TIN TÀI TRỢ.

Ngạt mũi và sổ mũi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 79.2K Lượt đọc
  • 322 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 95 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Ngạt mũi và sổ mũi có thể do cảm lạnh hoặc do dị ứng. Chất nhầy mũi nhiều có thể gây viêm tai ở trẻ con hay viêm xoang ở nguời lớn

Xử trí

- Trẻ nhỏ: dùng bơm tiêm (không có kim tiêm) hút sạch chất nhờn trong mũi

- Trẻ lớn hay người lớn: cho ít nước muối vào lòng bàn tay và hít vào mũi làm chất nhầy loãng ra

- Hít hơi nuớc nóng giúp làm thông mũi

- Khi bị sổ mũi và ngạt mũi nên lau mũi chứ đừng xì mũi vì xì mũi có thể gây viêm tai và viêm xoang

- Người hay bị viêm tai hoặc viêm xoang, sau khi bị cảm lạnh dễ bị ngạt mũi và sổ mũi, muốn ngăn chặn bệnh thì sau khi bị cảm lạnh cần nhỏ thuốc nhỏ mũi giảm xung huyết mũi như pheninerphin mỗi mũi 2-3 giọt /1lần; không nhỏ quá 3 lần trên 1 ngày và không nhỏ quá 3 ngày.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3H
      Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 86 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình được 2 tuổi rưỡi, gần đây rất hay bị sổ mũi nhưng không ho.
    Mỗi lần kéo dài hơn 1 tuần. Mình cũng nhỏ Otrivin và cho uống Coje nhưng
    cứ khỏi vài ngày thay đổi thời tiết là tái phát lại. Mình lo lắm, không biết
    để lâu có bị xoang không nhỉ? Mà bé không chịu xông mũi, cho đi bác sỹ xông mũi
    là lại la toáng lên.
    Các bạn có cách gì hay giúp mình với nhé.
    Cám ơn nhiều.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 2,698 Bài viết

• 4,786 Được cảm ơn

Bạn đã cho bé đi BS chua ? Lúc decon nha mình bị chảy nước mũi trắng (ko nhiều và chỉ thỉnh thoảng thôi nẹn nghĩ do thời tiết ) mình không cho di BS mà chỉ nhỏ mũi cho bé thôi. Cả tuần không khỏi, đến khi BS khám mới biết nó bị viêm mũi. Phải uống kháng sinh và kháng viêm nữa đấy ! Có 2 loại thuốc đặc trị viêm mũi là Ery và Rovamicyl. Lúc đầu decon uống Ery không đỡ nên BS chuyển cho uống Rova thì ngưng hẳn đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em mấy hôm nay sổ mũi nhờ BS diễn đàn có cách chỉ em điều trị với!
    triệu chứng:
    trước đây em có bị cảm ,ho,nghẹt mũi đến khi em sắp bớt thì con em có hiện tượng sổ mũi nhưng chỉ xuất hiện vào ban đem khi ngủ
    em đang cho con bú nên để tự hết chứ không có uống thuốc gì cả
    con con em cũng chỉ bị nhẹ thoi ,em chỉ hút mũi và nhỏ muối sinh lý chứ không cho con uống thuốc ,cách đây 3 hôm (06/07/2005)em thấy không trầm trọng nên mới cho đi tiêm phòng,về nhà tối hôm đó cũng có phản ứng nhẹ sốt,bẳn hẳn khó chịu thôi,nhung đến nay thấy bé sổ mũi đặc hơn mọi hôm,về ban đêm khó ngủ cứ lật úp và dụi mặt xuống giường.bes nhà em tính đến hôm nay là tròn 4 tháng 20 ngày.
    Các chị đi trước có kinh nghiệm gì chỉ giúp em với
    cảm ơn!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,625 Bài viết

• 1,834 Được cảm ơn

Bạn vào mục lục này để xem kinh nghiệm của mọi người nhé :

https://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=5973
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 53 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé nhà mình thỉnh thoảng lại ho (không phải ho thường xuyên), nhưng trong họng mình cảm thấy có rất nhiều đờm và nước mũi thì đặc. Mình đã được bác sỹ cho đơn thuốc long đờm và thuốc kháng sinh và dùng cả thuốc nhỏ mũi nữa nhưng bệnh vẫn không khỏi. Ở các hiệu thuốc có cái hút đờm không ai biết mách giùm với. Xin cám ơn nhiều.
    • 2,436 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng hay sổ mũi. Một ngày mình phải hút mũi và nhỏ thuốc cho bé 2 lần. Mình mua cái hút mũi ở hiệu thuốc, cái loại bóp bằng tay có ống cao su màu đỏ ấy. Mỗi lần hút là cu cậu khóc ghê lắm, nhưng không hút thì không thở được. Đấu tiên mình nhỏ nước muối sinh lý cho bé, nhỏ nhiều nhiều vào cho dịch mũi nó mềm ra và loãng thì dế hút hơn. Sau đó hút mũi cho bé, có thể hút bằng mồm cũng được. Hút xong rồi thì nhỏ Otrivin (loại này 1 ngày chỉ nhỏ được 2 lần thôi, mỗi lần cách nhau 8-10 tiếng, và chỉ nhỏ trong 5 ngày). Nếu không hút mũi mà nhỏ thuốc luôn thì kém tác dụng vì nó sẽ trôi xuống họng hết.
    o9XUo9XUp7
    cOOfs1XcOOfp7
    • 2,436 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Hoặc bạn tham khảo ở đây này:
    https://www.webtretho.com/forum/showt...0&page=2&pp=15
    o9XUo9XUp7
    cOOfs1XcOOfp7
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bé nhà mình cách đây khoảng một tháng bị ho và sổ mũi phải đến 2 tháng, uống bao nhiêu kháng sinh và sông mũi nữa nhưng chỉ đỡ thôi ko khỏi hẳn. Thậm chí mũi của bé còn chảy ra xanh lét, mình dùng cái lọ Omeli để chống sổ mũi nhưng cũng ko ăn thua, suốt ngày phải lau đến nỗi đỏ hết cả mũi lên. Thế mà mình cho bé đến khám nhà bs Huệ ở gần cổng trường DH Y uống kháng sinh Crixan và một lọ nước nhỏ mũi do bs tự chế, nhỏ ngày đầu tiên đã thấy đỡ rồi, và khỏi đến tận bây giờ luôn (trộm vía). Mình nghĩ nếu bé bị sổ mũi nhẹ các mẹ phải nhỏ mũi cho con ngay, nếu nặng hơn thì nên uống thuốc kháng sinh ngay nếu để lâu dẫn đến viêm mũi thì khó chữa lắm. Chúc các bé luôn khoẻ mạnh.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt cuộc đời lòng mẹ vẫn theo con.

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cu Hiếu
    Bé nhà mình cách đây khoảng một tháng bị ho và sổ mũi phải đến 2 tháng, uống bao nhiêu kháng sinh và sông mũi nữa nhưng chỉ đỡ thôi ko khỏi hẳn. Thậm chí mũi của bé còn chảy ra xanh lét, mình dùng cái lọ Omeli để chống sổ mũi nhưng cũng ko ăn thua, suốt ngày phải lau đến nỗi đỏ hết cả mũi lên. Thế mà mình cho bé đến khám nhà bs Huệ ở gần cổng trường DH Y uống kháng sinh Crixan và một lọ nước nhỏ mũi do bs tự chế, nhỏ ngày đầu tiên đã thấy đỡ rồi, và khỏi đến tận bây giờ luôn (trộm vía). Mình nghĩ nếu bé bị sổ mũi nhẹ các mẹ phải nhỏ mũi cho con ngay, nếu nặng hơn thì nên uống thuốc kháng sinh ngay nếu để lâu dẫn đến viêm mũi thì khó chữa lắm. Chúc các bé luôn khoẻ mạnh.
    Cho em địa chỉ số điện thoại bác sỹ đi chị, con em bị sổ mũi một tuần nay rồi, khám ở bs Vinh số 3 LDHanhf nhưng chưa thấy đỡ, sợ con bị nặng thêm lắm chị ạ.
    • 273 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

chiều mình gửi số dt cho, mình để ở nhà rồi mà lại ko nhớ, chỉ biết ban ngày bs làm ở phòng khám ở cổng trường DH Y ấy còn chièu thì khám ở nhà B1 (gần trường DHY ấy), mình thấy bs này khám cũng được ko biết có phải thuốc kháng sinh liều cao hay đặc hiệu gì ko mà bé nhà mình uống cái đỡ ngay.
    Mình gửi tin nhắn cho bạn nhưng hòm thư của bạn nhiều qúa nên ko gửi được, bạn xóa bớt đi nhé

• 32 Được cảm ơn

Mẹ bé Bum Mi ơi, xin lỗi bạn nhé chiều qua mình quên mất.
    Địa chỉ của bs đây, bs: Phạm Ngọc Huệ
    DTCQ: 8523656
    ĐTNR: 8524814
    Địa chỉ nhà riêng: P103B - nhà B1 Khu TT trường ĐH Y - HN
    Chúc bé Bum Mi nhanh khỏi ốm nhé.
    • MTV
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 371 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Các chị ơi!
    Con em cách đây 2 tuần bị ngạt mũi khi ngủ. Em nhỏ Otilin nhưng không dám lạm dụng, có lúc còn bôi dầu gió vào khăn hoặc áo phần trước ngực cho bé nhưng cũng không dám lạm dụng. Kết quả là thỉnh thoảng bé lại thở bằng miệng và sau 4 đêm thì viêm A, phải dùng Zinnat 6 ngày. Con gầy hơn, hư hơn và mẹ thì cũng phát ốm theo.
    Đêm qua, bé lại bắt đầu ngạt mũi. Híc híc... em lo quá ! Chẳng lẽ lại để bắt đầu một chu kỳ mới hay sao!
    Em muốn hỏi các mẹ:
    - Dùng dầu gió theo cách trên có được không? (em nhớ có lần đọc được đâu đó nói rằng dầu có thể làm trẻ bị suy hô hấp )
    - Có thuốc chống ngạt mũi nào không gây co mạch mà hiệu quả không?
    - Ngạt mũi có phải do thời tiết, hay là 1 triệu chứng của viêm mũi?
    - Có cách gì trị tận gốc ngạt mũi không, chứ cứ trị triệu chứng bằng thuốc thì không ổn vì các thuốc này đều không được dùng kéo dài
    (Em cũng đã đốt bồ kết nhưng không hiệu quả)

Các chị nhiều kinh nghiệm chỉ cho em với! Em đang nín thở chờ tin đây!!!
    Many thanks!
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 191 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Gọi bác sỹ thôi.
    • 777 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Em nghĩ chị nên hỏi ý kiến BS. Nhưng theo em hàng ngày chỉ nên thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý 0,9% cho bé. Nhỏ nhiều vào. Con bé nhà em cũng hay bị ngạt mũi lắm. Ngày nào em cũng nhỏ rất nhiều cho bé, có ngày hết cả 1 lọ luôn. Cái đó thì ko sợ hại mũi, chứ ko như thuốc nhỏ mũi. Hôm nào mà em nhỏ ít hoặc quên ko nhỏ là y rằng tối bé bị ngạt. Chỉ nhỏ thuốc vào và hút sạch mũi ra. Trong thời gian đầu bé ngạt nhiều quá thì chị có thể dùng nước muối biển, nhưng đừng dùng nhiều quá vì sợ ảnh hưởng đến niêm mạc mũi của bé. Hồi đầu bé nhà em ngạt kinh quá em cũng dùng nước muối biển, nhưng chỉ nhỏ có mấy hôm thôi. Chỉ thử xem nhé. và chị nhớ là sau khi nhỏ xong, để 1 lúc chị phải hút sạch mũi cho bé.
    ticker5
    Chíp hôi album - Chíp hôi của mẹ ơi, hôm nay trời nắng tươi, mèo con đi học ko mang theo cái gì, mèo con đi đánh giặc ko mang theo cái gì
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình cũng thường bị ngạt mũi khi thay đổi thời tiết. Sau 1 thời gian thở bằng mồm thì kết quả là cũng bị ho và có đờm. Hàng ngày mình cũng thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý và uống quất hấp mật ong. Có mẹ nào biết cách trị tận gốc căn bệnh này hoặc có địa chỉ bác sĩ nào hay thì mách cho mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Mình cũng đang nghỉ ở nhà vì con ốm đây.
    Bé cũng ngạt mũi, rồi đờm, ho, nôn; hiện phải uống Mucomist, kháng sinh Opeldroxil (ái này hình như cũng khá nặng), nhỏ mũi pavillone (cái này gây khô mũi).
    Nhưng biết làm sao.
    • MTV
      Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 371 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ui, gìơ trên DD lộn hết rồi. Em cứ tưởng các mẹ phải thức trông con 2 giờ sáng vẫn vào mạng trả lời em
    Đêm qua lại y sỳ như đêm trước. Mẹ cố gắng bế dựng con, kê gối cao, đốt bồ kết nhưng không ăn thua, vẫn phải nhỏ Otilin.
    Sáng nay em hỏi bác sỹ, bảo không nhỏ otilin nữa mà uống Ameflu đêm chống nghẹt mũi. Không hiểu cách này có tốt hơn không, nhưng cũng hy vọng....
    @ mẹ thienthanxanh: Ngày nào mình cũng nhỏ nước muối sinh lý cho bé đấy chứ. Nhưng bé nhà mình hay trớ, lại không cho nhỏ mũi nên mình chỉ nhỏ được khi bé ngủ, chắc là ít quá nên không hiệu quả chăng. Mình sẽ cố để áp dụng như bạn, nếu được thì tốt quá!
    @ Be Bee: trị tận gốc ngay thì e hơi khó nhỉ! Bs bảo có thể do rất nhiều nguyên nhân: thời tiết, viêm mũi, viêm VA. Nhưng khi bé mới ngạt mũi mà chưa sốt hay chảy nước mũi thì khó đoán nguyên nhân. Vậy chắc cứ phải điều trị triệu chứng đã thôi, nếu không được thì sẽ đến lúc rõ nguyên nhân, lại điều trị tiếp.
    Chán thật! Có cảm giác như biết con sẽ bệnh mà phải bó tay ngồi chờ bệnh đến....
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,896 Bài viết

• 721 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTV
    @ mẹ thienthanxanh: Ngày nào mình cũng nhỏ nước muối sinh lý cho bé đấy chứ. Nhưng bé nhà mình hay trớ, lại không cho nhỏ mũi nên mình chỉ nhỏ được khi bé ngủ, chắc là ít quá nên không hiệu quả chăng. Mình sẽ cố để áp dụng như bạn, nếu được thì tốt quá!
    (
    MTV ơi, My nhà tớ cũng sợ nhỏ mũi lắm, lại hay trớ nữa nên tớ cứ nhè vào lúc đói bụng là đè ngửa ra giữ chặt rồi nhỏ NaCl 0,9% vào mũi (vì My đi nhà trẻ nên ngày tớ chỉ nhỏ được 3 lần: sáng sớm ngủ dậy chưa ăn gì, chiều khi mẹ đi làm về chuẩn bị ăn tối và tối muộn trước khi uống sữa đi ngủ) lúc đó bụng bé cũng ngót rồi nên kg sợ bị chớ, mà mỗi lần tớ nhỏ nhiều lắm, hết 1/2 lọ hoặc có khi hết gần 1 lọ luôn. My cũng khóc dữ lắm nhưng kệ, mình không thể khoan nhượng được, cứ phải giữ chặt tay rồi dốc vào mũi. Tớ thấy bs nói phải làm như thế mới có hiệu quả chứ nhỏ ít không ăn thua. Hôm tớ cho My đi khám bs còn đè ngửa ra rồi nhỏ mỗi bên mũi một lọ nước muối cơ (nhưng nhớ trước khi nhỏ nên ngâm thuốc cho ấm).

Tớ mới áp dụng mấy hôm nay cũng thấy mũi My có vẻ đỡ ngạt hơn. My nhà tớ uống đủ các loại thuốc ho và nhỏ mũi rồi (uống cả hơn 1 tháng trời mà vẫn chẳng đỡ), chán quá nên bây giờ chẳng cho uống gì cả thế mà cũng không thấy bị sổ mũi mà chỉ bị ngạt mũi khi ngủ (My toàn phải thở bằng miệng thôi) và sáng dậy ho vài tiếng thôi. Chắc tại thời tiết mùa đông lạnh và nhiều hôm lại hanh quá. Hy vọng thời tiết thay đổi tình hình sẽ khả quan hơn.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các anh chị ơi!!
    Hình như Bác Sỹ Việt Nam bó tay với bệnh sỗ mũi rồi.....