TIN TÀI TRỢ.

Rửa mũi cho con nhiều có tốt không???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.6K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,283 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Ngày nào e cũng nhỏ nước muối 3-4 lần, nhỏ nhiều một chút cho lần hút mũi, vì bé bị rỉ mũi đặc khó thở, mà em thấy cứ dùng bông ngoáy mũi sợ con bị rát hết mũi. Em hút cũng nhẹ thôi, đủ bật cái rỉ mũi ra cửa mũi rồi mới dùng bông tăm đã thấm nước muối để ngoáy, không hiểu làm vậy có ổn không hả các mẹ ơi???
    Mẹ: 68,6kg:Sad:- 67,5- 64
    Bông: 17,8kg- 18,5 kg- 19,5kg
    Tít: 7m 8,2kg- 8m: 8,5kg/ 73cm- 9m: 8,8kg- 10m: 9,5kg- 11m: 10kg- 1y: 10,5kg- 14m: 11kg, 19m: 11,9kg, 20m: 12,2kg

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Otrivine có phải là Otilin không các mẹ? Mình cũng đang sốt ruột vụ ngạt mũi của con đây, không có nước mũi gì cả, toàn ngạt khan thôi nhưng đêm không ngủ được, toàn phải thở bằng miệng, mình chỉ sợ bé bị chuyển sang viêm họng thôi. Ban ngày thì không vấn đề gì mà cứ đến đêm thì ngạt mũi khủng khiếp luôn.
    Yêu Bống - Bi của mẹ nhất, chụt chụt
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ bé Bi Xem bài viết
    Otrivine có phải là Otilin không các mẹ? Mình cũng đang sốt ruột vụ ngạt mũi của con đây, không có nước mũi gì cả, toàn ngạt khan thôi nhưng đêm không ngủ được, toàn phải thở bằng miệng, mình chỉ sợ bé bị chuyển sang viêm họng thôi. Ban ngày thì không vấn đề gì mà cứ đến đêm thì ngạt mũi khủng khiếp luôn.
    Bé nhà mình cũng như con nhà bạn vậy. Cũng lo, mang đến viện Nhi khám, bác sĩ nói là do thời tiết lạnh, ban ngày ấm hơn nên không làm sao cả, ban đêm trời lạnh (nhất là đêm và gần sáng) thế nên mình quyết định phải mua cái máy sưởi để cả đêm. Hiệu quả rõ rệt. Không thấy bé thức giấc vì khó thở nữa, chỉ còn dậy đòi ăn nữa thôi. Bạn thử cách này xem. Máy này cũng không đắt đâu, giá dao động từ 50K đến 300K. Nếu ở Hà Nội thì lên Phố Huế nhiều lắm. Chúc các bé mau hết bệnh, ngủ ngoan.
    • 77 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ dùng máy sưởi lưu ý phải để một chậu nước trong phòng để làm ẩm không khí nhé, nếu không bé sẽ bị nẻ, thậm chí bị chảy máu cam vì khô mũi nữa đấy.
    • 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmt151005 Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng như con nhà bạn vậy. Cũng lo, mang đến viện Nhi khám, bác sĩ nói là do thời tiết lạnh, ban ngày ấm hơn nên không làm sao cả, ban đêm trời lạnh (nhất là đêm và gần sáng) thế nên mình quyết định phải mua cái máy sưởi để cả đêm. Hiệu quả rõ rệt. Không thấy bé thức giấc vì khó thở nữa, chỉ còn dậy đòi ăn nữa thôi. Bạn thử cách này xem. Máy này cũng không đắt đâu, giá dao động từ 50K đến 300K. Nếu ở Hà Nội thì lên Phố Huế nhiều lắm. Chúc các bé mau hết bệnh, ngủ ngoan.
    tmt151005 ơi, có phải máy sưởi mà bạn nói là cái sưởi hay dùng khi tắm cho bé đấy không? Mình cũng cứ sợ để nó khô hanh quá nên chẳng dám. Hôm mình đưa bé đi khám thì bác sĩ dặn nhiệt độ phòng của bé phải 28 độ C cơ, mình mua nhiệt kế về đo thì phòng ngủ lúc nào cũng toàn dao động 19-22 độ thôi, bật điều hòa thì sợ bé bị hanh mũi dễ đổ máu cam. Sốt ruột quá các mẹ ạ, đêm qua trời trở lạnh bé nhà mình thức suốt vì ngạt mũi thôi nhưng trộm vía không quấy lắm, chỉ thương bé vì không ăn, không ngủ được thôi.
    • 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tmt151005 Xem bài viết
    tmt151005 ơi, có phải máy sưởi mà bạn nói là cái sưởi hay dùng khi tắm cho bé đấy không? Mình cũng cứ sợ để nó khô hanh quá nên chẳng dám. Hôm mình đưa bé đi khám thì bác sĩ dặn nhiệt độ phòng của bé phải 28 độ C cơ, mình mua nhiệt kế về đo thì phòng ngủ lúc nào cũng toàn dao động 19-22 độ thôi, bật điều hòa thì sợ bé bị hanh mũi dễ đổ máu cam. Sốt ruột quá các mẹ ạ, đêm qua trời trở lạnh bé nhà mình thức suốt vì ngạt mũi thôi nhưng trộm vía không quấy lắm, chỉ thương bé vì không ăn, không ngủ được thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chính là cái máy ấy đấy. Bạn chỉ bật lúc về đêm và gần sáng là được không tốn điện lắm. Tớ để ngoài màn, xa xa nên không sợ khô, cốt là làm ấm không khí ấy mà. Bạn thử dùng một đêm xem bé có đỡ ngạt mũi không. Chúc bé mau khoẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 397 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Nếu bạn sợ khô thì để thêm cái thau nước kế bên. Nhưng các mẹ đừng nhỏ Natri Clorid 9% khi bè đang chảy mũi nhé, sẽ làm bé chảy thêm đấy. Chỉ nhỏ khi bé bị nghẹt mũi hoặc để phòng bệnh thôi.
    • 2,876 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình đọc sơ qua toppic này thấy các mẹ hay nhỏ mũi cho con. Kinh nghiệm của mình với con nhà mình này:
    Nếu con bình thường không sao thì không được phép nhỏ rửa chi hết, nếu chăm chỉ rửa mũi cho con theo lời khuyên của các BS ----> con hay sổ mũi, ngạt mũi hơn nhiều.
    Chỉ rửa mũi, nhỏ mũi cho con khi con bị sổ mũi, ngạt mũi thôi. Cu Bill từ ngày bà ngoại lên cấm nhỏ mũi, rửa mũi, từ đó mũi OK, chỉ thi thoảng bị khi thời tiết thay đổi đột ngột nhà mình sơ ý để bé bị gió thôi.
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chao giangiver,
    Không biết con của bạn bao nhiêu tuổi? con cua mình vừa tròn 1 tuổi, cũng hay bị mũi và mình cũng rửa mũi thường xuyên, theo minh biết nếu bình thường thì một ngày rửa 2 lần ( rất tốt không sao đâu- theo lời khuyên của bác sỹ đấy). Nếu có hiện tượng ngạt mũi hay sổ mũi thì xông bằng nước muối cho bé hàng ngày. Mình đã áp dụng thử cho bé nhà mình rồi, tốt lắm.
    Chúc các bé luôn khỏe mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

[QUOTE=Mẹ bé Bi;754633]

chao bé Bi,
    hôm nay bé đã hết ngạt mũi chưa? bé giống con nhà mình quá. Mẹ nhỏ otrivine or Otilin cho bé có kết quả gì không ? ( 2 thuốc này thành phần như nhau, một của nội, một của ngoại). Bé nhà mình thì hay xông nước muối (natri 0.9%) và nhỏ nhiều nước muối biển để làm loãng dịch mũi, sau đó dịch mũi sẽ chui xuống họng (vì không sổ ra ngoài được) vì vậy mình cho uống lá hẹ hấp với đường phèn để làm long đờm (uống nhiều hàng ngày ) và phòng bị ho luôn. Mình còn cho uống thêm cả Coje nữa để chữa viêm mũi. Me bi thử như thế xem nhé. Chúc các bé luôn khỏe mạnh:1: :1: :1: :1: :1:
    • 245 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mẹ BEBUBI ơi, bé nhà mẹ được bao nhiêu tháng rồi, bé nhà mình mới được có 4 tháng thôi, còn chưa ăn dặm nữa cơ nên không biết lá hẹ hấp với đường phèn có ăn được không nhỉ. Mà bé nhà mình lúc xịt nước biển sinh lý xong bố cháu mút mũi thì chả thấy có gì cả như vậy thì liệu có dịch mũi mà chảy xuống họng không nhỉ? Nhà mình cũng phải bật cái quạt sưởi suốt đêm, lại sợ làm khô không khí vốn đã hanh sẵn nên phải treo mấy cái khăn ướt trước cái quạt sưởi. Đêm bố cháu phải dậy thay khăn một hai lần để không khí luôn ấm và không khô hanh. Thế mà bé vẫn ngạt mũi lắm, đêm hôm qua chẳng cho ai ngủ cả, vẫn còn bế trên tay mà cứ dụi dụi mũi vào cánh tay mẹ rồi kêu toáng lên thế là thức giấc. Cứ thế này thì mình stress mất các mẹ ạ, con ngạt mũi 1 tháng rồi còn gì, mời bác sĩ đến nhà, đưa đến phòng khám tư rồi cả viện tai-mũi-họng cả rồi mà chả chuyển biến gì cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 219 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình tròn 1 tuổi rồi, nhưng lá hẹ hấp với đường phèn chỉ lấy nước uống thôi mà dễ uống lắm(rất tốt cho tan đờm và ho)... Nếu mà bị mũi khụt khịt ở bên trong thì không tự hút được đâu. Còn nếu biết mũi có xuống họng không thì mẹ bé phải nghe có tiếng khò khè hay khụt khịt ở trong mũi.Nhưng nếu chỉ có ngạt như bé thì có khi vì không khí khô quá,mẹ bé thử dừng quạt sưởi xem sao. Khi mắc màn cho bé thì lấy vải che quanh màn cho không khí ấm hơn và bôi ít dầu vào áo và chăn màn xung quanh hoặc treo một ít tỏi đập dập gần bé để bé dễ thở hơn.Nếu có điều kiện thì khi bé ngủ xông nước muối natri clorid 0,9 %(xông mũi bằng nước muối vừa vệ sinh mũi, vừa giữ độ ẩm và giúp mũi thông thoáng dễ thở). Hàng ngày mình vẫn phải xông cho bé nhà mình, nếu thấy có hiện tượng ngạt thì mình xông ngày 2 lần, có nhiều tiến triển lắm. Chúc bé mau hết ngạt để cả nhà bớt khổ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ BEBUBI ơi, bé nhà mẹ được bao nhiêu tháng rồi, bé nhà mình mới được có 4 tháng thôi, còn chưa ăn dặm nữa cơ nên không biết lá hẹ hấp với đường phèn có ăn được không nhỉ. Mà bé nhà mình lúc xịt nước biển sinh lý xong bố cháu mút mũi thì chả thấy có gì cả như vậy thì liệu có dịch mũi mà chảy xuống họng không nhỉ? Nhà mình cũng phải bật cái quạt sưởi suốt đêm, lại sợ làm khô không khí vốn đã hanh sẵn nên phải treo mấy cái khăn ướt trước cái quạt sưởi. Đêm bố cháu phải dậy thay khăn một hai lần để không khí luôn ấm và không khô hanh. Thế mà bé vẫn ngạt mũi lắm, đêm hôm qua chẳng cho ai ngủ cả, vẫn còn bế trên tay mà cứ dụi dụi mũi vào cánh tay mẹ rồi kêu toáng lên thế là thức giấc. Cứ thế này thì mình stress mất các mẹ ạ, con ngạt mũi 1 tháng rồi còn gì, mời bác sĩ đến nhà, đưa đến phòng khám tư rồi cả viện tai-mũi-họng cả rồi mà chả chuyển biến gì cả.
    Cac me ơi, bé nhà mình trước cũng hay viêm đường hô hấp lắm. Chữa nhiều lần, khỏi rồi lại bị, chán lắm. Mình cũng áp dụng một cách vệ sinh mũi miệng hàng ngày cho bé: ngày 2 lần xịt nước natri 0.9% (nhớ là phải ngâm nước nóng cho âm ấm trước khi dùng nếu không sẽ phản tác dụng). Mình mua xilanh tiêm, bỏ kim đi chỉ dùng thân nhựa đổ nước muối vào rồi xịt vào từng bên mũi bé (Tư thế bé ngồi tựa vào mẹ bình thường). Mũi dãi ra sạch. Mình đã từngđưa bé di khám ở PK bsi trưởng khoa tai mũi họng BV Bạch Mai ở phố Nam Ngư thấy làm gần giống như vậy nên bắt chước.Sau đó nếu bị viêm mũi thì nhỏ thuốc sunfarin hay otrivin đều đựoc. Trước khi đi ngủ thì uống một vài thìa quất (cắt nhỏ)ngâm mật ong. Đơn giản thế mà đỡ đấy. Các mẹ thử xem nhé. Mong các bé khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bong 2004 Xem bài viết
    Cac me ơi, bé nhà mình trước cũng hay viêm đường hô hấp lắm. Chữa nhiều lần, khỏi rồi lại bị, chán lắm. Mình cũng áp dụng một cách vệ sinh mũi miệng hàng ngày cho bé: ngày 2 lần xịt nước natri 0.9% (nhớ là phải ngâm nước nóng cho âm ấm trước khi dùng nếu không sẽ phản tác dụng). Mình mua xilanh tiêm, bỏ kim đi chỉ dùng thân nhựa đổ nước muối vào rồi xịt vào từng bên mũi bé (Tư thế bé ngồi tựa vào mẹ bình thường). Mũi dãi ra sạch. Mình đã từngđưa bé di khám ở PK bsi trưởng khoa tai mũi họng BV Bạch Mai ở phố Nam Ngư thấy làm gần giống như vậy nên bắt chước.Sau đó nếu bị viêm mũi thì nhỏ thuốc sunfarin hay otrivin đều đựoc. Trước khi đi ngủ thì uống một vài thìa quất (cắt nhỏ)ngâm mật ong. Đơn giản thế mà đỡ đấy. Các mẹ thử xem nhé. Mong các bé khỏe.
    Mỗi lần mẹ bong rửa xịt mấy xi lanh mỗi bên?, tư thế ngồi thì làm sao nước muối chảy vào mũi được? mình thì cho bé nằm ngả hẳn ra kê một cái gối cho đầu dốc xuống rồi xịt mỗi bên khoảng 3 xi lanh xong lấy hút mũi ra hút cho bé, bé nhà mình thì không bị sổ mũi mà mũi vàng nằm trong mũi nên ngẹt, tuy làm hàng ngày 2 lần nhưng thời tiết này phải nằm quạt nên gần sáng vẫn bị ngẹt mũi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 301 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Mình post lên đây cách rửa mũi cho bé mà bác sỹ hướng dẫn cho mình nhé. Các mẹ tham khảo cách rửa mũi này nhe. Nếu mẹ nào đã áp dụng rồi thì trao đổi thêm kinh nghiệm nhé vì đọc trên diễn đàn mình thấy rất nhiều phương pháp rửa mũi cho bé và mình ko biết cách nào thì đúng.

HƯỚNG DẪN VỆ SINH MŨI Ở TRẺ EM

1. Vệ sinh mũi ở cháu bé là làm sạch toàn bộ đường mũi của chaú chứ không phải là chỉ dùng tăm bông lấy rỉ mũi ở phía ngoài. Khi cháu có rỉ mũi thì tức là ở sâu bên trong mũi bé cũng bị bẩn như thế.

2. Cách làm sạch mũi cháu tốt nhất là rửa mũi cho cháu. Có 2 cách rửa mũi:

Thứ nhất là rửa bằng máy chuyên dụng, chỉ có 1 số rất ít phong khám được trang bị máy này do máy rất đắt, chúng tôi sẽ giới thiệu kỹ trong bài viết sau.
    Thứ hai: Bố mẹ rửa mũi cho cháu ở nhà

Hiệu quả rửa mũi của 2 cách là như nhau.

3. Nước dùng để rửa mũi là nước muối sinh lý Natri Clorid 0,9%, không được tự pha vì khi pha không đúng nồng độ sẽ làm rất đau mũi bé. về lâu dài sẽ không tốt cho khướu giác của bé

4. Nhiệt độ nước trước khi bơm vào mũi bé phải đạt 34-37 độ C, khi nước quá lạnh sẽ làm cháu rất cay mũi

5. Khi hút sạch nước từ mũi bé ra phải dùng miệng ngậm kín 2 lỗ mũi của bé. Nếu dùng các ống hút mũi có bán trên thị trường thì phải bịt bên mũi kia lại, nhưng rất khó khi làm như vậy và cũng không làm sạch được nhu hút bằng miệng.

CÁCH RỬA MŨI

1. Dung dịch rửa mũi: Natri clorid 0,9% chai dịch to 500ml. Nên mua chai dịch truyền tĩnh mạch, không nên mua chai có nắp vặn (có thể mua lọ 10ml )

- Một bơm tiêm 5ml, bỏ kim đi

- Mua thêm 1 kim tiêm cỡ lớn (Cỡ 18G hoặc 20G)

2. Giật nắp chai dịch
    Dùng kim tiêm cỡ to, cắm qua chỗ lõm trên nắp cao su của chai dịch. Kim này để lưu luôn tại đây, không lấy ra nữa.
    lắp nhẹ xilanh vào đốc kim và lấy nước ra dùng rửa mũi.
    Vào mùa đông, ngâm cả xi lanh vào chén nước nóng cho ấm 37 độ C, bố mẹ kiểm tra bằng cách nhỏ vào mũi mình, nếu không cay mũi là được

3. Thời điểm rửa mũi.

Với các cháu đã đi học mẫu giáo thì rửa ngày 2 lần, lần thứ nhất khi cháu đi học về, lần thứ 2 trước khi cháu đi ngủ. Khi mũi cháu khỏi chỉ cần rửa sau khi cháu đi hcọ về
    Với các cháu còn bé, rửa vào khi bé ngạt mũi nhiều và trước khi bé đi ngủ.
    Chú ý: phải rửa cho bé trước khi ăn khoảng 30 phút.
    4. Cách rửa:
    Với cháu lớn đã tự xì được mũi (Khoảng 2,5 tuổi - 4 tuổi), lấy 2,5 ml nước, bơm hết vào 1 bên mũi và cháu xì mạnh 5-7 lần. Sau đó lại bơm vào mũi kia. Mỗi 1 lần rửa mũi bơm từ 4 -6 lần nước như thế

Với cháu bé dưới 2,5 tuổi, bố mẹ lấy từ 1 - 1,5 ml nước, bế cháu nửa nằm, nửa ngồi bơm hết nước vào 1 bên mũi cháu, rất nhanh ngậm miệng kín 2 lỗ mũi của cháu và mút thật mạnh, dài hơi 7 - 10 lần. sau đó làm tương tự ở bên kia.
    Rất chú ý: Phải hút từ 7 - 10 lần thì dịch nhầy nằm ở mũi sau mới ra được, nhiều bố mẹ chỉ mút 2 lần không thấy ra dịch nữa là thôi thì không đúng.
    Kết quả tốt: sau khi rửa mũi cho cháu xong không còn tiếng khụt khịt nữa mới được, nếu còn khụt khịt là không đúng.
    5. Với các cháu lớn, sau khi rửa mũi xong cho cháu xúc họng nước muối ấm.

Theo Ths. Lê Đức Phúc - Ycao 32 Phùng Hưng
    f38aa99f7ee6c30e282bac87ed081f3e_35266089.7cqmp7
    5f8403bab2804232787fdb5ec3afbadd_35266170.ap20110917105529542
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

video hướng dẩn đây các mẹ ah.

https://www.youtube.com/watch?v=dBJBy8YVzMI

đã thử rất hiệu quả bé rât nhanh khỏi cảm nhé
    ngà 4 lần bạn nhé
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Otrivin là thuốc của ngoại 35-40K/lo còn Otilin là của nội và giá chỉ 5K
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1