TIN TÀI TRỢ.

Rửa mũi cho con nhiều có tốt không???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30.5K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 836 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con em bị viêm mũi 10 ngày nay. Mới đầu chỉ hắt hơi xổ mũi nhẹ, dẫn đến ngạt. Em rửa mũi bằng NaCl 9/% ngày 3 lần, xịt sterimar, nhỏ Otrivin. Sau đó bé ho đêm, ho liên tục 5 ngày thì tiếng ho có vẻ nặng, em đưa bé đi khám bs thì đã thành viêm họng cấp. Lại uống KS Cephadroxyl và nhỏ nemydexan những 4 lần ngày. Em vẫn rửa mũi liên tục cho bé. Ngày rửa 6-10 lần. Cứ khi nào nghe tiếng thở của bé nặng là lại đè ra rửa thì y như rằng toàn mũi xanh chảy ra.
    Cho đi tái khám lại thì họng hết đỏ, bớt ho. Nhưng mũi vẫn viêm. Ngừng nhỏ Otrivin, chỉ có cách rửa mũi thường xuyên.
    Rửa mũi thường xuyên có tốt không các mẹ. Em chỉ lo rửa thế lại hỏng xoang con. Có cách nào cho bé bớt viêm không? Các mẹ chỉ giáo cho em với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi giangiver
    Con em bị viêm mũi 10 ngày nay. Mới đầu chỉ hắt hơi xổ mũi nhẹ, dẫn đến ngạt. Em rửa mũi bằng NaCl 9/% ngày 3 lần, xịt sterimar, nhỏ Otrivin. Sau đó bé ho đêm, ho liên tục 5 ngày thì tiếng ho có vẻ nặng, em đưa bé đi khám bs thì đã thành viêm họng cấp. Lại uống KS Cephadroxyl và nhỏ nemydexan những 4 lần ngày. Em vẫn rửa mũi liên tục cho bé. Ngày rửa 6-10 lần. Cứ khi nào nghe tiếng thở của bé nặng là lại đè ra rửa thì y như rằng toàn mũi xanh chảy ra.
    Cho đi tái khám lại thì họng hết đỏ, bớt ho. Nhưng mũi vẫn viêm. Ngừng nhỏ Otrivin, chỉ có cách rửa mũi thường xuyên.
    Rửa mũi thường xuyên có tốt không các mẹ. Em chỉ lo rửa thế lại hỏng xoang con. Có cách nào cho bé bớt viêm không? Các mẹ chỉ giáo cho em với
    Ở nhà, mình sử dụng NaCl9/% cho con của mình mọi ngày, từ lúc sơ sinh đến bây giờ (28 tháng). Nhưng mỗi ngày 2 hoặc 3 lần (chủ yếu là trước khi đi ngủ và sáng thức dậy). Mình có tham khảo Bác Sĩ và được tư vấn là không có gì nguy hiểm or biến chứng gì hết. Nói chung là tốt. Khi con bạn hết bệnh, cũng nên duy trì mỗi ngày.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Đúng rồi, NaCl 9% nhỏ cả mắt và mũi, mỗi ngày 2 lần như mình thường xuyên rửa mặt ấy. Bé sạch sẽ và chống viêm, nhiễm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ngoài ra, có thể dùng nước ép tỏi tươi để rửa mũi nếu mũi bị viêm (nhớ là mũi thôi nhé). Hơi khó vì nước tỏi cay nhưng lại hiệu nghiệm còn NaCl 9% là loại nhẹ chỉ có tác dụng chống khuẩn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ là bạn mới chỉ điều trị kiểu "khoanh vùng". Khi bé bị hắt hơi xổ mũi thì có thể họng bé bắt đầu viêm dù chưa ho và vẫn cần sát trùng bằng nước muối ấm. Thường mình dùng "nội công ngoại kích".

- Nhỏ mũi = nước muối (rửa mũi đặc biệt hiệu quả với bé mũi đặc, xanh, nhưng nếu bị ngạt và chảy mũi trong thì không xi nhê lắm), sau 2-3 ngày thấy nặng có thể dùng otrivin, sunfarin hoặc nemydexal (không quá 5 ngày)
    - Cho uống nước hành tây luộc (thơm và dễ uống thôi)
    - Thỉnh thoảng cho nhấp chút nước muối ấm (với bé nhỏ chưa biết xúc miệng)
    - Nấu cháo cảm cúm (do meyeube post công thức, bạn tìm lại trong mục DD), thành phần gồm đùi gà (ho thì bỏ da), gừng và tỏi băm, 3 nguyên liệu này kết hợp thành 1 hợp chất có tác dụng chữa trị cảm cúm rất hiệu quả.
    Ít nhất thì trong bữa cháo của bé nên có 1-2 tép tỏi băm nhỏ và 1 miếng gừng nấu cùng, khi ăn thì vớt gừng ra.

Rửa mũi thường xuyên thì không tốt, nhưng trong khi điều trị khi bé viêm mũi(10-20 ngày) thì OK. Nước tỏi tốt, nhưng RẤT RẤT khó nhỏ (bạn cứ thử nhỏ cho mình thì biết), bệnh viện Nhi đồng (không nhớ I hay II) trong SG có bán nước tỏi pha chế chuẩn, hạn dùng 10 ngày (để trong tủ lạnh), đợt SARS bọn mình cũng "đánh" hàng về vì sợ chết mà, nếu tự pha thì phải nghiên cứu liều lượng cẩn thận
    https://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 836 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

huhu... Em cũng biết là rửa mũi nhiều quá thì không tốt. Cứ thử tưởng tượng ngày nào mình cũng bị đè ra đổ nước muối vào mũi là kinh rồi.
    Con em hiện tai hết mũi xanh, nghĩa là khi rửa mũi thì chỉ thấy nước muối chảy ra thôi, kg thấy mũi nữa. Nhưng sao vẫn ngạt. Đêm qua bé ngạt quá, thở bằng miệng dẫn đến lại ho đêm. CẢ đêm qua 2 mẹ con đánh vật bế nhau, ngả ra là lại thở bằng mồm. Mà tiếng thở của bé rất nặng , cứ rít lên như kéo bễ. Bé ngủ vật vã vì thở không nổi.
    Cho em hỏi, thế là sao ạ. Đấy có phải là viêm nặng hơn hay là chỉ ngạt thông thường. Em phải làm thế nào??? Có cần mang bé đến viện để hút mũi/ họng không???
    Thấy con ngạt mà em xót quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 942 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Thương con quá, mình cũng thường hay rửa mũi cho con khi bệnh đây, nhưng nếu rửa không thấy mũi xanh or nhầy thì đừng rửa nữa, chỉ nhỏ thôi, ngạt mà thở rít thì phải cho con đi bệnh viện lớn ngay, để lâu xuống phổi, phế quản hay tiểu phế quản thì khổ cho con lắm, cầu mong cho con mau hết bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình cũng sổ mũi mãi mà k khỏi nhỏ cả nemydexa rồi mà cũng không đỡ, lúc thì mũi trong lúc lại thấy xanh, chẳng hiểu thế nào. Các mẹ có kinh nghiệm chỉ giúp em với, bé nhà e mới có 9 tháng thôi mà lúc nào cũng thò lò mũi, sốt ruột quá các mẹ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 836 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

huhu.. trưa nay về nhà quay cuồng vì con. Nào là rửa mũi, trộm vía rửa xong thấy hơi thở có vẻ nhẹ đi, đỡ nghe thấy tiếng rít. nào là quấy cháo, nào là cho con ăn, rồi ru ngủ. Rồi mẹ ôm bụng đói đi làm. Lúc ngủ, con ngạt quá, mẹ cháu cực chẳng đã lại phải nhỏ Otrivin cho con ngủ ngoan. Khổ thân con tôi quá.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Dim của tớ hôm qua vừa ngạt mũi, vừa chảy máu cam không ngủ được nó khóc đêm và 2VC phải thay nhau bế vác con lên nó mới thở được. Trời se lạnh rồi bọn trẻ toàn bị mũi họng, chán quá. Mình sẽ học các mẹ nhỏ nước muối cho Dim. (Các mẹ ơi, nhỏ nước tỏi cay lắm, kể cả mình còn rất sợ, hãy thận trọng khi nhỏ cho con nhé)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 90 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các bà mẹ cứ dùng miệng mà hút, sau đó nhỏ nước muối vào...
    Chúc các bà mẹ thành công !
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 371 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giangiver
    huhu... Em cũng biết là rửa mũi nhiều quá thì không tốt. Cứ thử tưởng tượng ngày nào mình cũng bị đè ra đổ nước muối vào mũi là kinh rồi.
    Con em hiện tai hết mũi xanh, nghĩa là khi rửa mũi thì chỉ thấy nước muối chảy ra thôi, kg thấy mũi nữa. Nhưng sao vẫn ngạt. Đêm qua bé ngạt quá, thở bằng miệng dẫn đến lại ho đêm. CẢ đêm qua 2 mẹ con đánh vật bế nhau, ngả ra là lại thở bằng mồm. Mà tiếng thở của bé rất nặng , cứ rít lên như kéo bễ. Bé ngủ vật vã vì thở không nổi.
    Cho em hỏi, thế là sao ạ. Đấy có phải là viêm nặng hơn hay là chỉ ngạt thông thường. Em phải làm thế nào??? Có cần mang bé đến viện để hút mũi/ họng không???
    Thấy con ngạt mà em xót quá
    Nếu khó thở thì đốt bồ kết, một lúc bé sẽ dễ thở và ngủ ngoan thôi. Tránh đừng để bé thở bằng miệng dễ gây viêm phế quản sẽ rất không tốt. Chúc bé chóng khỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhỏ mũi nhiều theo mình là ko tốt đâu. Người lớn mà nhỏ mũi còn thấy sợ nữa là trẻ con. Otrivin cực chẳng đã hãy dùng vì nó chẳng tốt cho niêm mạc mũi rất nhạy cảm của be chút nào. Các mẹ có cách nào nhẹ nhàng hơn ko?
    • 77 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình nhớ là hình như Nemydexan không dùng cho trẻ nhỏ dưới 7 tuổi, các mẹ đọc lại giấy trong thuốc đi. Ở cơ quan mình đã từng có chị nhỏ cho con thuốc ấy rồi con bị ngạt thở, tím tái phải đi cấp cứu đấy.
    • 77 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Riêng nước muối sinh lý, theo mình nhỏ nhiều cũng không có hại gì, vì nó giống như nước mắt, nnước mũi của bé thôi, bạn thử nhỏ mà xem, không hề khó chịu. Con nhà mình ngày nào cũng nhỏ 3-4 lần, nhất là trời hanh khô thế này cứ nhỏ nhièu cho bé đỡ khô mũi. Mình toàn nhỏ nhiều, mỗi lần xịt 1 cái nó chảy xuống cả họng, bé nuốt luôn. có khi hai ngày hết 1 lọ 10ml.
    Các bạn có con nhỏ dưới 1 tuổi, khi bé ho kèm theo khò khè nên đưa đi khám ngay, đừng chần chừ mà bé chuyển bệnh viêm phổi đấy, con nhà mình hồi 3 tháng cũng thế, mình để cho bé ho 4 ngày, cứ ai mách thuốc lá lẩu gì cũng dùng, Bé viêm phổi phải tiêm 10 ngày. Từ đấy hơi ho hắng 1 tí mình cho khám ngay. Nay 2 tuổi rồi, cũng viêm phổi thêm 2-3 lần nữa mà chưa phải tiêm lại lần nào cả. Các mẹ có con nhỏ đừng chủ quan nhé. Chúc các bé mau khoẻ
    • 356 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hải Đường
    Lại phải chui vào topic này, buồn quá! Em bé nhà tớ mấy hôm nay lạnh cũng sổ mũi, từ nước trong đến nước xanh rồi. Ở nhà thì tớ bơm xịt nước muối biển, cho đi khám thì chưa phổi phèo, họng hẹo chưa làm sao cả. Bác sĩ bẩu dừng xịt nước muối, mà dùng Natri 9% rửi mũi, chưa cần dùng 1 loại kháng sinh nào hết, nếu có ho thì uống thêm 7ml phenongal. 3 ngày tái khám. Hôm nay là ngày thứ 3 rồi mà nước mũi vẫn còn đặc, giọng vẫn còn ngạt. Khổ quá! khổ quá!
    BS khám cho nhà Hải Đường tớ thấy tư vấn đúng đấy. Có mấy điều có thể nói thêm với các mẹ thế này :
    - Rất rất hạn chế dùng Nemydexan và các chế phẩm có corticoid cho trẻ em, đặc biệt là trẻ nhỏ vì khả năng gây bội nhiễm rất lớn, làm cho trẻ có thể chưa nhiễm khuẩn lại bị nhiễm khuẩn và có nhiều tác dụng phụ. Ngay cả người lớn nếu ko quá cần thiết cũng nên hạn chế.
    - Thứ hai nhỏ Otrivine trẻ em khi trẻ ngạt mũi, khó thở ko sao cả, có thể đây là thuốc khá an toàn cho trẻ em. Ko nên để trẻ khó thở vì như mẹ nào đó nói nếu để trẻ khó thở bằng mũi sẽ thở bằng mồm rất dễ bị viêm họng - phế quản.
    - Hàng ngày nên rửa mắt - mũi cho trẻ bằng nước muối sinh lý để phòng bệnh.
    - Nên cho trẻ uống thêm các vitamin tổng hợp của trẻ em để tăng sức đề kháng, nhanh khỏi bệnh.
    - Hạn chế dùng các loại thuốc lá, đun nấu... vì không hẳn chúng ta biết hết các tác dụng hay tác dụng phụ của nó.

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 224 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em thấy dùng nước muối sinh lý để vệ sinh mắt mũi hàng ngày cũng tốt. Bé nhà em bị viêm mũi dị ứng nên thay đổi thời tiết là lại hắt hơi sổ mũi. Em làm thử cách đốt bò kết rồi, chẳng thấy hiệu quả đâu mà còn bị dị ứng, có thể do cơ địa bị dị ứng. Không biết các bé khác có bị thế không?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 69 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi piglet Xem bài viết
    Em thấy dùng nước muối sinh lý để vệ sinh mắt mũi hàng ngày cũng tốt. Bé nhà em bị viêm mũi dị ứng nên thay đổi thời tiết là lại hắt hơi sổ mũi. Em làm thử cách đốt bò kết rồi, chẳng thấy hiệu quả đâu mà còn bị dị ứng, có thể do cơ địa bị dị ứng. Không biết các bé khác có bị thế không?
    Mẹ Piglet ơi, thằng cún con nhà mình nó cứ chảy nước mũi hoài, mình k biết như thế có phải gọi là viêm mũi dị ứng k nữa, mẹ nó có kinh nghiệm gì share cho mình với nhé. Thanks mẹ piglet nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em mới hơn 7 tháng, xổ mũi hết 5 lần rồi, lần đầu tiên là lúc 2 tháng. Bây giờ đang bị hơn 1 tuần rồi chưa hết, cũng đi BS, cũng uống thuốc, cách nửa đến 1 tiếng lại nhỏ nước muối mà vẫn chưa hết hu hu...
    Có người bày đến tiệm thuốc cam hàng bạc mua túi đeo trị xổ mũi, nhưng bé lấy lên...gặm. Sợ bột gì ko biết, bé nuốt phải có hại gì ko nên thôi.
    Mũi dãi ròng ròng, phải nhờ bà ngoại hút mũi bằng miệng(mẹ hút chẳng đc còn bị bé hút lại)
    bunbuncdb20060509_17_Dan+Thu+is
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 836 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Em lại quay lại, em bán than. Con em đợt trước đã thành viêm phế quản co thắt. uống Klacid & Brozedex. Trộm vía, cũng đỡ. Được 10 ngày thì lại bị cảm lạnh. Lại sổ mũi, ho 2 tuần nay rồi. Đi khám thì bs bảo họng kg đỏ. Mà sao bé ho nhiều thế. Chỉ ho đêm và lúc ngủ dậy. Còn ban ngày thì chỉ húng hắng ho.
    Đêm qua đang ngủ thì ho gập cả người, nôn hết ra giường. Khổ thân thằng bé.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2