TIN TÀI TRỢ.

Phương pháp giảm sốt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ngoài việc uống thuốc giảm sốt, thì phương pháp nào làm giảm sốt hiệu quả: ví dụ: đắp khăn, ....?
    Làm ơn chia sẻ cho tôi với!
    Trân trọng cảm ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,643 Bài viết

• 984 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Giảm sốt nhanh nhất là một thau nước ấm, rồi thả bé vào, xối nước từ trên xuống dưới, bé sẽ họ sốt nhanh, nhưng sau đó vẫn cho bé uống thuốc hạ sốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 123 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

theo mình được hướng dẫn thì bạn kẹp vào 2 bên nách, bẹn và cổ, trán bé mỗi chỗ 1 cái khăn ướt như vậy sẽ hạ sốt nhanh mà ko gây biến chứng gì cả!nếu làm bé lạnh toàn thân thì có thể đang từ sốt chuyển sang viên phế quản đấy! kết hợp với các khăn ướt ở các vị trí ấy bạn nên lau người thường xuyên cho bé để nhiệt độ nhanh giảm nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 288 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Phương pháp tạm thời tốt nhất để hạ sốt cho bé là lau người. Lấy một chậu nước ấm (nhiệt độ = nước để tắm) , dùng khăn ướt để lau người cho bé. Chủ yếu là lâu đầu, cổ, nách, bẹn. Lau liên tục trong 10 phút (chú ý lau ở nơi kín gió) . Đồng thời, mặc quần áo rộng rãi, thoáng. Cho bé uống nước thường xuyên để tránh mất nước.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Còn phương pháp này nữa: mẹ có thể lấy chanh xát vào các vị trí: trán, bẹn, nách, gan bàn chân... sẽ giảm sốt rất tốt. Với truờng hợp sốt cao quá, phương pháp tắm nước nhanh bằng ấm thấp hơn nhiệt độ cơ thể bé 2 độ C sẽ giúp bé hạ sốt hiệu quả, tránh co giật.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 64 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng được các bác sỹ khoa cấp cứu viện Nhi, viện Bạch Mai hướng dẫn như vậy. Đầu tiên cho uống một liều paracetamol theo cân nặng. uống tốt hơn đút đít vì đề phòng trường hợp bé bị tiêu chảy, thuốc trôi ra mất (mình có kinh nghiệm vụ này rồi, vừa đút xong thì bé đi tiêu phọt ra, thế là đi tong viên thuốc mà lại ko dám cho uống viên khác ngay vì không biết đã có bao nhiêu % thuốc ngấm vào cơ thể). Sau đó dùng khăn ấm chườm trán, 2 nách và 2 bẹn liên tục đến khi nhiệt độ hạ xuống 38. Mình cũng thấy mọi người bảo ngâm bé vào nước ấm để hạ nhiệt nhưng mình chưa thực hiện bao giờ. Nếu uống thuốc và chườm mà không hạ sốt thì mình thấy các bác sỹ cho truyền tĩnh mạch 1 lọ thuốc hạ sốt (mình không biết tên). Nếu ở viện nhi thì y tá sẽ theo dõi liên tục khi truyền hạ sốt đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 272 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Thêm một điều rất nhỏ nữa là khi bé sốt cao, để đề phòng bé bị co giật gây biến chứng thì nên cho bé cầm 1 vật gì đó bằng sắt như chìa khóa hoặc muỗng inox chẳng hạn, bé sẽ không bao giờ bị co giật cho dù có sốt cao. Bên cạnh nhà mình ở, có em bé 2 tuổi bị sốt cao, ban đêm bố mẹ ngủ không canh chừng con để bé lên cơn co giật, mê man đưa đi bệnh viện thì đã biến chứng lên não, gây liệt toàn thân, đến bây giờ đã 6 tuổi rồi nhưng vẫn nằm 1 chổ và ngây ngô tội nghiệp vô cùng. Bố mẹ em í chắc ân hận cả đời.
    Không một hương hoa nào bay ngược chiều gió thổi.
    Chỉ hương người đức hạnh bay ngược gió ngàn phương!:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi subim_dn Xem bài viết
    Thêm một điều rất nhỏ nữa là khi bé sốt cao, để đề phòng bé bị co giật gây biến chứng thì nên cho bé cầm 1 vật gì đó bằng sắt như chìa khóa hoặc muỗng inox chẳng hạn, bé sẽ không bao giờ bị co giật cho dù có sốt cao. Bên cạnh nhà mình ở, có em bé 2 tuổi bị sốt cao, ban đêm bố mẹ ngủ không canh chừng con để bé lên cơn co giật, mê man đưa đi bệnh viện thì đã biến chứng lên não, gây liệt toàn thân, đến bây giờ đã 6 tuổi rồi nhưng vẫn nằm 1 chổ và ngây ngô tội nghiệp vô cùng. Bố mẹ em í chắc ân hận cả đời.
    Ôi đọc bài của chị em lạnh cả người, khổ thân bé quá. Lúc nào Bean nhà e sốt, dù chỉ hơi hơi thôi, em cũng phải kè kè cái nhiệt độ và thức suốt vì sợ con co giật.
    • 54 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hic tintin nha fem cũng đang bị sốt đây. Bé bị từ đêm hôm qua đến hôm nay chưa thấy đỡ. Chiều nay vừa cho cháu đi khám ở chỗ BS Tuấn, chẳng biết có khá hơn tí nào không. Thấy bs bảo là sốt siêu vi. trời nóng thế này bật quạt có ảnh hưởng gì tới bé không nhỉ?
    In ấn và quà tặng trên mọi chất liệu
    Khánh Minh
    0986.852.999
    GIALOC INTERNATIONAL SERVICE AND., TRADING JSC
    Office: Unit 1008, 10 floor, CT4-5 building, Yen Hoa, Cau Giay, Ha Noi
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 83 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Khi bé sốt, bạn nên để bé nằm trong phòng thoáng mát, có thể bật quạt nhẹ hoặc điều hoà cũng tốt, miễn sao hơi lạnh không thổi trực diện nơi bé nằm là được. Nếu bé đang sốt mà bạn để bé bị nóng do nhiệt độ phòng, hay do mặc nhiều đồ v.v....bé sẽ sốt cao hơn đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 108 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

các mẹ ui mình o bít phân biệt sốt phát ban với dị ứng thuốc.nếu dị ứng thuóc thì bao giờ phát tác.cón sốt phát ban thì bao giờ nó mọc lốt lên?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,668 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Các mẹ có cách nào nữa vaà bổ sung thêm nào.
    Mình thì khi bé sốt hay giã nhọ nồi đắp trán cho bé. Theo kinh nghiệm các cụ thôi
    • 17 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Theo bác sỹ Phương, bác sỹ bệnh viên nhi TƯ, giảng viên khóa học "Dinh dưỡng và chăm sóc trẻ dưới 1 tuổi", các cách giảm sốt tốt nhất cho trẻ nhỏ là:
    - Chườm khăn nước ấm cho trẻ
    - Dùng kháng sinh paracetamol theo liều chỉ định phù hợp với cân nặng của trẻ
    - Có thể dùng một số kháng sinh thực vật mà dân gian hay dùng như nước dấp cá...
    - Nấu cho trẻ ăn các món ăn bổ có tính hạ sốt như cháo đỗ xanh hạt sen, nước dưa hấu ép...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 212 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Có cho dùng effragan dùng cho bé dưới 1 tuổi được không? Thấy BVNDGD cho uống sau khi chích ngừa.
    JkdXp7

bonny
    • 1,239 Bài viết

• 1,534 Được cảm ơn

Con e sốt liền 2 hôm nay rồi do viêm họng, trời lạnh thế nay mà cởi bớt đồ để giảm nhiệt thì lo con lại bị cảm lạnh, rrồii lại phổi thì e chết mất ...
    Các mẹ có kinh nghiệm j k, giúp e với, con e chưa sốt vào cái thời tiết này bao giờ nên lúng túng quá.
    Cám ơn tất cả ai đã quan tâm!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,036 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Chào bạn, mình vô tình đọc đựoc thông tin nầy, bạn thử dùng xem có kết quả không. Đây là cách mà những người ở vùng thiểu số hay dùng.
    Khi trẻ sốt cao không cần dùng bất cứ loại thuốc gì cả,chỉ cần một nắm to ngọn và lá non của cây bí đỏ,đem rửa sạch bằng nước sôi để nguội giã nhỏ vắt lấy nước cho trẻ uống ngay, một phần đem xoa khắp người cho bé bã đắp vào thóp thở chỉ không quá 5-7 phút thân nhiệt của bé sẽ bình thường.
    Nếu trẻ đã sốt cao và co rật,hãy chặt mấy tàu lá chuối rải ra nền nhà đặt bé nằm vào đó.Không nên bế ,ôm chặt vì thương con mà dẫn đến trẻ bị tật sau sốt co rật đó. Sau làm bài thuốc trên bạn sẽ thấy hiệu quả của bài thuốc dân tộc cổ truyền mà bận không ngờ tới!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 536 Bài viết

• 339 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    các mẹ nếu con bị sốt thì dùng lá diếp cá vo lấy nước cho bé uống hạ sốt hiệu quả hơn uống thuốc tây đó, bé nhà mình hơn 6 tháng bị sốt 2 ngày rồi. Người bé mệt mỏi không thích chơi đùa, mặt luôn nhăn nhó mặc dù m đã cho uống thuốc hạ sốt 2 gói cứ cách 6h 1 gói nhưng vẫn không hết. mình bèn lấy lá diếp cá làm cho bé uống thì chiều nay bé đã hạ sốt và chịu cười đùa rồi:Silly:Thuốc dân gian nhiều khi lại hiệu quả
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 381 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGiaLinh Xem bài viết
    Các mẹ có cách nào nữa vaà bổ sung thêm nào.
    Mình thì khi bé sốt hay giã nhọ nồi đắp trán cho bé. Theo kinh nghiệm các cụ thôi
    Lá nhọ nồi rất rất tốt trong việc hạ sốt mẹ nó ạ. Lần trước nghé sốt, em rửa sạch 1 nắm lá nhọ nồi rồi giã với vài hạt muối, lấy nước cho nghé uống. Còn lại rễ và thân thì em bỏ vào xay nhừ, lấy cả nước cả bã đắp trán, cuộn cả 4 khăn để đắp nách và bẹn. Khoảng nửa tiếng sau là nghé mát luôn và ko sốt lại nữa. Sau đợt đấy em đi tìm bụi nhọ nồi về trồng trong hộp xốp đấy. Bao giờ trong nhà em cũng có cây hẹ, nhọ nồi, dấp cá, đường phèn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 552 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Bổ sung thêm 1 cách nữa mà mình đã áp dụng: Khi bé sốt cao, ngoài việc cho bé uống thuốc hạ sốt thì mình còn giã lá diếp cá, lọc lấy nước cho bé uống, rất mát và bổ sung nước cho bé vì bé nhà mình không thích uống nước oresol.
    ocf4

08xy
    • 191 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cacs mẹ làm diếp cá với nước vo gạo ntnaof để hạ sốt vậy mách mình với
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2