TIN TÀI TRỢ.

Răng có những vết trắng đục, có phải thiếu canxi?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.7K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mặc dù ý thức vệ sinh răng miệng cho con tốt, em mới biết răng sữa con mình bị sâu. Rồi tìm hiểu sâu răng sữa, em biết được rằng sâu răng sữa bị ảnh hưởng bởi nhiều yếu tố, như thời kỳ mang thai mẹ có đủ canxi không (em bị tiểu đường thai kỳ nên kiêng uống sữa và cũng không bổ sung canxi hồi mang thai).

Con em đến 12 tháng mới mọc chiếc răng đầu tiên. Đến tận 15 tháng mới có 4 chiếc răng cửa . Sau đó cháu được thay đổi môi trường sống và em đã cố gắng bổ sung canxi hàng ngày cho cháu, đủ tiêu chuẩn - thỉnh thoảng nhiều hơn một chút (tức là khoảng 5-700 mg canxi/ngày).

Khi được bổ sung canxi, răng cháu mọc liên tiếp, trong 6 tháng mọc 14 chiếc.

Tuy nhiên, răng cháu thường có nhưng vết đốm trắng đục. Vì vẫn cung cấp đủ canxi (khoảng 500mg/ngày) nên dù nghĩ rằng vết trắng đục ở răng có thể do thiếu canxi, em vẫn cố tin con mình đủ canxi.

Mới đây phát hiện cháu sâu răng, tìm hiểu tài liệu tại sao sâu răng sữa, em đang nghĩ liệu có phải những vết trắng đục ở răng do thiếu canxi? Và răng cháu mọc liên tiếp trong một thời điểm ngắn mà không đủ canxi nên răng bị rỗng (cháu bị sâu theo kiểu xuất hiện lỗ mà không hề có vết đen) nên dễ dẫn đến sâu răng?

Các mẹ ở đây, ai có kinh nghiệm về vết trắng đục ở răng sữa trẻ con, biện pháp khắc phục ngăn ngừa thì làm ơn cho em ít lời khuyên. Vì em vệ sịnh răng cháu rất sạch (khi cháu có lợi em đã đánh răng bằng bàn chải mềm, đến 18 tháng thì đánh bằng thuốc đánh răng ngày 2 lần) nên em ko biết làm gì nếu lại tiếp tục bị sâu răng :Sad:

Em cảm ơn tất cả các ý kiến của các mẹ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 864 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Con mình răng vĩnh viễn bị như thế, bs bảo là do nhiễm fluor
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lonely Xem bài viết
    Con mình răng vĩnh viễn bị như thế, bs bảo là do nhiễm fluor
    Làm thế nào để biết là nhiễm fluor hả bạn?

Thế này mình lại đang nghĩ không biết có phải con mình đánh răng nhiều thuốc quá không. Theo các tài liệu hướng dẫn đánh răng cho trẻ, thì họ bảo chỉ cần tý thuốc đánh răng bằng hạt đâu. Mình thì mỗi lần đánh cho cháu cho rất nhiều thuốc, phết kín bàn chải nhỏ của cháu. Vì mình nghĩ thuốc đánh răng của cháu dành cho trẻ con, nói chung có thể đánh như người lớn, nghĩa là cho thuốc hết bề mặt bàn chải đánh răng.:Sigh:

- Liệu có phải nhiều thuốc đánh răng quá thì thành nhiễm fluor không nhi?
    - Nếu có fluor thì không bị sâu răng chứ nhi? Hay là nhiễm thì nó lại có tác dụng ngược lai.
    • 278 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Mình không có kinh nghiệm thực tế về việc này, nhưng mình đọc trên các diễn đàn nước ngoài thì đều thấy cảnh báo về việc THỪA fluor sẽ dẫn đến các đốm trắng trên răng. Còn tại sao thừa thì mình chịu, có khi tại nguồn nước bạn sử dụng hoặc qua 1 con đường nào khác (dễ nhiễm nhất là nguồn nước). Bạn đem thử nước đi xét nghiệm xem sao?
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhóc cưng Xem bài viết
    Mình không có kinh nghiệm thực tế về việc này, nhưng mình đọc trên các diễn đàn nước ngoài thì đều thấy cảnh báo về việc THỪA fluor sẽ dẫn đến các đốm trắng trên răng. Còn tại sao thừa thì mình chịu, có khi tại nguồn nước bạn sử dụng hoặc qua 1 con đường nào khác (dễ nhiễm nhất là nguồn nước). Bạn đem thử nước đi xét nghiệm xem sao?
    Nguồn nước chắc là không phải (hoặc hi vọng là không phải:Sigh: ) vì mình đang ở Nhật. Chắc các bác Nhật cũng xử lý tốt nguồn nươc? .

Ngoài ra, cách đây 1 tuần trở về trước, mình đánh răng bằng nước lọc cho con, vì sợ con nuốt nước mà. Sau khi con bị sâu răng, mình mới đọc và biết là nên đánh răng bằng nước từ vòi, vì nước từ vòi thì có fluor, nên một tuần gần đây mình mới đánh răng cho con từ vòi. Nếu đúng là thừa fluor thì chắc là do nhiều thuốc đánh răng đây?:Sigh:

Liệu các bác sỹ có thể đánh giá được những đốm trắng do đâu không nhi? (mình sẽ hỏi khi khám tuần này).

Mình nhớ trước đây có đọc vài lần là có đốm trắng là dấu hiệu thiếu canxi? (Vì mình muốn tìm hiểu nguyên nhân gây sâu răng để phòng tránh cho cháu)
    • zoe
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,870 Bài viết

• 552 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanhu Xem bài viết
    Nguồn nước chắc là không phải (hoặc hi vọng là không phải:Sigh: ) vì mình đang ở Nhật. Chắc các bác Nhật cũng xử lý tốt nguồn nươc? .

Ngoài ra, cách đây 1 tuần trở về trước, mình đánh răng bằng nước lọc cho con, vì sợ con nuốt nước mà. Sau khi con bị sâu răng, mình mới đọc và biết là nên đánh răng bằng nước từ vòi, vì nước từ vòi thì có fluor, nên một tuần gần đây mình mới đánh răng cho con từ vòi. Nếu đúng là thừa fluor thì chắc là do nhiều thuốc đánh răng đây?:Sigh:

Liệu các bác sỹ có thể đánh giá được những đốm trắng do đâu không nhi? (mình sẽ hỏi khi khám tuần này).

Mình nhớ trước đây có đọc vài lần là có đốm trắng là dấu hiệu thiếu canxi? (Vì mình muốn tìm hiểu nguyên nhân gây sâu răng để phòng tránh cho cháu)
    Đúng là nhiều fluor quá gây các vết trên men răng đấy. Fluor có trong nhiều nguồn: nước máy, nước uống (nếu bé uống nước khoáng), thuốc đánh răng, fluor bổ sung dạng giọt (bây giờ nhiều BS cho rằng fluor để bảo vệ chống sâu răng thì phải tiếp xúc trực tiếp với răng như là trong thuốc đánh răng vậy, chứ uống cái trôi đi ko tác dụng), muối ăn có fluor. Tổng cộng tất cả các nguồn lại thì trẻ con ko nên tiêu thụ trên 1,5mg fluor/ngày, vậy nên phải hỏi thành phố nơi mình sống lượng fluor trong nước là bao nhiêu nếu bé uống nước máy.

Em thử tìm lại 1 topic mà bác sĩ hoadang tư vấn về răng miệng, rất nhiều thông tin về chuyện này.

Ở bên chị, thường là trẻ dưới 2 tuổi đánh răng bằng thuốc ko có fluor đấy. Mà chợt nhớ ra sao sinh con lần này, bác sĩ ko cho fluor như sinh lần trước nhỉ, không biết có phải người ta bỏ ko dùng bổ sung fluor nữa ko.

Nhưng chưa hẳn các vết trên răng đã là do fluor gây ra. Em cho bé Trân đi khám bác sĩ đi.
    it's all because of you ... :Angel:
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe Xem bài viết
    Đúng là nhiều fluor quá gây các vết trên men răng đấy. Fluor có trong nhiều nguồn: nước máy, nước uống (nếu bé uống nước khoáng), thuốc đánh răng, fluor bổ sung dạng giọt (bây giờ nhiều BS cho rằng fluor để bảo vệ chống sâu răng thì phải tiếp xúc trực tiếp với răng như là trong thuốc đánh răng vậy, chứ uống cái trôi đi ko tác dụng), muối ăn có fluor. Tổng cộng tất cả các nguồn lại thì trẻ con ko nên tiêu thụ trên 1,5mg fluor/ngày, vậy nên phải hỏi thành phố nơi mình sống lượng fluor trong nước là bao nhiêu nếu bé uống nước máy.

Em thử tìm lại 1 topic mà bác sĩ hoadang tư vấn về răng miệng, rất nhiều thông tin về chuyện này.

Ở bên chị, thường là trẻ dưới 2 tuổi đánh răng bằng thuốc ko có fluor đấy. Mà chợt nhớ ra sao sinh con lần này, bác sĩ ko cho fluor nhsinh lần trước nhỉ, không biết có phải người ta bỏ ko dùng bổ sung fluor nữa ko.

Nhưng chưa hẳn các vết trên răng đã là do fluor gây ra. Em cho bé Trân đi khám bác sĩ đi.
    Chị ơi, em vừa ngồi đọc mấy cái về fluor đấy. Hiện nay đang có tranh cãi về việc có nên bổ sung fluor như hiện tại không, vì một số nghiên cứu gần đây cho thấy nhiều tác dụng không tốt hơn... Nếu thế có phải Pháp đã cập nhật sơm?

Em đang nghĩ chắc con bé nhà em bị thừa fluor.:Sad: Bác sĩ ở chỗ em là miền núi (sốt vẫn dùng aspirin chị ạ :Sad: ), cộng thêm bất đồng ngôn ngữ nên gần như không trao đổi được! :Crying:

Khả năng thừa fluor ở nguồn nước rất lớn nữa, vì nơi em ở ngay cạnh một ngọn núi lửa :Sigh: và nước nếu lấy từ vòi khá đuc. Ngoài nước ra, em đánh răng cho con bé nhiều lần, mỗi lần lại nhiều thuốc đánh răng nên ...:Crying:

PS: nhân tiện nhắn chị, blog chị đóng cửa nên em ko trao đổi được metaphor:Laughing: Em đang nghĩ đến một số cái của ngành khác (chẳng hạn design) có thể đo được cái này (vd analogy reasoning..). Bao giờ chị rảnh, em email trao đổi tiếp nhé!:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,597 Bài viết

• 2,287 Được cảm ơn

con gái mình cũng vừa xuất hiện một đốm trắng trên răng. Mình muốn hỏi cái đốm này nó có mất đi không hay tồn tại vĩnh viễn hả các mẹ?
    • 276 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em bé nhà em cũng có một đốm trắng ở răng cửa, cháu 10thang va có 6 răng. Em cugn có thắc mắc giống mẹ Mong du không biết nó có mất đi không hay tồn tại mãi.
    • 22 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Be nha minh 12 thag, cung co dom trang o rang, be moc dc 4 cai roi. Minh ko biet cach cham soc rang sua cho be ntn ca.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 65 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Chào các anh / chị. Em có việc muốn hỏi ý kiến anh chị, ai biết xin giúp đỡ em biết ạ. Em có cô cháu gái được 6 tuổi (con anh trai và chị dâu em, hiện bố mẹ cháu đang ở nước ngoài, cháu được ông bà nội nuôi). Năm nay cháu bắt đầu thay răng, hôm qua em về chơi mới xem răng của cháu mọc có đều không, 2 chiếc răng thay cách nhau 2 tháng, mới được khoảng 2-3mm. Nhưng em phát hiện ra 1 chiếc căng cửa của cháu có màu trắng đục - là chiếc mọc sau, mới đc khoảng 2mm (chiếc bên cạch mọc dài hơn thì có màu trắng trong). Em tưởng cháu ăn đồ ăn vẫn dính trên răng, em lấy đũa cạy thử nhưng cạy mãi không được, em liền bật đèn pin điện thoại soi thì phát hiện ra đó là màu men răng bị đục đi chứ ko phải đồ ăn bán dính vào răng.

Em có hỏi mẹ em thì bà bảo lúc cháu xuất hiện màu đó, bà có chở cháu đi hỏi hiệu Chồng Răng Giả ở quê thì họ bảo do thời kỳ thay răng cháu ăn ít rau quá nên răng bị thiếu chất, dẫn đếu men răng bị ố, chỉ cần ăn đủ rau là được.

Tuy thế em không thấy yên tâm và chỉ sợ men răng đó đã bị hỏng và sẽ xỉn và có màu đục như vậy vĩnh viễn luôn, không khắc phục được nữa.

Do em chưa có em bé, nên không biết hỏi ai, các anh chị hàng xóng thì con họ răng mọc không ai bị như vậy.

Vậy em viết lên trên này hỏi ý kiến mọi người xem có anh chị nào thời kỳ con mọc răng bị như cháu em không?

Nếu có thì có cách làm nào để khắc phục không? Vì răng cháu mới mọc nên em sợ đưa đến hiệu ở quê họ không biết cách chữa sẽ làm hỏng men răng của cháu bé.
    Nếu ko đc thì em sẽ đưa cháu đi nha khoa trên Hà Nội làm ạ.

Rất mong ai biết chỉ giúp cho em?

Xin cảm ơn mọi người.