TIN TÀI TRỢ.

Nạo VA và cắt Amidan cho bé- Chia sẻ kinh nghiệm từ bé nhà mình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 61.8K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 29 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Bé nhà mình năm nay 3,5 tuổi. Từ khi được 2 tuổi bé rất hay bị sốt cao và ốm liên tục. Đi khám BS khi thì bảo viêm họng cấp, khi thì viêm Amidan cấp. Uống thuốc được thời gian, khỏi chưa được bao lâu lại bị lại. Năm ngoái mình bê con đi bệnh viện liên tục, uống đủ các loại thuốc. Khi 3 tuổi, con đỡ ốm hơn, lòng mình tự bảo chắc năm nay con lớn hơn nên sức đề kháng tốt hơn năm ngoái. Thế mà mùa đông năm nay vừa đến là lúc con mình lúc nào mũi cũng xụt xịt, mình rửa mũi, nhỏ mũi, uống thuốc... tóm lại là đủ các kiểu mà không mấy cải thiện. Đi khám viện Nhi TW, BS bảo con lúc nào cũng há miệng thở thế này thì chắc bị amidan rồi, thế là bác sĩ cho chỉ định khám nội soi. Trời ạ, kết quả làm mình quá bất ngờ: Viêm tai giữa ứ dịch (con mình không kêu đau tai, không có dịch chảy ra nên vì vậy mình không biết), viêm Amidan quá phát (hai cái Amidan to như ngón tay chắn gần hết họng bé), VA quá phát (chiếm 2/3 cửa mũi sau).
    Chỉ định: Nạo VA, Cắt Amidan, và đặt ống thông khí ở tai
    Điều này cũng hợp lý vì con mình ban ngày toàn thở miệng, ban đêm cứ bắt đầu ngủ là ngáy to, đôi khi ngừng thở. Tình trạng này càng ngày càng nghiêm trọng hơn (thời gian ngừng thở tăng dần). Mình toàn phải thức để lay lay bé để bé không dừng thở lâu quá. Nhiều đêm mình còn định cho bé dậy chơi thay vì ngủ bởi việc ngủ của bé hết sức vất vả và đôi khi nguy hiểm nữa.
    Mình hết sức hoảng hốt và thương con vô cùng. Mình tìm hiểu khắp nơi, xin tư vấn của các bác sĩ cả viện Nhi, cả TMH trung ương và 1 số BS chuyên khoa TMH khác. Khi tổng hợp tất cả các ý kiến của các bác sĩ và tình trạng bệnh của con mình mình thấy việc nạo VA và cắt Amidan là cần thiết và cấp bách.
    Con mình vừa ra viện, ơn trời là con ngủ ngon, không ngáy to nữa, không thở miệng nữa. Mình rất muốn chia sẻ tin này với các mẹ có con rơi vào tình cảnh như con mình. Mình sẽ chia sẻ thêm cho các mẹ những ngày ở viện, cách chăm sóc bé sau khi cắt amidan và sau khi ra viện. Mình thuộc như lòng bàn tay rồi hic hic. Lâu lắm mới nở được nụ cười và yên tâm ôm con ngủ ngon giấc đấy.
    Hôm nay mình tạm chia sẻ thế đã nhé. Mình sẽ chia sẻ tiếp nếu các mẹ có nhu cầu

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 15 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình 37 tháng tuổi cũng mới cắt amidan và nạo VA xong tại bệnh viện Tai Mũi Họng TPHCM. Chia sẽ với các mẹ vài điều như sau

Khi khám mà bác sĩ chỉ định cắt và nạo thì bạn cần chuẩn bị tinh thần và tiền bạc.
    Photo 1 bản giấy bảo hiểm y tế
    Chi phí xét nghiệm máu+chụp xquang phổi tầm 700k
    Chi phí mổ+thuốc tầm 9tr
    Tối đêm đó bạn cho bé ăn đầy đủ, ngủ sớm sáng dậy sớm không ăn uống gì cả đến bệnh viện khoảng 6h45 là bắt đầu xét nghiệm máu và chụp xquang rồi.
    Vào quầy C đóng tiền xét nghiệm+chụp X
    cho vào chụp xquang trước rồi qua phòng lấy máu xét nghiệm. Có 2 người nhà đi để giữ tay bé khi lấy máu. Không có thì nhờ 1 bác sì trong phòng giữ giùm.
    Xong ra ghế ngồi chờ 1 lát chờ bsĩ trả tờ giấy rồi đi lên tiếp lầu 1 khu B quẹo trái nộp vào bàn cho mấy chị ngồi đó(kèm giấy photo BHYT), xong nhận 2 cái tờ cam kết ra ngồi ghi thông tin vào, xong nộp lại...và ngồi chờ (lúc này khoảng 7h15-7h30).
    Lúc này bé sẽ đói và khát, dụ cho bé quên đi cơn đói, còn khát quá thì cho bé uống vài ngụm nước(chứ không cho tội lắm).
    Chờ có kết quả xét nghiệm máu và nước tiểu đưa lên (khoảng 8h30)
    Có 1 chị ôm 1 sấp hồ sơ gọi vào phòng...để gặp bác sĩ
    Vào chị này sẽ hỏi tình hình bé, xem hồ sơ kết quả xét nghiệm có cắt đc ko. nếu không thì sẽ nói cho mình về và dặn dò(có thể khám và cho thuốc và hẹn)
    Nếu ok thì ra ngoài chờ tiếp.
    Khoảng 30 phút sau sẽ được gọi tiếp vào phòng và có 1 bác sĩ khám lại 1 lần nữa và ký quyết định mổ.
    Xong ra ngồi chờ có người gọi tên kêu đi đóng tiền (<9tr) rồi nộp biên lai lại
    Xong ra ngồi chờ 15-30phút sẽ có 1 chị kêu tên và dẫn đi.
    Cứ đi theo và làm theo, trẻ em thì có người nhà đi theo nên ko sao
    Tới phòng lưu sẽ được cho 1 bộ đồ để thay cho bé -> ngồi chờ (15p), mở điện thoại hay gì đó cho bé chơi.
    1 lát sẽ có người gọi tên ẳm bé theo vào tiếp phòng bên trong và chờ (15p-30 phút), lúc này khoảng 11h.
    Chờ 1 lát sẽ được gọi tên và ẳm bé tới cho bác sĩ ẳm vào phòng...lúc này bé sợ rồi đó, gào khóc ghê lắm. bạn trấn an bé rồi đi ra ngoài chờ. Có thể xuống căn tin ăn cơm chứ ngồi không chút nữa phẫu thuật xong là mệt nữa.
    Chờ tầm 30-60 phút sẽ được gọi tên vào phòng hồi sức, tay chân bé bị cột vào thành giường, lúc này bé mới tỉnh thuốc mê nên la khóc dzữ lắm, mở dây và ẳm bé, làm đủ mọi cách để bé đừng khóc và giãy giụa, coi chừng cái ống tiêm gắn vào tay bé. bé thấy khó chịu trong cổ và ho dzữ lắm. Ẳm bé 1 chút rồi dụ cho nằm nghiêng xuống giường, không thì ẳm miết đến khi nào tỉnh hẳn thì thôi(đừng cho ăn uống gì hết), lúc này bé vừa đói, mệt, sợ lắm nên bạn làm sao cho bé ngủ đc 1 lúc thì tốt.
    Chừng hơn 45p sau sẽ có người tới nói AAA và khám lại rồi cho 2 hộp sữa vinamilk cho bé uống, đưa cho bịch thuốc và dặn dò.(lúc này khoảng 1h chiều)
    bạn ẳm bé ra ngoài phòng lưu cho bé ngủ 1 lúc khi nào tỉnh dậy thì về.
    Xong rồi đó, về nhà nhớ chăm sóc bé cho tốt theo hướng dẫn, 1 tuần sau tái khám.
    ------
    Phù...nhóc nhà mình cắt gần đc 2 tuần rồi, bé ngủ ngon, không ngáy, không giật mình nữa, và ăn uống tốt hơn.

Các mẹ cứ yên tâm nhé, giờ công nghệ hiện đaị, cắt xong có thể về ngay trong ngày và có thể nói chuyện ngay.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chi phí cắt a và nạo va hết bao tiền vậy BE ot
    • 19 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Con em cung bi viem hong suot. Chac thanh man tinh rui. Thoi tiet ma thay doi, con cu bi di bi lai. Co lan con sot may ngay lien. Gio con 30 thang tuoi lieu cat duoc chua a. E o Bac Giang, co me nao biet cho nao lam tot chi cho e voi.
    • VQH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 341 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Nếu các mẹ ở tỉnh muốn cho con nạo VA thì nên vào khoa tai mũi họng của bv tỉnh hoặc vào bv Nhi của tỉnh đó. Đây là thủ thuật đơn giản nên bv tuyến tỉnh nào cũng làm hết
    Nếu bé dưới 6t nên xin giấy chuyển viện từ tuyến cơ sở, bé sẽ được bảo hiểm chi trả 100%.
    Như trường hợp con mình ở Quảng Ninh bs tư vấn nếu làm theo phương pháp cũ là đốt điện thì đc BH 100% nhưng có khuyết điểm là vết thương lâu lành hơn, chảy máu nhiều hơn, con bị đau hơn và thời gian nằm viện là 5 ngày.
    Nếu làm theo pp mới nhất là dùng dao plasma thì bh vẫn chi trả hoàn toàn tiền chiếu chụp, xét nghiệm, thuốc men, giường bệnh, chỉ chi trả thêm ( 2 triệu) do pp mới chưa đc BH.
    Con mình nạo bằng dao plasma sau khi bé tỉnh khoảng 3 tiếng đã nô nghịch như thường rồi. Hỏi con bảo chỉ hơi đau 1 tý thôi. Bé nằm viện 3 hôm là về.
    Bạn mình mới hỏi nạo VA cho con ở bv Hồng Ngọc, tổng chi phí là 12 triệu, bs ở TMH TƯ làm.
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình ở Ninh Bình, cũng muốn cho con đi cắt Amidan và nạo VA, con mình thường xuyên sốt cao và viêm A, VA. Như tháng này con mình bị viêm và sốt 2 lần, bác sĩ chỉ định cắt, nhưng mình muốn cho con lên HN để làm. Các mẹ tư vấn giúp mình là con mình ko mua bảo hiểm sức khỏe, chỉ có bảo hiểm y tế thôi nhưng ko xin đc giấy chuyển viện của bệnh viện tỉnh, nên khám và cắt ở bệnh viện nào. Minh đang phân vân giữa bệnh viện Trí Đức và TMH trung ương. Các mẹ cho mình hỏi nếu làm ở tai mũi họng TW mà ko có giấy chuyển viện của BHYT thì chi phí mất bao nhiêu, bé cắt xong có đc về luôn ko. Bên bệnh viện Trí Đức mình hỏi chi phí mất trên dưới 15 triệu.
    • 34 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BE OT Xem bài viết
    Bé nhà mình năm nay 3,5 tuổi. Từ khi được 2 tuổi bé rất hay bị sốt cao và ốm liên tục. Đi khám BS khi thì bảo viêm họng cấp, khi thì viêm Amidan cấp. Uống thuốc được thời gian, khỏi chưa được bao lâu lại bị lại. Năm ngoái mình bê con đi bệnh viện liên tục, uống đủ các loại thuốc. Khi 3 tuổi, con đỡ ốm hơn, lòng mình tự bảo chắc năm nay con lớn hơn nên sức đề kháng tốt hơn năm ngoái. Thế mà mùa đông năm nay vừa đến là lúc con mình lúc nào mũi cũng xụt xịt, mình rửa mũi, nhỏ mũi, uống thuốc... tóm lại là đủ các kiểu mà không mấy cải thiện. Đi khám viện Nhi TW, BS bảo con lúc nào cũng há miệng thở thế này thì chắc bị amidan rồi, thế là bác sĩ cho chỉ định khám nội soi. Trời ạ, kết quả làm mình quá bất ngờ: Viêm tai giữa ứ dịch (con mình không kêu đau tai, không có dịch chảy ra nên vì vậy mình không biết), viêm Amidan quá phát (hai cái Amidan to như ngón tay chắn gần hết họng bé), VA quá phát (chiếm 2/3 cửa mũi sau).
    Chỉ định: Nạo VA, Cắt Amidan, và đặt ống thông khí ở tai
    Điều này cũng hợp lý vì con mình ban ngày toàn thở miệng, ban đêm cứ bắt đầu ngủ là ngáy to, đôi khi ngừng thở. Tình trạng này càng ngày càng nghiêm trọng hơn (thời gian ngừng thở tăng dần). Mình toàn phải thức để lay lay bé để bé không dừng thở lâu quá. Nhiều đêm mình còn định cho bé dậy chơi thay vì ngủ bởi việc ngủ của bé hết sức vất vả và đôi khi nguy hiểm nữa.
    Mình hết sức hoảng hốt và thương con vô cùng. Mình tìm hiểu khắp nơi, xin tư vấn của các bác sĩ cả viện Nhi, cả TMH trung ương và 1 số BS chuyên khoa TMH khác. Khi tổng hợp tất cả các ý kiến của các bác sĩ và tình trạng bệnh của con mình mình thấy việc nạo VA và cắt Amidan là cần thiết và cấp bách.
    Con mình vừa ra viện, ơn trời là con ngủ ngon, không ngáy to nữa, không thở miệng nữa. Mình rất muốn chia sẻ tin này với các mẹ có con rơi vào tình cảnh như con mình. Mình sẽ chia sẻ thêm cho các mẹ những ngày ở viện, cách chăm sóc bé sau khi cắt amidan và sau khi ra viện. Mình thuộc như lòng bàn tay rồi hic hic. Lâu lắm mới nở được nụ cười và yên tâm ôm con ngủ ngon giấc đấy.
    Hôm nay mình tạm chia sẻ thế đã nhé. Mình sẽ chia sẻ tiếp nếu các mẹ có nhu cầu
    mẹ nó ơi bạn cho con khám ở viện nhi trung ương là khám thường hay khám ở khoa điều trị tự nguyện A, con bạn có mua bảo hiểm ko hay sử dụng bảo hiểm y tế của nhà nước. Mình muốn cho con đi cắt A và VA nhưng mình ko mua bảo hiểm, còn BHYT thì ko xin đc giấy chuyển viện, định cắt ở bệnh viện Trí Đức thì chi phí hơi cao so với vợ chồng mình.
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ bé ớt ơi mình rất cần các kinh nghiệm của bạn. Nhóc nhà mình cũng phải cắt Amiđan và nạo va quá phát mà mình không có chút kiến thức nào mong ban chia sẻ. Gọi cho mình theo số 0915252244 mình sẽ liên lạc lại. Cảm ơn bạn rất nhiều
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con trai mình 4.5t, đã nạo VA lúc hơn 3t ở bv Trí Đức do bs Dinh (pk tư ở Kim Mã) nạo, phí hồi đó hết 13tr. Sáng làm chiều muộn về luôn. Bây giờ nạo bg dao điện hiện đại nên mau lành bé ít đau. Bé nào quá phát ảnh hưởng dg thở hoặc viêm nhiễm tái đi tái lại bsi chỉ định cắt thì nên cắt nhé. Sau đó bé nhà m đỡ ốm hẳn, mức độ ốm có nhẹ hơn. Nhưng,haiz, vì cứ chần chừ lâu ngày k nạo,để viêm nh lần nên giờ đã bị lên cả xoang,amidan. 2 tháng nay triền miên amidan, xoang, tai nên m lại muốn đi cắt amidan cho hắn. Cắt amidan nghe nói đau hơn nạo VA. Lại nữa, bsi TMH gần nhag m nói VA của bé chưa nạo hết do phẫu thuật viên (bực quá mất bao tiền của rồi còn đau đớn của con) nên vẫn viêm mặc dù viêm chủ yếu là của amidan. Có lẽ nếu cắt amidan m sẽ hỏi bsi xem có nên nạo lại VA luôn k. Các mẹ đã nạo VA v cắt A cho bé chia sẻ giúp mình đã làm với bác sĩ nào nhé.
    comment by WTT mobile view
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn cho mình xin số đt với. Mình muốn hỏi và xin kinh nghiệm trực tiếp! Sdt của mình là 0973637102- ms Thuy
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé ớt ơi cho mình hỏi, có thể nạo Va lúc Va đang bị viêm không? Con m bị viêm di viêm 2 tháng nay rồi cứ khỏi hôm trước thì hôm sau lại bị lại luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn VQH ơi cho m hỏi với, trẻ đang viêm ccó thể nạo Va kô?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tong chi phi sau ca mo het bn vay ban. Ban co boi duong bac sy ko. Minh cung dang tinh mo cho be nha minh o day. Ban chia se them kinh nghiem giup minh nhe. Thanks ban
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ có kinh nghiệm mình muốn hỏi cắt VA có được thanh toán BHYT không? Bé nhà mình bảo hiểm ở Saint Paul, xin chuyển qua TMH được không nhỉ?
    cVJSp7
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi,con mình 3 tuổi cũng bị tình trạng như bé nhà bạn.Bạn cho mình sdt để mình hỏi kinh nghiệm trước khi qdinh cho bé nhà mình cắt được không bạn.Rất mong tin từ bạn.Sđt của mình: 0932600318-Du g
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi,sau 1 tuần bé có bị bong giả mạc chảy máu không bạn? Lúc cắt xong bé có phải dùng giảm đau không
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi nhé . bé con nhà mình hôm nay bác sĩ bv tmh cũng cho chỉ định nạo va nói là cho bé nhập vien nạo qua dêm sáng hôm sau mới về mình cũng lo lắm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi nhé . bé con nhà mình hôm nay bác sĩ bv tmh cũng cho chỉ định nạo và nói là cho bé nhập viện nạo qua dêm sáng hôm sau mới về mình cũng lo lắm.vậy chi phí sau khi đã có bhyt là bạn phải trả bao nhiêu vậy tư vấn giúp mình nhé
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

https://www.youtube.com/channel/UCR6...nhNeb5wL1zFyxQ
    Kênh thông tin chăm sóc sức khỏe gia đình và người thân với các chương trình chất lượng hữu ích
    • 129 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bạn phải cho bé đi thăm khám ,bác sĩ chỉ định rõ là đã đến mức phải cắt không , sức khỏe của bé thế nào chứ .Vì cắt amidan không tốt đâu nhé , cắt amidan chỉ là để bé k bị sốt thôi chứ thường cả người lớn trẻ nhỏ cắt xong sau 1 thời gian vẫn bị viêm họng như bình thường
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3