TIN TÀI TRỢ.

Rốn bé bị ướt

• 3 Lượt chia sẻ
  • 60.7K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 335 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Con em 5 tuần,ltừ lúc rung rốn đến hôm vừa rồi k sao,tự nhiên hôm nay thấy rốn chảy ít nước dính dính.Em đã dùng cồn iode chấm rốn cho con nhưng chưa thấy đỡ.Em phải làm sao đây???(Bé k bị sốt)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,745 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi konika
    Con em 5 tuần,ltừ lúc rung rốn đến hôm vừa rồi k sao,tự nhiên hôm nay thấy rốn chảy ít nước dính dính.Em đã dùng cồn iode chấm rốn cho con nhưng chưa thấy đỡ.Em phải làm sao đây???(Bé k bị sốt)
    Những việc cấp bách như thế này em nên đưa con vào viện khám trực tiếp xem thế nào. Cần làm ngay đi. Đừng chần chờ thêm một ngày nào nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,789 Được cảm ơn

Bạn xem kỹ rốn bé có bị tấy đỏ không? Mình nghĩ nếu rốn bị viêm, xây xước,... thì khi bạn chấm cồn bé sẽ khóc vì bị xót.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 969 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Thường thì sau 1tuần-10 ngày là trẻ sơ sinh rụng rốn ,vài ngày sau đó có thể vẫn chưa khô hẳn nhưng không thể chảy ít nước.con em đã 5 tuần rồi mà vẫn có hiện tượng như thế ,nếu là nước vàng,lẫn máu ,có mùi hôi,khẳn thì tốt nhất là em nên đưa con đến khám bsỹ sớm đi.Con em còn quá nhỏ ,lại là vấn đề rốn không nên chủ quan em ạ.
    • 108 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em thấy mấy cô y tá tắm cho trẻ ss nói ra hiệu thuốc mua dung dịch nitrat bạc chấm vào cho nó teo cái lõi rốn đi thì sẽ không bị chảy nước nữa. Tuy nhiên bé còn quá nhỏ để ba mẹ tự làm, chị nên đưa bé tới bác sỹ chuyên khoa, đề phòng mọi chuyện phức tạp có thể xảy ra.
    • 4,259 Bài viết

• 2,645 Được cảm ơn

Con bé mình hồi 3 tuần cũng thế. Mang đi Nhi Đồng I, bác sĩ cho uống thuốc và thoa 1 loại thuốc gì mình quên tên rồi, nhưng màu xanh như mực (hình như clorua nitrat 1%, không dám chắc chắn ). Bạn ra nhà thuốc hỏi người ta cũng biết ngay. Nhưng tốt nhất là đi bác sĩ.
    • 14 năm
    • 592 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cách đơn giản nhất là bạn dùng nước ấm pha một chút muối (pha nhạt nhạt thôi nhé) rửa cho bé 3, 4 lần một ngày bằng bông tiệt trùng rồi vắt thật khô bông thấm khô cho bé (đừng dùng bông khô sẽ dính sợi bông vào rốn bé).
    Dùng cồn hoặc cồn iốt dễ làm chết tế bào da nhất là khi da bé còn non.
    Mẹ yêu Tí tồ hay :Crying: lắm lắm!
    • 14 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Cách tốt nhất là bạn hỏi ngay bác sỹ đỡ đẻ cho bác để xin ý kiến tham vấn của bác sỹ. Những chuyện như thế này có thể là sẽ qua ngay không có vẫn đề gì, nhưng lại cũng có khi là khởi đầu của một vấn đề rất nghiêm trọng ảnh hưởng tới sức khoẻ và khả năng của bé sau này. Tốt nhất là xin ý kiến của những người có chuyên môn và đưa bé đi khám ở khoa sơ sinh của Viện Nhi Thuỵ Điển.

Chúc bé mau khoẻ để cả nhà cười vui
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em này dở hơi quá, sao không đưa ngay đến bác sĩ mà còn ngồi đây để hỏi. đến bác sĩ càng nhanh càng tốt, các mẹ ở đây chỉ có kinh nghiệm thôi chứ không có thí nghiệm đâu, phải đưa bé đến bác sĩ ngay không được chậm trễ.
    • 13 năm
    • 335 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều!

Em lo lắng quá nên post bài lên đây để hỏi... Em cảm ơn các mẹ nhiều. Ngày hôm sau em kiểm tra lại thì rốn của bé đã khô lại rồi.

Em cũng đã gọi điện cho một chị trong Phụ Sản, chị ấy nói không sao, chỉ cần sau khi tắm chú ý lau khô rốn cho bé.
    • 1,211 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Mình nghe nói có bé bị viêm rốn sâu, sau đó lớn lên bị tâm thần, không biết có phải là sự thực không? Mình nghĩ rốn thì làm sao ảnh hưởng tới não được nhỉ!!!
    • 14 năm
    • 1,509 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vntrueloves
    Mình nghe nói có bé bị viêm rốn sâu, sau đó lớn lên bị tâm thần, không biết có phải là sự thực không? Mình nghĩ rốn thì làm sao ảnh hưởng tới não được nhỉ!!!
    Bạn nên nhớ, trước khi bị cắt đi, nó là đường duy nhất để nuôi em bé đấy. Chắc chắn ở đấy có rất nhiều dây thần kinh và mạch máu chạy qua, đừng có đùa.
    Ví dụ, tiêm vào người ấy, không phải bạ chỗ nào các cô y sỹ cũng xông kim vào tiêm đâu nhé. Có quy định cả đấy: chỉ được
    1: Tiếp bắp thì có bắp tay, bắp chân hoặc
    2: Tiêm mông thì tiêm vào M.. :4: và
    3: cần nhanh thì Tiêm thẳng vào ven thôi. :3:

Tiêm lung tung chạm phải dây thần kinh thì liệt tại chỗ, liệt bán thân, liệt toàn thân và vân văn vân liệt đấy sợ chưa nào.
    Ba Mẹ yêu cún con nhất trên đời
    :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose: :Rose:

THAM SÂN SI LÀ KẺ THÙ CỦA TA, HÃY NHẬN DIỆN VÀ DẦN DẦN TỪ BỎ NÓ. ĐỪNG THẤY VIỆC THIỆN NHỎ MÀ KHÔNG LÀM
    • New
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 335 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

rốn cu Bi nhà em bị ướt, em đã dùng nước muối rồi cồn pha rồi nhưng ko đỡ (theo lời bác sĩ)
    có mẹ nào đã trải qua chưa cho em kinh nghiệm với
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Minh da dung loai thuoc nay va da mách cho nhiêu ngươi dung rát hiêu nghiem. Ban ra cong benh viên phu san HN hoi mua 1 lo thuoc boi ron tre em dong thoi ve sinh ca cho me, co mau vang , hop bang nhua. Vi minh không nho ten lam. ngay boi 3 den 4 lan cho be trong may ngay la khoi ngay. Tuy nhiên de ron kho thi ban chu y không duoc bang ron cua be lai ma cu de thoang tu nhiên. Thuoc nay chi ban o benh viên phu san HN thoi. Dương de La thanh- HN
    • New
      Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 335 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

cam on ban nhiêu nhe, nha minh o ngay canh benh viên Phu san. híc the ma ko biết.cu ra hoi loai thuôc boi rôn ha chi.

chiêu em se mua ngay
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bác! Lâu quá tôi mới tham gia lại với diễn đàn mình.Chúc các bác và các bé luôn mạnh khỏe và nhiều niềm vui!:Smiling: Hôm nay có việc cần tham khảo ý kiến mọi người và bác sỹ trong diễn đàn:Con trai tôi hiện giờ được 11 tháng nhưng không hiểu sao trong rún của cháu vẫn chưa thật sự khô ráo?Nhìn vào thấy luôn luôn bị hơi hăm hăm đỏ và có vẻ hơi ướt một chút.Như vậy là cháu bị gì ạ?Có phải là nhiễm trùng lỗ rún không ạ?Cách xử lý thế nào đây?Có ai có con từng bị như cháu Totti nhà tui không ?Xin cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!:Worried: :Crying: :Sad:
    Trẻ em hôm nay,Thế giới ngày mai.
    • 782 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Shaigp Xem bài viết
    Chào các bác! Lâu quá tôi mới tham gia lại với diễn đàn mình.Chúc các bác và các bé luôn mạnh khỏe và nhiều niềm vui!:Smiling: Hôm nay có việc cần tham khảo ý kiến mọi người và bác sỹ trong diễn đàn:Con trai tôi hiện giờ được 11 tháng nhưng không hiểu sao trong rún của cháu vẫn chưa thật sự khô ráo?Nhìn vào thấy luôn luôn bị hơi hăm hăm đỏ và có vẻ hơi ướt một chút.Như vậy là cháu bị gì ạ?Có phải là nhiễm trùng lỗ rún không ạ?Cách xử lý thế nào đây?Có ai có con từng bị như cháu Totti nhà tui không ?Xin cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!:Worried: :Crying: :Sad:
    Mẹ Totti ơi, vậy là bé bị viêm rốn rồi (mà viêm rốn thì tre ngủ không ngon dẫ đến không lên cân đâu đấy), rốn là bộ phận rất nhạy cảm, trẻ con cũng như người lớn vậy, khi tắm mẹ cháu không được vệ sinh rốn sạch sẽ quá nhé, hơi bẩn bẩn một tí không sao, đã lỡ thế rồi mẹ nó mua lọ thuốc bôi vào rún cho bé nhé, mình không nhớ tên, mẹ bé cứ ra hỏi hàng thuốc là thuốc chấm rốn cho trẻ em nhé, lọ nhựa, màu vàng, khi chấm lên rốn cũng có màu vàng sậm, lấy tăm bông của bé, quấn thêm một lớp bông rồi chấm thuốc ấy lên rún của bé, kiên trì mấy hôm là khỏi (nhớ khi tắm tránh nước cho bé đến khi rún không có triệu chứng đo đỏ thì thôi nhé), khỏi rồi khi tắm mẹ nó đừng táy máy tay mà lau lau cạy cạy là không được đâu nhé! chúc bé nhanh khỏi, hay ăn chóng lớn!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 141 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con trai mình mới sinh được tròn 2 tháng, mẹ be không đẻ được nên phải mổ, sau khi sinh được 7 ngày rốn bé rụng. Nhưng sau đó được 1 tháng tuổi do bé vặn mình nhiều nên rốn cháu có lồi ra một chấm lồi nhỏ đường kính khoảng 2mm, dài khoảng 3mm màu đỏ, kèm theo đó là có rỉ nước. Mình đã hỏi nhiều người, cả bác sĩ đỡ đẻ cho bé nhưng mọi người đều bảo là không sao. Ở nhà mình cũng thường xuyên lau khô rồi chấm Xanhmetylen cho bé theo lời bác sĩ. Nhưng đến nay bé vẫn chưa khỏi. Bé không nóng sốt gì cả. vẫn ăn bình thường. Mình cũng băn khoăn lắm. Không biết bé mắc vấn đề gì. Có mẹ, bố bé nào biết về vấn đề này mách mình với nhé. Cám on trước nha.
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Cuong Xem bài viết
    Con trai mình mới sinh được tròn 2 tháng, mẹ be không đẻ được nên phải mổ, sau khi sinh được 7 ngày rốn bé rụng. Nhưng sau đó được 1 tháng tuổi do bé vặn mình nhiều nên rốn cháu có lồi ra một chấm lồi nhỏ đường kính khoảng 2mm, dài khoảng 3mm màu đỏ, kèm theo đó là có rỉ nước. Mình đã hỏi nhiều người, cả bác sĩ đỡ đẻ cho bé nhưng mọi người đều bảo là không sao. Ở nhà mình cũng thường xuyên lau khô rồi chấm Xanhmetylen cho bé theo lời bác sĩ. Nhưng đến nay bé vẫn chưa khỏi. Bé không nóng sốt gì cả. vẫn ăn bình thường. Mình cũng băn khoăn lắm. Không biết bé mắc vấn đề gì. Có mẹ, bố bé nào biết về vấn đề này mách mình với nhé. Cám on trước nha.
    Bạn ra hiệu thuốc mua 1 hộp Korcin nhé. Hộp bé màu trắng . Về bôi vào rốn ngày 1-2 lần khoảng 2-3 ngày là rốn hết chảy nước và khô ngay. Con mình rốn cũng chảy nước như vậy đi khám được bác sỹ kê đơn thế về bôi 2 ngày là rốn khô ngay . Nhớ hỏi đúng tên thuốc nhé .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • HaH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái tôi cũng bị ướt rốn sau khi rụng, đã khám BS ở Phụ sản QT Sài Gòn, rồi Nhi Đồng 1 thấy BS thời nay sao mà chán quá!!! không thèm ngó đến đã phán ngay cần đốt chồi rốn, khi đem vào phòng chuẩn bị đốt lại phán đi siêu âm cho chắc. Đi siêu âm BS đầu tiên coi hoài (Khoản 15') rồi nói ra ngoài chờ siêu âm lại. Sau 45' siêu âm lại (Bởi BS khác trẻ hơn) cũng có vẻ không chắc ăn (mình quá lo nên theo dõi kỹ nét mặt BS) rồi phán "Tồn tại đường niệu rốn" ==> phẫu thuật??? Lo quá!!!
    Về nhà hôm sau lên Pháp Việt gặp BS chuyên khoa niệu nhi, BS ân cần nhưng cũng coi không kỹ như mình mong muốn rồi nói: không sao, nếu thực sự tồn tại đường niệu rốn (đường nối giữa bàng quang và rốn mà lẽ ra phải tự đóng trước khi sinh) thì không cần phải quá lo, hãy để cho bé lớn hơn (6 tháng - 7 tháng) thì phẫu thuật thắt lại sẽ OK.
    Bé giờ đã 4 tháng, ngày vệ sinh hai lần bằng nước muối sinh lý và sát trùng bằng Xanh metylen. Bé vẫn bình thường nhưng cha mẹ đều vẫn lo lắng không biết phải làm sao? Có ai giúp được mình không? Mình muốn đưa con đi khám nữa mà chẳng biết phải tin vào BS nào đây??? khám ở đâu đây?
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4