TIN TÀI TRỢ.

Mình lo quá, bé bị trớ liên tục! Các mẹ giúp mình với!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 486 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với!

Jerry nhà mình từ nửa đêm đến giờ cứ vừa ngủ vừa trớ, thức dậy vẫn trớ, liên tục ý! Bé không sốt đâu, chỉ mệt khật khừ thôi!

Mình lo lắm, chắc không phải tại ăn nhiều đâu! Mình định đưa bé đi khám thì anh bạn bs lại bảo nếu bé vẫn ti, không sốt thì chưa phải đi. Các mẹ giúp mình với:Sad::Sad::Sad:

Bé nhà mình mới được 7 tháng, ít bị trớ lắm mà từ hqua đến giờ lại bị. Mình đang băn khoăn không biết có phải từ hôm qua mình nhỏ tinh dầu vào rèm, gối cho thơm mà bé khó chịu không? HUhu, nhìn con ngật ngừ thương lắm, lại lo bị bệnh gì nữa, các mẹ giúp mình với!!!!!!!!!!!!:mad::Sad:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bạn để ý xem bé có đờm ở cổ không nhé, có đờm ở cổ bé cũng sẽ hay nôn, khi nôn ra sẽ hơi nhầy nhầy. Nếu có đờm thì bạn nhỏ nước muối sinh lý và vỗ long đờm cho bé. Cũng có thể nắng nóng quá bé bị mệt nên vậy. Bạn cứ theo dõi thêm nếu có dấu hiệu khác thì đưa đi khám.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 486 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Hic, mình không biết vỗ long đờm cơ, mà đúng là có đờm thật. Nhưng mẹ nó ơi, chả nhẽ chỉ có đờm mà trớ nhiều vậy mà rất mệt sao? hây nhà mình ngủ điều hòa mà bé chưa quen nhỉ? Mình lo và thương bé lắm!!!!:Sad:
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi A bù Xem bài viết
    Hic, mình không biết vỗ long đờm cơ, mà đúng là có đờm thật. Nhưng mẹ nó ơi, chả nhẽ chỉ có đờm mà trớ nhiều vậy mà rất mệt sao? hây nhà mình ngủ điều hòa mà bé chưa quen nhỉ? Mình lo và thương bé lắm!!!!:Sad:
    Có đờm thì bé sẽ khó chịu như người lớn mình vậy mà, nôn trớ nhiều mệt lắm đấy, lại còn bị quen dạ nữa...Mỗi lần bé trớ bạn nhờ cho bé nghiêng sang 1 bên để sữa k bị vào phổi, bé trớ xong thì úp bé úông, đỡ trên đùi dốc đầu xuống thấp vỗ lưng cho ra hết phần trớ, sau đó vệ sinh mũi họng bằng nước muối sinh lý. Bé phải hết hoặc bớt đờm thì mới hết bị nôn trớ đó. :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14,577 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

Bạn tham khảo thêm ở đây nhé :Rose:
    Cách long đờm cho bé?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 102 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn chịu khó nhỏ nước muối sinh lý cho con nhé! Theo mình nhà bạn nằm điều hòa cũng là nguyên nhân đấy! Không khí khô, dẫn đến mũi họng khô, đờm (dịch tiết) khô lại, phải làm cho đờm long ra thì mới khỏi tận gốc được. có thể mua thuốc long đờm cho con uống thêm cộng với việc tích cực nhỏ mũi. Bé con nhà mình làm bạn với nước muối sinh lý từ khi mới sinh, trộm vía thấy hiệu quả lắm, chưa phải dùng đến các loại thuốc nhỏ mũi làm co mạch bao giờ. Chúc bé mau khỏi.
    • 12 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các mẹ ơi giúp mình với!

Jerry nhà mình từ nửa đêm đến giờ cứ vừa ngủ vừa trớ, thức dậy vẫn trớ, liên tục ý! Bé không sốt đâu, chỉ mệt khật khừ thôi!

Mình lo lắm, chắc không phải tại ăn nhiều đâu! Mình định đưa bé đi khám thì anh bạn bs lại bảo nếu bé vẫn ti, không sốt thì chưa phải đi. Các mẹ giúp mình với:Sad::Sad::Sad:

Bé nhà mình mới được 7 tháng, ít bị trớ lắm mà từ hqua đến giờ lại bị. Mình đang băn khoăn không biết có phải từ hôm qua mình nhỏ tinh dầu vào rèm, gối cho thơm mà bé khó chịu không? HUhu, nhìn con ngật ngừ thương lắm, lại lo bị bệnh gì nữa, các mẹ giúp mình với!!!!!!!!!!!!:mad::Sad:
    trước đây con mình cũng giống như con bạn: không sốt, không chê ăn, chỉ hơi mệt tí và cứ có gì vào bụng là con trớ ra hết. Vợ chồng mình có hỏi thăm bà mình thì bà cho biết trẻ bị "lạnh bụng", khi trẻ bị lạnh bụng thì cứ có gì vào bụng là trớ ra, mình sợ con đói nên cứ cho uống sữa nhưng cứ vào là trớ ra. Mình đã chữa như sau:
    - Mình rửa sạch gừng bằng nước sôi nguội, giã ra và chắt lấy 1 giọt pha với tí nước ấm và cho bé uống
    - Sau đó, phần gừng đã giã ra mình cho ít rượu vào và gói vào vải màn rồi đánh quanh bụng cho bé
    Lưu ý: vì gừng nóng có thể gây đau hay khó chịu cho bé nên các mẹ pha và đánh vào bụng nên sử dụng hạn chế thôi, nếu gừng tốt nhiều nước thì chắt vợi ra rồi mới pha với rượu
    Chúc bé mau khỏi bệnh giống con mình
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 96 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Con mình cũng có đợt cứ ăn vào là trớ. Bé không sốt hay quấy khóc nhưng cứ nhìn thấy đồ ăn là oẹ. Mình cho đi khám bác sĩ thì nói bé bị hội chứng "trào ngược". Có thể do bé bị ăn nhiều. Thực ra mình so sánh với các mẹ trên diễn đàn thấy lượng ăn của bé rất bình thường nhưng có thể cơ địa mỗi bé khác nhau nên con mình không tiêu hóa được hết. Một nguyên nhân nữa là con mình có tật vừa bú sữa vừa ngủ, bú xong mình lại đặt bé nằm luôn nên bé bị trào ngược và trớ khi đang ngủ.
    Giải pháp là: Bạn nên điều chỉnh cho bé ăn ít đi, có thể tăng bữa lên nhưng mỗi bữa ăn ít một. Sau khi bé ăn xong không cho nằm ngay mà phải bế vác hoặc dựng bé tối thiểu nửa tiếng. Nếu nặng quá, cứ ăn là trớ thì phải uống 1 đợt Motilium-M khoảng 3-5 ngày để tránh co bóp dạ dày và nôn trớ.
    bwgI
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 486 Bài viết

• 282 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Namlinhchi20082006 Xem bài viết
    trước đây con mình cũng giống như con bạn: không sốt, không chê ăn, chỉ hơi mệt tí và cứ có gì vào bụng là con trớ ra hết. Vợ chồng mình có hỏi thăm bà mình thì bà cho biết trẻ bị "lạnh bụng", khi trẻ bị lạnh bụng thì cứ có gì vào bụng là trớ ra, mình sợ con đói nên cứ cho uống sữa nhưng cứ vào là trớ ra. Mình đã chữa như sau:
    - Mình rửa sạch gừng bằng nước sôi nguội, giã ra và chắt lấy 1 giọt pha với tí nước ấm và cho bé uống
    - Sau đó, phần gừng đã giã ra mình cho ít rượu vào và gói vào vải màn rồi đánh quanh bụng cho bé
    Lưu ý: vì gừng nóng có thể gây đau hay khó chịu cho bé nên các mẹ pha và đánh vào bụng nên sử dụng hạn chế thôi, nếu gừng tốt nhiều nước thì chắt vợi ra rồi mới pha với rượu
    Chúc bé mau khỏi bệnh giống con mình
    Hôm trước mình đã làm thế này và con mình đỡ thật, cháu không tgrớ nữa nhưng lại quấy khóc suốt đêm. Mình phát hiện ra là mình cho cháu uống nhiều nên nóng bụng.

Rất cảm ơn mẹ nó, rất hữu ích với mình. Chỉ muốn chia sẻ với các mẹ, và kinh nghiệm của mình là chỉ cho uống 1 giọt gừng pha loãng chứ ko tham cho uống nhiều lần. Con nóng ruột lai khổ thêm đấy!
    • 124 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp mình gấp với!
    Bé nhà mình hơn 6 tháng tuổi, trộm vía rất khoẻ mạnh và nghịch ngợm.
    Hôm nay đột nhiên bé trớ rất nhiều lần, bú xong 1 lúc là trớ, bú mẹ 1 lúc xong là trớ, bé vẫn chơi đùa bình thường, đầu có hơi nóng nóng 1 chút...
    Bé đang trong thời kỳ mọc răng, mới mọc được 1 cái cách đây nửa tháng...
    Mình đang hy vọng là bé trớ do chuẩn bị mọc răng..
    Mình cũng có search trên mạng thấy tình trạng này có thể là mắc bệnh hẹp môn vị. Mình lo lắng quá, cầu mong sao bé nhà mình ko rơi vào trường hợp ấy...
    Các mẹ cho mình lời khuyên với...
    Mình biết làm thế nào bây giờ????
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 80 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Con mình lúc cũng tầm 6 tháng ăn j vào cũng trớ và liên tục. MÍnh tưởng bị cảm, ốm đánh cảm qua cho con = đồng bạc thì thấy đen xì, cũng đinh ninh là con cảm gió rồi. Đêm về chả làm j, mẹ con nằm thiu thiu ngủ và mình đang cho con bú, thây con cũng nôn hết cả ra và ng yếu, mệt lả đi .... mình quyết định cho ngay vào bvien thì kết quả là...lồng ruột bạn nhé.

Bé nhà mình chả kêu khóc j, chỉ biểu hiện nôn trớ và mệt thôi đấy.

Hôm đấy mà ko đi bvien sớm là nguy to rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,009 Được cảm ơn

Bạn kiểm tra xem có phải bé bị viêm họng ko nhé. Có thể chưa bị ho nhưng viêm họng cũng dễ gây nôn trớ cho bé đấy.
    Nếu tình trạng này còn tiếp tục kéo dài thì tốt nhất cho bé đi khám, mới 6 tháng tuổi nên cần rất cẩn thận.
    • 124 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ, bé nhà mình đã đi bác sỹ và kết quả là bị viêm VA, sau 4 hôm uống thuốc thì hôm qua bé đã hết hẳn trớ rồi ạ, híc, sợ quá đi mất. Thanks các mẹ nhiều nhé^^
    • 92 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

huhu con mình 3 tuần nay ăn vào là trớ, đi nhi đồng tuần 3 lần không khỏi, Mình bị stress quá, không có tinh thần làm việc nữa. Suốt ngày cứ nấu cho con ăn - cho con ăn- con ói- dọn dẹp - lại nấu..... Mình không biết có bác sĩ nào mát tay chữa cho bé nhà mình được không. Mình đã chữa ở TT dinh dưỡng, Nhi đồng 1, đến nhà bác sĩ trưởng khoa khám bệnh của Nhi đồng ( BS Thượng-Phượng) mà không đỡ. 2 hôm nay lại đi cầu mà phân không có mùi , không biết bị sao nữa. Mình bất lực quá . Các mẹ giúp mình với:Crying:
    • 92 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

mình xin bổ sung để mẹ nào có con giống con mình xin chia sẻ.
    Bé trớ: đang ăn thì ới, ăn 1 lúc, hoặc sau 1h cũng ói. bé ói ra thức ăn, đờm rất nhiều
    Bé ho: mình đã đưa đi khí dung mà không ăn thua, uống thuốc ho - không khỏi
    Bé ị: phân không mùi, ngày đi rất nhiều lần, toàn nước, có đờm nhớt, có lợn cợn phân hơi bột bột.
    bác sĩ đã cho uống:
    1. thuốc ho
    2.thuốc làm tan đờm
    3. thuốc chống ói
    4.men tiêu hóa
    5.thuốc hạ sốt
    6. thuốc gì đó nhưng mình hiểu là để bé dễ thở hơn.
    Tên thuốc thì mình sẽ cập nhật sau
    cám ơn các mẹ/ bố đã đọc mình hi vọng được chia sẻ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 102 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

bé nhà em cũg 6 tháng rồi, tự nhiên 3,4 hôm nay ngày nào cũng trớ 1 lần ,cứ ăn xong 1 lúc, húng hắng ho là trớ như vòi rồng, bà nội nói taị mẹ cho ăn no quá, vừa ăn bột xong lại cho ti thì ... khổ bé cứ đòi ăn thì biết làm sao mà cũng phải chờ nửa tiếng sau mới dám cho bé ăn rồi đấy ạ , bé vừa uống 1 đợt kháng sinh vì viêm họng rồi, giờ lại giã kháng sinh vào thì còn gì là ng`, các mẹ có cách nào cải thiện tình hình này, giúp em với ạ
    • 64 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloha_daisy Xem bài viết
    Bé trớ: đang ăn thì ới, ăn 1 lúc, hoặc sau 1h cũng ói. bé ói ra thức ăn, đờm rất nhiều
    Bé ị: phân không mùi, ngày đi rất nhiều lần, toàn nước, có đờm nhớt, có lợn cợn phân hơi bột bột.
    bác sĩ đã cho uống:
    1. thuốc ho
    2.thuốc làm tan đờm
    3. thuốc chống ói
    4.men tiêu hóa
    5.thuốc hạ sốt
    6. thuốc gì đó nhưng mình hiểu là để bé dễ thở hơn.
    Tên thuốc thì mình sẽ cập nhật sau
    cám ơn các mẹ/ bố đã đọc mình hi vọng được chia sẻ
    Chị ui . Có khi bé có đồm trong cổ họng đấy . Chị cho bé hút đờm và khí dung dùng 1 ống dẹt và ống hình lục giác pha vào nhau cho 1 ít nước muối sinh lý 9% nữa . Chị nhỏ thêm nước muối vào mũi cho và dùng dụng cụ hút ngày khoảng 3 lần . Con dễ thở và sạch đờm con ăn vào không trớ nữa . Hoặc đến Bệnh viện vỗ đờm cho bé .. Còn đi ỉa do uóng kháng sinh tác dụng phụ uóng thêm men tiêu hóa cho bảo vệ thành ruột của bé . Bé nhà đcj 10 tháng rùi lúc 4 tháng viêm phổi nặng mỗi tháng ốm 1 lần . Chúc bé mau khỏi nhé hay ăn chóng nhớn . Hoặc chị cho bé bú nhièu vào có sức đề kháng .
    Thanh :0904681365 - 38732684
    • 278 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aloha_daisy Xem bài viết
    Bé của mẹ nó như vậy mình nghĩ là do nhiều đờm kéo quá nên gây khó thở, dễ ói, bé nuốt một ít đờm xuống nên phân có nhầy/đờm. Mẹ nó hỏi thử bác sĩ hướng làm vật lý trị liệu cho bé ra đờm, sạch phổi và đường thở xem thế nào. Thường nếu bác sĩ cho uống thuốc long đờm mà không cẩn thận và hướng dẫn kỹ thì dễ dẫn đến trường hợp đờm tiết ra nhiều nhưng vẫn bị ứ lại trong phổi và cơ quan hô hấp, gây bé mệt thêm.
    BV NĐ 1 và 2 đều có chuyên viên VLTL nhận tập VLTL cho các bé tại nhà, rất tiện cho mình. Bé nhỏ quá nên không biết khạc đờm, xì mũi nên cần cách hỗ trợ này.
    Đợt trước bé nhà mình cũng bị viêm phế quản, mỗi lần vật lý trị liệu là ra một đống đờm to đùng, "ấn tượng" lắm.
    Ngoài ra bạn có thể tự rửa mũi cho bé để bé thông đường thở, tránh tình trạng đọng nước mũi tại đây và giúp bé mau lành hơn. Bạn đặt bé nằm nghiêng sang bên, dùng chai nước muối sinh lý (loại như effticol) xịt thật mạnh và dứt khoát vào một bên mũi phía trên, sẽ thấy nước muối và nước mũi sẽ chảy ra ở mũi bên kia (lỗ mũi phía dưới). Mũi bé nhà mình nhìn thì thấy sạch, nhưng rửa kiểu ấy cũng ra cả cục mũi ở sâu trong, mẹ không thấy. Mình thấy dùng nước muối này rẻ tiền mà hiệu quả tốt hơn chai xịt sterimar hay physomer nhiều vì các chai kia không tống hết nước mũi ra được mà nước mũi vẫn đọng ở trong mũi

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hiền Thanh Xem bài viết

Chị ui . Có khi bé có đồm trong cổ họng đấy . Chị cho bé hút đờm và khí dung dùng 1 ống dẹt và ống hình lục giác pha vào nhau cho 1 ít nước muối sinh lý 9% nữa . Chị nhỏ thêm nước muối vào mũi cho và dùng dụng cụ hút ngày khoảng 3 lần . Con dễ thở và sạch đờm con ăn vào không trớ nữa . Hoặc đến Bệnh viện vỗ đờm cho bé .. Còn đi ỉa do uóng kháng sinh tác dụng phụ uóng thêm men tiêu hóa cho bảo vệ thành ruột của bé . Bé nhà đcj 10 tháng rùi lúc 4 tháng viêm phổi nặng mỗi tháng ốm 1 lần . Chúc bé mau khỏi nhé hay ăn chóng nhớn . Hoặc chị cho bé bú nhièu vào có sức đề kháng .
    Bạn ơi, phần comment của bạn mình không có ý kiến, chỉ có điều phần màu đỏ thì bạn nên cẩn thận khi đưa ra lời khuyên nhé. Khí dung không phải là thuốc dùng bừa bãi không theo chỉ định của bác sĩ được, chưa kể bạn đưa ra phân lượng không chính xác (tùy theo tuổi và mức độ bệnh của bé mà lượng 2 loại thuốc sẽ khác nhau, chưa kể lượng nước muối trộn chung phải được đủ ít nhất 3ml thì mới đủ lượng để thành chất dẫn được). Bạn nên cẩn trọng trong việc khuyên người khác dùng thuốc nhé, nhất là ở đây lại đang bàn về các bé nhỏ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=childlike mother;5165011]Có đờm thì bé sẽ khó chịu như người lớn mình vậy mà, nôn trớ nhiều mệt lắm đấy, lại còn bị quen dạ nữa...Mỗi lần bé trớ bạn nhờ cho bé nghiêng sang 1 bên để sữa k bị vào phổi, bé trớ xong thì úp bé úông, đỡ trên đùi dốc đầu xuống thấp vỗ lưng cho ra hết phần trớ, sau đó vệ sinh mũi họng bằng nước muối sinh lý. Bé phải hết hoặc bớt đờm thì mới hết bị nôn trớ đó. :Rose:[/QUOT
    Phải đến tuần nay bống nhà e sáng nào ti mẹ xong cũg trớ,e chả biết làm sao, tại con ti hay đạp chân khua tay, giằg giật ti mẹ hay tại con ăn no hay do con có đờm hả các mẹ, các mẹ giúp e với, mũi con cũg bị khò khè nhiều lắm ạ. Mà trớ suốt thế có sợ ảnh hưởg nhiều đến cân nặng của con không các chị? Mong các mẹ tư vấn giúp e ạ😭