TIN TÀI TRỢ.

Rối loạn giấc ngủ - có bé nào bị không vậy?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.38K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,035 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Con mình đã 21 tháng, phát triển bình thường nhưng vài tháng gần đây bé thường xuyên thức giấc ban đêm, khóc lóc, chân tay đập uỳnh uỵch rồi cứ giơ tay ra phía trước như để bắt cái gì đó. Mình cho con đi khám ở khoa Tinh thần kinh - bệnh viện Nhi, bác sĩ cho điện não đồ và chuẩn đoán là bị rối loạn giấc ngủ, đơn thuốc phải uống có oxetol nhưng bé nhà mình lại bị dị ứng thuốc này. Vậy mọi người cho mình hỏi đã có bé nào bị như vậy chưa? Việc điều trị có mang lại kết quả không? Làm ơn cho mình biết thông tin với nhé. Cám ơn mọi người.
    ResizeofRotationofDSC01468-2ResizeofRotationofDSC01467-2ResizeofRotationofDSC01466-2ResizeofRotationofDSC01462-2

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Bạn ơi, rối loạn giấc ngủ được định nghĩa là khi bé thức giấc quá 2 lần trong một đêm. Mình nghĩ nếu vậy thì hầu như trẻ con đến 80% là đều rối loạn giấc ngủ cả.
    Trẻ con dưới 3 tuổi hệ thần kinh phát triển chưa hoàn thiện, rất dễ bị kích động khi chơi đùa vào ban ngày và mộng mị vào ban đêm, nên chuyện bé đang ngủ mà bò dậy, thậm chí đứng dậy đi hay giơ tay đá chân là chuyện cũng bình thường thôi. Nếu con vẫn phát triển bình thường, bạn nên đi khám thêm 1 BS khác để xác định lại. Mình nghĩ con bạn nếu không thiếu ma giê hoặc can xi thì chẳng có bệnh gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,035 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongledoan Xem bài viết
    Bạn ơi, rối loạn giấc ngủ được định nghĩa là khi bé thức giấc quá 2 lần trong một đêm. Mình nghĩ nếu vậy thì hầu như trẻ con đến 80% là đều rối loạn giấc ngủ cả.
    Trẻ con dưới 3 tuổi hệ thần kinh phát triển chưa hoàn thiện, rất dễ bị kích động khi chơi đùa vào ban ngày và mộng mị vào ban đêm, nên chuyện bé đang ngủ mà bò dậy, thậm chí đứng dậy đi hay giơ tay đá chân là chuyện cũng bình thường thôi. Nếu con vẫn phát triển bình thường, bạn nên đi khám thêm 1 BS khác để xác định lại. Mình nghĩ con bạn nếu không thiếu ma giê hoặc can xi thì chẳng có bệnh gì đâu.
    Cảm ơn bạn, mình đã mang kết quả điện não đồ của bé đến bệnh viện Việt Pháp, bác sĩ ở đó nói phải đem theo bé đến để khám kỹ hơn, điện não đồ của viện Nhi nhiều khi không chính xác.
    ResizeofRotationofDSC01468-2ResizeofRotationofDSC01467-2ResizeofRotationofDSC01466-2ResizeofRotationofDSC01462-2
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 115 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Con nha mình 4 tuổi rồi, ban đêm cũng hay dậy và khóc lóc, đập chân thình thình, thậm chí còn nói lảm nhảm, bố mẹ vào không nhận ra. Mình cũng lo lắm. Bác sỹ cũng khuyên đi làm điện não đồ, nhưng mình ngaiij đi, vi không muốn động chạm vào hệ thần kinh của các cháu. Mình nghĩ là lớn lên trẻ sẽ tự điều chỉnh được, nhưng cũng hơi hoang mang, nửa muốn điều trị, nửa không
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 115 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omaichanh Xem bài viết
    Cảm ơn bạn, mình đã mang kết quả điện não đồ của bé đến bệnh viện Việt Pháp, bác sĩ ở đó nói phải đem theo bé đến để khám kỹ hơn, điện não đồ của viện Nhi nhiều khi không chính xác.
    Con nha mình 4 tuổi rồi, ban đêm cũng hay dậy và khóc lóc, đập chân thình thình, thậm chí còn nói lảm nhảm, bố mẹ vào không nhận ra. Mình cũng lo lắm. Bác sỹ cũng khuyên đi làm điện não đồ, nhưng mình ngaiij đi, vi không muốn động chạm vào hệ thần kinh của các cháu. Mình nghĩ là lớn lên trẻ sẽ tự điều chỉnh được, nhưng cũng hơi hoang mang, nửa muốn điều trị, nửa không
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình đã 17 tháng, từ lúc mới sinh cho đến giờ vẫn chưa có đêm nào ngủ 1 giấc đến sáng mà không khóc. Có đêm thì khóc, đêm thì ư ư rồi lăn lộn. Không biết có phải bị rối loạn giấc ngủ không các mẹ nhỉ?

Với lại con mình bị cái tật bú đêm không thể bỏ được. Các mẹ có cách nào để tập cho bé bỏ bú đêm không chỉ giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,035 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me cuacay Xem bài viết
    Con bạn từ trước đến giờ có lần nào bị sốt cao ko? Nếu có thì rất có thể là thần kinh bị ảnh hưởng đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tra cứu trên mạng, trao đổi trên diễn đàn để giảm bớt căng thẳng, nhưng điều quan trong nhất vẫn là đến bác sĩ nhi mà hỏi.
    • 381 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mấy hôm nay cu Tit ngủ cũng thế, cứ vật vã, ngủ không yên. Không biết là như thế nào??? Nhưng cu Tit nhà em mới chỉ bị 3 hôm nay thôi, ko biết thế nào, em cũng lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 346 Bài viết

• 296 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi TIT'sMOM Xem bài viết
    Mấy hôm nay cu Tit ngủ cũng thế, cứ vật vã, ngủ không yên. Không biết là như thế nào??? Nhưng cu Tit nhà em mới chỉ bị 3 hôm nay thôi, ko biết thế nào, em cũng lo quá
    Chắc là do thời tiết đấy mẹ nó ạ.Bé nhà mình 9 tháng mấy hôm nay cũng thế, con mấy chị cùng văn phòng cũng thế.Chắc ko sao đâu, mẹ nó đừng lo lắng quá.
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới hơn 1 tháng tuổi mà ngủ rất ít, mối lần chỉ ngủ 30p đến 1h, bé ngủ rất khó khăn, vật vã, hay giật mình và thỉnh thoảng lại khóc toáng lên, cả ngày bé chỉ ngủ khoảng 10h. Mình rất lo lắng vì ở tháng tuổi này đáng lẽ bé phải ngủ 20h h/ngày. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ cho mình với, làm thế nào để bé ngủ ngon và ngủ nhiều hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,742 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Chao me beambeam
    Vay ban xem em be nha ban co bi doi ko?vi be nha minh hoi 1 thang cung ngu it nhu vay nen tang can it lam co 6 lang ha.Tai vi sua minh it be bu ko du no ma minh ko biet.Rut kinh nghiem tu minh ban nen can cho be 1 tuan 1 lan xem be tang can du chua de dieu chinh che do uong sua cua be chu dung de 1 thang moi can nhu minh nhe!.
    Thang thu 2 minh mua may vat sua bang dien vat thu thi sua minh duoc co 60ml 1 lan vat nen minh phai cho be bu them 60ml nua thi be moi ngu ngon do.Chuc be nha ban mau an chong lon nhe!
    • 381 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeambeam Xem bài viết
    Bé nhà mình mới hơn 1 tháng tuổi mà ngủ rất ít, mối lần chỉ ngủ 30p đến 1h, bé ngủ rất khó khăn, vật vã, hay giật mình và thỉnh thoảng lại khóc toáng lên, cả ngày bé chỉ ngủ khoảng 10h. Mình rất lo lắng vì ở tháng tuổi này đáng lẽ bé phải ngủ 20h h/ngày. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ cho mình với, làm thế nào để bé ngủ ngon và ngủ nhiều hơn.
    Mẹ cháu phải theo dõi, vì ngày trước cu Tit nhà mình bắt đầu từ tháng thứ 3 trở đi thì cũng khó ngủ, mà ngủ rất ít. Ru ngủ có khi mất đến 30-45' mới ngủ thế mà có khi chỉ ngủ được khoảng 10-30' đã dậy mà rất quấy mặc dù mẹ tràn trề sữa. Có khi cả ngày chỉ ngủ được tổng cộng khoảng 3h đồng hồ là nhiều. Mọi người thì cứ bảo là trẻ con rồi tự nó điều chỉnh nhưng mình thì sốt hết cả ruột. Đến tháng thứ 4 cho lên viện Nhi khám thì BS bảo là bị thiếu canxi, trẻ em thiếu canxi thường khó ngủ, ngủ ít và mình thấy các triệu chứng của con bạn thì rất có khả năng là thiếu canxi.
    Bạn nên đưa con đi khám nếu tình trạng đó cứ kéo dài, không là ảnh hưởng đến sự phát triển của bé lắm. Nhưng hi vọng là bé ko có vấn đề gì. Chúc 2 mẹ con khẻo mạnh...
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thutrangisly Xem bài viết
    Bé nhà mình đã 17 tháng, từ lúc mới sinh cho đến giờ vẫn chưa có đêm nào ngủ 1 giấc đến sáng mà không khóc. Có đêm thì khóc, đêm thì ư ư rồi lăn lộn. Không biết có phải bị rối loạn giấc ngủ không các mẹ nhỉ?

Với lại con mình bị cái tật bú đêm không thể bỏ được. Các mẹ có cách nào để tập cho bé bỏ bú đêm không chỉ giúp mình với.
    Có cách đó mẹ nó à, lúc bé khóc đòi bú mẹ cứ giả vờ ngủ, không cho bú nữa, cũng không cho bú bình, uống nước gì cả, coi như không nghe, không biết. Làm vậy trong 3 đêm bé sẽ bỏ được bú đêm, mặc dù lúc đầu bé sẽ khóc rất dữ, mẹ mà mềm lòng thì không tập được đâu. Mẹ cứ thử đi sẽ thấy bé ngủ ngon hẳn đấy.
    • 534 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBeambeam Xem bài viết
    Giống bé nhà mình hồi nhỏ, nguyên nhân do bú ít quá, sữa mẹ ít mà bé không chịu bú bình nên thiếu chất, sau phải dùng muỗng đút sữa cho bé. Mẹ nên cho bé phơi nắng sáng, lúc đầu 5 phút, sau tăng dần đến 20 phút, nhưng cũng nên đưa bé đi khám để bổ sung vit D và ma giê, can xi.
    • 2,170 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ rất nhiều, mình sẽ cho bé nhà mình đi khám xem sao.
    • 687 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hongledoan Xem bài viết
    Có cách đó mẹ nó à, lúc bé khóc đòi bú mẹ cứ giả vờ ngủ, không cho bú nữa, cũng không cho bú bình, uống nước gì cả, coi như không nghe, không biết. Làm vậy trong 3 đêm bé sẽ bỏ được bú đêm, mặc dù lúc đầu bé sẽ khóc rất dữ, mẹ mà mềm lòng thì không tập được đâu. Mẹ cứ thử đi sẽ thấy bé ngủ ngon hẳn đấy.
    Cảm ơn mẹ ấy rất nhiều, mình sẽ ráng ko mềm lòng để thử xem thế nào. Trước đây mình cũng đã tập thử, nhưng vì ở nhà trọ ông xã mình sợ làm phiền các phòng khác nên khi bé khóc lại cho măm sữa, cho nên cuối cùng bé vẫn bú đêm đến giờ.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Làm gì khi trẻ bị mộng du?

Đang ngủ, bỗng bạn thấy con bật dậy, đi ra khỏi giường, xuống cầu thang và lịch kịch làm gì đó dưới nhà. Bạn bước xuống xem có chuyện gì xảy ra không thì bất ngờ vì thấy mắt con vẫn nhắm và hơi thở vẫn đều. Con của bạn đang bị mộng du!

Vậy mộng du có nguy hiểm không và bạn phải làm gì trong trường hợp này?

Mộng du là gì?

Mộng du là tình trạng trẻ ra khỏi giường và đi lang thang (trong phòng, trong nhà, thậm chí đi ra ngoài) trong lúc ngủ. Nhiều trẻ còn ăn uống, chải tóc khi mộng du. Và khi ở trong trạng thái đó, trẻ không thể nào biết được là mình đang làm gì bởi trong tiềm thức, não bé vẫn đang ngủ.

Ở độ tuổi nào bé dễ bị mộng du?

Những em bé nhỏ tuổi thường dễ bị mắc chứng mộng du. Tuổi bắt đầu bị thường là từ 4 – 10 tuổi nhưng có thể là lúc trẻ bước vào giai đoạn dậy thì. Khoảng 2% trong số đó tiếp tục mộng du cho đến lúc trưởng thành.

Tuổi bắt đầu bị thường là từ 4 – 10 tuổi nhưng có thể là lúc trẻ bước vào giai đoạn dậy thì.

Trẻ mộng du trông như thế nào?

Trên phim, hình ảnh người bị mộng du thường được xây dựng một cách… đáng sợ với khuôn mặt như kẻ sống dở chết dở, hai tay buông thõng giơ về phía trước. Thực ra, khi bị mộng du, khuôn mặt thường trở nên tái nhợt, đôi mắt đờ đẫn, và thường rất vụng về.

Nguyên nhân khiến trẻ mộng du?

Nguyên nhân thực sự của mộng du chưa được xác minh một cách rõ ràng nhưng nhiều người đưa ra lời giải thích rằng với các bé, tình trạng mộng du bắt nguồn từ việc não bộ của bé lúc này chưa tự ý thức và cũng khó kiểm soát được việc không nên đi lang thang trong lúc ngủ.

Một số nguyên nhân có thể là:

• Mệt mỏi, stress ở trẻ

• Buồn phiền, lo lắng

• Thiếu ngủ

• Có sự tác động của chất kích thích

• Tác dụng phụ của thuốc ngủ

Với người phụ nữ trưởng thành, hai nguyên nhân có thể được tính thêm là những rối loạn trong thời kỳ mang bầu và trong kỳ kinh nguyệt hàng tháng.

Nếu bị mệt mỏi, stress, trẻ dễ bị mộng du hơn

Nếu bị đánh thức khi mộng du, trẻ có thể bị chết?

Không thể khẳng định được một cách chắc chắn là việc bị đánh thức lúc đang mộng du có thể khiến trẻ bị chết nhưng tốt nhất là hãy để trẻ tự kết thúc “hành trình” của mình rồi lại trở về giường.

Sở dĩ có lời đồn đại trên là vì mộng du là lúc trẻ đang chìm trong giấc ngủ rất sâu và nếu bị đánh thức đột ngột, cơ thể trẻ sẽ bị sốc và mất phương hướng. Tình trạng này có thể gây nguy hiểm cho trẻ.

Vì thế, lời khuyên dành cho bố mẹ lúc này là nên khéo léo dẫn đường cho bé trở về giường và nếu bỗng nhiên bé tỉnh giấc thì cũng cần vỗ về bé rằng không có gì là đáng sợ cả (vì có khả năng bé sẽ hoảng hốt khi nhìn thấy mình… bỗng nhiên không ở trên giường).

Khi mộng du, bé có nói nhảm điều gì không?

Cũng có khả năng bé sẽ vừa mộng du vừa nói chuyện nhưng trường hợp đó xảy ra là không nhiều bởi mộng du xảy ra khi bé đã chìm vào giấc ngủ sâu còn nói mơ thường là khi bé vừa chợp mắt.

Những lời nói trong lúc mộng du (nếu có) cũng thường không rõ nghĩa. Bé đơn thuần phát ra một vài từ ngữ đơn lẻ, những câu nói tản mát, mơ hồ và không hề mang thông điệp gì cả. Bé cũng không thể nào nhớ nổi những gì mình đã nói trong cơn mộng du sau khi tỉnh dậy.

Nên khéo léo dẫn đường cho bé trở về giường và nếu bỗng nhiên bé tỉnh giấc thì cũng cần vỗ về bé rằng không có gì là đáng sợ cả

Mộng du có nguy hiểm cho trẻ hay không?

Gặp nguy hiểm trong lúc mộng du là hoàn toàn có khả năng xảy ra bởi lúc này trẻ không thể nào ý thức được bước chân đang đưa mình đi đâu. Đặc biệt, cầu thang bộ là một trong những nguy cơ nhỡn tiền nhất bởi khả năng trẻ sẽ bị bước hụt chân khi vô thức điều khiển. Cánh cửa sổ mở, cánh cửa chính không khóa kỹ cũng là những mối đe dọa đến sự an toàn của trẻ mộng du.

Trẻ mộng du cũng dễ bị va đầu vào tường, cánh cửa nếu ban ngày trẻ chưa quen với những chướng ngại vật đó. Nếu khát nước, trẻ có chiều hướng uống những gì tay quờ quạng được, vì thế, những chất lỏng có hại nên để tránh xa tầm tay của bé kể cả khi bé hoàn toàn tỉnh táo.

Ngoài ra, trẻ mộng du cũng có thể gây nguy hiểm cho cả nhà nếu vô thức điều khiển bé bật bếp ga.

http://www.suckhoetamthan.net/detail...rticle_id=1807
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 126 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Tìm mãi mới thấy topic này nhưng mà cũng chưa có tình trạng của bé nào giống con tớ. Con tớ 30tháng, phát triển bình thường nhưng riêng việc ngủ thì cực kỳ tệ hại, 11h bé đi ngủ, bé chỉ ngủ khoảng 2 tiếng đầu là say, còn sau đó bé thức và vật vã, lấy hết chăn gối đắp lên mặt cho đến khoảng gần 5h30 sáng mới bắt đầu lịm đi và ngủ,mắt mũi thâm quầng vào. Làm thế nào bây giờ các Mẹ ơi
    • 1,932 Bài viết

• 2,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeHipp Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Tìm mãi mới thấy topic này nhưng mà cũng chưa có tình trạng của bé nào giống con tớ. Con tớ 30tháng, phát triển bình thường nhưng riêng việc ngủ thì cực kỳ tệ hại, 11h bé đi ngủ, bé chỉ ngủ khoảng 2 tiếng đầu là say, còn sau đó bé thức và vật vã, lấy hết chăn gối đắp lên mặt cho đến khoảng gần 5h30 sáng mới bắt đầu lịm đi và ngủ,mắt mũi thâm quầng vào. Làm thế nào bây giờ các Mẹ ơi
    Như bé nhà bạn thì cũng chưa phải quá tệ hại đâu. Con nhà mình hồi trước còn gào khóc đến khi kiệt sức thì thôi nhé. :Crying: Bạn cho uống Magne - B6 1 đợt thử xem có đỡ ko nhé.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2