TIN TÀI TRỢ.

Phẫu thuật mắt do bị hiếng (lác)???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 24.7K Lượt đọc
  • 81 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Ngỗng nhà mình một bên mắt bị hiếng (lác), mình cũng phát hiện ra từ hồi Ngỗng mới được mấy tháng cơ, nhưng cứ chần chừ ko cho đi khám.
    Hôm vừa rồi đến Viện mắt khám, bác sỹ bảo phải đeo kính để chỉnh, nhưng bác sỹ có nói là tốt nhất nên mổ, và mổ trước 2 tuổi là đẹp nhất.
    Cả nhà mình cứ nghe đến chuyện phải động dao kéo vào mắt là sợ lắm lắm.
    Mình băn khoăn quá, không biết đã có bé nào từng mổ mắt lác chưa, cho mình hỏi ít kinh nghiệm với.
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Híc, ko thấy ai vào đây share gì cả. Có ai giúp mình ko nào, huhu.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 114 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bạn ơi khám cho Bé ở đâu vậy? Con Bé con nhà tớ hình như cũng bị hiếng (vì từ hồi mấy tháng cứ cho nó nằm xem TV), nên giờ xem TV cứ thấy nó nghiêng mặt-có giống như Bé nhà bạn ko??
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Bạn cho bé vào Khoa mắt trẻ em của viện mắt TW chỗ Bà Triệu khám nhé.
    Mắt bé nhà mình nhìn kỹ mới phát hiện ra cơ, nhưng bác sỹ có chuyên môn thì nhìn thấy ngay.
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng đang điều trị lác, nhưng chỉ đeo kính và bịt mắt thôi. BS nói mắt trẻ con còn thay đổi, nên chỉ phẫu thuật khi đã ổn định.

Bạn xem thử link ày nhé: http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...5/06/3B9DF5CE/

À mà trong diễn đàn có chị 1102 là BS mắt đấy, bạn túm chị ấy mà hỏi.
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Ơ, Meo U ơi, thế bé nhà bạn điều trị kiểu đó có thấy tiến triển gì không?
    Bé nhà mình mới đeo kính được khoảng 1 tháng, đi khám bác sỹ kêu có tiến triển tốt. Nhưng bác sỹ lại nói là cần phải mổ mới hết hẳn lác được, và mổ tốt nhất trước 2 tuổi.
    Không hiểu nên thế nào đây.
    • 1,013 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong
    Bé nhà mình mới đeo kính được khoảng 1 tháng, đi khám bác sỹ kêu có tiến triển tốt. Nhưng bác sỹ lại nói là cần phải mổ mới hết hẳn lác được, và mổ tốt nhất trước 2 tuổi.
    Lần trước mình cho Tôm nhà mình đi khám ở Viện Mắt, BS lại bảo không cần động dao kéo gì, chỉ phẫu thuật (nếu cần) khi 18 tuổi trở lên. Con mình cũng hơi lác (khi nhìn tập trung), khám phát hiện ra là do nhược thị dẫn đến viễn thị. Bé đeo kính được 5 tháng rồi, tuần này mình cho cháu đi khám lại.
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Ôi mẹ Tôm Tép ơi, thế bạn cho bé khám bs nào thế?
    Bé đi khám lại kết quả thế nào thông báo cho mình biết với nhé, sốt ruột quá đi mất.
    Hôm vừa rồi đi khám lại, Ngỗng mới đeo kính được 1 tháng mà có tiến triển tốt lắm, mắt đỡ bị nhược thị nhiều đấy.
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Ôi mẹ Tôm Tép ơi, thế bạn cho bé khám bs nào thế?
    Bé đi khám lại kết quả thế nào thông báo cho mình biết với nhé, sốt ruột quá đi mất.
    Hôm vừa rồi đi khám lại, Ngỗng mới đeo kính được 1 tháng mà có tiến triển tốt lắm, mắt đỡ bị nhược thị nhiều đấy.
    Oái, e đang chờ xem Ngỗng chữa thế nào để cho chomchom đi theo.
    Híc phải mổ cơ à, e sợ lắm. Híc động dao kéo là e sợ lắm
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Bé nhà mình mới đeo kính 2 tuần thôi nên không biết thế nào. Bé nhà bạn mới đeo kính 1 tháng mà có kết quả thế là tốt quá còn gì. Mình nghĩ còn do mức độ nhược thị và độ khúc xạ mắt nữa. Nếu còn lăn tăn thì cho bé đi khám BS khác xem, mình cũng phải cho con khám 2 nơi để đối chiếu đấy.

@chomchom: đừng đợi bạn ạ, cái này can thiệp càng sớm càng tốt, bạn cho bé đi khám đi để có hướng điều trị. Mình rất ân hận là cho bé đi khám trễ quá, bây giờ độ viễn rất cao
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Bé nhà mình mới đeo kính 2 tuần thôi nên không biết thế nào. Bé nhà bạn mới đeo kính 1 tháng mà có kết quả thế là tốt quá còn gì. Mình nghĩ còn do mức độ nhược thị và độ khúc xạ mắt nữa. Nếu còn lăn tăn thì cho bé đi khám BS khác xem, mình cũng phải cho con khám 2 nơi để đối chiếu đấy.

@chomchom: đừng đợi bạn ạ, cái này can thiệp càng sớm càng tốt, bạn cho bé đi khám đi để có hướng điều trị. Mình rất ân hận là cho bé đi khám trễ quá, bây giờ độ viễn rất cao
    Cám ơn bác nghe bác nói e cũng thấy sợ rồi vì chomchom nhà e cũng sắp 4 tuổi rồi. Để e cho cháu đi khám xem sao.

@ Bác Hương,
    Ngỗng thế nào hả bác, nó chịu đeo kính cơ hả bác.
    Hị hị chomchom nhà e chưa chắc đã nghe.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tom Tep
    Lần trước mình cho Tôm nhà mình đi khám ở Viện Mắt, BS lại bảo không cần động dao kéo gì, chỉ phẫu thuật (nếu cần) khi 18 tuổi trở lên. Con mình cũng hơi lác (khi nhìn tập trung), khám phát hiện ra là do nhược thị dẫn đến viễn thị. Bé đeo kính được 5 tháng rồi, tuần này mình cho cháu đi khám lại.
    Theo mình hỏi lóm người bạn: Viễn thị--> lác --> nhược thị chứ đâu có nhược thị dẫn đến viễn thị? Mẹ Tôm Tép cho Tôm đeo kính đi full correction càng tốt, không gia giảm gì cả, nếu viễn thị phải nhỏ thuốc liệt điều tiết, khám mới chính xác được
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HUNA
    Theo mình hỏi lóm người bạn: Viễn thị--> lác --> nhược thị chứ đâu có nhược thị dẫn đến viễn thị? Mẹ Tôm Tép cho Tôm đeo kính đi full correction càng tốt, không gia giảm gì cả, nếu viễn thị phải nhỏ thuốc liệt điều tiết, khám mới chính xác được
    À, con nít viễn thị, loạn thị cũng không sao, có thể do cơ thể chưa phát triển đầy đủ, nhiều khi lớn còn thay đổi nữa mà... Cứ 6 tháng đo kính lại 1 lần, nhưng nếu có làm skiascopy thì tốt hơn
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

@Chomchom: Ngỗng không thích đeo kính lắm đâu, nhưng đi học thì sợ các cô giáo, nên tranh thủ đeo ở lớp cả ngày là đủ rồi.
    @HUNA: skiascopy là làm cái gì thế mẹ nó?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 4,313 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

Sao nhìn các bé trên đây thấy đáng yêu quá chừng, mắt bé nào cũng tròn xoe như hạt nhãn, lác đâu mà lác nhỉ? Tuy nhiên nếu bác sỹ phán bé có tật mắt thì cho mang kính thôi, đừng mổ vì con mắt còn thay đổi nhiều cho đến khi 20-22 tuổi. Bác sỹ nào nằng nặc đòi mổ thì dắt bé đi vài bác sỹ khác xem sao. các bé dễ thương.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@Chomchom: Ngỗng không thích đeo kính lắm đâu, nhưng đi học thì sợ các cô giáo, nên tranh thủ đeo ở lớp cả ngày là đủ rồi.
    @HUNA: skiascopy là làm cái gì thế mẹ nó?
    To Meo Hương,

HUNA nói ví dụ cho đơn giản, em bé 4 tuổi, bị viễn +3D, nhưng trẻ con điều tiết rất mạnh do đó, cái crystalline lens sẽ phồng lên (điều tiết) làm cho công suất nhãn cầu tăng thêm, khi đo chỉ khoảng + 1.5D, nếu đeo kính viễn +1.5 D, mắt bé vẫn còn điều tiết +1.5D --> vẫn mỏi mắt

Người ta sử dụng 1 loại thuốc làm liệt điều tiết (Cyclogyl 1% eye drops) sau đó đo lại mắt bằng 1 dụng cụ (gọi là Retinoscopy) phương pháp này gọi là skiascopy, lúc đo mới đo chính xác được là bao nhiêu độ.

Một số bé bị viễn +2 D chẳng hạn, nếu lực điều tiết mạnh( ví dụ +3D), trở thành cận thị -1 D, nếu chỉ đo bằng phương pháp thông thường (manifest refraction) có thể làm cho bé đeo kính sai độ

Còn mổ máy cận viễn bằng laser gì đó thì theo HUNA nghĩ là ít nhất 21 tuổi.

Nên phẫu thuật chỉnh lé nếu có chỉ định
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

@Me HyLam: Chị không ngủ hay sao mà giờ này lại lướt wtt thế?
    Chị biết không, mắt con nhỏ nhà em á, đúng là tròn xoe như 2 hòn bi ve đấy, em nhìn mãi mà không thấy lác, thế mà đi khám bs bảo là lác, nhược thị, cận...
    @HUNA: Cám ơn mẹ nó giải thích nhé, chắc mẹ nó làm trong ngành rồi nên giải thích rất chi tiết và khoa học?
    Ngỗng nhà mình lần đầu đến khám, bs kê nhỏ Atropin 5 ngày rồi mới đến khám lại mà. Như thế chắc là kết quả đo chính xác chứ bạn?
    Còn về việc mổ mắt, thì đúng như các mẹ nói, nếu mổ để chữa cận thị thì phải 18 tuổi trở lên thì mới mổ được, lúc đó mắt mới ổn định.
    Nhưng trường hợp Ngỗng nhà mình, bs có khuyên nên mổ và mổ trứoc 2 tuổi là để chữa tật mắt bị lác.
    Các mẹ cho mình lời khuyên với, có nên mổ hay không? Híc híc, mình sợ và lo cho Ngỗng lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

@Me HyLam: Chị không ngủ hay sao mà giờ này lại lướt wtt thế?
    Chị biết không, mắt con nhỏ nhà em á, đúng là tròn xoe như 2 hòn bi ve đấy, em nhìn mãi mà không thấy lác, thế mà đi khám bs bảo là lác, nhược thị, cận...
    @HUNA: Cám ơn mẹ nó giải thích nhé, chắc mẹ nó làm trong ngành rồi nên giải thích rất chi tiết và khoa học?
    Ngỗng nhà mình lần đầu đến khám, bs kê nhỏ Atropin 5 ngày rồi mới đến khám lại mà. Như thế chắc là kết quả đo chính xác chứ bạn?
    Còn về việc mổ mắt, thì đúng như các mẹ nói, nếu mổ để chữa cận thị thì phải 18 tuổi trở lên thì mới mổ được, lúc đó mắt mới ổn định.
    Nhưng trường hợp Ngỗng nhà mình, bs có khuyên nên mổ và mổ trứoc 2 tuổi là để chữa tật mắt bị lác.
    Các mẹ cho mình lời khuyên với, có nên mổ hay không? Híc híc, mình sợ và lo cho Ngỗng lắm.
    Nhỏ atropine rồi đo lại là chính xác rồi.

Bé Ngỗng mấy tháng rồi? Viễn + loạn không? bao nhiêu độ vậy?

Mình là dân ngoại đạo, chẳng trong ngành nào cả...
    • 14 năm
    • 1,908 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

HUNA ơi, Ngỗng nhà mình được 35 tháng rồi. Bs đo và kết luận là bị cận + loạn. Nhưng mình ko nhớ số, để sổ khám ở nhà rồi, để lúc nào mình PM cho bạn nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,681 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Con mình cũng bị viễn + loạn, phát hiện do thấy cháu xem tivi cứ nghiêng đầu, sau đó thì hơi lác. Tội nghiệp mới 2 tuổi rưỡi đã phải đeo kính. Mình nghe nói đến 18 tuổi mới mổ được, vả lại con nít còn thay đổi nhiều, có thể lớn lên nó hết được tật khúc xạ này thì sao nhỉ? Hy vọng vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5