TIN TÀI TRỢ.

Nhiễm Thủy Ngân.

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.7K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con em 19 tháng, vô tình làm vỡ nhiệt kế nhưng kg ai biết. 1 ngày sau em mới phát hiện ra liệu có ảnh hưởng gì kg? Em chưa tìm được đầu của chiếc thủy ngân bị vỡ. Mẹ nào biết vụ này chỉ em với. Em thường nghe mấy người lớn bảo là sẽ dẫn đến vô sinh. Cháu vẫn ăn ngủ bình thường chỉ có tội là hay dụi mắt.
    3361

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bác đừng lo . Thủy Ngân nhiễm vào người không dễ đâu...

Thường người ta bị nhiễm thủy ngân là do hít thở phải (khi làm việc trong cá nhà máy liên quan đến làm nóng chảy hoặc chế tạo thủy ngân.

Một cách khác là theo đường ăn uống..

Nếu bé chỉ tiếp xúc qua da thì không có vấn đề gì đâu. Hơn nữa lượng thủy ngân trong cái nhiệt kế nhỏ lắm, khi bị bể nó văng ra nền hết rồi...
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đọc được những dòng chữ của chị làm em yên tâm rồi. Từ hôm đó tới giờ em luôn để ý bé, nhưng nhìn chung là kg có biểu hiện bất thường, ăn chơi ngủ và hoạt động như thường ngày. Em cũng lên mạng tìm hiểu thì kg có vấn đề gì nếu bé kg nuốt. Em cám ơn chị nhiều.
    3361
    • 127 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chưa hết đâu bạn ơi. Thủy ngân độc lắm , nếu văng ra nhà mà său này nhiễm phải cũng hơi mệt . Bạn vệ sinh ngay chỗ làm vỡ nhiệt kế , giũ hết chăn chiếu ...Hút bụi toàn bộ khu vực sàn nhà mới có thể tạm yên tâm được . Chúc bạn và chắu Khỏe !
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em lau sạch sẽ rồi, nhưng có cái làm em băn khoăn là kg tìm thấy đầu vỡ của nhiệt kế. Chắc quét ra sân rồi nhưng kg biết. Thủy ngân sẽ bốc hơi các mẹ nhỉ? Vỡ mà biết thì dễ đằng này kh biết mới chết chứ. Nhà thì ngày nào cũng lau, chỉ lo là lúc vỡ liền thì bé ngồi đó chơi hay là đi chỗ khác thôi.
    3361
    • 65 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiểu Hổ Xem bài viết
    Em lau sạch sẽ rồi, nhưng có cái làm em băn khoăn là kg tìm thấy đầu vỡ của nhiệt kế. Chắc quét ra sân rồi nhưng kg biết. Thủy ngân sẽ bốc hơi các mẹ nhỉ? Vỡ mà biết thì dễ đằng này kh biết mới chết chứ. Nhà thì ngày nào cũng lau, chỉ lo là lúc vỡ liền thì bé ngồi đó chơi hay là đi chỗ khác thôi.
    Mẹ bé kiểm tra lại nhé vì hiện nay có rất nhiều nhiệt kế làm bằng rượu đặc biệt chứ không phải bằng thủy ngân đâu, còn nếu chẳng may bé nuốt phải thủy ngân thì theo như em đã đọc từ đâu đó là thủy ngân không tan, bé có thể đào thải ra ngoài, lượng thủy ngân để làm nhiệt kế cũng không thể gây ngộ độc được. Mẹ bé cũng kiểm tra lại nền nhà nhé, nếu là thủy ngân và vẫn còn thì nó đang lăn tròn ở trên nền đấy.
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em cũng tìm hiểu trên mạng thì kg có vấn đề gì. Vì TN ở trong NKế rất ít và nếu bị ngộ độc thì đã có hiện tượng đau đầu, nôn khó chịu khóc , đằng này kg thấy gì vả chiều hôm đó em cũng đã lau nhà sạch sẽ lắm. Cám ơn các mẹ đã chia sẻ cùng em. Nói thì nói vậy chứ cũng lo. Em còn nghe nói nhiễm Thủy Ngan mai mốt vô sinh nhưng đọc trên mạng kg thấy nói vấn đề này. Có ai biết kg cho em hay với.
    3361
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 599 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Tiểu Hổ Xem bài viết
    Em cũng tìm hiểu trên mạng thì kg có vấn đề gì. Vì TN ở trong NKế rất ít và nếu bị ngộ độc thì đã có hiện tượng đau đầu, nôn khó chịu khóc , đằng này kg thấy gì vả chiều hôm đó em cũng đã lau nhà sạch sẽ lắm. Cám ơn các mẹ đã chia sẻ cùng em. Nói thì nói vậy chứ cũng lo. Em còn nghe nói nhiễm Thủy Ngan mai mốt vô sinh nhưng đọc trên mạng kg thấy nói vấn đề này. Có ai biết kg cho em hay với.
    Mẹ Tiểu hổ ơi, không cần lo lắng đâu. Tớ đây này, tớ nhớ hồi bé có lần làm vỡ nhiệt kế, thấy thủy ngân văng ra màu xám, thành những viên tròn tròn, tớ thích quá nên nghịch ngợm. Tớ đẩy những viên tròn tròn vào với nhau thì nó tự nhiên nhập thành 1 viên tròn to hơn, tớ lại cắt viên to ra thành những viên bé, cứ thế, chơi cả ngày chả biết sợ gì cả, vì bé nên ko hiểu. Sau đó, tớ còn có lần khác làm vỡ nhiệt kế và lại chơi tiếp trò này.
    Sau này tớ kể cho bố tớ nghe thì bố tớ cũng phát hoảng lên, và dặn dò ko được chơi như thế nữa.
    Hihi, bẵng đi gần hai chục năm, tớ lấy chồng, có bầu lần đầu tiên và sinh ra cu Tí bây giờ. Everything đều ok ấy ạ.
    Mẹ Tiểu Hổ yên tâm đi nhé.
    Chúc các mẹ và các bé luôn khỏe mạnh:Rose:
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ nên nhớ là rất rất nguy hiểm khi để con trẻ cầm và chơi đồ thủy tinh chứ chưa nói đến là đồ có các hóa chất độc hại
    Và Mẹ tiểu hổ ơi nen nghe lời tôi ra ngay phố y tế hỏi mua lấy cái nhiệt kế điện tử ấy giá cái rẻ nhất là 25 cò của SAKURA con đắt nhất là 520 cò còn một số loại nữa 50 hay 70 cò gì đấy.
    www.thegioiyte.com toi hay xem o day
    Sợ nhất là trẻ con khi chơi ko biết nhưng thủy ngân có phải phát tác ngay đâu Mẹ tiểu hổ nên chấp nhận đưa con đi lấy máu xét nghiệm đi theo tôi nghĩ chả đáng gì nhưng đừng để lâu mà sau này nhỡ ra thì tội nghiệp con mình
    Theo quan điểm cá nhân tôi là vậy
    Chúc bé luôn gặp may mắn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà em năm nay đủ thứ chuyện hết các mẹ ơi. Đang lo con vụ làm vỡ nhiệt kế chưa xong thì lại xả ra " Bệnh Tay Chân Miệng"". Khổ thân thằng nhỏ. Các mẹ phải cẩn thận nhé, thấy con hơi sốt và làm biếng ăn là phải bảo bé hả miệng lớn xem ở vòm miệng đỏ lên kg. Nhiều lúc tay chân kg gì nhưng miệng và môi bị đó. Con em vừa ở nhi đồng về. Tội lăm các mẹ ạ! Bị bệnh này uống nước cũng khó đừng nói gì đến chuyện ăn. Cả tuần này chỉ uống ít sữa và nước thôi, ốm tong teo ra đó.
    3361
    • 129 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhà em năm nay đủ thứ chuyện hết các mẹ ơi. Đang lo con vụ làm vỡ nhiệt kế chưa xong thì lại xả ra " Bệnh Tay Chân Miệng"". Khổ thân thằng nhỏ. Các mẹ phải cẩn thận nhé, thấy con hơi sốt và làm biếng ăn là phải bảo bé hả miệng lớn xem ở vòm miệng đỏ lên kg. Nhiều lúc tay chân kg gì nhưng miệng và môi bị đó. Con em vừa ở nhi đồng về. Tội lăm các mẹ ạ! Bị bệnh này uống nước cũng khó đừng nói gì đến chuyện ăn. Cả tuần này chỉ uống ít sữa và nước thôi, ốm tong teo ra đó.:Applause: :Laughing:
    3361
    • 1,053 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị giúp em với, bé nhà em hôm nay cắn phải nhiệt kế vỡ tan, em ko chứng kiến vỡ thế nào vì lúc đó em đang ở cơ quan thấy bà gọi điện nói vậy.

Em nói bà rửa sạch mồm miệng cho bé rồi phi về, lúc đó 1 bà ở công ty nói có lẽ móc họng cho nó nôn ra thì tốt hơn sợ bị ngộ độc.

Trời ạ, em cũng nói bà làm theo và bé nôn ra khoảng 1/3 bát cháo (bé cắn nhiệt kế ngay sau khi ăn cháo). Về em vẫn cho bé uống sữa và đi ngủ, ko có biểu hiện gì cả.
    Nhưng bây giờ bình tĩnh lại em mới vào mạng để search thông tin thì thấy tuyệt đối ko nên móc họng trẻ vì sợ thủy ngân đi vào phổi bé. Em sợ quá, làm thế nào bây giờ, em gọi điện về nhà thì bé vẫn đang ngủ (ngủ từ 12h30), liệu có sao ko các chị ơi, có ai gặp trường hợp thế này chưa giúp em với
    Để gió cuốn đi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 514 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

để an tâm thì bạn cho bé đi chụp X-quang, hết 50k thì phải. Thuỷ ngân di chuyển nhanh lắm......không biết vào họng có nhanh kô nhưng tớ thấy vỡ ra ngoài........lan nhanh ghê. Cẩn thận cứ đi khám bạn ạ

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Các chị giúp em với, bé nhà em hôm nay cắn phải nhiệt kế vỡ tan, em ko chứng kiến vỡ thế nào vì lúc đó em đang ở cơ quan thấy bà gọi điện nói vậy.

Em nói bà rửa sạch mồm miệng cho bé rồi phi về, lúc đó 1 bà ở công ty nói có lẽ móc họng cho nó nôn ra thì tốt hơn sợ bị ngộ độc.

Trời ạ, em cũng nói bà làm theo và bé nôn ra khoảng 1/3 bát cháo (bé cắn nhiệt kế ngay sau khi ăn cháo). Về em vẫn cho bé uống sữa và đi ngủ, ko có biểu hiện gì cả.
    Nhưng bây giờ bình tĩnh lại em mới vào mạng để search thông tin thì thấy tuyệt đối ko nên móc họng trẻ vì sợ thủy ngân đi vào phổi bé. Em sợ quá, làm thế nào bây giờ, em gọi điện về nhà thì bé vẫn đang ngủ (ngủ từ 12h30), liệu có sao ko các chị ơi, có ai gặp trường hợp thế này chưa giúp em với
    Khổ thân bé quá, bạn phải đưa bé đi khám ngay lập tức đi, đến viện Nhi hỏi, trước hết bạn cũng có thể hỏi 1080 xem họ tư vấn thế nào. Vì không biết bé có nuốt phải thủy ngân hay không nên bạn phải theo dõi cẩn thận cả thời gian sau này nữa đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,522 Bài viết

• 7,859 Được cảm ơn

Mua nhiệt kế điện tử cho chắc ăn các mẹ ạ, sợ quá!!!
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 328 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

chị phải đưa bé đi khám ngay, không thể chần chừ được vì thủy ngan nguyhiểm và di chuyển nhanh lắm! còn ảnh hưởng đến sau này nữa, phải đi chụp! Tốt nhất chị nên dùng nhiệt kế điện tử cho an toàn
    • 1,932 Bài viết

• 2,668 Được cảm ơn

Đề nghị cho đi khám cấp cứu ngay lập tức nhé, ko chậm trễ.
    Chịu mẹ này thật đấy. Thủy ngân mình còn ko nên chạm tay vào nữa là bé con cắn vỡ ống nhiệt kế.
    Khuyến nghị các mẹ đừng bao giờ đo nhiệt kế cho trẻ bằng cách cho vào mồm nhé. Nếu có đk thì mua nhiệt kế đo tai ý, vừa nhanh, vừa an toàn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,349 Bài viết

• 3,172 Được cảm ơn

Chị phải cho bé đi khám ngay thôi, nguy hiểm quá. Trẻ con chưa biết gì tốt nhất người lớn phải hết sức chú ý, đừng để những thứ nguy hiểm trong tầm tay trẻ con, hu hu
    • 1,053 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ, sau khi bình tĩnh lại mình có đọc các thông tin trên mạng và hỏi lại bác sĩ (anh trai mình là bác sĩ). Bé nhà mình ko cắn vỡ bầu nhiệt kế chỉ cắn phần đầu ống và thủy tinh rơi ra nhà thành các hạt nhỏ màu bạc.

Tính ra cũng định đi khám nhưng chả biết khám cái gì, vì bây giờ bé ngủ 1 giấc xong lại chơi nô nghịch như bình thường. Thủy ngân trong nhiệt kế là dạng nguyên chất nên tính độc tố ko lớn. Nếu có bị ngộ độc thì sẽ có triệu chứng nôn ói chóng mặt lao đao ngay từ lúc nuốt phải đến 3 tiếng sau.

Đúng là nguy hiểm thật, chẳng lẽ lại trách bà không cẩn thận :Sad:. Bây giờ chỉ cầu trời phật cho ông con nghịch ngợm ko bị làm sao là mừng lắm rồi .

Các mẹ cẩn thận với loại nhiệt kế này nhé.
    Để gió cuốn đi...
    • 473 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Chi oi cho be den benh vien Nhi ngay di a
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2