TIN TÀI TRỢ.

Mắt con tôi bị lé/ lác/ hiếng

• 5 Lượt chia sẻ
  • 126K Lượt đọc
  • 245 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà tôi được 5 tháng tuổi. Mắt của cháu hơi bị lác (hiếng). Vậy xin hỏi mọi người có cách gì để chữa không? Ví dụ như cho bé chơi đồ chơi như thế nào?...
    Xin cám ơn.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,092 Bài viết

• 763 Được cảm ơn

Mình thấy có bài này trên net nên copy cho bạn xem. Mong rằng bạn tìm được những thông tin cần thiết.

Bệnh mắt lác ở trẻ em

Khi bị lác, trẻ thực sự chỉ nhìn bằng một mắt vì não chỉ nhận hình ảnh từ mắt tốt (mắt nhìn đúng hướng). Sau một thời gian dài, do không được sử dụng, mắt lác sẽ nhìn rất kém. Việc nhìn một mắt khiến trẻ khó nhận thức được chiều sâu, hình nổi của đồ vật và gần như bị lòa một mắt.

Bình thường, các cơ của mắt hoạt động rất cân bằng dưới sự điều khiển của các dây thần kinh để hai tròng mắt nhìn đúng hướng. Khi sự cân bằng này mất đi, mắt không nhìn được đúng hướng và sinh ra lác. Nguyên nhân gây lác có thể là viễn thị, cận thị, do dây thần kinh hoặc cơ mắt bị bệnh hay chấn thương.

Lác ít thấy ở trẻ sơ sinh mà thường gặp ở tuổi bắt đầu đi học, khi thị giác đang trong thời kỳ phát triển (trẻ bắt đầu biết sử dụng mắt và sự phối hợp hoạt động của các cơ mắt chưa được cân bằng). Thường chỉ có một mắt bị lác. Khi này, hai tròng mắt không thể cùng nhìn về một hướng, một mắt nhìn vào chỗ trẻ muốn nhìn còn mắt kia sẽ nhìn vào một nơi khác. Người ta phân biệt:

- Lác trong: Mắt nhìn vào trong.

- Lác ngoài: Mắt nhìn ra ngoài.

- Lác dọc: Mắt nhìn lên trên hoặc xuống dưới.

- Lác luân phiên: Lúc mắt này lác, lúc mắt kia lác.

Quan niệm cho rằng trẻ bị lác khi lớn lên sẽ tự khỏi là không đúng. Mắt bị lác nhìn kém, cho hình ảnh không rõ nên không chịu nhìn nữa (mắt "lười") và sẽ dần dần bị nhược thị. Vì vậy, việc điều trị phải được tiến hành càng sớm càng tốt. Mục đích điều trị là tái tạo thị giác 2 mắt. Có thể áp dụng các phương pháp sau:

- Che mắt tốt lại trong một thời gian để bắt mắt "lười" hoạt động. Cách chữa này chỉ hữu hiệu khi trẻ dưới 7 tuổi, sau tuổi này rất khó trị vì mắt "lười" đã quen không chịu làm việc nữa.

- Cho trẻ bị cận thị hay viễn thị đeo kính. Kết quả điều trị sẽ rất tốt nếu được chữa sớm (lý tưởng là dưới 5 tuổi). Mục đích là làm tăng thị lực cho mắt bị lác và để trẻ phải sử dụng hai mắt cùng lúc.

Đa số trẻ khi được chữa phối hợp bịt mắt tốt và cho đeo kính có thể trị khỏi lác trong vòng 6 tháng đến 2 năm.

- Phẫu thuật: áp dụng khi các phương pháp nội khoa không hiệu quả hoặc trẻ bị lác do bất thường của cơ, thần kinh.

Sau điều trị vẫn phải giúp trẻ thường xuyên luyện tập mắt để lập lại hoạt động cân bằng của các cơ mắt.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 165 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng nhìn bé mình lại thấy chột dạ vì mắt bé hơi hiếng, hai con ngươi cú chập lại Liêu bé có tự điều chỉnh được không? Hay mình phải đưa bé đi bác sỹ, có phương pháp nào đơn giản để mình giúp bé ôhng? Ai do giúp mình với!!!!!!
    • 16 năm
    • 1,152 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Ấy, bé của mình cũng thế. Khi bé nhìn thẳng hoặc nhìn sang trái thì không sao, nhưng nếu nhìn sang phải thì con ngươi bên phải bị lệch sang phải và lên trên. Mình đọc trong phần Sức khoẻ hay Sự phát triển gì đấy có bài về tật lác mắt, đại ý là nên đi khám để điều chỉnh, tốt nhất là từ khoảng 2-5 tuổi, mẹ Minchu tìm đọc lại xem.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chao minchu minh co trang nay ban vao thu coi nhe http://www.ykhoa.net/SKDS/NHIKHOA/45-06.html
    CHUNGANHNHI
    • 16 năm
    • 165 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Theo như mọi người nói vậy, thì lớn lên bé sẽ không tự điều chỉnh được mà phải nhờ bác sỹ can thiêp. Nhưng lại phải chờ bé lớn hơn một chút vậy, tận 2 tuổi mới nên cho đi khám à? Đành phải chờ vậy, thế mà mình cứ cãi bà ngoại là lớn lên mắt bé sẽ "ngon" như mắt mẹ!
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

TRẺ EM BỊ LÁC MẮC CẦN ĐƯỢC CHỮA TRỊ SỚM - BS Hoàng Văn Ninh

Lác mắt là căn bệnh khá phổ biến ở trẻ nhỏ, nhưng phần lớn các bậc cha mẹ lại cho đó là chuyện nhỏ, không cần phải chạy chữa vì lớn lên bệnh sẽ hết. Thực ra lác mắt không phải là bệnh đơn giản, và nếu không chạy chữa sớm sẽ ảnh hưởng xấu đến thị lực của trẻ sau này.

Tất cả những người mà nhãn cầu không cân bằng, tia nhìn bị lệch đều bị xếp vào thể bệnh lác mắt. Căn cứ nhãn cầu hướng vào trong hay hướng ra ngoài mà người ta gọi là lác trong hay lác ngoài. Những nguyên nhân gây lác mắt ở trẻ bao gồm : mắt có bệnh (viêm mắt, u cầu mắt); mắt có tật (viễn thị, cận thị, nhìn lệch, gãy khúc) ; cơ mắt phát triển không bình thường, độ mạnh yếu của cơ giằng hai bên của nhãn cầu không bằng nhau khiến mắt bị kéo lệch. Ngoài ra, nhiều trẻ khi sinh ra mắt bình thường, nhưng sau một đợt sốt cao có kèm theo co giật làm cho mắat bị lác. Đối với trường hợp này cách điều trị đơn giản hơn, chỉ cần tập nhìn một thời gian là mắt sẽ trở về trạng thái bình thường.

Nếu trẻ bị lác mắt, gia đình nên đưa đi chữa càng sớm càng tốt, không nên để quá 7 tuổi - độ tuổi mà hệ thống thị giác đã phát triển hoàn chỉnh - khi có việc điều chỉnh lại hướng nhìn sẽ rất khó khăn. Căn cứ vào mức độ và nguyên nhân gây bệnh , các bác sỹ sẽ hướng dẫn cách điều trị cụ thể .

Trích từ Y Học Thường Thức (NXB Y Học)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cac ban oi be nha minh cung co hien tuong bi le hai long den chap vao giua co. Moi nguoi noi tai minh cho be nhin den nhieu nen moi bi the. Co dung khong nhi?

Be nha minh duoc 21 thang roi di chua duoc chua nhi?

Minh lo lam khong biet chua cho be nhu the nao & o dau. Co ai biet chi gium minh voi!!!

Cam on nhieu nhe!
    memhim@hanoi
    Meyeuchomchom
    • 345 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bạn nên đưa cháu đến bện viện mắt để khám,bây giờ bác sĩ có nhiều phương pháp chữa rất hay,không cần phẫu thuật đâu.Bạn cho bé chữa càng sớm,càng tốt,khi bé lớn việc chữa trị sẽ khó khăn và tốn kém hơn.Vả lạ,bé lớn sẽ rất mắc cỡ khi bạn bè trêu chọc và bị giảm bớt thị lưc...
    Mong bé của bạn được chữa khỏi.
    Thân
    "...Vấn vương mấy sợi tơ trời
    Tình riêng bỏ chợ... tình người đa đoan..."
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Bạn nên mang bé đi khám ngay, ở viện nhi hoặc viện mắt. Bé Ngọc nhà mình cũng đã được bác sĩ khám nhưng kết luận là không bị lé. Theo như mình biết thì lúc nhỏ chữa cho bé sẽ tốt hơn. Tuỳ theo bệnh của bé họ sẽ có biện pháp chữa trị. Bạn đừng để lâu nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chính mình hồi bé cũng bị hiếng (ngoài Bắc gọi vậy). Lúc đầu mọi người cũng bảo để thế trông có duyên, nhưng mẹ mình vẫn đưa mình đi khám ở Viện Mắt TƯ lúc mình 3 tuổi. Lúc BS nói một bên mắt mình còn 2/10 mọi người mới phát hoảng lên. Nhưng may mà mình còn bé nên chỉ phải đeo kính chứ không phải mổ. Lúc đó mình đeo kính viễn thị 4 điôp, đến lớp mẫu giáo buổi trưa mẹ phải nhờ cô cất hộ kính không thì các bạn giấu đi mất :1: Nhưng nói chung mình không bị các bạn trêu nhiều. Với lại bây giờ mọi người đeo kính nhiều lắm nên các bé cũng đỡ mặc cảm hơn.
    Lúc mình đi khám ở viện mắt, mình còn thấy có những bạn (cũng bé như mình) đi tập (phải đi hàng ngày đấy): ngồi nhìn vào một cái hình xoáy trôn ốc xoay tròn (chắc là để mắt tập trung vào một tiêu điểm) hoặc là tô bút điện theo một cái hình vẽ trên bảng kim loại... Nói chung là có nhiều phương pháp để không phải mổ, mà đó là đã cách đây gần 30 năm rồi nên bây giờ chắc còn hay hơn nhiều.
    Hiện giờ con trai mình 10 tháng tuổi cũng đang bị mọi người kêu là "nhìn rau gắp thịt". Nhưng có lẽ cũng phải theo dõi đến năm 2 tuổi mới đưa cháu đi khám: 1 là để mắt cháu phát triển ổn định đã, 2 là muốn chữa kiểu vật lý trị liệu hay đeo kính thì cháu phải biết nghe lời một chút mới hợp tác được.
    Buồn quá đi mất, lại đi di truyền cho con cái tật này cơ chứ !!!
    NQM (HN)
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Mẹ Piu ơi. Có phải lé như thế này không? (bạn thử nhìn hình gấu trúc nhà mình xem!)

• Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ừ, đại loại là như vậy đấy, Gấu trúc ạ. Nhưng mà nếu như trong ảnh thì cũng không đến nỗi. Thỉnh thoảng Piu có những cái ảnh mà mỗi mắt nhìn một hướng cơ. Thôi cứ hy vọng là mắt chúng nó chưa ổn định, rồi lớn tí nữa xem sao, mình hy vọng lắm. Hồi trước mẹ mình mất bao nhiêu thời gian vì mình
    NQM (HN)
    • 663 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Gửi mẹ Piu
    Nói thật thì mình nhìn thấy mắt bé nào cũng hơi le lé. Mình cũng nghĩ là cứ để chúng lớn chút đã. Bác sĩ bảo trẻ con còn nhỏ nên chưa biết phối hợp đều 2 mắt, chúng chỉ nhìn bằng 1 mắt thôi nên bị lé như vậy. Lớn lên dần dần chúng sẽ tự điều chỉnh được, những trường hợp nặng không điều chỉnh được mới phải đến bác sỹ.
    (mẹ gấu trúc thì vừa cận vừa hiếng đấy, không biết có phải lại di truyền cho con không? khổ quá!!! híc híc..

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 90 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hu hu, be nha mình cũng bị lác trông cũng tương tự như bé Gấu trúc vậy có khi mình cảm thấy còn nặng hơn ý.Cháu bây giờ sắp 2 tuổi rồi, mình nghe mọi người nói là phải chữa sớm nếu không về sau có thể sẽ bị hỏng mắt đó, đã có mẹ nào cho con đi khám chưa, truyền kinh nghiệm cho mình với.
    Mẹ yêu nhím.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 110 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ có thể cho bé đến khám tại khoa Mắt trẻ em - BV Mắt trung ương, tại đó các BS chuyên khoa sẽ phân biệt bé nào bị lác (có rất nhiều kiểu lác nhé), có bé ngoài lé ra còn bị loạn thị do xem ti vi quá nhiều hoặc hay nhìn về một phía quá nhiều, nói chung cũng có rất nhiều lý do.
    Túm lại các mẹ nên cho bé từ khoảng > 2 tuổi đi khám càng sớm càng tốt, vì chữa cho bé thì dễ hơn lúc lớn nhất là đối với lác hoặc lé
    Con cái là giấc mơ của cha mẹ !
    • 1,182 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Các chị ơi cứu em với, con gái em (16 tháng tuổi) hình như hơi bị hiếng mắt thì phải, các chị có chiêu nào cải thiện tình trạng này chỉ giúp em với, em buòn lắm, con gái mà mắt hiếng thì xấu lắm, tội nghiệp lắm cơ, hay em phải đén bác sĩ nào, bệnh viện nào để chữa tật này cho con gái,
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 6,345 Bài viết

• 1,290 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình thì cứ từ từ đã , chưa nhận ra điều gì đâu . Còn nếu chữa vụ mắt này thì bạn chỉ cần tham khảo ý kiến các bác sĩ Viện Mắt . mình có cô bạn thân làm BS Viện mắt nếu cần thì mình sẽ hỏi giùm .
    Chị ở cơ quan mình có con bị như vậy, nhưng cũng lớn 4-5 tuổi mới phát hiện rõ , 6 tuoi đến Viện mắt xử lý hết luôn .
    Nguyêt Anh ơi cũng ko rõ ràng lắm đâu đừng lo lắng nhé . Bây giờ gì gì y học cũng ngày một phát triển rồi .
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • cuncon_78 Khách
    Bình tĩnh, bình tĩnh, giờ họ có cách chữa bênh j này rồi, nếu nặng hình như còn phải đeo 1 cai kính đặc biệt có che kiêu gì đó để điều chỉnh mqats nữa, nêu lo quá bạn cho cháu đi khám ngay đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 128 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ nhím ơi, em bé bị lác thế nào? Mắt nhìn chập vào giữa hay mắt sang hai bên, hay như thế nào? Các em bé nhiều khi hơi bị hiếng khi tập trung nhìn vào một vật gì đó. Bạn thử để ý xem cháu quan sát các vật có sử dụng hai mắt không? hay tốc độ di chuyển con ngươi có đều nhau không?
    Con mình thì mắt chập vào sống mũi. Nhất là khi cháu tập trung nhìn gì đó. Một lần cháu bị đau mắt, mình có tiện thể hỏi bác sĩ. Bác sĩ đong đưa cái que trước mặt con mình thì cũng nói không sao. Chẳng hiểu là bác sĩ có xem kỹ không, hay khám lác phải chuyên khoa như thế nào. Sau đó mình cũng chưa cho đi khám chuyên khoa lác lần nào cả.
    Một chị ở cùng KTT đang chữa lác cho con (do bị ốm, 1 mắt bị lác) thì nói không sao. Vì hai mắt con mình vẫn nhìn theo các vật (có nghĩa là không xảy ra tình trạng mắt lười). Nhìn mọi vật rõ lắm. Thằng bé con chị kia còn nhìn một cái cốc thành hai cơ.
    Còn vấn đề thẩm mỹ thì bác sĩ có thể cho đeo kính, đó là đối với trẻ lớn một chút chứ trẻ nhỏ thì làm sao mà đeo được, chúng nó giật ra ngay. Với lại quan trọng là thị lực của cháu. Mình muốn chờ nó lớn chút nữa, để nói rõ được cảm giác thì mới cho đi khám.
    Mà các chị ơi, không hiểu soi mắt và đeo kính như vậy có ảnh hưởng đến thị lực không nhỉ?