TIN TÀI TRỢ.

phân của bé không bình thường?

• 4 Lượt chia sẻ
  • 39.8K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 471 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Các chị ơi, em cho bé Nấm ăn chuối được 2 ngày rồi nhưng sao em thấy phân của bé có những sợi nhỏ xíu xìu xiu trông hơi giống con lăng quăng, màu đen, dài cỡ 3mm. Em sợ bé bị giun quá nhưng bé mới 5 tháng, có dễ dàng bị giun không hả các chị? Em nghĩ giun thì phải màu trắng chứ nhỉ? Phân của bé thì vẫn bình thường như mọi khi, chỉ tội có xuất hiện "vật lạ" nên em lại phải hỏi các chị vấn đề không thơm tho này. Mong các chị thông cảm và cho ý kiến giúp em với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 196 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ai biet xin giup Nhung voi, toi hien tai rat lo lang . Be cua Nhung duoc 1 thang tuoi khong hieu sao moi lan dia ia toan phan mau xanh la cay rat dam va dac . Mot ngay be chi ia co mot lan . Cho Nhung hoi nhu phan nhu vay va di ia ngay mot lan co binh thuong khong?
    4aFGm5
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Mình nghĩ bé đi 1 lần hay nhiều lần trong ngày nhưng phân bình thường thì không có gì đáng lo ngại. Em bé của mình trước đây khi bằng tháng em bé bạn 1 ngày đi 6-7 lần (nhưng phân màu vàng). Em bé 1 tháng tuổi đi phân màu xanh thì mình không biết. Nhưng cô bạn làm chung cty nói rằng khi nào cô ấy ăn rau thì em bé cô ấy đi phân màu xanh. ( em bé chưa ăn dặm, chỉ bú mẹ thôi)
    Hay là bạn hỏi BS ở webtretho đi.
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Khi em bé còn đang bú mẹ hoàn toàn thì coi như mẹ ăn gì là bé ăn thứ đó. Bạn hãy xem lại thực đơn của mình xem. đúng là mẹ ăn chế độ nhiều rau thì bé bú mẹ đi phân cũng có màu xanh đấy. Để bạn tham khảo mình copy nội dung dưới đây trong WTT cho bạn đọc nhé:

Phân không bình thường

Trừ trường hợp cháu bé đi táo hoặc đi tướt, còn những ngày bình thường, phân cháu có những dấu hiệu báo động về sức khoẻ:

Phân mềm, ít: Chứng tỏ sự tiêu hóa bình thường.

Phân có chất nhầy trắng hay xanh: Bé bị rối loạn tiêu hóa hoặc bị sổ mũi. Nếu sự hô hấp cháu vẫn bình thường mà lại đi phân nhầy thì cần phải nói cho bác sĩ biết vì cháu có thể bị rối loạn ngay ở màng nhầy của ruột.

Phân có mủ: Nếu trong chất nhầy lẫn trong phân, có cả mủ thì cháu đã bị viêm ở một bộ phận nào đó của cơ quan tiêu hóa. Mủ là các bạch huyết cầu, các vi trùng đã chết lẫn với các mảnh niêm mạc bị bong ra.

Phân có máu: Nếu bạn thấy tã hay trong bô của cháu bé có máu, hoặc rõ hơn là có máu chảy ở hậu môn của cháu bé ra, cần phải đưa cháu tới bác sĩ ngay. Nên giữ tã lại và lấy một ít phân trong bô vào một lọ nhỏ đã rửa sạch, mang tới bệnh viện để làm xét nghiệm.

Nếu cháu bé vẫn khỏe bình thường, không sốt thì trong đoạn trực tràng có thể có một cục thịt thừa (pô-líp). Bác sĩ sẽ giải quyết bằng một cuộc phẫu thuật nhỏ.

Việc lấy nhiệt độ cho cháu bé bằng đường hậu môn cũng có khi làm trực tràng bị thương nhẹ (dù nhiệt kế không bị vỡ). Vết thương như vậy cũng mau lành.

Ngoài ra còn có các nguyên nhân khác như: cháu bé đi táo, đi tướt làm ruột bị tổn thương nhẹ. Trường hợp này, phải chữa bệnh táo hay đi tướt.

Một khả năng nữa cũng có thể xảy ra là cháu bị lồng ruột.

Phân xanh: Phân xanh không hẳn là điều đáng lo ngại vì chỉ thể hiện việc di chuyển quá nhanh của chất thải qua ruột, làm cho phân không đủ thời gian có được mầu bình thường. Hơn nữa, nên chú ý rằng việc ôxy hóa của phân trong không khí ngoài trời, cũng có thể làm phân của cháu bé có màu xanh.

Phân xám: Cháu bé ăn sữa bò cô đặc có thể làm cho phân có màu xám.

Phân màu nhạt hoặc màu xám: Phân mầu trắng có thể là biểu hiện của gan hoạt động yếu, có bệnh gan hoặc tắc ống mật ở các trẻ sơ sinh.

Phân nhiều màu sắc: Rau, bí, củ cải, cà rốt... đều làm cho phân có mầu sắc của chúng. Chất sắt làm phân có màu đen.

Nếu bạn thấy phân của cháu bé khác thường, nên lấy mẫu, và mang tới bác sĩ để nếu cần thì làm xét nghiệm.
    Hương Giang (Hà Nội)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 196 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Be Nhung hoan toan bu sua binh . Dao nay phan be van vay, mau xanh rat dam va dac . Be ia cung rat it, ngay ia mot lan, co khi 2 ngay moi ia mot lan . Phan nhu vay co binh thuong khong ha cac chi? xin tra loi som giup Nhung. Neu be khong ia duoc, Nhung phai lam gi?

Hong Nhung
    4aFGm5
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 17 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

MÌnh thấy trong sách - Cuốn Cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé - nói rằng nếu bé có phân mầu xanh lá cây có thể do cháu ăn ít và như vậy là bị thiếu thức ăn đấy - một ngày em bé của bạn ăn bao nhiêu sữa - bé không bú mẹ à
    Bạn nên tham khảo xem lượng sữa trung bình một em bé bằng tháng đó cần là bao nhiêu.
    Một đặc điểm khác nữa để biết bé có đói hay không là bé có hay lè lưỡi liếm môi không, hay ọ ẹ ngủ không yên không. Mình được mọi người chỉ cho như vậy nên mình cũng chỉ biết bảo lại bạn vậy thôi, nếu không yên tâm nên mời bác sỹ tới khám cho em bé thì tốt hơn.
    Mong rằng em bé của bạn không bị sao cả
    • 69 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Chào các bạn

Bé Minh nhà mình hồi được 1 tháng tuổi thì mỗi ngày đi ị 1 lần, phân vàng. Bây giờ không hiểu sao phải 2 ngày , có khi 3 ngày mới đi 1 lần. Mình rất lo lắng. Mẹ mình bảo là bé ăn ít nên 3 ngày mới đi 1 lần, nhưng mà mình thấy bé ăn nhiều hơn cả hồi 1 tháng tuổi, bây giờ bé đã 3 tháng rồi mà. Bé đi phân vẫn bình thường, không cứng và màu vàng. Thấy bảo là mỗi ngày đi ị 1 lần mới tốt phải không các bạn ?
    Các bạn có cách gì mách cho mình với.
    Mẹ đan tấm áo nhỏ,
    Bây giờ đang mùa xuân,
    Mẹ thêu vào chiếc khăn,
    Cái áo và cái lá . . .
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 471 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Có phải bé đi tướt là phân hơi lỏng, có lợn cợn như yaourt, phân màu vàng, bé vẫn chơi và ăn như bình thường không ạ? Bé bị đi tướt thường kèo dài bao nhieu lau và chị nào có kinh nghiệm chữa bệnh đi tướt cho bé thì chỉ cho em với, em muốn biết về thuốc uống, cách cho bé ăn, các thức ăn cần tránh.. Bé nhà em đi tướt hơn một tuần rồi, chán quá.

• 16 năm
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chi Mushroom oi, be nha em cung giong nhu be nha chi, phan be cung co nhung soi mau den dai khoang 2 phan nho nhu toc co dot nhuyen, dinh chum nho rat nhieu trong phan, day la lan thu hai em thay, lan dau cach day khoang 1,5 thang, bay gio lai lap lai va nhieu hon. em khong biet la cai gi ? giup em voi!!!!!
    BoBo
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 471 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Ui choi oi, minh cung khong biet nua, nhung theo minh nghi chac la do be an chuoi day vi khi minh stop chuoi cho be thi be cung khong di "i" kieu do nua. Ban thu kiem tra lai che do an uong cua be coi sao.

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em kiem tra roi, va cung giong nhu be nha chi, Minh nha em cung an chuoi, khi khong cho an nua thi nhung vat la ay cung bien mat theo. sao la rua he?
    BoBo
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 471 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Ban thu de chuoi xay nhuyen o ngoai troi mot thoi gian, cung se den ngay thoi. Chac la do mu o qua chuoi day.

• 15 năm
    • 312 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Má của BinDEPTRAI vô cùng biết ơn các Bố mẹ đã cung cấp thêm nhiều kinh nghiêm..để đối phó" BINDEPTRAI" hay thức khuya, rứa mà mí cách đó em cũng từng thử hết rùi !!!
    Đành vậy !! Vì "Tương lai con em chúng ta" , Má Bin quyết "Hy sinh đời "Má" để củng cố đời con" thui!!
    Hết tập 1 rùi bi giờ là tập 2 heheh :-)) Các Bố các Mẹ tư vấn cho em tiếp nhá !
    Chả là BinDepTrai em ,hôm qua chàng vừa mới ị một...to đùng ,(hắn vừa được tập ăn dặm _bột Gerber )."của quý" của hắn có một ít sẩm đen lẫn với cái màu "quen thuộc".(của quý vẫn mềm (cái này thử bằng tay!!!)
    Má BinDepTrai lo quá ko biết đó là biểu hiện tốt hay xấu. "cái màu đen " đó ko biết có phải là sản phẩm từ bột ăn dặm ko (mặc dù mí bữa trước "củ quý" cu cậu bình thương !vẫn mau..tươi í !!!)

các Bác giúp em nhé !!! Lo wa1 ,lo quá!!!!!
    P/S : GUI ME Hai Anh(HN): Chúc mừng baby của Chị hay ăn chóng lớn nhân tròn 1 tuổi nhé hehẹhe..
    • 18,618 Bài viết

• 11,517 Được cảm ơn

Mẹ BINDEPTRAI ơi, chị đừng lo lắng quá nhé...có thể mới được tập ăn dặm nên phân bé sẽ khác với lúc chỉ bú sữa thôi...vì đã có mùi bột và thức ăn rồi...
    Nếu có hiện tượng không bình thường hoặc kéo dài thì nên hỏi BS thôi....
    Còn nếu khi ăn bột bé vẫn bình thường không có gì đặc biệt khác thì chị cứ tiếp tục cho bé ăn, chỉ khi nào thấy không hợp thì đổi sang loại bột khác.....
    Chúc bé ăn ngon nhé....
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Hôm thứ 7 vừa rồi, mình có đưa Ỉn đi khám TMH ở chỗ Tiến sỹ Thuỷ (Trần Duy Hưng) mà các mẹ đã mách, Bác sỹ bảo bé bị Viêm tai và viêm mũi, phải chích ổ viêm mủ và xịt thuốc, tối về bé bị mẩn đỏ cả đầu và lưng, có lẽ do dị ứng với thuốc, sáng hôm sau thì bình thường nhưng đột nhiên đến tối bé quấy khóc dữ dội một hồi, sau khi phẹt ra một đống phân thì hết khóc. Phân của Ỉn vẫn sệt và vàng nhưng lại lẫn rất nhiều tạp chất đen giống như kiến chết rải đều trong phân. Đến sáng hôm sau, như thường lệ, sau khi bú mẹ xong, Ỉn ị tiếp thì phân vẫn có tạp chất giống hôm trước nhưng mật độ tạp chất trong phân ít hơn. Cả ngày hôm đấy Ỉn vẫn ăn uống như bình thường, ngày 2 bữa bột, sáng ngọt, chiều mặn. Bột ngọt nấu với nước cà rốt, sữa. Bột mặn nấu với nước củ cải, thịt thăn. Mình nghĩ mãi k ra tại sao phân Ỉn lại như vậy.

có mẹ nào biết về hiện tượng này hoặc địa chỉ bác sỹ tiêu hoá giỏi mách cho mẹ Ỉn với, mẹ Ỉn cảm ơn nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Incoi
    Hôm thứ 7 vừa rồi, mình có đưa Ỉn đi khám TMH ở chỗ Tiến sỹ Thuỷ (Trần Duy Hưng) mà các mẹ đã mách, Bác sỹ bảo bé bị Viêm tai và viêm mũi, phải chích ổ viêm mủ và xịt thuốc, tối về bé bị mẩn đỏ cả đầu và lưng, có lẽ do dị ứng với thuốc, sáng hôm sau thì bình thường nhưng đột nhiên đến tối bé quấy khóc dữ dội một hồi, sau khi phẹt ra một đống phân thì hết khóc. Phân của Ỉn vẫn sệt và vàng nhưng lại lẫn rất nhiều tạp chất đen giống như kiến chết rải đều trong phân. Đến sáng hôm sau, như thường lệ, sau khi bú mẹ xong, Ỉn ị tiếp thì phân vẫn có tạp chất giống hôm trước nhưng mật độ tạp chất trong phân ít hơn. Cả ngày hôm đấy Ỉn vẫn ăn uống như bình thường, ngày 2 bữa bột, sáng ngọt, chiều mặn. Bột ngọt nấu với nước cà rốt, sữa. Bột mặn nấu với nước củ cải, thịt thăn. Mình nghĩ mãi k ra tại sao phân Ỉn lại như vậy.

có mẹ nào biết về hiện tượng này hoặc địa chỉ bác sỹ tiêu hoá giỏi mách cho mẹ Ỉn với, mẹ Ỉn cảm ơn nhiều nhiều.
    Mình thì chẳng có kinh nghiệm gì về vụ này rồi, chắc là do dùng thuốc nên Ỉn có tác dụng phụ một hai ngày là hết. Nhưng mẹ Ỉn ơi cho mình hỏi Ỉn có triệu chứng như thế nào mà đi khám bị viêm tai và viêm mũi. Trả lời mình sớm nhé, cám ơn mẹ Ỉn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 589 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi antigone
    Mình thì chẳng có kinh nghiệm gì về vụ này rồi, chắc là do dùng thuốc nên Ỉn có tác dụng phụ một hai ngày là hết. Nhưng mẹ Ỉn ơi cho mình hỏi Ỉn có triệu chứng như thế nào mà đi khám bị viêm tai và viêm mũi. Trả lời mình sớm nhé, cám ơn mẹ Ỉn nhiều.
    Ỉn nhà mình từ khi 1 tháng tuổi đã hay lắc đầu, một số người bảo tai có vấn đề, mình đã đưa đi khám ở bs Loan (TMH-Nhi), bs bảo k làm sao cả mà bị còi xương. Trong vòng 1 tháng gần đây, Ỉn thỉnh thoảng bị sổ mũi, nghẹt mũi và hay đưa tay lên bứt tai lắm, thỉnh thoảng ngửi còn có mùi hôi nữa mặc dù mình thường xuyên làm vệ sinh tai cho Ỉn. Mình k biết bé bị từ trước hay mới đây nữa vì có 1 số người bị viêm tai bảo rằng họ rất ngứa mà nếu là trẻ con thì hay lắc đầu lắm. Bs bảo tai bé có thể bị viêm do mũi chảy vào tai.

Mình còn đọc đc bài của mẹ nào đó trên DĐ nói chỉ vì chủ quan về hiện tượng sổ mũi của con k đi khám để đến khi bé sốt mới phát hiện ra viêm tai keo gì gì đó, nói chung là lúc đấy đã nặng rồi, chữa sẽ mất thời gian và đau đớn hơn. Mẹ ấy cảnh báo các mẹ đừng coi thường triệu chứng hắt hơi sổ mũi thông thường của con.

Nếu bé có gì bất thường, mẹ bé nên cho bé đến bs để ktra sớm.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

kinh chao web tre tho !
    xin tra lời giùm tôi : con tôi 3 tháng tuổi , lúc cháu được 1,5 tháng tuổi thì bị tiêu chảy kèm sốt 38,5 độ , nằm BV 4 ngày thì cháu khỏi , sau đó về nhà thi cháu đi cầu bình thường trở lại. Nhưng 15 ngày sau đó cháu đi cầu ra phân có pha nhờn. ( ngoài ra không có triệu chứng gì khác ) đưa cháu đi kham BS thi BS cho uống thuốc Engy , đen nay thì không uống nữa , nhưng cháu vẩn con đi cầu co pha nhờn. mà mỗi lân đi chau răn rất nhiều (mỗi lân đi ít hơn trước kia đi bình thường ). Chau vẩn bú sửa bình thường và tăng cân bình thường ( Cháu bú sữa bình chứ không bú mẹ va từ lúc mới sinh cho đến giơ chi bu một loại sữa SImilac).Kinh mong BS trả lời giùm tôi , Co nên dem cháu lên BV Nhi đông ko (hiên tại tôi dang o BRVT) , và đi phân như vạy la bi bệnh gì > Xin chân thành cam on nhiều !!!!!!!!!!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Be Tina cua minh dươc 4 tuan tuoi hay bi oc sua. Minh mua Neopetine dang nuoc cua An Do cho be uong moi ngay khoang 12 giot(drops) nhu theo huong dan duoc khoang 2 tuan sau thi be di cau phan mau den va rat hoi, moi ngay 1 lan, tu luc sanh be uong sua similac vi minh khong co sua.Nhu vay duong ruot cua be co van de gi khong? Minh da cho be ngung thuoc do khoang 5 ngay roi ma di cau van vay. Lam on giup minh voi!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chao ban

Minh thay Neoceptine la men tiêu hoa chu co phai la thước chong óc sua dau ma lai cho be ương the ha ban. Tót nhát la ban nen ngung thước va theo doi. Tre con khi con it thang tươi cung hay bi óc sua do van da day chua on dinh, ban nen cho em be an vua phai dung no qua se de óc sua day. Be Bi nha minh hoi 1 thang tươi cung thinh thoang vua bu xong thi phun nhu voi rong lam me so hét hon, nhung den thang thu 2,3 thi se do hon. Lan sau ban không nen cho ương thước linh tinh the nhe, ma tót nhát tre dươi 3 thang tươi han che cho ương thước la tót nhát ban a.

Chúc con ban hay an chong lon de me không phai lo lang nhiêu
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4