TIN TÀI TRỢ.

Quan sát thế nào sau khi bé ngã!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.3K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,412 Bài viết

• 7,655 Được cảm ơn

Híc híc, bé nhà mình hôm nay bị ngã một quả đau quá, đập đầu xuống đất, mình bế bé trên tay và chạy trời mưa, hai mẹ con cùng bị ngã, mình rất lo, các mẹ nào có biết tí gì về triệu chứng ảnh hưởng đến não của bé do bị ngã không, chỉ mình với, hu hu, chỉ mong là con được mụ đỡ, sưng u trán thôi con gái nhé, đừng để bị ảnh hưởng gì.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,455 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trai mình hôm trước cũng bị ngã cầu thang, mình cũng sợ lắm, nhưng theo dõi xem có bị nôn, sốt không, nhưng may quá có mụ đỡ cháu không sao, vẫn chơi nghịch bình thường,chân tay không đau. Mình cũng phải theo dõi đến 1 tuần. Không có hiện tượng gì thì mới yên tâm.
    42119.birthday
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hình như bọn trẻ có "mụ đỡ" hay sao ý. Con nhà mình đi tầu ngủ rơi từ giường tầng 2 xuống khóc 1 chút rồi ngủ tiếp, sáng hôm sau mẹ hỏi tối qua con ngã có đau ko. Bé trả lời tính khô "Con có ngã đâu" và mọi việc vẫn bình thường, ko có chút u đầu nào nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Ngã đập trán xuống là an toàn hơn ngã ngửa nhiều lắm. Cách theo dõi trong 48h là để ý nếu bé có những biểu hiện khác thường: ngủ nhiều bất thường, gặp ảo giác (nhìn thấy 2 hình ảnh của cùng 1 vật), nôn nhiều bất thường, lác mắt... Trong 24h đầu tiên, thậm chí đêm đầu tiên, khi bé đang ngủ bạn phải đánh thức bé dậy, nếu bé có thể tỉnh ngủ, trả lời được một vài câu hỏi đơn giản thì mọi chuyện ok. Nếu bé ngủ li bì thì cũng nên lo lắng đưa đến BS.

Các cụ bảo là trẻ con có mụ đỡ, đừng lo. Nhưng mà tốt nhất là bố mẹ lo đỡ con trước khi mụ phải ra tay.
    Success is a journey, not a destination.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình buồn quá các mẹ ơi. Có lẽ chẳng mấy người lại hậu đậu như mình. Tối qua bế con trai 1 tuổi bước xuống cầu thang thì ở bậc cuối cùng mình trượt chân làm cả hai mẹ con cùng ngã. Cháu ngã đập ngửa đầu xuống đất. Mình sợ và xót con quá nên khóc ầm lên, bà và các bác gần đấy cũng xô đến. Kết quả con khóc thét và nôn luôn chỗ cháo ăn cách đó 1 tiếng. Buổi tối mình cho con ăn sữa thì 3 tiếng sau nó cũng nôn sạch, sữa chua và vón cục như là đầy bụng, không tiêu vậy. Cả đêm mình hầu như không ngủ, luôn nhìn con xem nó có mệt hay ngủ ly bì không. Sáng nay đi làm ĐT về hỏi bà thì bà nói cháu có trớ ra một ít, có vẻ chán ăn, còn vẫn chơi - nghịch và hóng hớt như bình thường. Mình rất sợ, không biết con có bị chấn thương sọ não không, vì con trai mình ăn rất ít khi nôn trớ và một vài lần trước bị ngã thì cũng không thấy nôn. Từ tối qua đến giờ mình luôn trong tâm trạng lo sợ, trách bản thân rất nhiều. Ai có kinh nghiệm và kiến thức về việc này tư vấn cho mình với. Tâm trạng của mình giờ thật tệ hại...:Sad:
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn tiếp tục theo dõi nếu bé vẫn nôn đặc biệt là nôn vọt và có thêm một số triệu trứng khác như sốt, ngủ li bì.. thì cho bé đi khám cho yên tâm. Mong bé không sao cả.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 176 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Bạn cũng đừng quá lo. Đúng như các Mẹ vừa khuyên, bạn cứ theo dõi con xem biến chuyển thế nào, nếu bất thường thì đi ngay vào BV. Con mình ngày bé cũng nghịch ngã đấp đầu xuống đất(buổi trưa). Đêm í tự nhiên đang ngủ thì ho 1 tiếng và nôn hết ra giường rồi kêu nhức đầu. Vợ chồng mình sợ quá mang cháu ngay vào BV. B/S khám nói không sao cả chỉ rối loạn tiêu hóa. Mình vẫn lo y/c chụp CT não cho chắc. Chụp ra ko có gì cả và đến sáng cu cậu lại bình thường. Nên nhiều khi có nhiều triệu chứng diễn ra cùng 1 lúc làm Bố Mẹ lo chứ thực ra tình hình không xấu.
    Nếu con ngã bạn bình tĩnh nhé. Như lần này con khóc và nôn ra hết là vì bạn hoảng nên làm con cũng sợ lây đấy.
    Mong con bạn bình yên
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Bạn tiếp tục theo dõi nếu bé vẫn nôn đặc biệt là nôn vọt và có thêm một số triệu trứng khác như sốt, ngủ li bì.. thì cho bé đi khám cho yên tâm. Mong bé không sao cả.
    Theo mình quan sát con suốt từ lúc bị ngã (5h30 chiều qua) tới sáng nay thì con không sốt, cũng ko ngủ li bì...Liệu các triệu chứng có xuất hiện ngay ko hay vài ngày sau mới xuất hiện?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi richuge Xem bài viết
    Bạn cũng đừng quá lo. Đúng như các Mẹ vừa khuyên, bạn cứ theo dõi con xem biến chuyển thế nào, nếu bất thường thì đi ngay vào BV. Con mình ngày bé cũng nghịch ngã đấp đầu xuống đất(buổi trưa). Đêm í tự nhiên đang ngủ thì ho 1 tiếng và nôn hết ra giường rồi kêu nhức đầu. Vợ chồng mình sợ quá mang cháu ngay vào BV. B/S khám nói không sao cả chỉ rối loạn tiêu hóa. Mình vẫn lo y/c chụp CT não cho chắc. Chụp ra ko có gì cả và đến sáng cu cậu lại bình thường. Nên nhiều khi có nhiều triệu chứng diễn ra cùng 1 lúc làm Bố Mẹ lo chứ thực ra tình hình không xấu.
    Nếu con ngã bạn bình tĩnh nhé. Như lần này con khóc và nôn ra hết là vì bạn hoảng nên làm con cũng sợ lây đấy.
    Mong con bạn bình yên
    Đêm qua con mình cũng ho vài tiếng, rồi sau đó nôn sạch. Con chưa biết nói nên mình không biết có bị choáng hay đau đầu không. Niềm an ủi duy nhất của mình là suy nghĩ có thể con đang cảm lạnh lại đang uống thuốc ho long đờm Atussin nên dễ trớ hơn bình thường.
    • 448 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Con mình bị ngã vào viện bác sỹ hỏi nè
    Con có ngủ nhiều ko ?
    Có nôn ko ?
    Thử phản xạ của bé bằng cách bảo bé nhìn theo vật di chuyển ngang dọc , nhìn lên, nhìn xuống.
    Mọi người có con nhỏ nếu bé ngã va cham mạnh, chảy máu thì nên cho đi bác sỹ luôn cho yên tâm.
    Bi còi

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 511 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uot mi Xem bài viết
    Đêm qua con mình cũng ho vài tiếng, rồi sau đó nôn sạch. Con chưa biết nói nên mình không biết có bị choáng hay đau đầu không. Niềm an ủi duy nhất của mình là suy nghĩ có thể con đang cảm lạnh lại đang uống thuốc ho long đờm Atussin nên dễ trớ hơn bình thường.
    Bạn ơi! Ai có con nhỏ dù canh kỹ như thế nào thì cũng có lúc bé bị ngã. Như con mình lúc nào cũng có bà ngoại và người làm đi kèm mà bé cũng té vì con trai thì hiếu động lắm, nhất là từ 1 tuổi trở lên lúc bé tập đi. Nói như thế không phải mình cho phép trông con cẩu thả. Nhưng sự việc đã xảy ra thì phải rút kinh nghiệm về sau. Tuy nhiên, như các bạn đã nói thì hầu như các bé đều có mụ đỡ, nhưng theo khoa học giải thích thì do sọ các bé còn mềm không cứng như người lớn nên khi ngã không tạo lực tác động mạnh đến não. Dù bây giờ bạn đem con đi bệnh viện thì điều đầu tiên họ khuyên bạn là phải theo dõi bé xem bé có các triệu chứng như các mẹ đã nói ở phần trên. Nếu bé vẫn chơi như vậy thì cũng bớt lo rồi bạn ạ. Nếu qua 48 tiếng thì OK. Vì con nít nếu não có vấn đề gì thì đã xảy ra trong 48h rồi. Mình cũng ở trong tình trạng của bạn rồi, những lúc con té mình thức trắng mấy đêm liền để theo dõi. Những lúc mình đang lo lắng thì có nhiều việc xảy ra cùng lúc làm mình ngộ nhận vậy thôi. Nhưng hầu hết có bà mụ đỡ chắc bé không sao. Vài lời chia sẻ cùng bạn, mong bé chơi vui, không ói để mẹ bớt lo.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 17 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ tâm trạng lo lắng với mình. Sau gần 2 ngày quan sát thì con mình không còn nôn nữa, cháu lại ăn ngủ và trở về nếp sinh hoạt như bình thường. Nhờ mọi người, mình đã biết thêm được một số kiến thức và có kinh nghiệm xử lý nếu chẳng may bé còn bị vấp té. Chân thành cảm ơn các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Mình đang lo quá các mẹ ạh. Thằng cu nhà mình hôm qua chạy bị ngã ngửa, bươu một cục to sau đầu. Quan sát từ hôm qua đến giờ vẫn thấy bình thừơng, đêm mình thức con dậy hỏi vẫn trả lời đựơc, nhưng nghe mọi ngừơi nói ngã đập đằng sau nguy hiểm hơn đập đầu đằng truớc mà lo quá đi.
    • 114 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với. Bé nhà em mới 11 tháng, hôm qua muốn lồm cồm đúng dậy thì té oạch 1 cái, đầu đập xuống nền, bé không có biểu hiện sốt, nhưng đầu (nằm ở gần thái dương bên phải) thì nó mềm mềm, em sợ quá cho bé đi chụp CT cắt lớp, kết quả bình thường không bị nứt sợ, chảy máu não...Nhưng mà em lo quá, bây giờ chân tay em vẫn run bần bật...Chổ mềm ấy có tự khỏi không các mẹ. Em hối hận quá, sao lại không nhanh để đỡ con. Các mẹ ơi cho em lời khyên với.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 174 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methienbao Xem bài viết
    Các mẹ ơi, giúp em với. Bé nhà em mới 11 tháng, hôm qua muốn lồm cồm đúng dậy thì té oạch 1 cái, đầu đập xuống nền, bé không có biểu hiện sốt, nhưng đầu (nằm ở gần thái dương bên phải) thì nó mềm mềm, em sợ quá cho bé đi chụp CT cắt lớp, kết quả bình thường không bị nứt sợ, chảy máu não...Nhưng mà em lo quá, bây giờ chân tay em vẫn run bần bật...Chổ mềm ấy có tự khỏi không các mẹ. Em hối hận quá, sao lại không nhanh để đỡ con. Các mẹ ơi cho em lời khyên với.
    con mình trước đây cũng bị ngã đầu đập bên thái dương phải giống như bé nhà bạn, do mình đi xe tay ga, ngừng lại mà chưa tắt máy, con leo xuống tay quơ ngay cái tay lái, thế là xe vọt lên, con ngã bật ngang. Mình cho đi bs, bảo chụp XQ. Sau đó bác sĩ dặn:
    - theo dõi nóng, sốt
    - có chơi bình thường
    - lừ đừ
    - nôn, đặc biệt là nôn vọt (nếu co biểu hiện nôn vọt hay bất cứ triệu chứng bất thường nào đi đưa ngay vào Chợ Rẫy)
    Cả tuần cho bé ở nhà theo dõi, không dám cho đi học vì sợ không theo dõi sát con được
    Bé nhà bạn đã chụp CT thì chắc không sao đâu (mà nó có yên cho bs chụp không), bạn cũng cầntheo dõi bé thêm, giống như các mẹ trên đây đã nói.
    Chúc bé khỏe, mẹ hết lo nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,907 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi methienbao Xem bài viết
    Chịu khó theo dõi con, nhưng bé đang tuổi tập bò tập đi thì mẹ nó nên cẩn thận, trải mấy cái thảm ghép cho con chẳng hạn. Ai cũng có cảm giác có lỗi với con trong trường hợp như vậy hết. Có điều chúng ta nên cẩn thận hơn thôi, phòng bệnh hơn chữa bệnh mà.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    • 114 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Em cảm ơn các mẹ nhiều, em vẫn theo doi con từ hom qua đến giờ. Bé vẫn hoạt động, ăn ngủ bình thường. Nhưng cái chỗ mềm mềm ấy làm em sợ quá đi mất.. Thực sự là bất an quá các mẹ ạ...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 759 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,cứu em với,hichic hum nay cô bé giúp việc nhà em bế con gái của em mới được 11 tháng tuổi bị ngã các mẹ ạ,em thì đang chuẩn bị cháo cho bé ăn nhìn thấy con mình ngã mà đau xót quá,sưng lên một cục ở bên trái gần thái dương các mẹ ạ,bé khóc to lắm,em bế cho cháu ti luôn thì cháu im không khóc nữa,trộm vía giờ thì bé đang chơi với bà ,em lo quá,có ai có kinh nghiệm gì giúp em với,em phải làm thế nào đây huhu :Sad::Sad::Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 759 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Có ai có kinh nghiệm gì không ạ,xin giúp em với,em lo quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,769 Bài viết

• 1,018 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé còn nhỏ, vận động liên tục nên dễ té lắm. Người ta thường nói có mụ bà đỡ. Bé té đau, giật mình nên khóc to thôi. Bạn thoa dầu chỗ sưng, cho bé uống tí nước đường. Tuy nhiên cứ theo dõi bé trong vòng 48h nếu bé có biểu hiện lạ như nôn ói, ngủ lì bì, hay quấy khóc thì ẵm bé đi cấp cứu.
    Đó chỉ là phòng hờ cho bé thôi. Mẹ bé đừng lo quá. Bé nào cỡ này cũng té cả thôi. Con mình té cả chục lần đó chứ.
    vGzIgQe XSQNp7

xUbsp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2