TIN TÀI TRỢ.

Mẹ nào có con bị sa trực tràng ko? cho em xin tý kinh nghiệm với..

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.29K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 642 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

con mình được 26 tháng, 12kg. Cháu thỉnh thoảng bị táo bón. Thường khi không muốn đi ngủ cháu giả vờ đòi đi vệ sinh, ngồi bô để chơi. những lúc đấy cháu cố rặn để ra phân.
    Hôm vừa rồi cháu đi ngoài có bị lòi ra ở hậu môn 1 phần trực tràng, sau đó lại tự thụt vào bên trong.
    Tính đến thời điểm này cháu đã bị sa trực tràng 3 lần rồi. Lần thứ 3 cháu đi phân nát, lúc đầu chưa bị sa, sau ngồi 1 lúc đứng lên lại bị lòi ra ngoài. Sau khi được mẹ vệ sinh, cháu đi vài bước khối sa lại tự động thụt vào trong.
    Những mẹ nào đã và đang có con hoặc có người quen bị bệnh sa trực tràng này, thì vào đây trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.
    Cám ơn các mẹ nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 642 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Không có ai cho mình tý kinh nghiệm nào à??
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ ạ, con mình táo bón kéo dài cũng bị sa trực tràng lúc 18 tháng. Đến nay con mình đã 2,5 tuổi đã hết sa trực tràng nhưng vẫn phải điều trị táo bón. ình chia sẻ một số kinh nghiệm của mình như sau:
    - Bệnh này không nguy hiểm, căn nguyên của nó là do bé bị táo bón lâu ngày nên mới bị vậy. Bạn phải điều trị triệt để bệnh táo bón. Con mình bác sĩ cho uống Du phalac hàng ngày, ăn nhiều chất xơ, đi cầu hàng ngày.
    - Khi bé đã sa trực tràng rồi bạn không nên cho bé ngồi bô khi ị. Mỗi lần bé ị, bạn bồng bé xi ị như lúc bé còn nhỏ vậy. Nếu bé ị khó quá nên hỗ trợ bằng thụt cho phân ra ngoài, không nên để bé gắng sức quá, khối trực tràng sẽ sa ra nhiều hơn.
    Mình rất hối hận vì lúc bé mới táo bón không lo điều trị, để bé táo bón kéo dài gần 8 tháng trời, bé mới bị sa trực tràng.
    Mong bé nhà bạn sẽ mau chóng khỏi bệnh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 642 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì hàng ngày đều đi cầu đều đặn đúng giờ, ăn nhiều rau xanh và hoa quả nhưng vẫn bị táo đoạn đầu, đoạn sau thì mềm. Tình trạng này kéo dài nên con mới bị thế, mình ân hận lắm. Giờ mình phải cho uống kèm men tiêu hóa.
    Từ khi bị sa mình ngày nào cũng cho con ăn bưởi, đu đủ và chuối tiêu. (có hôm ăn nhiều quá lại bị đi lỏng, hic)
    Trộm vía con giờ đi ko bị lòi ra nữa. Mình tìm hiểu thì biết trẻ nhỏ có cấu trúc hậu môn chưa hoản chỉnh nên dễ bị sa. Đến năm 3 tuổi thì phần cơ sẽ phát triển hoàn chỉnh, lúc đó sẽ ổn hơn vì giờ chưa có cách gì chữa trị, chỉ khắc phục bằng cách thay đổi chế độ ăn uống thôi.
    Tội nghiệp con, mẹ vụng nên con khổ.
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi subaby Xem bài viết
    Mẹ ạ, con mình táo bón kéo dài cũng bị sa trực tràng lúc 18 tháng. Đến nay con mình đã 2,5 tuổi đã hết sa trực tràng nhưng vẫn phải điều trị táo bón. ình chia sẻ một số kinh nghiệm của mình như sau:
    - Bệnh này không nguy hiểm, căn nguyên của nó là do bé bị táo bón lâu ngày nên mới bị vậy. Bạn phải điều trị triệt để bệnh táo bón. Con mình bác sĩ cho uống Du phalac hàng ngày, ăn nhiều chất xơ, đi cầu hàng ngày.
    - Khi bé đã sa trực tràng rồi bạn không nên cho bé ngồi bô khi ị. Mỗi lần bé ị, bạn bồng bé xi ị như lúc bé còn nhỏ vậy. Nếu bé ị khó quá nên hỗ trợ bằng thụt cho phân ra ngoài, không nên để bé gắng sức quá, khối trực tràng sẽ sa ra nhiều hơn.
    Mình rất hối hận vì lúc bé mới táo bón không lo điều trị, để bé táo bón kéo dài gần 8 tháng trời, bé mới bị sa trực tràng.
    Mong bé nhà bạn sẽ mau chóng khỏi bệnh.
    Chào bạn subaby,
    Bé nhà mình 28 tháng, cũng mới phát hiện bi sa trực tràng, khối trự tràng sa ra ngoài khoảng hơn 1cm, lần gần đây nhất không tự thụt vào trong trở lại mà phải dùng tay đút vào. Mình rất hoảng hốt khi con bị như vậy và đã cho con đi điều trị tai bác sỹ Khánh hàng Hòm. Bác cho uống Duphalac khoảng gần 1 tuần nay nhưng bé lại thành ra bị tiêu chảy. Subaby có thể cho mình biết rõ hơn tình trạng của con bạn khi bị bệnh được không. Cháu phải điều trị trong thời gian bao lâu và bác sỹ nào điều trị. Cám ơn ban rất nhiêù.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhbong Xem bài viết
    Chào bạn subaby,
    Bé nhà mình 28 tháng, cũng mới phát hiện bi sa trực tràng, khối trự tràng sa ra ngoài khoảng hơn 1cm, lần gần đây nhất không tự thụt vào trong trở lại mà phải dùng tay đút vào. Mình rất hoảng hốt khi con bị như vậy và đã cho con đi điều trị tai bác sỹ Khánh hàng Hòm. Bác cho uống Duphalac khoảng gần 1 tuần nay nhưng bé lại thành ra bị tiêu chảy. Subaby có thể cho mình biết rõ hơn tình trạng của con bạn khi bị bệnh được không. Cháu phải điều trị trong thời gian bao lâu và bác sỹ nào điều trị. Cám ơn ban rất nhiêù.
    Nếu con bạn uống Duphalac mà tiêu chảy thì nên giảm liều lại, con mình bắt đầu uống Duphalac thì đầu tiên là 15ml/ngày, sau 3 tháng điều trị thì hiện nay là 10ml/ngày. Bệnh sa trực tràng ko đáng sợ, chủ yếu phải hết táo bón thì sa trực tràng sẽ hết, con mình uống Duphalac khoảng 2 tháng thì mỗi ngày đều đi cầu và ko còn sa trực tràng nữa. Tháng đầu tiên điều trị mình toàn phải bồng bé khi bé ị, nay bé đã ngồi bô ị rồi mà trực tràng vẫn không bị sa ra. Mình nhận thấy việc điều trị táo bón điều tiên quyết là:
    - Thuốc Duphalac chỉ là hỗ trợ, tuy nhiên ko được ngưng thuốc đột ngột mà phải giảm từ từ
    - Cho bé ăn nhiều rau xanh, trái cây.
    - Điều tối quan trọng là phải tập cho bé đi cầu mỗi ngày, con mình uống thuốc duphalac 15ml thì khoảng 5 tiếng sau bé ị, tuy nhiên nếu đến giờ ị mà bé ham chơi ko ị thì cho dù uống thuốc bé vẫn có thể 2 ngày mới ị và lại táo bón tiếp. Biết được cơ chế của thuốc nên mình cho bé uống thuốc trước khi đi ngủ, sáng ngủ dậy "bắt buộc" bé phải ngồi bô, buổi sáng là thời gian nhu động ruột hoạt động nên bé dễ ị nhất. Vậy là hiện nay con mình đều đặn ngày nào cũng ị đúng giờ và sa trực tràng từ đó mà khỏi. Nếu con bạn bị sa trực tràng thì đi phân lỏng lại là điều tốt cho bé (vì bé ko phải rặn ị nhiều, trực tràng dễ dàng sa ra thêm). Nếu con bạn đi học rồi thì nên tập theo cách của mình, uống thuốc buổi tối, cho bé ngồi bô buổi sáng bạn có thể theo dõi được việc sa trực tràng và phân của bé có táo hay ko. Nếu bé ị vào giờ đi học thì khó có ai giúp đỡ theo dõi bệnh cho bé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meminhbong Xem bài viết
    Chào bạn subaby,
    Ah, mình đang ở TP.HCM và theo bác sĩ Phúc - Trưởng khoa tiêu hóa BV Nhi đồng 1 điều trị. Bác sĩ nói, con mình phải điều trị tối thiểu trong vòng 6 tháng với Duphalac. Hiện đã điều trị được 3 tháng rồi, thấy khả quan lắm, mình hy vọng con mình sẽ bỏ được thuốc và tự ị mà ko cần thuốc. Mình cũng hỏi nhiều bác sĩ uống Duphalac có sao ko, các bác đều trả lời là ko sao hết
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi subaby Xem bài viết
    Ah, mình đang ở TP.HCM và theo bác sĩ Phúc - Trưởng khoa tiêu hóa BV Nhi đồng 1 điều trị. Bác sĩ nói, con mình phải điều trị tối thiểu trong vòng 6 tháng với Duphalac. Hiện đã điều trị được 3 tháng rồi, thấy khả quan lắm, mình hy vọng con mình sẽ bỏ được thuốc và tự ị mà ko cần thuốc. Mình cũng hỏi nhiều bác sĩ uống Duphalac có sao ko, các bác đều trả lời là ko sao hết
    Cám ơn bạn nhiều nhé!
    Kinh nghiệm của bạn rất giá trị với mình vì con mình cũng đang đi học
    Tối mình sẽ thử luôn.
    Nhưng con mình mới uống có 5ml Duphalac mà phân đã nát và chua rôì
    • 31 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhiều thứ oái oăm quá! GIờ em mới hay vào mục này tìm hiểu. COn em cũng đang phải điều trị nhiều vẫn đề. Chia sẻ cũng các mẹ!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhà em sinh đôi, 2 bé đều bị sa trực tràng. Điều trị theo đơn thuốc của viện Nhi TW thì thấy đa phần không bị sa xuống nhưng đôi khi vẫn bị. Các cháu đang dùng Duphalac 10ml/ngày/2 lần. Em điều chỉnh tăng lên 15ml/ngày/2 lần thì đoạn đầu vẫn cứng mà đoạn sau lại bị lỏng, mùi rất chua. Cháu uống kèm 2 loại thuốc nữa, 1 loại thuốc viên khi uống bỏ nang có tác dụng hỗ trợ gan và 1 loại đạn đút đít có tác dụng co khối trực tràng. 2 bé nhà em trộm vía ăn ngủ đều khá, rau xanh hoa quả, sữa chua đầy đủ, ngày 400ml sữa hoặc hơn mà vẫn bị. 2 cháu 1 lúc nên em đang xì trét quá. Lo lắng ko rõ con lớn lên có bị nữa ko?
    Điều trị táo bón có 1 cách ít người dùng nhưng em thấy hiệu quả. Các mẹ chịu khó mua nghệ tươi về ép lấy nước, cho bé uống 1 đến 2 thìa/ngày. Tốt nhất là vào buổi sáng. Em thấy cách này hiệu quả. Đu đủ, bưởi, cam, chuối, rau lang...những đồ nhuận tràng em đều cho ăn rồi mà ko đỡ. Có lẽ con em yếu cơ vùng bụng vì 1 cháu còn bị nang thừng tinh.
    Nuôi 2 bé 1 lúc đã mệt, nay lại nhiều vấn đề quá. Đúng là có nuôi con mới biết cha mẹ mình đã từng vất vả thế nào.
    P/S: À mà các mẹ ơi, em có tìm hiểu và thấy ko nên cho trẻ uống Duphalac quá lâu. Em đang lo vậy nếu sau đợt điều trị mà con ko khỏi thì làm sao? Có mẹ nào biết chia sẻ em với. Em chân thành cảm ơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 27 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bi._.Bo Xem bài viết
    Nhà em sinh đôi, 2 bé đều bị sa trực tràng. Điều trị theo đơn thuốc của viện Nhi TW thì thấy đa phần không bị sa xuống nhưng đôi khi vẫn bị. Các cháu đang dùng Duphalac 10ml/ngày/2 lần. Em điều chỉnh tăng lên 15ml/ngày/2 lần thì đoạn đầu vẫn cứng mà đoạn sau lại bị lỏng, mùi rất chua. Cháu uống kèm 2 loại thuốc nữa, 1 loại thuốc viên khi uống bỏ nang có tác dụng hỗ trợ gan và 1 loại đạn đút đít có tác dụng co khối trực tràng. 2 bé nhà em trộm vía ăn ngủ đều khá, rau xanh hoa quả, sữa chua đầy đủ, ngày 400ml sữa hoặc hơn mà vẫn bị. 2 cháu 1 lúc nên em đang xì trét quá. Lo lắng ko rõ con lớn lên có bị nữa ko?
    Điều trị táo bón có 1 cách ít người dùng nhưng em thấy hiệu quả. Các mẹ chịu khó mua nghệ tươi về ép lấy nước, cho bé uống 1 đến 2 thìa/ngày. Tốt nhất là vào buổi sáng. Em thấy cách này hiệu quả. Đu đủ, bưởi, cam, chuối, rau lang...những đồ nhuận tràng em đều cho ăn rồi mà ko đỡ. Có lẽ con em yếu cơ vùng bụng vì 1 cháu còn bị nang thừng tinh.
    Nuôi 2 bé 1 lúc đã mệt, nay lại nhiều vấn đề quá. Đúng là có nuôi con mới biết cha mẹ mình đã từng vất vả thế nào.
    P/S: À mà các mẹ ơi, em có tìm hiểu và thấy ko nên cho trẻ uống Duphalac quá lâu. Em đang lo vậy nếu sau đợt điều trị mà con ko khỏi thì làm sao? Có mẹ nào biết chia sẻ em với. Em chân thành cảm ơn.
    Thương 2 bé của bạn quá, mình một bé bị mà muốn đau cả đầu. Bé mình dùng Duphalac đã được 6 tháng rồi, từ 15ml đến nay giảm mới được ở mức 10ml/ngày, giảm nữa thì bé lại hơi táo, mình sợ lại sa trực tràng lại. Tuần sau mình đi tái khám bác sĩ sẽ hỏi kỹ hơn dùng thuốc trong bao lâu.
    Bạn ơi, bạn đã dùng thử nghệ với mật ong cho bé hả, dùng bao lâu mới hiệu quả, mình muốn thử cách này (vì có một mẹ đã chia sẻ trên Vnexpress rồi) nhưng cứ băn khoăn sợ làm bé nóng vì nghệ nóng lắm. Bạn dùng thử rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho mình với.