TIN TÀI TRỢ.

Mụn cóc/ Mụn cơm

• 1 Lượt chia sẻ
  • 58.9K Lượt đọc
  • 44 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 21 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào cả nhà,

Con trai mình trên tay nổi 1 số mục cóc, có ai có kinh nghiệm gì trong việc chữa trị không, vui lòng giúp với. Cám ơn nhiều
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,951 Bài viết

• 4,651 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kimlh
    Chào cả nhà,

Con trai mình trên tay nổi 1 số mục cóc, có ai có kinh nghiệm gì trong việc chữa trị không, vui lòng giúp với. Cám ơn nhiều
    Chữa mẹo: khi nào bạn tới ngày hành kinh, sau khi làm vệ sinh cá nhân xong, đừng rửa tay bằng xà phòng mà để nguyên tay ướt nắm vao chỗ mụt cóc, nó sẽ lặn đi.

Chữa bằng thuốc: bôi Duofilm vào mụt cóc. Thốc này dùng cho người lớn rất hiệu nghiệm, mụt cóc to bằng đầu đũa cũng biến luôn! còn trẻ con thì chắc bạn phải hỏi lại bác sĩ cho chắc ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,718 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em biết có thêm 1 cách chữa mẹo nữa vì đã thực hiện qua hồi còn nhỏ là : tối trước khi ngủ đánh răng thật sạch, sáng thức giấc chưa bước xuống giường thì lấy nước bọt của mình bôi vào nơi có mụn cóc, trai 7 va gái thì 9 lần. Tất nhiên là trong trường hợp này chị phải làm giúp bé rùi :4:
    • 586 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Mình thì lại muốn khuyên bạn đưa bé đến TT Da liễu để khám. Nếu bạn ở HN thì có thể đến TT Da liễu Hà Nội - Phố Nguyễn Khuyến hoặc Phòng khám tư của vợ chồng bs. Quý (ngày trước ở số 1 Đồng Nhân) tại Ngõ 61 phố Lạc Trung / Ngách thứ 2 bên phải (khu 118 căn hộ)/ Nhà thứ 2 bên phải ngách.

Da em bé rất nhạy cảm, hơn nữa những biểu hiện của bệnh da liễu là những biểu hiện khó đoán bằng mắt thường nếu bạn ko phải bs. chuyên khoa.
    Hương Giang (Hà Nội)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con mình 6,5 tháng tuổi, hồi 5 tháng đã xuất hiện mụn cơm ? những cái mụn nhỏ bằng đầu tăm, không có nước, không có mủ,không đỏ, cấu cũng không có gì, đầu tiên thì lên ở dưới nách, sau thì lan lên bụng, lưng và lên cả mặt nữa, từng cái một rời rạc , hiện giờ thì có khoảng 5,6 cái gì đó, mình nghe có người bảo là tìm mụn cái, chọc nó đi thì nó sẽ bay hết nhưng không biết thế nào, có ai có kinh nghiệm về chuyện này không chỉ cho mình với ???
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con gái mình được 24tháng, rất khỏe mạnh và dễ thương nữa, cách đây khoảng 7-8 tháng thì xuất hiện một mụn thịt nhỏ thôi ở sau lưng(không ngứa), dần dần to lên bằng đầu tăm, mình cũng hỏi qua một số người thì họ bảo đấy là mụn cơm, mình đã tham khảo cách chữa mẹo trên diễn đàn: chữa bằng lá tía tô giã nhỏ bôi lên mụn trước khi đi ngủ, dùng băng vệ sinh hichichci bôi lên,dùng lá nốt hơ nóng đắp vào mụn, đến nhà bà góa lấy gấu quần bôi lên rồi nói: ruồi ơi bay đi... huuu nói chung là tất cả các mẹo đã được tham khảo qua rồi nhưng kết quả là sau hai tháng điều trị bằng mẹo thì bây giờ không chỉ dừng lại ở một mụn nữa, nó đã lan hết ra cả lưng và cổ rồi, khoảng cách giữa các mụn là khoảng 1cm,nhiều lắm. Mình đã đưa bé đến bác sĩ da liễu khám thì họ bảo đây là u thịt mềm rất khó chữa, chỉ có thể dùng tia laze đốt mà nhỏ thế này thì không được đốt đợi đến khi lớn hơn, mà mụn mọc nhanh thế mình nghĩ không thể đợi thêm được, bác sĩ cũng tư vấn mua chai doulfim về bôi thử lên mụn cái mọc đầu tiên, mình bôi thử rồi và mụn cái cũng bong ra chỉ còn lại sẹo đen thôi, nhưng chấm thêm ra một số mụn xung quanh thì có dấu hiệu đỏ lên, mình sợ quá không dám bôi lên nữa, có bà mẹ nào có bí quyết chữa mẹo nào hiệu quả không giúp mẹ con Bống với, Bống xinh xắn lắm mà bgiờ có mụn lên mặt thì....huuu
    Cảm ơn nhiều nhiều nha!!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 62 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BUINGOCPHUONGANH Xem bài viết
    Con gái mình được 24tháng, rất khỏe mạnh và dễ thương nữa, cách đây khoảng 7-8 tháng thì xuất hiện một mụn thịt nhỏ thôi ở sau lưng(không ngứa), dần dần to lên bằng đầu tăm, mình cũng hỏi qua một số người thì họ bảo đấy là mụn cơm, mình đã tham khảo cách chữa mẹo trên diễn đàn: chữa bằng lá tía tô giã nhỏ bôi lên mụn trước khi đi ngủ, dùng băng vệ sinh hichichci bôi lên,dùng lá nốt hơ nóng đắp vào mụn, đến nhà bà góa lấy gấu quần bôi lên rồi nói: ruồi ơi bay đi... huuu nói chung là tất cả các mẹo đã được tham khảo qua rồi nhưng kết quả là sau hai tháng điều trị bằng mẹo thì bây giờ không chỉ dừng lại ở một mụn nữa, nó đã lan hết ra cả lưng và cổ rồi, khoảng cách giữa các mụn là khoảng 1cm,nhiều lắm. Mình đã đưa bé đến bác sĩ da liễu khám thì họ bảo đây là u thịt mềm rất khó chữa, chỉ có thể dùng tia laze đốt mà nhỏ thế này thì không được đốt đợi đến khi lớn hơn, mà mụn mọc nhanh thế mình nghĩ không thể đợi thêm được, bác sĩ cũng tư vấn mua chai doulfim về bôi thử lên mụn cái mọc đầu tiên, mình bôi thử rồi và mụn cái cũng bong ra chỉ còn lại sẹo đen thôi, nhưng chấm thêm ra một số mụn xung quanh thì có dấu hiệu đỏ lên, mình sợ quá không dám bôi lên nữa, có bà mẹ nào có bí quyết chữa mẹo nào hiệu quả không giúp mẹ con Bống với, Bống xinh xắn lắm mà bgiờ có mụn lên mặt thì....huuu
    Cảm ơn nhiều nhiều nha!!!!
    Chia sẻ với mẹ nó nhé. Mình cũng không có Kn về vụ này.
    Con nhà mình cũng có 2 cái mụn nhưng sở sau tai thôi, cháu bị từ khi được 1.5 tháng tuổi cơ. Mình đưa đi khám thì BS bảo chỉ là bớt tuyến bã tui, không vấn đề gì cả, lớn lên tự nó sẽ hết. Vậy mà cho towid bi giò vẫn chả hết , mà 19 tháng rùi, nó chỉ dẹt dẹt ra thui, và hình như thỉnh thoảng ngứa, cu cậu gãi có lần còn bịchảy máu ra ấy, mà mình cũng không biết làm thế nào.
    Có ai biét gì về vụ này chia sẻ kinh nghiệm cho nhà cháu với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 52 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thương con gái quá!. Bạn nên sớm đưa con đến viện da liễu TW ở Bạch Mai (Gần BV Bạch Mai) khám, hoặc khám ở 108 cũng tốt. Mình được biết 108 đôt laser mun cóc tốt đấy.
    • 87 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình xin chia xẻ một chút nhé!
    Thực ra thì mình thấy việc chữa mụn cóc, mụn cơm rất nan giải với tây y đấy. Cái này mình thường thấy chữa mẹo là tốt hơn cả. Còn việc nhiễm trùng do chọc ngoáy vào thì chắc phải đi bác sĩ thôi.
    Mẹo 1: lấy tiền vàng mà trong đám tang người ta hay vứt xuống đường xát vào chỗ mụn (ko để ai biết -> ko biết mình xát hộ con thì thế nào :Thinking: ) quên đi một thời gian -> biến mất. hihi, mình đã thử
    Mẹo 2: giống mẹ Tita nói: "khi nào bạn tới ngày hành kinh, sau khi làm vệ sinh cá nhân xong, đừng rửa tay bằng xà phòng mà để nguyên tay ướt nắm vao chỗ mụt cóc, nó sẽ lặn đi." (làm như thế này còn sạch chán, có người còn bôi nguyên cả chút xíu đó vào chỗ mụn) -> cũng bay luôn.
    Chúc các mẹ thành công!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi!

Con mình bị nổi thịt thừa bên cạnh tai, nó to bằng đầu đũa, lồi lên khoảng 0.5 cm. Mình nghe nói có thể làm tiểu phẩu tại BV Nhi TW hoặc đến BV 108 đốt laze. Có mẹ nào có kinh nghiệm về trường hợp này không. Sóc nhà mình chưa được 2 tháng tuổi, không biết khi nào nên đi chữa nhỉ.

Cả nhà có ai biết thì giúp em với nhé, cảm ơn các mẹ nhiều.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 205 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Hi Hi...

Các mẹ mua cái mề gà về, làm sạch, giữ lại cái miếng da lót vàng vàng trong cái mề gà rồi chà mỗi ngày 2,3 lần.

Cứ mua về làm chà trong khoảng tháng là hết! Nhớ là chà mụn cái, là mụn đầu tiên, các mụn con tự nhiên biến mất thôi! Mà biến lúc nào không hay đấy chứ!

Các mẹ cứ thử đi, hay lắm đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 127 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tammaotammao Xem bài viết
    Mình xin chia xẻ một chút nhé!
    Thực ra thì mình thấy việc chữa mụn cóc, mụn cơm rất nan giải với tây y đấy. Cái này mình thường thấy chữa mẹo là tốt hơn cả. Còn việc nhiễm trùng do chọc ngoáy vào thì chắc phải đi bác sĩ thôi.
    Mẹo 1: lấy tiền vàng mà trong đám tang người ta hay vứt xuống đường xát vào chỗ mụn (ko để ai biết -> ko biết mình xát hộ con thì thế nào :Thinking: ) quên đi một thời gian -> biến mất. hihi, mình đã thử
    Mẹo 2: giống mẹ Tita nói: "khi nào bạn tới ngày hành kinh, sau khi làm vệ sinh cá nhân xong, đừng rửa tay bằng xà phòng mà để nguyên tay ướt nắm vao chỗ mụt cóc, nó sẽ lặn đi." (làm như thế này còn sạch chán, có người còn bôi nguyên cả chút xíu đó vào chỗ mụn) -> cũng bay luôn.
    Chúc các mẹ thành công!

hai cách này em đã thử nhưng đều k có kết quả :mad:

Tay em bị mụn cóc ở móng đầu ngón tay, riêng ngón cái đã bị 3 mụn, ngón giữa và ngón 2 mỗi cái 1 mụn . Đã từng đi BV Da Liễu đốt laze , huhu đau kinh khủng , nhất là chích thuốc tê , mà đốt xong thì giống như thịt sườn chiên, cháy khét ! Nếu chị đưa mấy bé đi đốt thì tội lắm chị ơi ! Lớn như em mà còn thấy ghê rợn nữa :Crying:

Nhưng em có 1 cách dân gian , em đã thử và thành công, bây giờ tay em k còn 1 mụn cóc nào ( chính xác là mụn cóc nhen chị, ,mụn cơm thì em k chắc )

Chị dùng lá tía tô, bóp cho nát ra, để cho nó tiết ra cái nước của lá ! sau dó đắp lá nát ấy lên mụn , có thể dùng băng cá nhân bọc lại, làm khoảng 3 ngày thì mụn cóc hoàn toàn biến mất mà k đau đớn gì :Laughing: ......láng o luôn ! Em thề đó ! Em đã làm và hết nè

Chứ dốt bằng laze mà k đốt sâu để cho mất gốc thì mụn cóc vẫn mọc lại ! em đã đi đốt nhưng sau 1 thời gian thì nó nổi lên lại , to hơn, cứng hơn :Crying:

Mong là kinh nghiệm tí teo của em có thể giúp đựoc cho mấy bé , chứ riêng em thì chưa có chồng huống gì là con :Crying: ....... quan trọng là mụn cóc thì biết các chữa nhưng mụn trên mặt em thì em lại bó tay :mad: :Crying: :Crying:
    • 135 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào cả nhà,
    Bé nhà mình 5 tuổi, bị lên 1 nốt hạt cơm ở phía dưới ngón chân, mỗi ngày hạt cơm to lên, mình lo lắng quá, làm thế nào để chữa cho bé? Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp! Cảm ơn nhìu!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 155 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng bị lên một hạt cơm rất to ở chân , thấy người ta mách lấy lá tía tô( nếu là gái thì chín lá , là trai thì 7 lá ) đem phơi sương ( tức là bạn đem phơi lá qua đêm ở ngoài trời nhưng ko để người khác biết ) sau đó đem xát vào chỗ hạt cơm . Mình cũng làm như thế khoảng 3, 4 lần gì đó sau quên bẵng đi một thời gian thì thấy hết thật . Mình cũng ko biết tại sao nhưng mình ko hề bôi thuốc gì lên đấy cả , mà hạt cơm của mình rất to và có chân rất sâu vì mình hay lấy kim ra nhể . Bạn thử làm cho bé nhà bạn như vậy xem biết đâu lại khỏi. Chúc bé nhà bạn mau khỏi nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 135 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ NgocHà nhiều!
    Mình sẽ thử cách này xem thế nào.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 683 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Tinh hình là con em đang bị mụn cóc ( hoặc cơm) ở lưng...Không phải 1 mà là 5 cái ...Em đang lo quá...Bác sĩ bảo đốt nhưng em không hiểu liệu đốt nó có mọc tiếp không...Các mẹ còn cach nào nữa không chỉ em biết với chứ bẹ nhà em mới có 14 thang đốt thì chăc sẽ rát và đau lắm mà còn không biết có khỏi hẳn không nữa?
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Tớ cho bài thuốc nhé rất hiệu nghiệm còn hơn cả lá tía tô.
    Lúc trước tớ chưa có bầu lúc đầu chỉ là 1 mụn thịt mọc ở 1 bên má, mình chủ quan ko để ý thỉnh thoảng ngứa đưa tay gãi xước trùi ui mụn mọc đầu tiên bao giờ cũng là mụn cái nên khi gãi nó xước ra nên bắt đầu lan nhanh với tốc độ khủng khiếp chỉ 4 tháng sau nó lan chi chít trên mặt ( dễ chừng dăm bảy chục nốt) những nốt này bình thường chỉ li ti như đầu tăm thôi nhưng hôm nào đi nắng về ngứa quá đưa tay gãi thì oi oi thôi nó nổi lên to như hạt đậu xanh trông mất thẩm mỹ vô cùng. Lúc đấy quả thực là trông cái mặt mình rất phản cảm . Cáu quá nên mình phone cho ông anh làm bên bệnh viện Da liễu Đt xong thì mình phi lên đó. Chạy vào phòng ( vượt qua 20 bệnh nhân xếp hàng ở ngoài đấy ) anh mình xem qua xong thì mình bẩu ông anh là anh xem nếu đốt lazer được thì anh đốt ngay đi cho em. Ông anh can mình " Tôi can cô nếu cơ địa cô mà sẹo lồi thì cái mặt cô đốt xong như cái bánh đúc lạc đấy"
    Xong mình được kê một cái đơn thuốc và lời khuyên " lấy chồng đi thì sẽ hết do nội tiết tố thay đổi đấy".
    Đi về nhà ra hàng thuốc Liên Mai mua thuốc ( lúc đó cách đây 3 năm rồi mà hết 300k) hic xót hết cả ruột. :Crying: bôi vào chịu đựng 1 tuần sau vẫn không xi nhê gì.
    Ấy lúc đó bà bác sang bảo là " Cho tao mượn quyển bài hay thuốc hiểm của mày" . Chẳng là tớ hay lang thang đi mua sách cũ mà nên vừa mua được quyển đấy
    Một tuần sau bác mình sang bảo tao đọc thấy có bài thuốc dân gian chữa mụn cóc đấy mày thử đi. Nói thực là có mụn thì vái tứ phương ai bảo sao nghe vậy ( mà trược đấy tớ đã xát thử tía tô mà ko ăn thua nhé).
    Túm lại chắc các độc giả bảo là dài dòng quá nhể nói huỵch toẹt ra xem nào . HIHIHIHIHI.
    Thì đây bài thuốc :
    Ra chợ mua 6 quả chuối xanh ( chuối tiêu ) mang về dùng dần nhé. Rửa mặt sạch sẽ để khô rồi tước vỏ chuối xanh để nguyên cả nhựa chuối nhé dùng mặt trong của vỏ chuối xát mạnh trên mặt ( chỗ nào có mụn cơm thì xát vào) mỗi lần dùng khoảng 1 quả . Ngày xát 2 lần sáng và tối. Xát xong để nguyên cả nhựa trên mặt nhé. Khi nào đến lần xát sau lại rửa sạch mặt tước vỏ chuối xát vào tiếp. Lần xát đầu rất xót nhưng có hiệu quả như mình đấy xát lần đầu thấy các nốt mụn hơi ngứa nở to đã hơi chán nhưng vẫn duy trì xát vào . Chỉ 2 ngày sau các nốt mụn cóc co bé tí vào và khô hẳn đóng vẩy. Sau khi dùng hết 6-8 quả chuối xanh ( trong khoảng 5 ngày) các nốt mụn tự khô và bong ra khỏi mặt mà không để lại tý sẹo nào ( may quá :Silly .
    Bay gio ko có nốt mụn nào mọc lên nưa nhé ( bao hanh 3 nam cho cai mat nhe )
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Can các mẹ đừng dùng Duofim gì đó nhé rất kinh khủng vì khi bôi lên mụn cóc nó sẽ cháy mụn đồng thời cháy cả da ở đó luôn. KInh nghiệm xường máu của minh đấy vì đã làm chuột bạch rùi mà cũng ko hết đâu. Dùng chuôi xanh là ổn nhất vừa lành, vừa rẻ tiền. Nhiều lúc có các bài thuốc dân gian của các cụ rất hay mà ko giải thích được chỉ biết áp dụng thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 683 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecun_08 Xem bài viết
    Can các mẹ đừng dùng Duofim gì đó nhé rất kinh khủng vì khi bôi lên mụn cóc nó sẽ cháy mụn đồng thời cháy cả da ở đó luôn. KInh nghiệm xường máu của minh đấy vì đã làm chuột bạch rùi mà cũng ko hết đâu. Dùng chuôi xanh là ổn nhất vừa lành, vừa rẻ tiền. Nhiều lúc có các bài thuốc dân gian của các cụ rất hay mà ko giải thích được chỉ biết áp dụng thôi
    Cảm ơn mẹcun_08 nhé...Em đang nẫu cả ruột vì mấy cái mụn cóc sau lưng con trai ...đầu tiên có 3 cái , bây giờ có đến 5 cái ...Thử cách của mẹ nó luôn , hy vọng là con hết sạch..
    • 1,163 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Hic Hic đã mẹ nào xát chuối xanh mà thấy khỏi chưa nhỉ???
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3