TIN TÀI TRỢ.

mắt bé chụm vào nhau

• 1 Lượt chia sẻ
  • 12.1K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 168 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 3,5 tháng. Bé rất hay giơ tay ra trước mặt rồi nhìn mà tay bé ngắn nên 2 mắt cứ chụm vào nhau. Cho bé ti thì toán nhìn ti mẹ hoặc nhìn bình sữa, lật úp thì nhìn chiếu.... Tóm lại bé cứ thích nhìn gần nên 2 mắt trông cứ như lác ý (bình thường nhìn xa thi ko sao).
    Các bé khác có thế ko hả các mẹ? Có sợ bé bị lác ko?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekanguru
    Bé nhà mình được 3,5 tháng. Bé rất hay giơ tay ra trước mặt rồi nhìn mà tay bé ngắn nên 2 mắt cứ chụm vào nhau. Cho bé ti thì toán nhìn ti mẹ hoặc nhìn bình sữa, lật úp thì nhìn chiếu.... Tóm lại bé cứ thích nhìn gần nên 2 mắt trông cứ như lác ý (bình thường nhìn xa thi ko sao).
    Các bé khác có thế ko hả các mẹ? Có sợ bé bị lác ko?
    ơ, sao mình thấy trẻ con giống nhau thế nhỉ. Đọc bài của các mẹ viết cứ như viết về con mình vậy. Mình cũng đang buồn cười vì bé nhà mình 1 tuần nay cứ giơ nắm tay ra ngắm nghía 1 cách rất say mê, cứ như là đang muốn đả đảo cái gì ấy. Mắt bé nhà mình cũng thế đấy, chẳng hiểu sao, làm mẹ cháu nẫu hết cả ruột. Nếu sau 6 tháng mà cứ thế thì phải cho con đi chỉnh mắt thôi.
    J1tS
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 168 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Romanza
    ơ, sao mình thấy trẻ con giống nhau thế nhỉ. Đọc bài của các mẹ viết cứ như viết về con mình vậy. Mình cũng đang buồn cười vì bé nhà mình 1 tuần nay cứ giơ nắm tay ra ngắm nghía 1 cách rất say mê, cứ như là đang muốn đả đảo cái gì ấy. Mắt bé nhà mình cũng thế đấy, chẳng hiểu sao, làm mẹ cháu nẫu hết cả ruột. Nếu sau 6 tháng mà cứ thế thì phải cho con đi chỉnh mắt thôi.
    Ko hiểu con các mẹ khác có như thế ko hay chỉ có co nhà mình hả bạn?
    • 541 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekanguru
    Ko hiểu con các mẹ khác có như thế ko hay chỉ có co nhà mình hả bạn?
    Con nhà mình cung y như vậy , nó ngắm tay chán rồi cho thẳng cả nắm tay vào miệng nữa cơ, không biết làm cách nào để cu cậu chỉ ngắm tay mà k mút tay đây híc híc
    7ePtp7
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 893 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Mẹ mình bảo ko sao đâu, đứa nào chẳng vậy Yêu nhỉ. Nhưng sau 6 tháng con mà vẫn bị "lác" như vậy thì mang con đi chỉnh lại mắt nhé. Mình đang mong nó tự chỉnh thì tốt hơn. Với lại đừng cho con nhìn gần và ngước mắt lên. Càng làm mắt xấu đi đấy.
    J1tS
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 15 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,679 Bài viết

• 235 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nào dưới 1 tuổi cũng đều có biểu hiện như thế hết cả. Không nên quá lo lắng, sau này cơ mắt của bé ổn định sẽ nhìn bình thường thôi. Nhưng theo mình, các mẹ nên giữ gìn đôi mắt cho bé bằng cách tránh tiếp xúc với các nguồn sáng bất ngờ, sáng chói như đèn máy ảnh, chớp, tia lửa hàn.... nhé. Mình chỉ biết thế thôi, các mẹ khác giàu kinh nghiệm hơn sẽ tiếp tục chia sẻ với các bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 318 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Thế mới biết trẻ con nó giống nhau. Con bé nhà mình lúc 1 tuổi chụp ảnh chân dung mà 2 mắt vẫn chập vào nhau. Mẹ thì cứ lo đứng lo ngồi sợ con lác, thế mà nó tự hết lúc nào mình cũng không nhớ nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 168 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám on các mẹ nhiều nhé. Đuợc các mẹ chia sẻ mình yen tam nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,701 Bài viết

• 1,801 Được cảm ơn

Cháu gái em năm nay gần 2 tuổi nhưng đợt vừa rồi cháu về chơi em phát hiện thấy mắt cháu có vẻ hơi bị chụm vào trong. Tức là 2 đồng tử có xu hướng nhìn vào sống mũi nhiều hơn bình thường, trông cảm giác như hơi bị Lé. Em muốn hỏi bệnh của cháu em có chữa được ko, bao giờ chữa thì thích hợp nhất và chữa ở đâu là tốt nhất?
    2iyjp7 w198p7
    • 485 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, nhìn gần 2 lòng đen chụm vào nhau, chắc trẻ mới sinh đứa nào cũng thế? Mong rằng lớn hơn chút các bé sẽ ko còn thế nữa.
    O895p7
    Mật Ong của bố mẹ luôn khoẻ mạnh, ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé.
    Yêu con nhiều lắm.
    7K0xp7
    Bình an và khỏe mạnh con nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé nhà minh cũng đang bị mắt chụm đây. Đang lo quá mẹ a. Giờ bé nhà mình được 7 tháng, tuy đã đỡ hơn nhưng vẫn bị. Trước bé có thói quen nằm nghiêng 1 phía nên mắt trái bị chụm nặng hơn mắt phải. Khi được 3 tháng, em cho đi viện nhi khám, người ta bảo không lác, mắt chưa phát triển và điều tiết ổn định nên chưa kết luận gi được.
    Giờ đã 7 tháng mà chỉ đỡ 1 chút, em muốn cho đi khám lại mà không biết nên đi khám ở viện Mắt TW hay viện nhi. Có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ cho em với>
    E Cảm ơn các mẹ nhiều
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 48 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chào các Bạn !!!
    Thật ra hầu hết các bé dưới 1 tuổi rất hay xảy ra tình trạng trên. Có 2 yếu tố gây ra:
    1. Nếu các bạn để ý sẽ thấy mắt trẻ con rất là hồn nhiên và to đen lay láy. Đó chính là do tỷ lệ tròng đen/tròng trắng ở trẻ con cao hơn ở người lớn. Do đó khi người lớn nhìn thẳng, bạn sẽ thấy rõ được tròng trắng phía góc mũi, còn khi bé nhìn thẳng mình sẽ có cảm giác 2 tròng đen châu vào nhau, giống như lé (lác).
    2. Một số bé có "nếp xếp da mi" cũng gây nên tình trạng giả lé.

Do đó, hầu như các bé sẽ có tình trạng "Giả Lé", sẽ tự khỏi sau 1-3 tuổi. Tuy nhiên cũng nên loại trừ những trường hợp "lé thật" phải được phát hiện và điều trị kịp thời vì một số bệnh lý mắt nghiêm trọng biểu hiện bằng triệu chứng lé. Bố mẹ nên đưa bé đi khám Mắt tổng quát. Đây là một động tác hết sức cần thiết và phổ biến ở nước ngoài, cũng giống như ta đi chủng ngừa vậy.

Thân chào !!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Romanza Xem bài viết
    comment by WTT mobile view
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé thế mẹ nó à , đợi đến 1t rồi dần dần bé sẽ ổn định lại