường là 50%. Ở 3 tháng kế tiếp, nguy cơ này là 30%. Bệnh lây có thể lây từ bà mẹ mang thai sang con (rubella bẩm sinh). Nếu mắc rubella bẩm sinh, trẻ có thể bị đục thủy tinh thể hai mắt hay đục giác mạc, tổn thương thần kinh gây chậm phát triển tinh thần, điếc. Người lớn tuy ít mắc bệnh hơn nhưng nếu bị thì thường nghiêm trọng, dễ có các biến chứng nguy hại như viêm khớp.

Khoảng 50% trường hợp rubella ở trẻ em là không có triệu chứng, số còn lại có sốt nhẹ (hoặc không sốt), ho ít, chảy mũi, phát ban rải rác. Thông thường, bệnh chỉ kéo dài 1-2 ngày và tự khỏi. Còn ở người lớn, rubella gây sốt và phát ban nhiều hơn, kèm đau khớp, mệt mỏi, biếng ăn; bệnh diễn tiến trong 5-7 ngày.

Mà bé vẫn chưa chích MMR (sởi - quai bị - rubella) sao hả chị? Mũi này chích cho bé ngoài 12 tháng là ok mà?

Mong bé chóng khỏi!
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

bé nhà mình đã bị rubella (ban đỏ) rồi, mình cũng quên nhiều rồi, nhưng confirm với Anh Thơ là bé nhà bạn không phải bị rubella đâu.
    Bị rubella thì nổi nhiều nốt ban màu đỏ trên da, chứ không phải mụn nước. Và cũng không có dấu hiệu ở trong họng hay vòm miệng như bệnh sởi. Trước khi nổi ban bé còn bị sốt cao 2-3 ngày liền (BS có khám nhưng không phát hiện được ra là biểu hiện của bệnh gì). Sau đó hết sốt, nổi ban khoảng 5-7 ngày rồi hết. Tóm lại là mình thấy bé nhà mình bị đúng tiến trình hệt như trong sách (không hiểu mẹ Kucku nói bệnh chỉ 2-3 ngày là thế nào, có thể đó là với thể nhẹ nhất). Triệu chứng của bệnh này cũng không liên quan gì đến tiêu chảy cả. Bé ốm thì rất biếng ăn, thế thôi, mình cũng không thấy bé bị mệt nhiều lắm, trừ mấy ngày đầu sốt cao.
    Nói chung là bệnh này là bệnh nhẹ, nhưng lại rất nguy hiểm đối với phụ nữ có thai. Bé nhà mình bị trước đợt Trung Thu 2 tuần nên mẹ con cháu mất đi offline, mặc dù thấy nói khỏi rồi thì không lây nữa nhưng mình vẫn cẩn thận cho ở nhà.

Lâu lâu mới lại thấy lại cái logo của Ku nhỉ. Trông người nhớn quá!
    Saving my energy.
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mụ Lily ơi thế rubella với sốt phát ban có khác nhau không? Đoạn trên là em paste từ vnexpress ra đấy chứ em có biết mô tê gì đâu :1:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Cám ơn mọi người nha, vậy là mình an tâm rồi, nhưng sao khuôn mặt của con mình ửng đỏ, sần sùi thấy thương lắm. Mình nghe nói trong SG đang dịch Rubella nên cứ sợ. Để mình tả kỹ hơn mấy cái nốt đó nhen. Trên tay thì mụn nước, trong họng cũng zậy đó. Còn ở chân, bụng thì có chỗ nổi như bị muỗi cắn, sưng lên đỏ (giống dị ứng) nhưng ở giữa có 1 nốt nhỏ giống bị chích đó, mình có bôi thuốc, chỗ đó hết thì lại mọc chỗ khác. Cứ lan cả chân, bụng. Chắc không phải Rubella há. Win mình cũng không sốt mà chỉ sổ mũi, ho, tiêu chảy. Mình đã chích Sởi-Quai bị-Rubella lúc 16 tháng rồi.
    Thôi chiều nay mình cho con khám lại quá.
    Cảm ơn mẹ Lily, Kuc ku nha.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 312 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

chời ơi Mẹ Anh Thọ ơi bé nhà em hôm nay thì có biểu hiện y chang bé nhà Chị rồi , hôm qua cho bé đi bác sĩ khám, bác cho toa thuốc và bảo bé sẽ tiêu chảy và diễn tiến của bệnh sẽ như sau :trước là chỉ nổi mẫn,ngứa đỏ cứ tưởng là ăn gì bị dị ứng,sau lần sẽ là nổi mụn nước ở lòng bàn tay chân ,và trong miệng khiến bé khó chịu vì vừa ngứa vừa đau họng..; Quả thật ,sáng nay thì như lời bác sĩ nói rồi-->giống biểu hiện bé nhà chị rồi đây. Bác nói may là em vừa phát hiện nổi mẫn ngứa ở bé ,cho đi khám liền nên uống thuốc sẽ kìm hãm tiến độ phát triển bệnh ,đỡ cho bé phần nào ho ,sốt ,tiêu chảy ,ngạt mũi..Tu'm lại ,đấy là do 1 loại siêu vi khuẩn gây nên có trong không khí?! Tối qua ,uống liền liều thuốc chỉ định thì thấy đỡ quấy ,ngủ ngoan hơn tí nhưng sáng nay bệnh thì vẫn tiến triển,nhưng bé có vẻ chịu ăn ,chơi hơn hôm qua ,không biết sao ,cứ để uống hết 2 liều còn lại rồi lại mang tái khám theo hẹn của BS xem sao. Bé nhà Chị đã đỡ chưa?
    • Đã bị khóa
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 499 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Ôí sợ thế! Má Bindeptrai ơi thế tức là đang có dịch à? Run quá!!!
    • 8,334 Bài viết

• 1,802 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KUC KU
    Ôí sợ thế! Má Bindeptrai ơi thế tức là đang có dịch à? Run quá!!!
    Mình thì nghĩ là có khi các bé bị thủy đậu đấy (bệnh này hay phát vào mùa đông xuân mà)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 261 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

paduong ui, Win mình không phải bị Thuỷ đậu đâu, vì mình đã chích ngừa rồi. Với lại biểu hiện của thuỷ đậu thì nốt đó nó sẽ phồng nước lên, lan nhiều nơi. Chứ Win nhà mình thì chỉ bị nơi chân, sưng lên như mề đay, nhưng ở giữa thì có phồng 1 xíu xiu nước đó. Còn tay thì chỉ bị bên trái, có các mụn nước. Giờ thì hết rồi. Còn mặt thì thảm hại hơn, ửng đỏ 2 bên mặt (k ngứa) chỉ khi nào ra gió mới đỏ.
    Tuần trước qua BV Da liễu BS nói là chàm, dị ứng cho thuốc tắm, thoa thì đỡ. Qua ND2, BS cho thêm DEP nữa, để thoa ở chân. Nhưng mình chưa kịp thoa thì thấy cu cậu hết ngứa rồi. Hết tiêu chảy, nhưng còn xổ mũi, hết quấy đêm.
    Mẹ BINDEPTRAI ui, bé Bin đỡ quấy và ăn lại là tốt rồi, còn mấy mụn nước đó bạn thử tắm cho bé Lactacyd xem.
    Mẹ KucKu ơi, chắc không phải dịch đâu, do Tết mình cho con về nội, ngoại chơi (miền Trung) + đi nhà trẻ mới nên mới ra nông nổi đó á. Bạn yên tâm đi. Vì có dịch Rubella nên mình muốn biết cu mình có bị không đó mà.
    • 15 năm
    • 312 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cũng nghĩ như Mẹ Anh Thọ ,ko phải bệnh Thủy đậu , vì khi khám em có hỏi BS:cháy rạ hay thủy đậu gì không? BS chỉ nói "bệnh do siêu vi khuẩn trong không khí!?" --->túm lại nghe giải thích em chẳng biết gọi là bệnh gì ,Bin của em dám chắc mắc bệnh y chang bé nhà Chị vì hiện giờ cũng đang hơi "phân lỏng" ,ngạt mũi nhẹ (nghe tiếng khóc),2 má thì sần sùi ra gió thì cũng đỏ ửng lên (biểu hiện này thì thấy trước tiên nhất làm em cứ tưởng bé bị lác sữa hay bị dị ứng thức ăn ) Cám ơn Mẹ Anh Thọ bày em tắm cho Bin =Lactacyd , em sẽ thử
    Ơ... còn cái vụ đi chơi Tết miền Trung về thì phát bệnh nữa á? Chả lẽ đi đổi gió về thì thế sao?? Tết rồi Bindeptrai cũng về Miền Trung thăm bà nội 1 tuần đấy , Chả lẽ thế sao Mẹ Anh Thọ nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Úi, giờ mới ngó lại cái topic này. Rubella còn gọi là sốt phát ban đỏ, còn sốt phát ban "khác" thì mẹ cháu không biết gì đâu mẹ Kucku ơi.

Mấy cái triệu chứng đó của bé Win nhà Anh Thơ giống sởi hơn là thuỷ đậu, nhưng BS bảo không phải thì yên tâm rồi.

Chích ngừa rồi không phải là không thể bị nhiễm đâu, nhưng chích rồi có bị thì cũng nhẹ hơn nhiều. Tết rồi thằng cu anh họ cái Linh bị sởi mà đã chích ngừa rồi đấy. Báo hại mẹ cháu ngồi nhà run không dám cho cháu đi đâu vì mấy hôm trước 2 đứa còn chơi với nhau, sợ lây mất thôi, mà Linh lúc đó lại chưa chích ngừa. Cái Linh bị lạnh cũng chảy nước mắt nước mũi, rồi sốt nữa mà, triệu chứng giống hệt. Hết cả Tết!

Nghe các mẹ nói đang có dịch gì gì mẹ cháu cũng run quá đi, vì cháu sắp phải đi cùng mẹ cháu!
    Saving my energy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 43 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lily
    Úi, giờ mới ngó lại cái topic này. Rubella còn gọi là sốt phát ban đỏ, còn sốt phát ban "khác" thì mẹ cháu không biết gì đâu mẹ Kucku ơi.

Mấy cái triệu chứng đó của bé Win nhà Anh Thơ giống sởi hơn là thuỷ đậu, nhưng BS bảo không phải thì yên tâm rồi.

Chích ngừa rồi không phải là không thể bị nhiễm đâu, nhưng chích rồi có bị thì cũng nhẹ hơn nhiều. Tết rồi thằng cu anh họ cái Linh bị sởi mà đã chích ngừa rồi đấy. Báo hại mẹ cháu ngồi nhà run không dám cho cháu đi đâu vì mấy hôm trước 2 đứa còn chơi với nhau, sợ lây mất thôi, mà Linh lúc đó lại chưa chích ngừa. Cái Linh bị lạnh cũng chảy nước mắt nước mũi, rồi sốt nữa mà, triệu chứng giống hệt. Hết cả Tết!

Nghe các mẹ nói đang có dịch gì gì mẹ cháu cũng run quá đi, vì cháu sắp phải đi cùng mẹ cháu!
    Mẹ LYY ơi
    Bé Sóc Nhà minhcũng chích ngừa rồi mà vẫn bị Rubella đấy. mình cũng không rõ bệnh này có kiêng gío và nước như thủy đậu không?
    Mẹ lyly co biết sau 18 tháng bé còn phải chích ngừa gi nữa không nhỉ?
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Thứ 7 tuần trước em trai chồng mình đưa con đến nhà chơi. Mây hôm sau thì bé bị Rubella và bố mẹ nó cũng bị. Nghe nói bệnh này thời gian ủ bệnh là 12-14 ngày và lúc đó rất dễ lây (qua hô hấp hay sao đó)
    Mình lo 2 đứa nhà mình mình chơi với em họ cả buổi có thể lây rồi cũng nên. Sáng nay mang con ra Trung tâm y tế dự phòng để tiêm chủng (đường Nguyễn Chí Thanh) thì đông quá chừng: ghi tên đang ký tiêm chủng vào tờ giấy khổ A4, mà trên bàn bác sĩ đã có 3 tờ rồi chưa giải quyết xong…
    Thế là mình chưa tiêm chủng được cho chúng nó. Cũng không biết lỡ đã lây rồi thì tiêm có tác dụng gì nữa không nhỉ? Đi tiêm ở đâu bây giờ (mình chả ngại đông nhưng phải có khả năng đến lượt mình, chứ nếu chờ ở Nguyễn Chí Thanh chắc phải thứ 2 mới đến lượt). Bọn trẻ nhà mình lại rất sợ tiêm, đưa đến nơi là chúng khóc oà lên cả 2 đứa.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Mẹ Bubu&Shi ơi, chắc là đang lo lắm nên xin mạo muội vài dòng. Nếu các bé bị lây rồi thì chẳng nên đi tiêm làm gì, vì 1 số vaccines có thể tạo ra những phản ứng như là bệnh nó gây ra vậy (ko biết rubella có như thế không nhưng mà bệnh sởi measle là như thế). Vì thế khi mà bé đang bệnh mà tiêm thêm vaccine thì có khi làm phức tạp hơn. Mà đằng nào sau khi khỏi bệnh bé cũng sẽ có antibodies để chống lại bệnh như là tiêm phòng vậy. Nên có lẽ đợi một vài hôm xem các bé có bị không, nếu không thì đi tiêm sau đó. Mình không chắc là cách suy luận này là đúng đâu.
    Nhưng chắc chắn là nên hỏi BS trước khi tiêm cho các bé.
    Mong bé Bubu và Shi không bị ốm nhé. Nếu BS có giải thích gì, cho mình biết với.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 308 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Neu me Bubu muon tiem cho con va co the chiu tien dat 1 ty thi goi bac Thuy nhe. Bac Thuy toan den tiem cho NA va me NA day. City phone cua bac Thuy la9126452
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Đi tiêm ở đâu bây giờ (mình chả ngại đông nhưng phải có khả năng đến lượt mình, chứ nếu chờ ở Nguyễn Chí Thanh chắc phải thứ 2 mới đến lượt). Bọn trẻ nhà mình lại rất sợ tiêm, đưa đến nơi là chúng khóc oà lên cả 2 đứa.
    Mẹ Bubu&Shi ơi, trước đây mình hay cho chomchom tiêm ở tầng 2 Viện VSDT Nguyễn Chí Thanh đấy.
    Nhưng bây giờ họ chuyển đến địa chỉ Số 04 Sơn Tây. Tel là 7339803
    Mình vẫn cho chomchom tiêm ở đó ko đông lắm đâu, làm cả ngày nghỉ đấy.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 488 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Chao ban !
    Ko biết ban co thích co bác sy den nha tiem cho các be nha ban ko, neu co thi chiêu nay to se lay so contact & email lai cho ban.
    To thay bác sy den nha tiem cho be rát yên tam, ho con theo doi lươn cho con minh, co so theo doi riêng, thước cung rát dam bao, va ngươi ta chi lay tiên cong 15 - 20N thoi.
    The nhe, chiêu nay minh se nóte lai so contact cua bác sy tiem
    By the way, to co san so cua bác sy tiem phong cho các be o khu vúc GVo, ban co mươn lay không?
    • 2,448 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Me Kem ơi, chị nhớ cho mọi người số điện thoại nh, em cũng đang cần chị . Thanks!
    0p30

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 484 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chủ nhật mình đưa con lên số 50C Hàng Bài, không đông nhưng BS bảo: Hết thuốc.
    Thất vọng chưa?
    Bình thường cũng vẫn thuê ở phường về tiêm cho các con. Nhưng mà họ tiêm theo ngày 18 hàng tháng, và đôi khi đông quá họ cũng hơi làm eo với mình mặc dù phí dịch vụ vẫn 20.000/1cháu. Vậy các mẹ cho mình thêm số ĐT của y bác sĩ nào chuyên lo chuyện tiêm chủng thì tốt quá.
    Tại sao mình lo: Chỉ vì Rubella mà em trai chồng mình (28 tuổi, to khoẻ nhé), chú ấy đã bị lên hạch ở sau tai và đau không ăn không ngủ được. Cũng may là vợ con chú ta không bị hạch, không thì họ chịu sao thấu.
    Hy vọng 2 đứa nhà mình không phá bênh vì mình giở lại sổ tiêm chủng: 2 đứa đều tiêm Rubella tháng 6/2004.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ BubuShi ơi, em tìm thấy một bài về bệnh Rubella đây:

Rubella còn được gọi là bệnh sởi Đức hoặc sởi 3 ngày, thường lây lan qua dịch từ mũi và cổ họng. Bệnh do virus rubella gây nên, ảnh hưởng tới da và các hạch bạch huyết.

Rubella có thể truyền từ mẹ sang thai nhi qua đường máu. Mặc dù đây chỉ là một bệnh nhẹ đối với trẻ em, song nó lại là hiểm họa đối với phụ nữ mang thai, đe dọa gây ra hội chứng rubella bẩm sinh ở bào thai đang phát triển.

Trước khi văcxin phòng rubella ra đời vào năm 1969, cứ 6 tới 9 năm thế giới lại chứng kiến một nạn dịch rubella. Thời kỳ đó, trẻ từ 5 đến 9 tuổi bị ảnh hưởng nặng nề nhất và có rất nhiều ca bệnh rubella bẩm sinh. Ngày nay, nhờ các chương trình tiêm chủng cho trẻ nhỏ và thiếu niên, số bệnh nhân rubella giảm hẳn. Phần lớn sự lây nhiễm rubella hiện nay lại xuất hiện ở những thanh niên chưa được tiêm phòng. Trên thực tế, giới chuyên môn ước tính hiện có khoảng 10% số thanh niên mắc bệnh rubella, và đe doạ tới sức khỏe của đứa con trong tương lai.

Triệu chứng

Tình trạng lây nhiễm rubella thường bắt đầu bằng:

- Sốt nhẹ trong 1-2 ngày (khoảng 37,2 tới 37,8 độ C)

- Các hạch bạch huyết ở gáy và sau tai sưng và đau khi chạm vào

Sang đến ngày thứ 2 hoặc 3, hiện tượng phát ban bắt đầu xuất hiện trên mặt và dọc thân. Khi lan xuống phần dưới cơ thể, nó thường biến mất trên mặt. Các nốt mẩn thường là dấu hiệu đầu tiên mà cha mẹ có thể nhận biết.

Phát ban rubella trông giống như nhiều loại phát ban do virus khác. Nốt mẩn có màu hồng hoặc đỏ, xuất hiện thành từng mảng, có thể kèm theo ngứa trong vòng 3 ngày. Khi hết phát ban, vùng da bị ảnh hưởng sẽ bong ra.

Những triệu chứng khác của rubella (thường phổ biến ở thanh thiếu niên và người lớn) có thể là:

- Đau đầu

- Ăn mất ngon

- Viêm màng kết nhẹ

- Sổ mũi và nghẹt mũi

- Hạch bạch huyết sưng ở nhiều phần khác nhau trên cơ thể

- Đau và sưng khớp (đặc biệt ở thiếu nữ)

Tuy nhiên, nhiều người bị rubella lại không có hoặc có ít triệu chứng bệnh.

Khi rubella xảy ra ở phụ nữ mang thai, nó có thể gây ra hội chứng rubella bẩm sinh cực kỳ nguy hiểm đối với bào thai. Trẻ bị nhiễm virus rubella trước khi chào đời dễ bị chậm phát triển cả về thể lực và trí tuệ, bị dị tật ở tim và mắt, bị điếc và gặp nhiều sự cố ở gan, lá lách, tuỷ xương.

Truyền nhiễm

Virus rubella lây lan từ người sang người qua dịch từ cổ họng và mũi. Bệnh nhân rubella có nguy cơ truyền bệnh cao nhất một tuần trước khi phát ban và một tuần sau đó. Người bị lây nhiễm nhưng không có triệu chứng cũng dễ lây lan. Trẻ bị hội chứng rubella bẩm sinh có thể mang virus trong nước tiểu, dịch mũi và cổ họng trong vòng 1 năm hoặc lâu hơn, và truyền bệnh cho người chưa được tiêm phòng.

Thời gian ủ bệnh

Giai đoạn ủ bệnh rubella là từ 14 đến 23 ngày, trung bình là 16-18 ngày.

Thời gian phát bệnh

Tình trạng phát ban rubella thường kéo dài 3 ngày. Tuy nhiên, các hạch bạch huyết có thể tiếp tục sưng trong vòng 1 tuần hoặc lâu hơn, và hiện tượng đau khớp có thể kéo dài hơn nửa tháng. Trẻ bị rubella sẽ bình phục trong 1 tuần, nhưng người lớn thì có thể lâu hơn.

Phòng bệnh

Có thể phòng tránh rubella bằng văcxin. Các chương trình tiêm chủng mở rộng phòng rubella đóng vai trò quan trọng trong việc kiểm soát bệnh lây lan, giúp ngăn ngừa những dị tật bẩm sinh do hội chứng rubella bẩm sinh gây nên.

Văcxin rubella thường nằm trong chương trình tiêm chủng MMR (phòng bệnh sởi, quai bị và rubella). Trẻ từ 12 đến 15 tháng tuổi được tiêm mũi MMR thứ nhất. Mũi thứ hai được áp dụng từ 4 đến 6 tuổi, và không quá 11-12 tuổi.

Văcxin rubella không dành cho phụ nữ có thai hoặc người có thể thụ thai trong vòng 1 tháng sau khi tiêm. Hãy thử máu để biết chắc là cơ thể đã miễn dịch đối với virus rubella trước khi mang thai. Nếu không, hãy tiêm phòng trước khi mang bầu ít nhất 1 tháng. Những thai phụ chưa được chủng ngừa cần cách ly với bệnh nhân và tiêm phòng sau khi sinh để chuẩn bị cho lần mang thai sau.

http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...5/04/3B9DD9D7/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2