TIN TÀI TRỢ.

Răng mọc chậm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3H
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 86 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 27 tháng rồi mà chỉ có 14 răng (4 răng hàm).
    6 tháng nay chẳng thấy mọc thêm cái răng nào
    Mình đọc sách thấy số răng=số tháng -4, như vậy lẽ ra bé phải có 22 rặng
    Không biết bé thiếu chất gì nhi?
    Các bạn mách tôi với

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 594 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị hạnh ơi, con của minh cũng mọc răng chậm lắm, đã 13 tháng nhưng chỉ có mỗi hai cái răng thôi. Mình chẳng biết thế có phải là do còi xương không ? Làm thế nào để bé có thể mọc răng nhanh hơn các mẹ nhỉ ? ops:
    • 94 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, các bé đã lớn như vậy mà mới lo chuyện mọc răng nhanh hay chậm là muộn rồi đó. Mình cũng đã được BS dinh dưỡng tư vấn về vấn đề này. Theo BS, răng sữa của bé mọc nhanh hay chậm phụ thuộc vào lượng canxi bổ sung vào cơ thể mẹ khi tuổi thai mới được vài tháng. Còn chất lượng hàm răng vĩnh viễn của bé (mọc sau khi thay răng sữa) phụ thuộc vào lượng can xi bé hấp thụ được khi bé được 2 -3 tháng tuổi. Vậy nên các bà mẹ cho con bú nên bổ sung can xi ngay đi nhé !

Mình thấy tư vấn của BS cũng đúng khi so sánh với 2 bé nhà mình : Khi có bầu Cu Tôm mình rất chịu khó uống sữa bà bầu mà chẳng ăn thua, cu cậu 8 tháng mới mọc răng, thóp liền chậm, đi khám BS nói có biểu hiện thiếu canxi nhẹ. Đến khi có bầu cu Tũn mình không uống được sữa bà bầu vì nghén rất ghê, cứ uống là cho ra sản phẩm ngay. Đành bổ sung canxi bằng cách ăn nhiều tôm (cả vỏ), cá nhỏ (ăn cả xương). Theo các BS, bổ sung can xi theo cách này là hấp thu hiệu quả nhất đấy các mẹ ạ. Bây giờ cu Tũn nhà mình chưa được 8 tháng mà 2 răng dưới đã mọc đàng hoàng, 2 răng trên đang ngấp nghé, thóp cũng nhanh liền hơn. Có tư vấn có khác các mẹ nhỉ !
    PhamN.Bich/Ha Noi
    • 56 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé lớn nhà mình 7 tuổi, 2 răng cửa trên rụng đã gần 1 năm rồi mà chẳng thấy mọc răng mới gì cả , trong khi 4 răng cửa dưới thay cùng thời điểm đó đều đã mọc hết. Vậy là sao nhỉ? Bé nhà mình sức khoẻ tốt, cân nặng trên kênh A, chế độ ăn điều độ, sữa và fomai ăn đều, cân nặng 28kg, cao 120cm. Không biết mình có nên đưa bé đi BS nha khoa tư vấn ko nhỉ , giúp mình với các mẹ ơi !

----------------
    Mẹ Mí & Đình
    • Điều hành
    • 15 năm
    • 2,104 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Bé chỉ có 20 cái răng sữa cả thảy thôi nên bạn đừng chờ 22 cái răng mọc lên làm gì cho mệt. Thường thì 24 tháng bé sẽ mọc đủ 20 răng này nhưng cũng có bé muộn hơn, thậm chí đến 9 tháng sau 2 tuổi mới mọc mà cũng coi là không sao cả. Bạn rất nên đưa bé đến nha sỹ để kiểm tra, được tư vấn và hướng dẫn cách chăm sóc răng cho trẻ. Các vấn đề về răng của bé được BS Hoa Dang trả lời rất tỷ mỷ trong Box Chăm sóc chung. Mình cũng chuyển bài này của các bạn đến Box đó cho phù hợp.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con tôi hơn 10 tháng tuổi mà vẫn chưa mọc cái răng nào. Khi cháu 6 tháng tuổi tôi thấy có 2 hình răng trắng trắng ở lợi của cháu, sau đó cháu bị sốt cao (hơn 39 độ) và bị tiêu chảy, tôi cứ tưởng là cháu sốt mọc răng, nhưng đi khám bác sĩ nói là bị sốt vi rút, sau đợt điều trị ở viện về cho đến giờ cháu vẫn chưa nhô được cái răng nào lên, tôi lo quá. Tôi hỏi mọi người xung quanh thì có người bảo là cứ kệ nó, có đứa nó mọc răng chậm, có người lại bảo là phải cho cháu đi khám vì sợ là nó thiếu canxi nên không mọc răng được, mà thằng cún nhà tôi rất cứng cáp, bây giờ cháu đã biết đứng và đang tập đi rồi, nhưng mọi người bảo là đừng tưởng cứng mà không thiếu canxi. Có ai biết thì mách giùm tôi nên làm thế nào?
    • 138 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minh2915
    Con tôi hơn 10 tháng tuổi mà vẫn chưa mọc cái răng nào. Khi cháu 6 tháng tuổi tôi thấy có 2 hình răng trắng trắng ở lợi của cháu, sau đó cháu bị sốt cao (hơn 39 độ) và bị tiêu chảy, tôi cứ tưởng là cháu sốt mọc răng, nhưng đi khám bác sĩ nói là bị sốt vi rút, sau đợt điều trị ở viện về cho đến giờ cháu vẫn chưa nhô được cái răng nào lên, tôi lo quá. Tôi hỏi mọi người xung quanh thì có người bảo là cứ kệ nó, có đứa nó mọc răng chậm, có người lại bảo là phải cho cháu đi khám vì sợ là nó thiếu canxi nên không mọc răng được, mà thằng cún nhà tôi rất cứng cáp, bây giờ cháu đã biết đứng và đang tập đi rồi, nhưng mọi người bảo là đừng tưởng cứng mà không thiếu canxi. Có ai biết thì mách giùm tôi nên làm thế nào?
    Con gái lớn mình cũng i chang cún nhà bạn, mà còn biết đi chậm nữa cơ ( 14,5 tháng mới bỏ tay mẹ ra, nhưng đi luôn một lèo không ngã, không cần vịn), bây giờ hai tuổi thì 16 răng rồi , Chậm nhưng chắc cũng được bạn ạ, mỗi trẻ có tốc độ phát triển của nó, mình người lớn mà làm cũng chỉ có được một việc một lúc, huống chi tụi trẻ :4: , me minh2915 cứ yên tâm đi, cún cứ chịu ăn chịu chơi là được, răng cứ ttừ từ rồi sẽ mọc đủ mẹ nó đừng lo.( à cu thứ hai nhà tớ có lẽ cũng theo chị nó đây, 7 tháng cũng chưa có răng, mà lợi còn chưa trắng ra nữa cơ )
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 1,088 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Hin nhà mình hơn 8 tháng rồi cũng chưa mọc cái răng nào cả. Mình cũng đang sốt ruột quá đấy, mà còn chẳng cớ biểu hiện nào là mọc răng cả. Không biết có nên cho bé uống canxi không nhỉ?
    • 833 Bài viết

• 1,456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chào các mẹ, Cún con nhà em gần 17 tháng rồi mà vẫn chỉ có 6 cái răng (3 trên, 3 dưới), mãi đến gần 11 tháng Cún mới mọc cái răng đầu tiên và mọc từng cái một hic hic, bây giờ thì sau 2 tháng hơn rồi mà em chẳng thấy dấu hiệu của những cái răng tiếp theo. Bây giờ ăn cháo nàng toàn nuốt thôi, chẳng chịu nhai gì cả, ăn cơm cũng nuốt...Nàng ấy rất thíc ăn cơm nhưng bây giờ mới có từng ấy răng thì biết làm thế nào????
    Các mẹ có cao kiến gì không gúp em với. Từ bé đến giờ em chưa cho Cún uống Canxi. Bây giờ như vậy có nên cho cháu uống ko ạ?
    Xin cảm ơn các mẹ nhiều nhiều !
    qRDp
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,850 Bài viết

• 3,115 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunconxinhdep Xem bài viết
    Chào các mẹ, Cún con nhà em gần 17 tháng rồi mà vẫn chỉ có 6 cái răng (3 trên, 3 dưới), mãi đến gần 11 tháng Cún mới mọc cái răng đầu tiên và mọc từng cái một hic hic, bây giờ thì sau 2 tháng hơn rồi mà em chẳng thấy dấu hiệu của những cái răng tiếp theo. Bây giờ ăn cháo nàng toàn nuốt thôi, chẳng chịu nhai gì cả, ăn cơm cũng nuốt...Nàng ấy rất thíc ăn cơm nhưng bây giờ mới có từng ấy răng thì biết làm thế nào????
    Các mẹ có cao kiến gì không gúp em với. Từ bé đến giờ em chưa cho Cún uống Canxi. Bây giờ như vậy có nên cho cháu uống ko ạ?
    Vậy thì còn thiếu 14 cái nữa. Chắc chắn phải uống can xi rồi. Em nên cho con đi khám. Không bác sĩ nào lại kê đơn mà không khám cả.
    • 85 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

trời giống con nhà mình quá: lúc cháu 12 tháng chưa mọc răng nào, BSDD bảo chắc do di truyền, không phải thiếu can xi, Bây giờ 14 tháng mới đựoc 1 chiếc cũn rất thích cơm nhưng k dám cho ăn.BSDD còn nói dến 2 tuổi là đủ hết đừng lo, nhưng mọc chậm lợi cứng sốt khổ lắm.
    :Crying: :Crying: :Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 134 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con nhà bạn giống hệt con nhà mình. Con mình cũng sắp 17 tháng rồi, cũng chỉ 6 răng. Mình vẫn cho uống canxi +vitD:10 ngày/ 1 tháng. Răng vẫn không mọc.Chịu:confused:.
    Mình định cho đi khám nhwng mấy người quen cứ bảo kệ, đến lúc nó sẽ mọc liên tục cho chóng mặt thì thôi.Đành vậy.
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Các Bà Mẹ
    Vấn đề mọc răng chậm chắc con Tớ là vô địch. Đi BS họ bạo chẳng sao cả, đi nha si họ bảo cũng chẳng kéo ra được. Cháu 12 tháng vẫn chưa thấy răng cỏ gì cả nhưng đã biết đi rồi, đến nay được 13 thang mà mới 2 răng dưới thôi . Chẳng phải thiếu CX đâu. Cứ yên tâm mọc chậm thi chậm rụng chứ lo gì.
    Vài lời chia sẻ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 98 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Su Su 21102004 Xem bài viết
    Chào Các Bà Mẹ
    Vấn đề mọc răng chậm chắc con Tớ là vô địch. Đi BS họ bạo chẳng sao cả, đi nha si họ bảo cũng chẳng kéo ra được. Cháu 12 tháng vẫn chưa thấy răng cỏ gì cả nhưng đã biết đi rồi, đến nay được 13 thang mà mới 2 răng dưới thôi . Chẳng phải thiếu CX đâu. Cứ yên tâm mọc chậm thi chậm rụng chứ lo gì.
    Vài lời chia sẻ.
    Một nguyên nhân nữa khiến bé chậm mọc răng là do uống kháng sinh nhiều quá. Thằng cu nhà mình là ví dụ, hầu như tháng nào cũng phải uống ksinh nên 20 tháng mà mới có 8 răng, nhưng lợi thì lại rất trắng. Bác sĩ bảo có nhiều bé bị như vậy. Khi nào bé đỡ ốm, thì răng sẽ trồi lên thôi. K sao cả:Smiling:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hix, tìm được cái topic này với em đúng là như vớ được vàng.

Em sẽ kể cho các chị nghe 2 chuyện. Một là chuyện con em chậm mọc răng. Hai là chuyện bác sỹ khuyên như thế nào và em bó tay như thế nào.

Con em 5 hôm nữa là tròn 11 tháng, mà vẫn chưa có cái răng nào. Theo kinh nghiệm của mẹ chồng em thì khi đưa tay vào sờ lợi phải thấy kềnh kệnh lên thì mới có... hy vọng. Thế nhưng lợi hàm dưới của con em vẫn... mềm. Hàm trên thì có vẻ cứng hơn. Nói chung là... em chắc phải cho đi gắn răng giả thôi. Vì đến giờ không có răng nên chẳng ăn được cái gì ngoài bột và cháo mịn. Hix hix. Chị họ của cháu 5 tháng rưỡi đã mọc răng. 9 tháng đã nhai lạc rang rau ráu. Bó hết cả tay. Em nhìn con em em nản lắm. Vì đến giờ ăn cái gì cũng ọe, vì quen ăn mịn rồi. Lúc mới đẻ ra thì thóp chỉ có một vệt bé tí, thế mà mãi vẫn không liền được. Trộm vía được cái cháu bò, đứng vịn và đi men thì ai cũng bảo nhanh và cứng.

Hồi con em được 9 tháng, cháu bị sốt phát ban (mà cái vụ này hôm nào có thời gian em phải kể cho các chị nghe cái bệnh viên Nhi TW người ta khám bệnh cái kiểu Tây gì), em đưa cháu đến viện, sau khi khám xét một hồi, bắt bệnh một hồi, bà bác sỹ nhìn em trừng trừng, rồi cao giọng:

- Con chị 9 tháng rồi mà chưa có cái răng nào, chị có thấy có vấn đề gì không?
    - Dạ, cháu nghĩ là con cháu bị còi xương ạ.
    - 9 tháng rồi, không cái răng nào, chị nghĩ thế là bình thường à?
    - ... (im lặng, vì giọng đanh đá quá, không biết phải đáp thế nào)
    - Tôi nói cho chị biết nhé, 9 tháng mà không có răng là cực kỳ nguy hiểm...
    - Vâng, cháu cũng đã cho con cháu uống canci nước rồi ạ, uống mấy chai rồi mà không thấy gì ạ...
    - Thế thì uống tiếp nhá! (Mà mới cách đấy 2 hôm, cũng ở Nhi TW, một ông bác sỹ sờ sờ, nắn nắn, bóp bóp đầu Puppy nhà em chán rồi kêu là thế này không còi xương đâu, đừng cho nó uống nhiều Canxi mà hại thận).
    - Vâng.
    - Mà chị cũng phải uống canxi vào. Chị ăn nhiều tôm cua cá, cho con bú nhiều vào nhé. Mà cũng phải cho con ăn nhiều tôm cua cá nhé.
    - Vâng, con cháu ăn chẳng thiếu cái gì, lúc nào cũng tôm, lươn, cua, cá... sao vẫn bị thiếu canxi ạ?
    - Chị cứ cho ăn nhiều vào. Cho ăn sữa chua nữa nhé!
    - Con cháu ngày nào cũng ăn sữa chua ạ. À, bác sỹ cho cháu hỏi cháu cho con cháu ăn cả phô mai nữa có tốt không ạ?
    - Tôi đang hướng dẫn chị cho con ăn sữa chua nhé. Chúng tôi không nói ăn phô mai nhé!
    - Nhưng cháu chỉ muốn hỏi thêm một chút ạ. Mà con cháu sữa chua từ lúc 6 tháng cơ ạ, ngày nào cũng ăn một hộp bằng của người lớn, cháu ăn nhiều rồi ạ.
    - Tôi đang bảo là ăn sữa chua nhé, chứ tôi không bảo là ăn nhiều...

Ối giời ơi, có ai kiên nhẫn đọc đến đây không ạ? Em chẳng hiểu bác sỹ kiểu này là kiểu gì nữa. Em bế con về, lại mua thêm một lọ canxi nữa, rồi lọ nữa, uống suốt từ hồi đến giờ, mà chẳng thấy kết quả gì. Cua thì ăn cách nhật. Ngoài ra lươn, tôm, cả tép nữa rồi cá kiếc đủ thứ mà chẳng ăn thua. Em thì tối nào cũng vẫn uống một cốc nửa lít sữa tươi để hy vọng đêm cho con bú.

Thế tóm lại là phải làm thế nào các chị ơi? Mà hồi có bầu, kể từ lúc có bầu đến hết 3 tháng, ngày nào em cũng uống 2 cốc sữa (2 tuần đầu còn uống ngày 3 cốc sữa bà bầu), rồi về sau uống ít dần đi.

Hàng ngày nhìn con em cười ngoác miệng ra chẳng có cái răng nào, em vừa buồn cười vừa sốt hết cả ruột các chị ạ. Ai có cách gì hay giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,679 Bài viết

• 4,811 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Puppy_thối Xem bài viết
    Hix, tìm được cái topic này với em đúng là như vớ được vàng.

Em sẽ kể cho các chị nghe 2 chuyện. Một là chuyện con em chậm mọc răng. Hai là chuyện bác sỹ khuyên như thế nào và em bó tay như thế nào.

Con em 5 hôm nữa là tròn 11 tháng, mà vẫn chưa có cái răng nào. Theo kinh nghiệm của mẹ chồng em thì khi đưa tay vào sờ lợi phải thấy kềnh kệnh lên thì mới có... hy vọng. Thế nhưng lợi hàm dưới của con em vẫn... mềm. Hàm trên thì có vẻ cứng hơn. Nói chung là... em chắc phải cho đi gắn răng giả thôi. Vì đến giờ không có răng nên chẳng ăn được cái gì ngoài bột và cháo mịn. Hix hix. Chị họ của cháu 5 tháng rưỡi đã mọc răng. 9 tháng đã nhai lạc rang rau ráu. Bó hết cả tay. Em nhìn con em em nản lắm. Vì đến giờ ăn cái gì cũng ọe, vì quen ăn mịn rồi. Lúc mới đẻ ra thì thóp chỉ có một vệt bé tí, thế mà mãi vẫn không liền được. Trộm vía được cái cháu bò, đứng vịn và đi men thì ai cũng bảo nhanh và cứng.

Hồi con em được 9 tháng, cháu bị sốt phát ban (mà cái vụ này hôm nào có thời gian em phải kể cho các chị nghe cái bệnh viên Nhi TW người ta khám bệnh cái kiểu Tây gì), em đưa cháu đến viện, sau khi khám xét một hồi, bắt bệnh một hồi, bà bác sỹ nhìn em trừng trừng, rồi cao giọng:

- Con chị 9 tháng rồi mà chưa có cái răng nào, chị có thấy có vấn đề gì không?
    - Dạ, cháu nghĩ là con cháu bị còi xương ạ.
    - 9 tháng rồi, không cái răng nào, chị nghĩ thế là bình thường à?
    - ... (im lặng, vì giọng đanh đá quá, không biết phải đáp thế nào)
    - Tôi nói cho chị biết nhé, 9 tháng mà không có răng là cực kỳ nguy hiểm...
    - Vâng, cháu cũng đã cho con cháu uống canci nước rồi ạ, uống mấy chai rồi mà không thấy gì ạ...
    - Thế thì uống tiếp nhá! (Mà mới cách đấy 2 hôm, cũng ở Nhi TW, một ông bác sỹ sờ sờ, nắn nắn, bóp bóp đầu Puppy nhà em chán rồi kêu là thế này không còi xương đâu, đừng cho nó uống nhiều Canxi mà hại thận).
    - Vâng.
    - Mà chị cũng phải uống canxi vào. Chị ăn nhiều tôm cua cá, cho con bú nhiều vào nhé. Mà cũng phải cho con ăn nhiều tôm cua cá nhé.
    - Vâng, con cháu ăn chẳng thiếu cái gì, lúc nào cũng tôm, lươn, cua, cá... sao vẫn bị thiếu canxi ạ?
    - Chị cứ cho ăn nhiều vào. Cho ăn sữa chua nữa nhé!
    - Con cháu ngày nào cũng ăn sữa chua ạ. À, bác sỹ cho cháu hỏi cháu cho con cháu ăn cả phô mai nữa có tốt không ạ?
    - Tôi đang hướng dẫn chị cho con ăn sữa chua nhé. Chúng tôi không nói ăn phô mai nhé!
    - Nhưng cháu chỉ muốn hỏi thêm một chút ạ. Mà con cháu sữa chua từ lúc 6 tháng cơ ạ, ngày nào cũng ăn một hộp bằng của người lớn, cháu ăn nhiều rồi ạ.
    - Tôi đang bảo là ăn sữa chua nhé, chứ tôi không bảo là ăn nhiều...

Ối giời ơi, có ai kiên nhẫn đọc đến đây không ạ? Em chẳng hiểu bác sỹ kiểu này là kiểu gì nữa. Em bế con về, lại mua thêm một lọ canxi nữa, rồi lọ nữa, uống suốt từ hồi đến giờ, mà chẳng thấy kết quả gì. Cua thì ăn cách nhật. Ngoài ra lươn, tôm, cả tép nữa rồi cá kiếc đủ thứ mà chẳng ăn thua. Em thì tối nào cũng vẫn uống một cốc nửa lít sữa tươi để hy vọng đêm cho con bú.

Thế tóm lại là phải làm thế nào các chị ơi? Mà hồi có bầu, kể từ lúc có bầu đến hết 3 tháng, ngày nào em cũng uống 2 cốc sữa (2 tuần đầu còn uống ngày 3 cốc sữa bà bầu), rồi về sau uống ít dần đi.

Hàng ngày nhìn con em cười ngoác miệng ra chẳng có cái răng nào, em vừa buồn cười vừa sốt hết cả ruột các chị ạ. Ai có cách gì hay giúp em với.
    9 tháng mà đã "chị thấy có vấn đề gì không ?" ! Đáng lẽ bạn phải nói luôn là tôi chẳng thấy có vấn đề gì cả vì tôi nghe nói có trẻ 18 tháng mới mọc răng mà vẫn bình thường. Chưa bao giờ mình nghe nói 9 tháng chưa mọc răng là báo động, con mình 13 tháng mới mọc, mà mình chẳng thấy sốt ruột gì, lúc ấy chỉ tức vì không có cái để khoe với con người khác thôi.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé. Em thấy đỡ sốt ruột hơn một ít rồi.

Chị Blue cho em tên của Vitamin D mà cháu nhà chị uống với nhé. Bác sỹ cho em cái Vitamin D gì mà uống mùi tanh kinh khủng, con em cứ uống vào là lợm giọng rồi nôn ọe hết cả ra. Mà ăn uống đã khó khăn rồi (cháu lười ăn lắm) mà cái thuốc này lại bắt uống vào lúc ăn hoặc trộn với thức ăn, làm con em càng ghét ăn hơn. Nên em cho uống được một thời gian phải dừng lại. Bây giờ chỉ uống Canxi không thôi. Hồi bé thì em cho uống Sterogyl, giờ em chưa biết nên cho uống loại gì nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,941 Bài viết

• 3,802 Được cảm ơn

Cảm ơn các chị nhé. Em thấy đỡ sốt ruột hơn một ít rồi.

Chị Blue cho em tên của Vitamin D mà cháu nhà chị uống với nhé. Bác sỹ cho em cái Vitamin D gì mà uống mùi tanh kinh khủng, con em cứ uống vào là lợm giọng rồi nôn ọe hết cả ra. Mà ăn uống đã khó khăn rồi (cháu lười ăn lắm) mà cái thuốc này lại bắt uống vào lúc ăn hoặc trộn với thức ăn, làm con em càng ghét ăn hơn. Nên em cho uống được một thời gian phải dừng lại. Bây giờ chỉ uống Canxi không thôi. Hồi bé thì em cho uống Sterogyl, giờ em chưa biết nên cho uống loại gì nữa.
    chị yên tâm đi, ko phải con bị còi xương đâu, bây giờ trẻ con nhiều đứa mọc răng chậm lắm. con em cũng thế. 11h tháng mới nhú cái đầu tiên, bây giờ 15 tháng rồi mới được 4 răng. vì chậm răng nên chưa ăn cháo được toàn ăn bột thôi. mẹ cháu tự nhủ thôi cố gắng đi xay bột vài lần nữa rồi không phải xay, nhưng mãi vẫn phải đi xay đấy thôi. mà bé nhà em cũng 12 tháng là đi vững và chạy rồi, cũng nói được vài từ, cân nặng thì khoảng 10 cân. hồi cháu chưa mọc răng mẹ cháu cũng suốt ngày mong, khi nhú được cái đầu tiên vui quá, ghi ngay vào sổ, mẹ cháu có quyển sổ nhỏ để ghi nhật ký những phát triển của cháu mà. mẹ cháu cũng cho uống cancil, tắm nắng và uống sữa đầy đủ mà vẫn chậm, thôi kệ nó chị nó. nhưng nếu chị cho uống cancil thì nhớ uống cả cancil và vitamin D nữa thì mới hấp thụ, nhớ uống vào buổi sáng rồi tắm nắng nữa thì hấp thụ tốt hơn. sau đó nghỉ ít ngày và uống kẽm (ZinC) sẽ tốt hơn. em cũng chuẩn bị mua kẽm cho con uống đây.
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 110 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

@ Blue: Chị Blue ơi chị có nhớ tên thuốc Vitamin D đấy là gì không? Em không cho con em uống Sterogyl lâu rồi. Nhưng mà vẫn cứ lười ăn.
    @ betunganh: Mẹ Tùng Anh ơi, chỉ cho mình biết uống kẽm ZinC là như thế nào với. Mình chưa biết về cái này. Từ bé mình cũng cho tắm nắng buổi sáng, lớn lên thì đi chơi ngoài nắng nhiều, đi biển, đi khắp nơi rồi, hàng ngày ở nhà cũng ra ngoài rất nhiều. Mình không nghĩ là do cớm nắng đâu. Mà có lẽ là do thiếu vitamin D. Con mình 11tháng cũng được 11kg, trông thì có vẻ bụ bẫm nhưng mà ăn uống thì chán kinh. Mình cũng hay viết nhật ký cho con lắm :P Hình như mẹ nào cũng thích làm thế thì phải.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,941 Bài viết

• 3,802 Được cảm ơn

@ Blue: Chị Blue ơi chị có nhớ tên thuốc Vitamin D đấy là gì không? Em không cho con em uống Sterogyl lâu rồi. Nhưng mà vẫn cứ lười ăn.
    @ betunganh: Mẹ Tùng Anh ơi, chỉ cho mình biết uống kẽm ZinC là như thế nào với. Mình chưa biết về cái này. Từ bé mình cũng cho tắm nắng buổi sáng, lớn lên thì đi chơi ngoài nắng nhiều, đi biển, đi khắp nơi rồi, hàng ngày ở nhà cũng ra ngoài rất nhiều. Mình không nghĩ là do cớm nắng đâu. Mà có lẽ là do thiếu vitamin D. Con mình 11tháng cũng được 11kg, trông thì có vẻ bụ bẫm nhưng mà ăn uống thì chán kinh. Mình cũng hay viết nhật ký cho con lắm :P Hình như mẹ nào cũng thích làm thế thì phải.
    To mẹ Puppy_thối lúc trước mình viếp nhầm đấy, tại con mình uống Cancli từ lâu rồi, nên khi mình đọc top nói về kẽm mình bổ xung thêm kẽm, nhưng nói chung mẹ nó lên cho uống kẽm và magne, vitamin D trước sau đó mới cho uống canlci vì uống kẽm và magne , vitamin D để hấp thu canlci tốt hơn. nói chung tại vì con mình mọc răng chậm nên cũng tìm hiểu các mẹ ở đây nên biết thêm đấy.
    nguyên nhân mọc răng chậm thường là do thiếu canlci, còn 1 trong những nguyên nhân biếng ăn (rồi dẫn đến thiếu chất trong đó có canlci ) là do thiếu khoáng chất như kẽm, C, magne, B1, B6, .....v...v...mình không nhớ hết.
    vì thế nên bổ xung, trong đó kẽm và magne còn làm cho bé ăn ngon hơn đấy.
    - bổ xung kẽm thì bạn dùng ZinC viên nén màu trắng mua ngoài hàng khoảng 2000đ/1. mua khoảng 5 viên uống 10 ngày, mỗi ngày 1/2 viên.
    - bổ xung magne thì mua Magne-B6 khoảng 30.000đ/1hộp/10 ống. cho uống ngày 1 ống.
    - bổ xung Vitamin D thì trong này các mẹ toàn dùng loại sterogyl ngày 2 giọt, uống đến 18 tháng. nhưng vì mình không cho con uống hàng ngày được nên mình dùng loại Vitamin D3 Bon 200.000 uống 1 lần cho 6 tháng, mua 33.000đ/1ống.
    - Bổ xung canlci thì dùng loại Oxtram 0,6g ngày uống 1/2 gói khoảng 10-15 ngày gì đó. hoặc dùng Canlcium Ccorbiere 1 hộp 24 ống, 1 ống 5ml, ngày 1-2 ống
    Đó là những gì tớ tìm hiểu được sau vụ con chậm răng mẹ nó tham khảo nhé, tớ cũng vừa mua Magne-B6 và ZinC cùng Canlcium Corbiere về cho con uống đây, chắc phải 1 tháng nữa mới báo kq cho mẹ nó.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6