TIN TÀI TRỢ.

ngạt mũi, tuyến hung to

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.77K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con mình được 10 tháng tuổi. Từ bé đến nay cháu đã hay bị ngạt mũi(Trộm vía ko sổ mũi), cháu lại bị tuyến hung to nữa. Lại có bác sỹ bảo là mềm sụn thanh quản.Bác sỹ cho uống prednisolone nhưng mình ko dám cho uống vì thấy có bsỹ bảo lớn lên nó sẽ tự hết và vì thuốc ấy có nhiều tác dụng phụ. Còn thuốc nhỏ mũi thì mình chỉ nhỏ hồi bé( Otrivine, Omeli) chứ bây giờ chỉ nhỏ Nacl 0,9%. Mình ko hiểu tại sao cái mũi con mình lại ngạt thế, hút mũi bằng dụng cụ hút mũi cũng ko hút được gì. Bây giờ nghe tiếng thở của cháu lúc hoạt động mạnh rất rít và thô. Ko biết tiếng thở mạnh ấy là do sụn thanh quản hay tuyến hung to.Con mình vẫm phát triển bình thường( Trộm vía tỷ tỷ lần). Chẳng nhẽ bây giờ cứ chỉ theo dõi con thôi à, ko biết để lâu có làm sao ko nhỉ . Mọi người chia sẻ với mình với.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

con minh hoi 6-7 tháng cung bị ho nhieu va ngat mũi lắm. di bv nhiTW bac sĩ cung bảo tuyen hung to ,cho nhìu thuoc uonglam .nhung cun ko chiu uong cu uong la nôn ra hêt.toan bo thuoc thoi .the ma bay gio cung het roi .co sao dâu.me cháu dung lo lắng quá.chúc bé mau khỏi bệnhnha.
    • 59 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, kết hợp đủ cả (mềm sụn thanh quản, tuyến hung to, thở khò khè). Đi khám Bác sỹ viện Nhi TW nói là một phần do mũi tẹt quá nên thở khó khăn, khi bế để hơi ngửa cổ bé ra sau thì sẽ dễ thở hơn. Thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý (Natri Clorit) vệ sinh mũi cho bé để tránh viêm, xuống họng là ho đấy. Còn tuyến hung to thì không thấy có chỉ định gì. Nhớ giữ ấm đường thở cho bé là được
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anotheryou Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng vậy, kết hợp đủ cả (mềm sụn thanh quản, tuyến hung to, thở khò khè). Đi khám Bác sỹ viện Nhi TW nói là một phần do mũi tẹt quá nên thở khó khăn, khi bế để hơi ngửa cổ bé ra sau thì sẽ dễ thở hơn. Thường xuyên nhỏ nước muối sinh lý (Natri Clorit) vệ sinh mũi cho bé để tránh viêm, xuống họng là ho đấy. Còn tuyến hung to thì không thấy có chỉ định gì. Nhớ giữ ấm đường thở cho bé là được

Cám ơn mẹ bé nhé đã chia sẻ với mình. Cho mình hỏi là con mẹ được bao nhiêu tháng rồi. Bị thế đêm ngủ có thở khò khè ko . Còn con mình đêm ngủ hay nghe thấy tiếng thở mạnh ở lưng và ngực, tiếng đấy to làm cháu giật mình nữa cơ( vì ban đêm rất yên tĩnh mà). Mình sốt ruột quá. Mẹ bé chia sẻ với mình nhé
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Cho mình hỏi tuyến hung to là thế nào với vì thằng cháu mình nghẹt mũi suốt mà chẳng thuốc nhỏ mũi nào có tác dụng cả.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị ngạt mũi xong rồi bị xổ mũi, đêm khò khè khó ngủ. Mình định cho bé đi khám nhưng ko biết nên cho đi viện nào và khám khoa nào.Nhà mình ở gần BV Việt Pháp và BV Bạch Mai. Các mẹ tư vấn giúp mình với
    Mãi yêu Đốm&bố
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 34 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà mình đ­ược 10 tháng tuổi, bé đ­c 9.5kg, Bé bị tuyến hung to, thở nghe khò khè sau lung, có bạn bảo có bé đến 2 tuổi mới hết, thế có đúng ko các mẹ.Thỉnh thoảng mình nghe tiếng thở sau lung bé rất mạnh và rõ. Cái mũi bé thì tù bé đã khụt khịt mặc dù ko có n­ước mũi.Trả lời giúp mình với nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Con tớ hồi 8 tháng cũng phát hiện ra bị tuyến hung to. Cứ ho kéo dài mãi mà chẳng phát hiện ra nguyên nhân vì sao. Hồi đó tớ cho vào Viện Nhi khám dịch vụ luôn. Bác sỹ bảo nếu ko chữa khỏi, sẽ rất dễ dẫn đến viêm phổi. Rất may mắn là con tớ uống có 1 liều thuốc kháng sinh đã khỏi luôn.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 134 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mitmai Xem bài viết
    Bé nhà mình đ­ược 10 tháng tuổi, bé đ­c 9.5kg, Bé bị tuyến hung to, thở nghe khò khè sau lung, có bạn bảo có bé đến 2 tuổi mới hết, thế có đúng ko các mẹ.Thỉnh thoảng mình nghe tiếng thở sau lung bé rất mạnh và rõ. Cái mũi bé thì tù bé đã khụt khịt mặc dù ko có n­ước mũi.Trả lời giúp mình với nhé
    Đúng rồi, theo mình biết nếu không điều trị gì thì khi lớn bé sẽ tự khỏi tuy nhiên rất dễ mắc bệnh về đường hô hấp. Thuốc bs hay kê để điều trị là presnisolon (ko biết viết có đúng ko), thuốc này hại dạ dày.
    • 62 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 16 tháng rồi, mà từ bé đến giờ mình thấy bé lúc nào cũng bị ngạt mũi, thỉnh thoảng cũng sổ mũi, nhỏ thuốc một thời gian thì đỡ. Hiện tại cháu không bị sổ mũi nhưng vẫn bị ngạt nhất là về đêm. Mình lo lắm không biết cháu bị làm sao mà cứ ngạt mũi quanh năm mặc dù mình dùng Natri Clorid 0,9% thường xuyên ngày 2-3 lần, hút mũi nhưng không có gì hết, có mẹ nào có cách gì giúp mình về vụ ngạt mũi này không. Thế liệu có phải cho cháu đi khám bác sĩ không nhỉ. Giúp mình với.
    • 48 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Em xin chia sẻ với các mẹ về vấn đề mềm sụn thanh quản, bây giờ con em 10,5 tháng. Phải đến khi bé được hơn 8 tháng em mới trút được nỗi lo trong lòng các mẹ ạ. Bé nhà em sinh khi tròn 38 tuần, tháng đầu con em ăn ngủ bình thường bắt đầu sang tháng thứ 2 khi bú cứ rít, ban đầu mọi người trong nhà bảo là ngạt mũi, có người còn nói là ăn tham bú nhiều nên hít vào. KHi thấy rít quá em cho đi khám thì bác sĩ bảo là mềm sụn thanh quản, và nguyên nhân mềm sụn thanh quản là do thiếu canxi. Em lo lắm, vì mới có đứa đầu tiên mà các cụ ở nhà thì cũng chả nghe nói về bệnh này bao giờ. Bác sĩ kê cho mẹ và con đều uống canxi, từ đó em chăm tắm nắng cho bé lắm. Nhưng theo lời khuyên của một bác sĩ khác thì cho trẻ uống canxi sớm quá sợ ko tốt, nên em đã dùng thực phẩm chức năng Canxi Tảo, em uống và cho con bú. Em uống hết 3 hộp thì dừng. Tiếng rít của con em cũng ko tiến triển ngay, rít lúc bú và rít cả lúc thở, nghe thương lắm. Em cũng sốt ruột như các mẹ bây giờ. Đến khí 8 tháng con nhà em bị sốt cho đi khám, em có kể về hiện tượng rít của bé. Bác sĩ kê cho con em một đợt canxi Corbie 10 ống. em về cho bé uống, sau đợt đấy be hết rít các mẹ ạ. Ơn trời, em mừng lắm.
    Em viết lên đây là mong chia sẻ với các mẹ có con như vậy. Nếu đúng là mềm sụn thanh quản thì các mẹ cư yên tâm, rồi lớn bé sẽ tự hết, nhưng phải chủ ý đến cân nặng của bé có bị ảnh hưởng hay ko, vì bé rít thì thường hay bú khó. Nếu vậy thì phải cho bé đi khám để có lời khuyên của bác sĩ các mẹ ạ.
    Các con là niềm tin của mẹ !