TIN TÀI TRỢ.

Răng trẻ bị đen

• 16 Lượt chia sẻ
  • 52.7K Lượt đọc
  • 107 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình 11 tháng tuổi, mọc được 6 cái răng. Mình cũng làm theo kinh nghiệm các mẹ trên diễn đàn về việc chăm sóc răng miệng cho bé, thế nhưng 2 ngày gần đây mình thấy 2 chiếc răng dưới của bé bị đen (giống như răng của người hút thuốc lá vậy ). Mình lo quá, chẳng lẽ bé bị sâu răng, hay là có vấn đề gì về sức khỏe của bé. Nếu mình đưa bé đi khám thì khám ở đâu, BV nhi đồng hay là viện răng hàm mặt? Mẹ nào có kinh nghiệm không, giúp mình với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em có người bạn hiện sống ở Đức, có đứa con trai gần 2 tuổi, nhưng ko hiểu tại sao răng bé mọc lên là bị đen gần hết, nhìn tội nghiệp lắm, đi bsi thì ko tìm ra bệnh gì, có bé nào bị tình trạng giống như vậy ko?
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Có thằng cún nhà mình cũng bị như thế, trông còn thảm thương hơn bé này ấy chứ. Mình cũng đã đưa cún đi khám bs rồi bs bảo thiếu canxi, và kê cho canxi nhưng về uống chẳng đỡ tí nào. Có bs khác lại bảo về lấy cau khô cọ răng cho bé nhưng mình cũng chưa làm vì sợ cún đau. Không biết có phải do uống kháng sinh mà răng bị như thé ko, sau đợt cún ốm 1 tháng uống nhiều thuốc thì răng bị thế.Trông cún thì chẳng đến nỗi nào mà hàm răng thì khiếp quá, mẹ nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp mẹ cháu với. Thanks.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 30 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ngày trước đứa lớn nhà mình cũng bị như thế. Lúc răng bé nhú ra trắng muốt trông yêu lắm, thế rồi nó cứ lốm đốm đen dần đi, mặc dù mẹ vẫn đánh răng đều cho bé. Mình cũng lo lắng lắm, nhưng đến khi bé được 2 tuổi mình bắt đầu cho bé dùng kem đánh răng thì thấy nó cứ hết dần đi, sau đó răng bé lại trắng trở lại không còn vết tích gì.

Đến giờ mình cũng vẫn chưa hiểu bé bị đen răng do cái gì. Hy vọng bé nhà các bạn cũng vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 14 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 545 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con giai mình cũng bị vậy. Đi khám bác sĩ thì bảo là bị cao răng. Chịu khó cho cháu đánh răng, vệ sinh miệng hàng ngày sạch sẽ thì khắc sẽ khỏi thôi. Mình về bắt đầu tập cho cháu đánh răng, bớt cho cháu uống sữa ban đêm đi, đỡ nhiều đấy.
    Mình mách cho các mẹ địa chỉ phòng khám răng cực kì tốt, bác sĩ giỏi (thạc sĩ về răng), phục vụ chu đáo, đúng theo kiểu Tây, nhưng đặc biệt là với trẻ dưới 5 tuổi thì miễn phí cả khám bệnh và chữa bệnh, kể cả chữa bệnh nữa (hoàn toàn miễn phí, mà lại rất tận tình). Mình đoán đây cũng là một kiểu tiếp thị để người lớn đến khám, chữa ấy mà. Địa chỉ: Nha khoa Tuấn Vân, 19 Hàng Cót, Hà Nội.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,185 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Thương hoài ơi, chắc là do di truyền đấy ! chả chữa được đâu, nay mai đến tuổi thay răng sữa là sẽ khỏi
    Tuy nhiên, cứ nghe các lời khuyên của nha sĩ xem họ tư vấn thế nào nhé
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Me Tin ơi chẳng phải đen răng là do di truyền đâu, hôm qua mình vừa lấy thử cau khô cọ răng cho bé, thế mà răng trắng hẳn ra đấy. Tất nhiên là mình cọ răng khi bé ngủ còn khi bé thức thì mình chịu thôi.
    Thuonghoai oi ban cũng thử cọ răng cho bé như thế xem sao, cọ một hôm chưa trắng hết thì lại cọ tiếp, mỗi hôm mình cọ một ít hôm nay trông răng bé đã trắng ra nhiều. Mình nghĩ đó là cao răng vì các bé ko đánh răng nên để lâu ngày nó đen lại như thế.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.

• 0 Được cảm ơn

Có con nhà em đây, Cháu được một tuổi rưỡi thì răng bắt đầu đen dần, bây giờ cả 4 chiếc răng hàm dưới đều bị đen rồi. Hàng ngày em vẫn cho cháu đánh răng với nước ấm mà sao vẫn đen thế nhỉ.
    • 259 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xiu&Xi'u
    Ngày trước đứa lớn nhà mình cũng bị như thế. Lúc răng bé nhú ra trắng muốt trông yêu lắm, thế rồi nó cứ lốm đốm đen dần đi, mặc dù mẹ vẫn đánh răng đều cho bé. Mình cũng lo lắng lắm, nhưng đến khi bé được 2 tuổi mình bắt đầu cho bé dùng kem đánh răng thì thấy nó cứ hết dần đi, sau đó răng bé lại trắng trở lại không còn vết tích gì.
    Đến giờ mình cũng vẫn chưa hiểu bé bị đen răng do cái gì. Hy vọng bé nhà các bạn cũng vậy.
    Nhà mình cũng thế! Khám chữa đủ cả, không ăn thua! Đến khi dùng kem đánh răng là răng bé trắng ra như thường.
    • 83 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi củ cải
    Nhà mình cũng thế! Khám chữa đủ cả, không ăn thua! Đến khi dùng kem đánh răng là răng bé trắng ra như thường.
    Chị cho bé dùng loại kem đánh răng nào thế?
    • 259 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Sóc con
    Chị cho bé dùng loại kem đánh răng nào thế?
    Loại kem có canxi và fluor của LG (Hàn Quốc), tuýp màu xanh, dành cho trẻ con, mua ở Big C. Mình chỉ nhớ thế thôi, tên tuổi chi tiết và giá cả thì quên rồi
    • 83 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi củ cải
    Loại kem có canxi và fluor của LG (Hàn Quốc), tuýp màu xanh, dành cho trẻ con, mua ở Big C. Mình chỉ nhớ thế thôi, tên tuổi chi tiết và giá cả thì quên rồi
    Cám ơn chị nhiều, em se thử tìm
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 389 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeucun
    À, mình nói thêm là mình đánh răng cho nó bằng thuốc đánh răng LG Kids. Liệu có thuốc nào tốt các mẹ chỉ giúp.
    Bạn ơi, mang nó ra BS nha khoa, trắng bóc.
    • 993 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

các Mẹ ơi,bé con nhà mình răng xấu quá ( trong khi răng của vọ chông mình dều rất đẹp ) ,chúng mọc lung tung đã xấu rôi lại còn bị đen nũă.Khi răng mọc lên thi rất trắng nhưng chỉ 1 thời gian ngắn là xuất hiên các chấm đen trên răng,mính rất chịu khó đánh răng cho bé,ngày 2 lần bằng nước muối mà tình hình vẫn xấu đi,có Mẹ nào biết nguyên nhan va cách khác phụ không?mình nhìn răng của con ma buồn quá,chảng biết thế nào?help me
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meyeucun
    À, mình nói thêm là mình đánh răng cho nó bằng thuốc đánh răng LG Kids. Liệu có thuốc nào tốt các mẹ chỉ giúp.
    Các bác ơi cho e hỏi trẻ bao nhiêu tháng có thể dùng được thuốc đánh răng? cụ thể là loại LG này dùng cho trẻ mấy tuổi?
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Incoi
    Các bác ơi cho e hỏi trẻ bao nhiêu tháng có thể dùng được thuốc đánh răng? cụ thể là loại LG này dùng cho trẻ mấy tuổi?
    Trẻ con nên đánh răng từ khi... chưa có răng :1: Ko đùa đâu, thật đấy, khi bé chưa có răng thì bé cần được vệ sinh răng miệng bằng khăn gạc mềm -> bàn chải nướu (step 1) - > khi có cái răng đầu tiên xuất hiện thì nên đánh răng cho bé bằng bàn chải step 2, rất mềm với nước muỗi loãng - > khi bé mọc nhiều răng hơn, đủ răng sữa thì dùng bàn chải step 3 (bàn chải này giống như bàn chải người lớn nhưng nhỏ và lông bàn chải mềm hơn nhiều). Mình nhớ Nuk hay Pigeon đều có bộ bàn chải 3 bước này.

Bé dưới 2 tuổi (hay bé chưa biết cách nhổ ra khi đánh răng) thì nên dùng thuốc đánh răng ko có flour, để đề phòng bé nuốt flour , ko có lợi cho sức khỏe. Nếu bé thành thục rồi thì kem đánh răng dành cho trẻ em nào cũng được hết. Mình thấy có kem đánh răng Oral B (with flour) rất tốt. còn bạn muốn mua kem w/o flour thì ở CH WTT có đấy.

Con mình có đợt lười đánh răng là trên răng xuất hiện các chấm đen ngay, chăm đánh là các vết đen cũng dần biến mất. Bọn trẻ con ăn cơm lâu, hay ngậm cũng dễ bị đen răng, sâu răng hơn.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,304 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Kin hồi có răng tới giờ rất chăm chỉ đánh răng, ăn cháo xong là đánh ngay, ngày 2-3 lần, đánh nước lọc thôi. Gần đây răng nanh và răng hàm Kin bắt đầu bị đen. Lúc đầu em nghĩ là chắc đánh không sạch, vì lấy khăn chà chà 1 lúc thì nó cũng bớt. Nhưng giờ thì ngày nó càng đen và răng cửa cũng bắt đầu lấm tấm đen rồi.

Có bé nào nhà các mẹ gặp trường hợp tương tự không? chia sẻ cho em với. Em xem trên DD có mỗi một bác sỹ nha khoa ở Trung Tự thôi à, ai biết bác sỹ nha khoa nhi ở đâu nữa không chỉ cho em với.

Cám ơn các mẹ nhiều!
    • 1,338 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Giống 2 đứa cháu em rồi. Nguyên nhân cũng chưa tìm ra. Người thì bảo do, lúc cho bú mẹ nó ăn nhiều thịt gà quá nên nóng, người thì bảo do nó uống nước cam nhiều nên hỏng men răng, người nói do lau răng bằng nước muối.... đủ lí do... Răng 2 đứa cháu em đen xì à.... nhìn khổ thân lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,649 Bài viết

• 1,446 Được cảm ơn

Cháu tớ lúc khoảng 3 tuổi cũng bị như vậy, đen lấm tấm rồi đen hết cả răng cửa (bố cháu là bác sỹ nên khoản vệ sinh là rất cẩn thận rồi), nhưng khi đưa xuống đây đi khám bác sỹ bảo chẳng sao hết mẹ về xin vài miếng cau khô, chải dần dần là hết. Chị tớ làm đúng như vậy chỉ khoảng 1 tháng sau là răng cháu tớ hết đen đến giờ luôn.
    Các mẹ cứ thử làm xem, nhớ ngâm nước cho đầu miếng cau hơi mềm ra 1 chút để bé khỏi đau nhé.
    • 372 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng thế đấy, răng tự nhiên bị đen từ khi 4 tuổi, bây giờ 5 tuổi thấy lấm tấm đen nhiều hơn. Mình nghĩ chắc tại nước máy hay sao ấy mà từ bé đến lúc 4 tuổi dùng nước giếng thì không sao, bây giờ dùng nước máy thì lại thế. Theo mình nên đến bệnh viện Răng Hàm Mặt, ở đó họ cũng có khoa răng cho trẻ con.
    ETyFp7Y0eIp7
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6