TIN TÀI TRỢ.

Phình đại tràng bẩm sinh

• 0 Lượt chia sẻ
  • 37.8K Lượt đọc
  • 99 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Phát hiện và điều trị phình đại tràng bẩm sinh ở trẻ em

Bệnh phình đại tràng bẩm sinh là bệnh bẩm sinh ở trẻ em không có đám rối thần kinh tự động ở đoạn đại tràng xích ma-trực tràng khiến đoạn đại tràng này biến thành một ống cứng, mất nhu động, hậu quả là đại tràng ở phía trên phình to ra, có khi chiếm gần hết khoang bụng.

Bệnh có tính di truyền, phần lớn gặp ở trẻ em nam.

Bệnh có thể xuất hiện khi mới đẻ, trẻ chậm đi ra phân su hoặc biểu hiện rõ sau tuần đầu với bệnh cảnh tắc ruột như nôn, bụng trướng, bí đại tiện. Nếu dùng ngón tay thăm trực tràng sẽ làm hơi và phân trào ra. Cũng có trường hợp bệnh không rầm rộ từ đầu, triệu chứng táo bón tăng dần kết hợp với bụng trướng. Sờ nắn đại tràng thấy nhiều cục phân rắn trong khi thăm trực tràng lại rỗng. Bệnh gây suy dinh dưỡng ở trẻ do hấp thụ thức ăn kém.

Gặp thể bệnh nhẹ, các triệu chứng ban đầu giảm dần, trẻ có thể lớn lên và trưởng thành.

Chẩn đoán bệnh chủ yếu dựa vào chụp Xquang bụng: nếu chụp không có thuốc cản quang thấy đại tràng căng trướng hơi. Nếu chụp có thuốc cản quang sẽ thấy đoạn đại tràng xích ma-trực tràng không co bóp trong khi đoạn đại tràng phía trên phình rất lớn.

<b>Ðiều trị:</b> Ðối với trường hợp có chỉ định mổ, cần nuôi dưỡng trẻ tốt, chờ cho trẻ đủ 1 tuổi trở lên mới mổ. Nuôi trẻ bằng thức ăn ít chất bã như sữa, nước thịt, nước rau quả. Ðể tháo phân có thể đặt một ống thông mềm cỡ to lên quá đoạn hẹp hoặc thụt bằng huyết thanh mặn đẳng trương pha 1-2 thìa vazơlin.

Ðối với thể nhẹ khi trẻ lớn lên các biểu hiện bệnh lý sẽ giảm dần. Cần giữ cho trẻ phản xạ tự động đi đại tiện hàng ngày hoặc 2 ngày 1 lần.

Tóm lại đối với trẻ nhỏ khi mới sinh nếu nghi mắc bệnh phình đại tràng cần đưa trẻ đến bệnh viện để thầy thuốc thăm khám, chẩn đoán bệnh sớm và chỉ dẫn về cách chữa trị.
    Good health !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bố mẹ,
    Hôm nay là ngày đầu tiên tham gia vào diễn đàn. Mình có con trai đã 4 tuổi bị phình đại tràng bẩm sinh, hiện nay đã giải phẫu đóng hậu môn tạm, nhưng cháu vẫn không lên cân, đi tiêu vẫn không được tốt, có ngày đi đến 4-5 lần, phân lỏng. Dường như nó phải đi tiêu hết những gì trong bụng, thì mới ngưng. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm chăm sóc trẻ bị phình đại tràng thế này không? chỉ dùm cho với. Cám ơn rất nhiều.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ nào có biết về bệnh phình đại tràng, cháu nhà tôi 1 tuôi bị táo bón kéo dài, bụng cháu to, chậm lên cân, tôi sợ cháu bị phình đại tràng. Các mẹ có biết biểu hiện của bệnh này ko?
    Các mẹ giúp tôi với.!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, mời mẹ nó đọc bài này mình mới đăng trên báo Tiền Phong, xem có thể giúp bạn hiểu thêm vè bệnh phình đại tràng không nhé.
    Bạn click vào đường dẫn này để đọc bài:
    http://www.tienphongonline.com.vn/Ti...86&ChannelID=9
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 65 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haminhtriet
    Các mẹ nào có biết về bệnh phình đại tràng, cháu nhà tôi 1 tuôi bị táo bón kéo dài, bụng cháu to, chậm lên cân, tôi sợ cháu bị phình đại tràng. Các mẹ có biết biểu hiện của bệnh này ko?
    Các mẹ giúp tôi với.!
    Mẹ nó vào trang www.tienphongonline.com.vn cách đây vài hôm có 1 bài báo đăng về bệnh phình đại tràng bẩm sinh xem nhé.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 17 năm
    • 176 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Theo mình thì bạn nên đưa bé đi khám BS càng sớm càng tốt vì triệu chứng như con bạn cũng giống bị phình đại tràng lắm và để lâu như vậy ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé. Lúc bé Khanh nhà mình khoảng 3-4 tháng tuổi cũng bị nghi là phìng đại tràng, cứ khoảng 1 tuần bé đi ị 1 lần, mỗi lần nhiều lắm, ăn ngủ và lên cân bình thường, bụng hơi to. BS. cho uống thuốc & theo dõi 1 thời gian rồi yêu cầu chụp phim có cản quang, đại tràng hơi phình và dài. Tiếp tục uống thuốc, nong hậu môn và theo dõi, nếu không tiến triển thì phải phẫu thuật khi bé lớn 1 chút. Nhưng thật là may, nong hậu môn và uống thuốc 2 tháng thì đỡ và bây giờ thì ổn rồi
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanh
    Theo mình thì bạn nên đưa bé đi khám BS càng sớm càng tốt vì triệu chứng như con bạn cũng giống bị phình đại tràng lắm và để lâu như vậy ảnh hưởng đến sức khoẻ của bé. Lúc bé Khanh nhà mình khoảng 3-4 tháng tuổi cũng bị nghi là phìng đại tràng, cứ khoảng 1 tuần bé đi ị 1 lần, mỗi lần nhiều lắm, ăn ngủ và lên cân bình thường, bụng hơi to. BS. cho uống thuốc & theo dõi 1 thời gian rồi yêu cầu chụp phim có cản quang, đại tràng hơi phình và dài. Tiếp tục uống thuốc, nong hậu môn và theo dõi, nếu không tiến triển thì phải phẫu thuật khi bé lớn 1 chút. Nhưng thật là may, nong hậu môn và uống thuốc 2 tháng thì đỡ và bây giờ thì ổn rồi
    Mình cũng đang định hỏi vấn đè nay: con trai mình được 16th, bụng cháu to từ bé, bây giờ mỗi lần ăn xong thì to như cái trống ý, nhưng mà trộm vía đầu ra vẫn bình thường, không bị táo, bây giờ được 12kg thì liệu có phải bi phình đại tràng không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 26 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mehuongkhoai yên tâm đi, chắc bé con nhà bạn không bị phình đại tràng đâu vì theo như những gì mình phỏng vấn bác sĩ Nguyễn Thanh Liêm Giám đóc BV Nhi TƯ thì táo bón là dấu hiệu để nhận biết trẻ có bị phình đại tràng hay không. Khi tìm hiểu những trường hợp bị phình đại tràng ở BV Nhi TƯ thì các mẹ của bệnh nhi đều nói biểu hiện của bé là táo bón thường xuyên.
    Nếu bé nhà bạn vẫn phát triển bình thường thì k lo ngại gì vì mình thấy ở cơ quan mình nhiều bé con đồng nghiệp bụng cũng to lắm mà k bị bệnh gì cả.
    Nếu chưa yên tâm bạn cứ đưa cháu đi khám ở viện Dinh dưỡng xem sao nhé.
    Trộm vía, chứ bé 16 tháng mà 12 kg là tốt quá rồi.
    Hà Linh nhà mình sang tháng thứ 21 rồi mà vẫn 11,2kg (dù trông cũng k bé), mỗi tội đang ốm thôi.
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thanh kiu mẹ Hà Linh nhiều nhé, từ lâu mình cứ thấy lo lo nhưng không biết có nên đưa con đi khám không. Bây giờ thấy yên tâm hơn rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 243 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanh
    Bạn ơi cho mình hỏi chút, bạn đã cho bé đi khám và chụp phim ở đâu thế? Tin nhà mình cũng hay bị táo, bụng hơi to (không hiểu có bị giun khongmình đang định tẩy ),...À nong hậu môn là dùng cái ống thụt phải không? Đợt trước mình cũng đưa đi khám thì bác sỹ cho uống thuốc Forlax, chỉ đỡ thôi chứ cứ phải 3 ngày mới ị, bé Khanh nhà bạn uống thuốc gì vậy.
    Cảm ơn nhiều nhé.
    Góc nhỏ nhà Tin Tôm

Chia sẻ tình thương_Nhân rộng tấm lòng Nhân
    • 68 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Con mình cũng bị táo bón kéo dài đẫn đến rách hậu môn, mình cho uống Dufalux theo đơn BS khoa Tieu hoá nhưng không thấy ăn thua mà càng ngày bệnh càng nặng .1 phần cũng do tâm lý của bé sợ đau mỗi khi đi nên không chịu đi nữa. Hôm vừa rồi mình cho bé đi khám ở chuyên khoa ngoại, BS cho đi chụp XQuang thì bị KL là dài đại tràng. BS chỉ kê dơn Dufalux và canxi(?). Mình không cho bé uống. Có người giới thiệu mình BS Trưởng khoa nội nhi Viện y học cổ truyền ở Nguyễn Bỉnh khiêm . Hiện nay con mình uống được 20 ngày, mình thấy KQuả rất ổn, ngày đi 1 lần, rất mịn.
    À BS Đông y cũng hướng đẫn mình cách nong hậu môn là dùng ngón tay út đeo bao tay cao su (or dùng codom) nhúng mật ong rồi đưa vào hậu môn bé, chú ý cắt hết móng tay,làm nhẹ nhàng không để bé sợ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 251 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeducminh
    Con mình cũng bị táo bón kéo dài đẫn đến rách hậu môn, mình cho uống Dufalux theo đơn BS khoa Tieu hoá nhưng không thấy ăn thua mà càng ngày bệnh càng nặng .1 phần cũng do tâm lý của bé sợ đau mỗi khi đi nên không chịu đi nữa. Hôm vừa rồi mình cho bé đi khám ở chuyên khoa ngoại, BS cho đi chụp XQuang thì bị KL là dài đại tràng. BS chỉ kê dơn Dufalux và canxi(?). Mình không cho bé uống. Có người giới thiệu mình BS Trưởng khoa nội nhi Viện y học cổ truyền ở Nguyễn Bỉnh khiêm . Hiện nay con mình uống được 20 ngày, mình thấy KQuả rất ổn, ngày đi 1 lần, rất mịn.
    À BS Đông y cũng hướng đẫn mình cách nong hậu môn là dùng ngón tay út đeo bao tay cao su (or dùng codom) nhúng mật ong rồi đưa vào hậu môn bé, chú ý cắt hết móng tay,làm nhẹ nhàng không để bé sợ.
    Nhím nhà mình cũng táo bón từ hồi 4 tháng, bây giờ2.5 tuổi rồi vẫn chẳng khá hơn. Mình đã đến Bsi Khánh ở Hàng Hòm khám nhưng chẳng khá mấy. Thấy các mẹ nói, có lẽ phải đưa con đến khám ở Viện Dinh dưỡng nhỉ. Trộm vía, vẫn tăng cân.
    Nhưng lo quá.
    Nhím xù lông, xù xù xù xù lông :Clown:
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các mẹ thân mến

Bé cún nhà mình bây giờ 2.5 tháng rồi, khi tháng thứ nhất bé không chịu đi ị, mỗi lần đi phải bơm hậu môn, xót wá mang cún đi Nhi đồng 1 khám BS cho chụp X-quang bụng và phán rằng bé bị "Dài đại tràng". và cho uống các loại thuốc : SOBITOL, SPORLAC, MYLOM. Uống cả tháng trời mà không thấy bé tự đi ị gì hết cứ 2 ngày phải bơm hậu môn (BS dặn), sốt ruột wá mình ngưng cho uống luôn và không bơm hậu môn nữa mà dùng cặp nhiệt độ nhúng dầu Johson Baby và ngoáy một hồi thì bé cũng đi được.

Nhưng mình lo wá, không biết Đại tràng dài là như thế nào (mình biết bệnh này làm cho bé khó đi ị bình thường) có tự khỏi hay không? Có phải can thiệp gì không? để lâu có hại gì không?.

Các mẹ nào có con giống như vậy thì chia sẻ kinh nghiệm để minh an tâm nhé.

Huhuhuhu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Em bé bị đại tràng dài thì có khoảng cách giữa các lần đi đại tiện lâu hơn các bé khác, có thể 2 hay 3 ngày/lần!Vì đại tràng của bé dài nên phân tích chưa đầy thì đại tràng k chịu co bóp để tống phân ra==> bé táo bón, trong quá trình chờ đó thì đại tràng sẽ hút hết nước của phân làm bé đi ngoài khó! Con tớ cũng bị, 10 ngày đã phải thụt rùi!Từ đó đến nay cũng phải thụt, uống thuốc mãi mà chả có tiến triển mấy, cứ dời thuốc là bón Nhưng hôm rồi mẹ đọc trên wtt có 1 mẹ bày cách chữa bón bằng dầu mè và mật ong thế là mẹ làm theo cho uống 2 lần thì trộm vía con là đã đi đc bình thương, phân mềm lắm!Mà hom qua còn bị ị trong quần cơ, chuyện lạ luôn á
    Nhưng em bé nhà mình thì bé quá sợ k áp dụng đc vụ này vì dưới 1 tuổi ng ta khuyến cáo k dùng mật ong mà! Thui thì mẹ chịu khó cho con uống Dufalac, 1 loại thuốc làm mềm phân, đc các BS khuyên dùng vì k có tác dụng phụ có thể uống lâu dài, để tập cho đại tràng của bé co bóp giúp bé đi được!Còn vụ dùng cặp nhiệt độ ngoáy thì tớ thấy có hại hơn cả thụt đó, vì thụt thì mẹ bơm thuốc vô rùi lấy ra ngay, còn cái kia ngoáy hoài làm bé sẽ giảm cơ năng của hậu môn đó! Em bé còn nhỏ vậy tớ nghĩ là nên ngâm đít bé vô thau nước ấm ấm 1 lát là ra liền à! Mẹ chịu khó tập cho bé để sau đỡ phải phẫu thuật chỉnh lại Đại tràng! Chúc mẹ con khỏe!
    ZBPAZBPAp7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 863 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

@TyBiBo: Mẹ TyBiBo ơi, trị táo bón bằng dầu mè và mật ong thế nào hả mẹ? Con mình không bị táo bón thường xuyên nhưng thỉnh thoảng anh ta đi ị phần đầu bị rất cứng, phần sau thì mềm bình thường. Mình cũng muốn sưu tầm các bài chữa táo bón để thử dùng cho bé khi cần thiết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 249 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hienduckt2004 Xem bài viết
    Chào các mẹ thân mến

Bé cún nhà mình bây giờ 2.5 tháng rồi, khi tháng thứ nhất bé không chịu đi ị, mỗi lần đi phải bơm hậu môn, xót wá mang cún đi Nhi đồng 1 khám BS cho chụp X-quang bụng và phán rằng bé bị "Dài đại tràng". và cho uống các loại thuốc : SOBITOL, SPORLAC, MYLOM. Uống cả tháng trời mà không thấy bé tự đi ị gì hết cứ 2 ngày phải bơm hậu môn (BS dặn), sốt ruột wá mình ngưng cho uống luôn và không bơm hậu môn nữa mà dùng cặp nhiệt độ nhúng dầu Johson Baby và ngoáy một hồi thì bé cũng đi được.

Nhưng mình lo wá, không biết Đại tràng dài là như thế nào (mình biết bệnh này làm cho bé khó đi ị bình thường) có tự khỏi hay không? Có phải can thiệp gì không? để lâu có hại gì không?.

Các mẹ nào có con giống như vậy thì chia sẻ kinh nghiệm để minh an tâm nhé.

Huhuhuhu
    Bạn ơi đừng lo, bé nhà mình đại tràng cũng bị dài hơn bình thường đấy (bà ngoại cũng thế). Lúc còn sơ sinh, con nhà người ta thì xì xoẹt, con nhà mình thì chờ mãi ko thấy phân đâu. lo quá là lo. Bé nhà mình có khi 3-4 ngày mới đi 1 bãi to, đến tháng thứ 2 đến tháng thứ 6 thì thường xuyên phải thụt vào 1 giờ nhất định, lo nhất là vụ ị của con. Rồi sau đó gặp bác sĩ ở Nhi THụy ĐIển dọa cho bảo phải tìm mọi cách cho con tự ị, sợ quá mới về cho con ăn thật nhiều chất nhuận tràng, khoai, táo chuối, sữa chua (lúc đó bé được ngoài 6 tháng rồi). May quá từ đó vụ ị của con có vẻ khả quan hơn, mà tới bây giờ bé nhà mình cũng cách ngày mới đi ị 1 lần, và thường là ăn no mới buồn ị.
    be-xinh
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 735 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

[QUOTE=hienduckt2004;743568]Chào các mẹ thân mến

Bé cún nhà mình bây giờ 2.5 tháng rồi, khi tháng thứ nhất bé không chịu đi ị, mỗi lần đi phải bơm hậu môn, xót wá mang cún đi Nhi đồng 1 khám BS cho chụp X-quang bụng và phán rằng bé bị "Dài đại tràng". và cho uống các loại thuốc : SOBITOL, SPORLAC, MYLOM. Uống cả tháng trời ...

Bé tí mà đã phải uống bao nhiêu thuốc thật khổ quá. Nếu mẹ đã có đủ sữa thì em không có ý kiến nhưng nếu phải cho con ăn sữa ngoài thì cho bé ăn Dumex Dulac phân đẹp lắm. Nhện nhà mình khi bé uống sữa này ngày ị đúng 1 lần. Từ bé đến giờ hôm nào cao thủ chỉ 2 - 3 lần thôi mà hiếm hoi lắm, chắc mới 1 lần 3, 3 lần 2.
    cORX
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4,701 Bài viết

• 5,208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekim2005 Xem bài viết
    @TyBiBo: Mẹ TyBiBo ơi, trị táo bón bằng dầu mè và mật ong thế nào hả mẹ? Con mình không bị táo bón thường xuyên nhưng thỉnh thoảng anh ta đi ị phần đầu bị rất cứng, phần sau thì mềm bình thường. Mình cũng muốn sưu tầm các bài chữa táo bón để thử dùng cho bé khi cần thiết.
    Đơn giản lắm tớ đổ dầu mè và mật ong chung rùi cho tí nước thế là trộn lên bắt con uống thui!Cũng có vẻ khó uống nhưng mà vì sự nghiệp ị đái của con nên bắt ép vậy
    ZBPAZBPAp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 863 Bài viết

• 115 Được cảm ơn

Ok, vậy là mình học được thêm 1 bài nữa để khi cần sẽ dùng. Cám ơn mẹ TyBiBo nhiều nhé!
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TyBiBo Xem bài viết
    Em bé bị đại tràng dài thì có khoảng cách giữa các lần đi đại tiện lâu hơn các bé khác, có thể 2 hay 3 ngày/lần!Vì đại tràng của bé dài nên phân tích chưa đầy thì đại tràng k chịu co bóp để tống phân ra==> bé táo bón, trong quá trình chờ đó thì đại tràng sẽ hút hết nước của phân làm bé đi ngoài khó! Con tớ cũng bị, 10 ngày đã phải thụt rùi!Từ đó đến nay cũng phải thụt, uống thuốc mãi mà chả có tiến triển mấy, cứ dời thuốc là bón Nhưng hôm rồi mẹ đọc trên wtt có 1 mẹ bày cách chữa bón bằng dầu mè và mật ong thế là mẹ làm theo cho uống 2 lần thì trộm vía con là đã đi đc bình thương, phân mềm lắm!Mà hom qua còn bị ị trong quần cơ, chuyện lạ luôn á
    Nhưng em bé nhà mình thì bé quá sợ k áp dụng đc vụ này vì dưới 1 tuổi ng ta khuyến cáo k dùng mật ong mà! Thui thì mẹ chịu khó cho con uống Dufalac, 1 loại thuốc làm mềm phân, đc các BS khuyên dùng vì k có tác dụng phụ có thể uống lâu dài, để tập cho đại tràng của bé co bóp giúp bé đi được!Còn vụ dùng cặp nhiệt độ ngoáy thì tớ thấy có hại hơn cả thụt đó, vì thụt thì mẹ bơm thuốc vô rùi lấy ra ngay, còn cái kia ngoáy hoài làm bé sẽ giảm cơ năng của hậu môn đó! Em bé còn nhỏ vậy tớ nghĩ là nên ngâm đít bé vô thau nước ấm ấm 1 lát là ra liền à! Mẹ chịu khó tập cho bé để sau đỡ phải phẫu thuật chỉnh lại Đại tràng! Chúc mẹ con khỏe!
    ============================
    Cam on me TyBiBo nhieu nhieu vi da co nguoi chia se, vi goi len lau wa roi ma khong thay me nao hoi am het.

Cam on nhieu/
    Ba cun con
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5