TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nào có con bị viêm da dị ứng thì vào chia sẻ kinh nghiệm nhé!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 51 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Biểu hiện bệnh của con mình là cháu nổi mẩn đỏ khắp tay, chân, có lúc như phát ban vì sắc da chuyển sang đỏ, sau lại nhạt dần, đặc biệt cháu rất ngứa. Gãi suốt ngày, đêm đến thức lúc nào là gãi. Mình đã cho cháu ra viện nhi khám, b/s kết luận bị viêm da dị ứng cho 2 loại thuốc uống, 1 loại là chống dị ứng, 1loại canxi+vitaminD3, còn 2 loại thuốc bôi là hồ nước + lacatop kem. Đã 4 ngày uống và bôi mà chưa thấy đỡ. Mẹ nào có kinh nghiệm thì giúp mình nhé. Thanks
    Mai mình sẽ post ảnh những chỗ bị viêm da cho các mẹ xem giúp.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 13 năm
    • 2,882 Bài viết

• 1,338 Được cảm ơn

Con bé nhà mình cũng bị viêm da dị ứng, bs cũng kê mấy thuốc đấy nhưng bôi mãi chả đỡ, đi khám lại ở viện da liễu thì bs khác kê 1 loại thuốc uống chống dị ứng, thuốc bôi là kẽm ô xít và 1 loại nữa (tự dưng quên tên), bôi 3 hôm đỡ hẳn, nhưng bs dặn bôi liền 10 hôm cho dứt hẳn đấy bạn. Bạn mang con đi khám lại đi nhé!
    • 90 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mọi ng vào topic này theo dõi cách chữa trị nhé. Bênh này gọi là viêm da cơ địa/ viêm da dị ứng/ chàm/ lác sữa đối với trẻ dưới 3 tuổi thì là 1 đấy
    https://www.webtretho.com/forum/f87/v...a-o-tre-20619/

• 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Con em 28 tháng tuổi, từ khi sinh ra tới giờ, cứ mùa đông khô hanh là cháu bị mẩn ngứa, ngứa quá gãi chảy máu cả ra, thương lắm ạ. Em đã cho đi khám viện da liễu và bôi thuốc theo chỉ định mà không khỏi, chị gái em ở nước ngoài cũng gửi cho mấy loại kem dưỡng ẩm cho trẻ em, khi bôi dễ chịu ngay nhưng 1 ngày phải bôi chừng 3 lần cho da ẩm thì đỡ ngứa. Nhưng cứ ngày nào cũng như vậy, ngứa rất khó chịu. Nhiều chị mách em cho tắm sữa Lactacyd baby thì đỡ nhưng cái đó chỉ hợp xoa dịu mẩn ngứa do rôm sảy mùa hè thôi ạ. Trời nắng ấm lên thì tự nhiên bé khỏi, còn trời lạnh thì cứ bị liên tục như vậy. Có mẹ nào biết địa chỉ khám uy tín hoặc đã từng điều trị cho con bằng thuốc gì khỏi đc, chỉ cho em với ạ. E cảm ơn cả nhà.:Rose::Rose::Rose::Rose:
    Bác sĩ nói thường tới 5 tuổi thì sẽ tự hết, huhu, bao giờ cho bé đến 5 tuổi để không ngứa vào mùa đông nữa đây.
    :Rose::Rose::Rose:
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Em xin bổ sung ạ, là da em rất mịn và mùa đông không bao giờ bị nẻ, bố cháu cũng thế.
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Tớ thấy mùa hanh khô các con da non hay bị như vậy lắm. Con nhà tớ tắm xong là bôi lotion toàn thân luôn, tối trước khi ngủ bôi tiếp lần nữa. Sáng ngủ dậy bôi tiếp, trưa sau khi ăn xong lau mặt đi ngủ cũng bôi. Tóm lại bôi liên tục, da con lúc nào cũng mịn màng lắm.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Axon_Edwards Xem bài viết
    Tớ thấy mùa hanh khô các con da non hay bị như vậy lắm. Con nhà tớ tắm xong là bôi lotion toàn thân luôn, tối trước khi ngủ bôi tiếp lần nữa. Sáng ngủ dậy bôi tiếp, trưa sau khi ăn xong lau mặt đi ngủ cũng bôi. Tóm lại bôi liên tục, da con lúc nào cũng mịn màng lắm.
    Uh nhưng chắc bé nhà bạn k gãi nhiều nên k bị tổn thương da lắm, chứ con nhà tớ nó gãi kinh khủng lắm, lại ở nhà với bà nội thì dặn bà nếu cháu gãi thì hướng cháu sang chuyện gì đó cho nó quên đi, nhưng bà lại bảo "ngứa thì cho nó gãi, làm sao chịu đc mà bảo k gãi":Crying: Có lotion để ở nhà dặn bà bôi thì k bao giờ bà bôi cả, trưa với tối mà mẹ về thì mẹ bôi thôi. Chán quá vì k biết khi nào mới hết.
    • 5,194 Bài viết

• 1,917 Được cảm ơn

Vì tớ cứ bôi như vậy , da lúc nào cũng đủ ẩm ko bị khô, không bong da nên ko có cảm giác ngứa ngáy nên con cũng ko gãi đâu.Thôi mẹ chịu khó sáng trc khi đi làm bôi cho con vậy, rồi tối về bôi tiếp.
    bong-horz HUESjQG HUESp7

9HRiRt89HRip7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 270 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của em là lên chợ Ngọc hà, mua thuốc lá bà Mị (bây h con gái là Phương...gì đó bán) ở ngay cổng chợ Ngọc hà chỗ hàng rau. Nếu cháu bị lâu rồi thì mua lá tắm và thuốc bôi. Trộm vía con em rất hợp. Hôm trước bị từ mông trở xuống, hôm sau mua lá về tắm, bôi kem dạng lá cô đặc trộm vía hôm nay lặn sạch luôn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gấu_lợn_con Xem bài viết
    Kinh nghiệm của em là lên chợ Ngọc hà, mua thuốc lá bà Mị (bây h con gái là Phương...gì đó bán) ở ngay cổng chợ Ngọc hà chỗ hàng rau. Nếu cháu bị lâu rồi thì mua lá tắm và thuốc bôi. Trộm vía con em rất hợp. Hôm trước bị từ mông trở xuống, hôm sau mua lá về tắm, bôi kem dạng lá cô đặc trộm vía hôm nay lặn sạch luôn.
    Mẹ Gấu ơi cho em hỏi là bôi thuốc này tắm phải kiêng hết các loại như dầu gội, xà phòng, sữa tắm nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 774 Bài viết

• 293 Được cảm ơn

hic! con nhà e cũng bị viêm da cơ địa! hồi 1 - 3 tháng (mùa đông năm ngoái) cứ chàm đỏ cả mặt lên! năm nay mới chớm lạnh hanh khô trên má lại xuất hiện mấy nốt rộp rộp rồi, ko đỏ nhưng nó cứ phồng lên (như trứng cá ý)... ngoài ra lưng, tay quanh năm thỉnh thoảng xuất hiện mảng khô ráp rồi bong da (tự khỏi) e đi khám ở Nhi có hỏi bác sĩ, ng ta bảo viêm da cơ địa "sống chung với lũ" thôi! nhà e cũng mua thuốc bôi cho bé ở chợ Ngọc Hà (chú e mua giúp)... năm nay lại lôi ra bôi vậy! khổ thân con zai... da dẻ trắng trẻo là vậy.... hic...
    XRdP2gNXRdPp7
    • 2,084 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con mình bị bệnh này. Nhưng mình nhất quyết không dùng thuốc lá ở chợ Ngọc Hà vì mình nhớ nó có thành phần gì đấy không tốt cho trẻ con. Hiện tại mình vẫn kiên trì bôi kem cua Pháp, loại hon 400 nghin một tuýp mà các mẹ trên này mách. Cũng đỡ nhưng không khỏi hẳn hoàn toàn cả nhà ạ.
    • 633 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Mình ở nước ngoài .con mình cũng bị mẩn ngứa như vây từ khi 3 tháng tuổi,đến giờ được hơn 1 tuổi có đỡ .nhưng mùa đông thì đúng là bệnh càng nặng hơn ,bác sĩ cũng bảo ''sống chung với lũ ''thôi lớn lên sẽ tự khỏi.Gắng kiêng kỵ cho con thì sẽ đỡ hơn thôi ,ví dụ như dùng xà bông tắm gội cho bé dùng loại kem trung tính(k kiềm k sút),bôi thương xuyên kem có độ ẩm cao,tránh mặc quần áo nhiều nilong,...Ngoài ra con mình hễ cứ ăn những thực phẩm dễ gây dị ứng cũng bị nặng hơn như tôm ,cá ,cua ,trứng,và cả những hoa quả họ cam quýt..v v v...đến giờ vẫn uống sữa dành riêng cho trẻ bị dị ứng ,hạn chế những sản phẩm từ sữa bò ...Nói chung nếu con bị nặng thì phải kiêng khem cho con ,chứ ngứa con gãi ,đêm vật vã ,lăn lộn k ngủ được sốt ruột lắm...
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mothermajka Xem bài viết
    Mình ở nước ngoài .con mình cũng bị mẩn ngứa như vây từ khi 3 tháng tuổi,đến giờ được hơn 1 tuổi có đỡ .nhưng mùa đông thì đúng là bệnh càng nặng hơn ,bác sĩ cũng bảo ''sống chung với lũ ''thôi lớn lên sẽ tự khỏi.Gắng kiêng kỵ cho con thì sẽ đỡ hơn thôi ,ví dụ như dùng xà bông tắm gội cho bé dùng loại kem trung tính(k kiềm k sút),bôi thương xuyên kem có độ ẩm cao,tránh mặc quần áo nhiều nilong,...Ngoài ra con mình hễ cứ ăn những thực phẩm dễ gây dị ứng cũng bị nặng hơn như tôm ,cá ,cua ,trứng,và cả những hoa quả họ cam quýt..v v v...đến giờ vẫn uống sữa dành riêng cho trẻ bị dị ứng ,hạn chế những sản phẩm từ sữa bò ...Nói chung nếu con bị nặng thì phải kiêng khem cho con ,chứ ngứa con gãi ,đêm vật vã ,lăn lộn k ngủ được sốt ruột lắm...
    Con em năm đầu tiên nó ăn tôm là cứ mẩn ngứa như vậy đó, bây giờ lớn rồi thì ăn tôm ngon lành k sao nữa. Năm nay em dùng kem của Traphaco loại Dibetalic bôi cho con 1 lần vào buổi tối, còn sáng và trưa thì bôi Aderma cream của Pháp, viện da liễu bán đó hoặc BeBe cream màu hồng của Đức, thấy đỡ hẳn, nhưng mà phải chăm bôi, ngày nào cũng lặp lại như vậy ạ, bôi Dibetalic thấy con ít gãi lắm ạ, còn lotion hay kem thôi là nó vẫn hay gãi.
    • 1,053 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Còn bé thứ 2 nhà mình là con gái, từ hôm trời lạnh đến giờ cứ đi ngủ là gãi quanh cổ và bắp chân. Hôm qua còn phát sinh ra gãi ở lưng và bụng, gãi đến cả tiếng đồng hồ mới ngủ được. Đến là khổ thân con vì hôm nay thấy bắp chân chảy máu. Mình chỉ bôi kem Bebe của Đức vào má con mấy hôm đầu thì có vẻ ok nhưng bây giờ má vẫn bị rộp đỏ lên.
    Mình cơ địa dị ứng nhưng chỉ bị dị ứng với bia rượu chứ da dẻ mịn màng lắm từ bé chả rôm sảy mụn trứng cá bao giờ, bé lớn nhà mình cũng thuộc cơ địa dị ứng nhưng cũng chỉ thỉnh thoảng mới ngứa và da cũng mịn màng chứ ko như bé thứ 2. Khổ thân con lại là con gái nữa chứ :Sad:
    Để gió cuốn đi...
    • 2,084 Bài viết

• 1,170 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuNhimlam Xem bài viết
    Con em năm đầu tiên nó ăn tôm là cứ mẩn ngứa như vậy đó, bây giờ lớn rồi thì ăn tôm ngon lành k sao nữa. Năm nay em dùng kem của Traphaco loại Dibetalic bôi cho con 1 lần vào buổi tối, còn sáng và trưa thì bôi Aderma cream của Pháp, viện da liễu bán đó hoặc BeBe cream màu hồng của Đức, thấy đỡ hẳn, nhưng mà phải chăm bôi, ngày nào cũng lặp lại như vậy ạ, bôi Dibetalic thấy con ít gãi lắm ạ, còn lotion hay kem thôi là nó vẫn hay gãi.
    Đúng rồi Aderma cream. Mình dùng cái này ngày bôi cho con mình 2 lần. Mình cũng tham khảo nhiều thấy bảo cái đấy ok không hại gì nên mình dùng. Đành phải kiên trì vậy, bé đỡ thôi chứ không khỏi hẳn.
    • 633 Bài viết

• 305 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuNhimlam Xem bài viết
    chắc ăn dần nên cơ thể thích nghi quen hơn ý nhỉ.tại mấy lần cho ăn thấy mẩn đỏ ngứa mình lại rụt rè thôi nên thực đơn của con k được đầy đủ ...mình thấy bác sĩ còn dặn k nhất thiết hằng ngày phải tắm vì sẽ làm cho da con càng khô hơn .con nhà mình còi mọi người cứ bảo ngủ k ngon giấc sao mà lớn được...hic
    • 2,118 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

Con mình từng bị chàm, rất khổ sở vì da khô từng mảng. Ngày trước lên đây tham khảo các mẹ và dùng Aderma Exomega và trung thành với nó từ đó tới giờ. Cứ khi nào con có mụn nước thì mình dùng hồ nước, sạch rồi thì bôi Aderma lên. Kem này ngày bôi phải 2-3 lần, nhất là sau khi tắm xong thì nên bôi ngay, rất tốt vì làm giảm mất nước trên bề mặt da, làm da không bị nứt nẻ chảy máu. Cả khi nẻ dùng cũng rất tốt vì kem không có hóa chất tạo màu, tạo mùi gì cả, rất lành tính. Con mình dùng hồi đấy là hơn 3 tháng tuổi, nghĩa là rất bé. Mình nghĩ cái này trẻ sơ sinh cũng có thể dùng được. Cetaphil cũng là một trong số các thuốc bôi phòng chàm và nẻ rất tốt, nhưng con mình ko hợp loại này, dùng bị dị ứng nên mình chỉ dùng được Aderma.
    Hôm trước có một mẹ ở đây đã mang thuốc ở chợ Ngọc Hà về kiểm tra và biết là có corticoid. Mình ko nhớ top nào, các mẹ đang dùng thuốc ở đây nên tìm lại đọc, kẻo kiêng dùng thuốc tây vì có corticoid, dùng loại này lại còn hại hơn.
    @YeuNhimlam: Dibetalic là thuốc có chứa betamethason, một corticoid nên không dùng dài ngày được đâu mẹ nó nhé. Vì tính chống viêm của nó nên khi bé bôi bé sẽ đỡ ngứa hơn các lotion không corticoid là vì thế. Chỉ dùng 5-7 ngày là tối đa và bôi mỏng nhất có thể mà thuốc vẫn có tác dụng thôi nhé. Sau khi bé đỡ thì chuyển sang bôi các loại kem giữ ẩm lành tính, cốt sao da bé không bị mất nước là sẽ không nẻ, không nứt--> không ngứa gãi chảy máu.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

@Tiểu tròn vo: cám ơn mẹ nó nhé, con tớ đã khỏi rồi, da dẻ lại mịn rồi, chỉ mới bôi 3 ngày Dibetalic thôi, mỗi ngày 1 lần vào buổi tối, còn sáng và trưa thì bôi lotion dưỡng ẩm của Đức, từ giờ thì duy trì bôi lotion thôi, khi nào nứt nẻ quá thì mới bôi lại Dibetalic, với lại con tớ nó k bị mụn nước gì đâu, chỉ da khô quá và ngứa nên nó gãi xước ra thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Con minh 1 nam nay cung bi di ung, nhat la na Cua bien va tom, nhung thoi gian Ha noi chuyen lanh thi con bi nhieu hon mac du minh cugn kieng cho con nhung mon nhu tom, cua, oc..Toi qua con lai bi ho, so mui va noi me day vung dui, bap chan, tay va quanh co, nhin con ngua gai xuoc ca da minh lai cho con uong thuoc di ung do bac sy nhi ghi phieu, sau 30 phut con do han va ngu ngoan. Minh dang hoang mang khong biet nen dua con khi kham va sieu am khong nua, vi minh so con co van de ve gan. Co me nao co kinh nghiem ve viec nay cho minh loi khuyen nhe! Ma noi them con duoc 4 tuoi cac me ah.
    :Battin eyuc xich
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2