TIN TÀI TRỢ.

Mụn nước ở trẻ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 52.9K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 89 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, tối qua thấy con gãi xoành xoạch, mình tưởng muỗi đốt, gãi hộ con. Đến khi bật đèn lên thì thấy có 5-6 nốt nước màu đo đỏ, nằm rải rải ở gần mắt cá chân, mình lấy thuốc chống côn trùng bôi cho con thì thấy cu cậu hết ngứa. Nhưng sáng nay xem chân thì thấy vẫn còn nguyên.

Mình tìm kiếm thông tin trên mạng thì bảo chàm rồi viêm da do da khô... Dùng hồ nước bôi và cho bé uống nước đầy đủ, thoa kem dưỡng ẩm....

Xin hỏi các mẹ thông thái có đúng vậy ko? hay bé nhà em bị sao?
    MEDi

Toys IQ tại đây : 09181104335 (Mss Hà) hoặc add nick: tranthuphuong305

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,587 Bài viết

• 1,122 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ bé ơi, đưa con đi khám ngay đi, đang có dịch tay chân miệng đấy. Biểu hiện của bệnh gần giống như mẹ bé tả vậy. Chúc con khỏe nhé
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 265 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kidlinks Xem bài viết
    Cả nhà ơi, tối qua thấy con gãi xoành xoạch, mình tưởng muỗi đốt, gãi hộ con. Đến khi bật đèn lên thì thấy có 5-6 nốt nước màu đo đỏ, nằm rải rải ở gần mắt cá chân, mình lấy thuốc chống côn trùng bôi cho con thì thấy cu cậu hết ngứa. Nhưng sáng nay xem chân thì thấy vẫn còn nguyên.

Mình tìm kiếm thông tin trên mạng thì bảo chàm rồi viêm da do da khô... Dùng hồ nước bôi và cho bé uống nước đầy đủ, thoa kem dưỡng ẩm....

Xin hỏi các mẹ thông thái có đúng vậy ko? hay bé nhà em bị sao?
    Đúng là mẹ nó nên cho con đi khám ngay như mẹ Tuệ Minh nói. Bệnh chân tay miệng cũng nguy hiểm lắm đó không coi thường được đâu. Đi khám BS sẽ tìm ra nguyên nhân của vấn đề giúp mình điều trị đúng bệnh sẽ tốt hơn cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bác ơi, cho em xin hỏi chút. bé nhà em thỉnh thoảng lại bị mưỗi châm cho 1 nhát. hậu quả sau đó để lại là một mụn nước có màu trắng. xin hỏi có hại gì không? có cách gì chữa trị xin mách giùm
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 677 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thế còn cháu con anh trai em bị mụn nước mà các cụ bảo là ghẻ nước ấy ah thì có cách nào để chữa các mẹ giúp em với.

@leonlinh: chị ơi nốt đó không sao đâu, vài ngày là khỏi thôi. Như con nhà em hồi trước cũng bị như thế nhưng mà có nốt đến cả tháng mới khỏi. Từ khi em mua được 1 lọ bôi muỗi đốt của shop Mẹ Bưu về bôi ngay sau khi thấy bị muỗi đốt thì không bị các mụn như thế nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 18 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi topaz Xem bài viết
    Thế còn cháu con anh trai em bị mụn nước mà các cụ bảo là ghẻ nước ấy ah thì có cách nào để chữa các mẹ giúp em với.

@leonlinh: chị ơi nốt đó không sao đâu, vài ngày là khỏi thôi. Như con nhà em hồi trước cũng bị như thế nhưng mà có nốt đến cả tháng mới khỏi. Từ khi em mua được 1 lọ bôi muỗi đốt của shop Mẹ Bưu về bôi ngay sau khi thấy bị muỗi đốt thì không bị các mụn như thế nữa.
    Mẹ Nhật Minh có thể cho em tên thuốc, để em mua cho bé được không ạ? :Rose:
    :Rose:
    • 258 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi leonlinh Xem bài viết
    Mẹ Nhật Minh có thể cho em tên thuốc, để em mua cho bé được không ạ? :Rose:
    Cho em với, Sunny nhà em cũng bị nhiều mụn nước li ti như thế ạ! thanks mẹ Nhật Minh trước nha!
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anvy nhà em cũng mới mọc mụn nước các bác ạ, hic, quanh miệng và trên mặt cứ li ti ý, chả hiểu bị sao và bôi thuócc gì cho khoi hả bác???
    Mẹ yêu Anvy nhiều ^^ chụt chụt --> www.vickydinh.com/
    • 773 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ah,

Bé nhà mình được 5tháng 10ngày. dạo này mình thấy thi thoảng bé bị lên mụn ở chân (Mà chỉ ở chân thui). Mụn to khoảng đầu tăm, ở trong giống như nước ấy. (Có thể là mụn nước)
    mà mỗi lần lên chỉ 1 hoặc 2 mụn, khi mụn lặn đi thì chỗ da đó bị tróc ra.
    Mà hiện tượng này cũng lâu lau rùi đó.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với xem bé có bị làm sao ko?

cám ơn các mẹ trước nhiều!
    • 1,072 Bài viết

• 572 Được cảm ơn

Con em hay bị thế lắm, em mua thuốc bôi hết ngay (hình như là Kerdelfa thì phải, có hình con trăn ở trên hộp tuýp thuốc ý), bị như kiểu nước ăn chân ý mà. Để tối về check lại tên hộp thuốc nhé.
    • 773 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ MítNem ah, ban coi tên hộp thuốc giúp mình nhé. Rồi post lên ngay hen .

Cam on me MitNem nhiunhiu.
    Cho tin
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 660 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buingoc Xem bài viết
    Các mẹ ah,

Bé nhà mình được 5tháng 10ngày. dạo này mình thấy thi thoảng bé bị lên mụn ở chân (Mà chỉ ở chân thui). Mụn to khoảng đầu tăm, ở trong giống như nước ấy. (Có thể là mụn nước)
    mà mỗi lần lên chỉ 1 hoặc 2 mụn, khi mụn lặn đi thì chỗ da đó bị tróc ra.
    Mà hiện tượng này cũng lâu lau rùi đó.
    Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với xem bé có bị làm sao ko?

cám ơn các mẹ trước nhiều!
    Bé lớn nhà mình cũng bị hiện tượng y như con bạn đấy. Lúc đầu mình cũng chỉ nghĩ là mụn nước thôi nhưng nhưng bị một thời gian dài, mà cái chính là khi mụn lặn thì bị tróc da nên mình cho bé đi khám ở viện da liễu. Bác sĩ kết luận là bé bị viêm da cơ địa, nếu không chữa ngay, để lâu thì sẽ thành á sừng. BS đã kê thuốc cho bé uống và 2 loại thuốc để bôi, BS dặn k dùng xà phòng. Bé uống và bôi thuốc 1 thời gian thì thấy khỏi nhưng sau đó lại tái phát, nhưng thấy nhẹ hơn.
    Một lần khám dinh dưỡng cho bé, hỏi BS Hào thì bác ấy lại bảo không phải viêm da đâu mà do thiếu chất, bác ấy lại cho uống ZnC và một lọ thuốc bổ mình kh nhớ tên nhưng mua 53K ấy. Uống xong cũng hết, nhưng bây giờ lại thấy tróc da một ít ở chỗ ngón chân cái.
    Mình cũng chẳng hiểu thế nào nữa, nhưng triệu chứng ban đầu giống hệt bé nhà bạn đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào mẹ bé,
    Mình đồng tình với ý kiến của mẹ Rùa&ỉN. Vì bé nhà mình cũng bị hiện tượng như mẹ bé kể. Lúc đầu thì khám mãi và bsĩ thì mỗi người bảo mỗi bện. Khi thì cho bé vào Da liễu Bạch mai, khi thì da liễu nhi... cuối cùg thì biết con bị viêm da cơ địa, vì thế mà đơn thuốc của cu con nhà mình chỉ là: Tắm bằng chè xanh đun đặc, rồi lau khô người bôi bột snac (mình không nhớ rõ tên thuôc lắm- vì thuốc để ở nhà- sau đó khi khô hẳn thì bôi hồ nước). Vì là viêm da cơ địa nên cứ chung sống với bệnh thôi, bé nhà mình thì tùy và thời tiết mà lên, khi dầy khi mỏng, nhung bôi mấy loại thuốc mát vào thì dịu và nhanh khỏi hẳn. Mẹ bé thử xem thế nào nhé. Thuốc này mẹ bé vào cổng BV da liễu QG (gần BV BẠCH MAI)là bán rrất nhiều nhé.
    • HGH
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 156 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ulanbato Xem bài viết
    Chào mẹ bé,
    Mình đồng tình với ý kiến của mẹ Rùa&ỉN. Vì bé nhà mình cũng bị hiện tượng như mẹ bé kể. Lúc đầu thì khám mãi và bsĩ thì mỗi người bảo mỗi bện. Khi thì cho bé vào Da liễu Bạch mai, khi thì da liễu nhi... cuối cùg thì biết con bị viêm da cơ địa, vì thế mà đơn thuốc của cu con nhà mình chỉ là: Tắm bằng chè xanh đun đặc, rồi lau khô người bôi bột snac (mình không nhớ rõ tên thuôc lắm- vì thuốc để ở nhà- sau đó khi khô hẳn thì bôi hồ nước). Vì là viêm da cơ địa nên cứ chung sống với bệnh thôi, bé nhà mình thì tùy và thời tiết mà lên, khi dầy khi mỏng, nhung bôi mấy loại thuốc mát vào thì dịu và nhanh khỏi hẳn. Mẹ bé thử xem thế nào nhé. Thuốc này mẹ bé vào cổng BV da liễu QG (gần BV BẠCH MAI)là bán rrất nhiều nhé.
    Bé nhà mình bị cả ở khuỷu tay, bôi silkron vài ngày thì khỏi, vì mới bị nên cũng không biết có khỏi hẳn không.
    • 773 Bài viết

• 280 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ah,

Đọc bài chia sẻ kinh nghiệm của các mẹ, đặc biệt là mẹ RuaIn va mẹ Ulanbato đó mình thấy chắc bé nhà mình cũng bị viêm da cơ địa rùi.
    Vì hôm trước lúc bé sốt mình có cho bé di khám (BS tư thoi), thì có hỏi bác sĩ, bác sĩ ko khám chuyên da nhưng nhìn qua bác ấy cũng bảo là bé bị viêm da. (Bác ấy ko nói rõ là viêm da cơ địa)
    Mẹ Ulanbato có nói là viêm cơ địa là phải sống chung với nó áh? thế thì tụi nghiệp bé lắm, mai mốt lớn rùi bẽ cũng vẫn bị như vậy ư?
    Có mẹ nào có bé cùng triệu chứng ko? chia sẻ với mọi người nhé!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 294 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Cu nhà em dc 9 tháng cứ 1,2 tuần bàn chân lại nổi đỏ tấy lên rồi xuất hiện các mụn nhỏ bên trong là nước.Sau đó 1 vài ngày mun tự xẹp rồi bong da ở chỗ đó ra.Các ngón chân cũng vậy hôm nào nổi mụn thì cả ngón chân sưng tấy đỏ trông khổ thân lắm!Mình cũng thỉnh thỏang bị mụn nước nổi ở lòng bàn tay như vậy ngứa lắm nhưng ko bị bong da như thế.Có mẹ nào có cách gì giúp ko?:Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,632 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Con gái e 9 tháng, hiện nay cũng bị như con chị đấy, mụn nước ở lòng bàn chân hoặc bên cạnh bàn chân ý, lúc nó mọng nước lên căng thì bà nội cháu tự chọc ra rồi bôi thuốc mỡ, chả biết có sao ko nữa. Có bác nào kinh nghiệm về việc này thì chỉ cho chị em với nhé
    DlcTp7
    VZMUp7
    • 20 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ tham khảo bài này xem có rút được gì ko:
    Bệnh 'tay chân miệng' đơn giản nhưng nguy hiểm
    Do có biểu hiện ban đầu là nổi bóng nước nên nhiều người nhầm bệnh "tay chân miệng" với bệnh thủy đậu, nhiễm trùng da hay dị ứng... Từ đó, có điều trị không đúng cách, làm nhiều trường hợp bị biến chứng nặng như viêm não, viêm cơ tim..., và tử vong.
    Theo tài liệu y khoa, bệnh tay chân miệng đã xuất hiện rất lâu, thường xảy ra ở các nước nhiệt đới và cận nhiệt đới, do nhóm virus đường ruột gây nên. Từng xảy ra các dịch bệnh tay chân miệng diện rộng tại Đài Loan, Trung Quốc (1998), Malaysia (1997). Người nhiễm bệnh chủ yếu là trẻ em, biểu hiện bệnh ở nam rõ rệt hơn ở nữ.
    bonhlon Nổi bóng nước, mẩn đỏ là triệu chứng ban đầu của bệnh tay chân miệng. Ảnh: Bệnh viện Nhi đồng I cung cấp. Bác sĩ Trương Hữu Khanh, Trưởng khoa nhiễm Bệnh viện Nhi đồng I, TP HCM, cho biết, trước đây, rất ít người biết đến bệnh tay chân miệng vì bệnh chủ yếu do virus Coxsakie A16 - rất lành tính - gây ra và người bệnh tự khỏi sau vài ngày. Nhưng gần đây các nhà nghiên cứu mới phát hiện ra virus Entero 71 và một số tuýp virus khác cũng gây ra bệnh tay chân miệng. Các tác nhân này nguy hiểm hơn virus Coxsakie A16 rất nhiều, đặc biệt là virus Entero 71 có thể gây biến chứng ở não và tim. Khi biến chứng bệnh nhân có thể tử vong trong vòng 24 giờ.
    Theo tổng kết nhiều năm của Bệnh viện Nhi Đồng 1 TP HCM, thời gian xảy ra và có nhiều trẻ mắc bệnh nhất là từ tháng 2 đến tháng 4 và từ tháng 9 đến tháng 12. Bệnh thường rơi vào trẻ dưới 3 tuổi, lây lan nhanh qua đường tiêu hóa, qua nói chuyện trực tiếp, qua nắm tay, qua tiếp xúc với các vật dụng cá nhân của trẻ nhiễm bệnh.
    Bệnh tay chân miệng do virus Entero71 gây ra có những triệu chứng ban đầu như sốt nhẹ, sưng miệng, nổi bong bóng nước to khoảng đầu đũa, màu xám, đỏ hình ô van ở vùng mông, gối, lòng bàn tay, lòng bàn chân và thường ấn không đau. Bóng nước còn xuất hiện trong miệng, khi vỡ ra gây những vết loét trong miệng. Một số trẻ có kèm nôn ói, tiêu chảy ngay khi nổi bóng nước hay khi bóng nước đã xẹp. " Những triệu chứng này khiến nhiều bác sĩ chẩn đoán nhầm là bệnh thủy đậu, nhiễm trùng da hay dị ứng...", bác sĩ Khanh cho biết.
    to Bệnh nhi bệnh tay chân miệng giai đoạn nặng đang điều trị tại khoa nhiễm Bệnh viện nhi đồng I. Ảnh: Mỹ Lan. Nếu bệnh do các virus lành tính gây ra, bóng nước tự xẹp đi, bệnh có thể tự khỏi sau 5-7 ngày. Nhưng nếu bệnh do virus Entero 71 gây ra, một số trẻ có thể bị biến chứng rất nguy hiểm là viêm não, viêm cơ tim, viêm màng não. Các biến chứng này rất khó phát hiện sớm nếu không chú ý.
    Những dấu hiệu cho biết trẻ mắc bệnh chân tay miệng có thể đã bị biến chứng như: khó ngủ, quấy khóc liên tục, giật mình lúc đang thức hay lúc bắt đầu thiu thiu ngủ, trẻ có thể biểu hiện hoảng hốt, nói lảm nhảm, chới với, run chi, co giật, sốt rất cao, nôn ói nhiều, da nổi bông, có nhiều trường hợp trẻ có mạch nhanh nhưng không sốt cao, yếu tay chân, méo miệng.
    Các bác sĩ khuyến cáo, do vẫn có những trường hợp mắc bệnh tay chân miệng nhưng rất ít các triệu chứng hoặc không có các biểu hiện dễ nhận thấy như nổi bóng nước, nên nếu thấy trẻ có những triệu chứng bất thường kể trên cần nhanh chóng đưa trẻ đến bệnh viện. Gia đình phải theo dõi sát sao trẻ ít nhất trong tám ngày khi triệu chứng đầu tiên để phát hiện ngay các dấu hiệu biến chứng và đưa trẻ đến bệnh viện để được điều trị kịp thời. Do đa số bệnh tay chân miệng sẽ tự khỏi nên đối với trường hợp không có dấu hiệu của biến chứng có thể điều trị tại nhà bằng thuốc giảm đau, cho trẻ ăn thức ăn lỏng, dễ tiêu, cố gắng cho trẻ ăn thành nhiều bữa.
    Hiện nay virus Entero 71 chưa có thuốc chủng ngừa nên cách phòng ngừa tốt nhất là bảo đảm vệ sinh trong ăn uống, cá nhân cho trẻ thật tốt. Môi trường lây lan bệnh nhanh nhất là các nhà trẻ, các trường mầm non.., vì thế nên cho trẻ mắc bệnh nghỉ học và không cho tiếp xúc với trẻ khác để tránh lây lan bệnh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 6,361 Bài viết

• 440 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dang Mun Xem bài viết
    Cu nhà em dc 9 tháng cứ 1,2 tuần bàn chân lại nổi đỏ tấy lên rồi xuất hiện các mụn nhỏ bên trong là nước.Sau đó 1 vài ngày mun tự xẹp rồi bong da ở chỗ đó ra.Các ngón chân cũng vậy hôm nào nổi mụn thì cả ngón chân sưng tấy đỏ trông khổ thân lắm!Mình cũng thỉnh thỏang bị mụn nước nổi ở lòng bàn tay như vậy ngứa lắm nhưng ko bị bong da như thế.Có mẹ nào có cách gì giúp ko?:Sigh:
    Tớ nghĩ là bé bị bệnh chân-tay-miệng rồi. Nếu là tớ thì tớ mang con đi bác sĩ liền.
    Bố mẹ yêu 2 con!!!
    event

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 294 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keohanoi Xem bài viết
    Tớ nghĩ là bé bị bệnh chân-tay-miệng rồi. Nếu là tớ thì tớ mang con đi bác sĩ liền.
    chet rui`!!!Nhưng mà bệnh này thì phải nổi mụn ở cả trong niêm mạc miệng nữa chứ!Hồi bé dc 6 tháng bị sốt 3,4 ngày rồi trong miệng xuất hiện 1 nốt chấm nhỏ em có cho đi khám bác sĩ bảo bị TCM bắt nằm viện theo dõi .Nhưng sau đó thì lại chẳng bị sao cả!!Giờ chỉ nổi ở bàn tay bàn chân thôi.Mà MEPIG ơi đừng có chọc của con ra nhé như thế đau lắm mà dễ nhiễm trùng nữa.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4