TIN TÀI TRỢ.

Lột bao quy đầu xong chim bé bị sưng to? Help!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Có mẹ nào có con bị lột bao quy đầu không ạ? Mấy hôm trước bé nhà mình kêu đau chim và mình có cho bé đến viện nhi khám và bác sĩ bảo bé bị hẹp bao quy đầu cho đi lột, sau khi lột xong chim bé sưng to bằng ngón tay cái kêu đau chim quá, khổ lắm, nhìn chim con tự nhiên sưng vù lene mà mình sốt hết cả ruột, Hôm sau mình cho đi khám lại và bác sĩ lại bảo ko sao cho uống thuốc chống viêm về mình cũng phải hỏi tư vấn và cho uống thêm kháng sinh zinnát. Uống được đến hôm nay là 4 ngày rồi, nó cũng xẹp đi một chút rồi nhưng mà cái đầu chim vẫn sưng lắm nhìn bé trông khổ lắm ạ. Mình thấy có mấy bé cũng làm giống bé nhà mình nhưng ko thấy khóc thảm thiết như mình và sưng như bé nhàmình nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay bị gióng bé nhà mình không thì chia sẻ với mình với, mình đang sốt ruột quá à.
    [SIZE=4]Có sức người sỏi đá cũng thành cơm SIZE]:Rose:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,291 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

con mình cũng bị hẹp nên bị viêm sưng tướng đỏ au lên , theo mình không cần thiết phải uống KS đâu mà chỉ cần vệ sinh lau rửa cho con sạch sẽ rùi bôi thuốc tầm 1 tuần là khỏi hẳn , mà lau rửa thì phải lộn trym con ra rùi rửa ráy , nhà mình cũng đi khám bác sĩ cho uống ks nhưng mình không cho uống mà ở nhà đun lá trầu không lên lấy nước rửa cho con . rửa xong thì bôi kem trị tràm sữa của đức , cái này cũng trị viêm nấm mà , đừng vì sợ con đau mà ko lộn ra lau rửa thứ nhất lâu khỏi cái thứ 2 là nó sẽ dính lại mà lộn lần nữa thì đau lắm , lúc lau rửa tốt nhất có 1 người giữ 1 người rửa thật nhanh mà lau bằng nước lá trầu không đun để nguội cho nó mát thì sẽ đỡ xót đừng rửa bằng nước ấm xót , cứ chịu khó rửa vào , nó sưng vì bác sĩ lột 1 cái ra luôn , còn mình tự làm ở nhà mất 10 ngày thì đỡ đau hơn , đợt con mình sưng trym còn chảy dịch màu xanh xanh vàng nữa cơ , con bạn thế chỉ là tấy lên ko sao đâu yên tâm nhé:Smiling::Smiling::Smiling:
    YH : kobityeu8378
    Phải chuyển nhà tắm trắng tới vùng đất mới rùi :Crying::Crying:
    • 1,053 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi huongmt Xem bài viết
    Có mẹ nào có con bị lột bao quy đầu không ạ? Mấy hôm trước bé nhà mình kêu đau chim và mình có cho bé đến viện nhi khám và bác sĩ bảo bé bị hẹp bao quy đầu cho đi lột, sau khi lột xong chim bé sưng to bằng ngón tay cái kêu đau chim quá, khổ lắm, nhìn chim con tự nhiên sưng vù lene mà mình sốt hết cả ruột, Hôm sau mình cho đi khám lại và bác sĩ lại bảo ko sao cho uống thuốc chống viêm về mình cũng phải hỏi tư vấn và cho uống thêm kháng sinh zinnát. Uống được đến hôm nay là 4 ngày rồi, nó cũng xẹp đi một chút rồi nhưng mà cái đầu chim vẫn sưng lắm nhìn bé trông khổ lắm ạ. Mình thấy có mấy bé cũng làm giống bé nhà mình nhưng ko thấy khóc thảm thiết như mình và sưng như bé nhàmình nữa. Có mẹ nào có kinh nghiệm hay bị gióng bé nhà mình không thì chia sẻ với mình với, mình đang sốt ruột quá à.
    Con mình cũng đã bị như thế, về chim sưng to và đỏ. Con đi tiểu ko dám đi vì bị sót, ko dám chơi gì mạnh vì sợ chim cọ vào các thứ xung quanh càng đau hơn (lúc đấy con có 1.5 tuổi :Sad.
    Nhưng bạn yên tâm, chỉ sưng khoảng 4-5 ngày là hết rồi sang đến ngày thứ 6-7 là gần như con trở lại bình thường. Mình ko cho uống cái gì cả, vẫn phải vệ sinh cho bé hàng ngày bằng nước lá chè xanh, vừa lột xong lâu ko lột lại nó lại dính vào đấy.
    Mình có chụp ảnh hồi đó để save lại về sau cho cu con xem :Laughing:, cho bạn xem luôn
    Hình đính kèm
    Để gió cuốn đi...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,291 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ginger0116 Xem bài viết
    Con mình cũng đã bị như thế, về chim sưng to và đỏ. Con đi tiểu ko dám đi vì bị sót, ko dám chơi gì mạnh vì sợ chim cọ vào các thứ xung quanh càng đau hơn (lúc đấy con có 1.5 tuổi :Sad.
    Nhưng bạn yên tâm, chỉ sưng khoảng 4-5 ngày là hết rồi sang đến ngày thứ 6-7 là gần như con trở lại bình thường. Mình ko cho uống cái gì cả, vẫn phải vệ sinh cho bé hàng ngày bằng nước lá chè xanh, vừa lột xong lâu ko lột lại nó lại dính vào đấy.
    Mình có chụp ảnh hồi đó để save lại về sau cho cu con xem :Laughing:, cho bạn xem luôn
    :Laughing::Laughing::Laughing: ôi cái con trym bé bỏng:Laughing::Laughing:
    YH : kobityeu8378
    Phải chuyển nhà tắm trắng tới vùng đất mới rùi :Crying::Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 238 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ. M ình đã bớt lo hơn nhièu rồi đó ạ.
    [SIZE=4]Có sức người sỏi đá cũng thành cơm SIZE]:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé nhà em mới có hơn 4 tháng, hôm vừa rồi đi tè có dính máu, bác sĩ chẩn đoán viêm do BQĐ hẹp khiến nước tiểu ứ đọng. Em đọc về các triệu chứng thì thấy đúng thế.
    Vậy là bé phải đi nong ra. Nhìn con khóc thảm thiết mà nẫu cả lòng. Đêm ấy may sao bé ko viêm nhiễm, ko sốt, nhưng chắc bé sợ và hơi xót chỗ rách nên ko chịu tè. Mỗi khi mót quá, bé chỉ tè ri rỉ vài giọt là khóc ầm lên. Bố mẹ chỉ biết nhìn con mà thương. Em đã định đến sáng mà bé vẫn nhịn thì cho đi viện. May quá đến 9h thì bé tè được và từ đấy ko khóc khi tè ầm ầm nữa (vị chi là 14 tiếng cả thảy :Crying. Bsĩ hẹn cách ngày đến làm thuốc nên chiều nay lại phải đưa bé đi.
    Các mẹ thông thái cho em hỏi, "làm thuốc" có đau như khi bé bị nong ko? E ko đủ can đảm thấy bé khóc thế nữa :Crying:. Khóc đến mức bây giờ khản tiếng rùi.
    Với lại khi xong mấy lần bsĩ làm thuốc, mình sẽ vs cho bé ntn? Chỉ tuốt nhẹ để hở cái đầu ra để chống tái dính và rửa hay phải tuốt hẳn xuống? E sợ tuốt hẳn xuống thì bé đau lắm.
    Các mẹ giúp em nhá!!!!!
    xSQgp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mẹ ginger can đảm thế, lúc đấy vẫn đủ tỉnh để chụp ảnh Bé nhà em cũng vừa đi nong BQĐ cách đây 2 hôm, về lúc đầu ko tè nổi, khóc lóc thảm thiết. Mà em vẫn chưa hết run đây, chiều nay đi làm thuốc, đang sợ nó đau như thế (lúc này bé quên rồi và tè bthường)
    xSQgp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 186 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Một vài kinh nghiệm của bản thân khi lột BQĐ cho con

Con rai mình hồi 17 tháng, cho đi lột BQĐ, đúng một lần, cũng sưng, cũng phải bôi thuốc. Nhưng điều quan trọng là sau đó, các mẹ nhớ là khi tắm cho con, mẹ phải ngâm con trym vào nước hơi ấm, cầm đầu trym vuốt nhẹ nhàng, để ko bị dịt lại nữa.

Trước con rai còn bé, mẹ toàn tắm cho, giờ thì đã gần 5 tuổi, bố tắm & bố bạn dạy con rai tự biết cách vệ sinh con trym ntn ko đau & vẫn sạch khi tắm (cám ơn bố bạn lắm về cái khoản này)

Cháu rai mình (6 tuổi), nong BQĐ đến 4 lần mà vẫn ko được, chỉ vì mỗi lần nong xong, về nhà sợ đau ko cho ai động vào con trym cả, đến nay BQĐ vẫn kín mít, chưa lột được, thỉnh thoảng lại bị bu zít

Có mỗi cái buzi mà tốn đến 1.2tr vẫn ko ăn thua (mỗi lần nong trong viện là 300k):Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

mẹ cul à, mẹ khoibim cũng đang muốn học hỏi, cũng đang muốn cho khoibim đi nong ra mà nhưng anh khoibim 21,5 tháng rồi cơ, chắc còn đau hơn ý. Các mẹ hội ý với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 334 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Các mẹ viết như thế chắc mình cũng phải dũng cảm đưa con đi khám để nong hoặc trích ra. Mình chị sợ con đau mà chưa biết nói thì mình sẽ không biết làm thế nào nên giờ con được 21,5 tháng rồi mà vẫn chưa cho đi khám. Phải dũng cảm lên vậy. Có vấn đề gì các mẹ tư vấn tiếp nhé. Thanks các mẹ nhiều nhiều!
    • 140 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

sao mà các con khổ thế nhỉ, mình chỉ mất mỗi tiền mua thuốc mỡ Beprosone về bôi và vê đầu chim 1 lúc rồi lột dần dần, giờ cũng thấy hết hẳn rồi đấy, sao mà cứ phải cho vào viện nong để cho sưng hết cả lên thế cơ chứ, khổ thân các bé quá. Nhà mình có quen 1 anh ở khoa Nhi viện Bạch Mai, anh ý hướng dẫn thế và khuyên là không nên đi trích trừ khi quá hẹp, hồi trước con đái cứ phồng căng chim lên, giờ thì ok rồi, trộm vía, thỉnh thoảng vẫn phải theo dõi và lột là xong thôi mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 105 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

con trai mình trước đây cũng từng bị lột da quy đầu, đau đớn lắm. Đợt đấy bé bị đái buốt đi khám bác sỹ bảo là bị hẹp quy đầu. Sau khi lột, về nhà mình cũng chịu khó lộn lên làm vệ sinh, ngâm nước ấm, bôi thuốc mỡ... mỗi lần như vậy rất khổ cho bé. Thậm chí hai hôm đầu bé còn không dám tè vì đau quá, phải uống thuốc giảm đau. Mà lộn được một thời gian, đầu chim lại sưng đỏ lên như phản ứng tự vệ, rồi lại chít lại, còn nhỏ hơn trước. Đợt ấy mình streess lắm, cứ sợ sau này con bị làm sao, ân hận cả đời. Về sau đi khám ở VF, bsy bảo nó chẳng làm sao cả, chẳng hẹp hiếc gì hết, chớ có lộn da quy đầu lên, cái vòng mạch máu nó mà thắt lại thì chết, ối đứa phải đi cấp cứu vì thế. Về sau cháu lớn lên thỉnh thoảng khi tắm, bố cháu chỉ kéo nhẹ nhẹ đầu chim và da quy đầu tuột dần. Nhớ lại hồi đó mình vẫn còn ân hận đã để con bị đau quá. Chỉ tại đọc quá nhiều sách báo VN nói về hẹp quy đầu, rồi bị bác sỹ doạ không làm thì sau này thế nọ thế kia (bsy có tiếng trong ngành này ở VN đấy nhé)
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

con mình lúc 15 tháng cũng cho đi nong bao quy đầu, ngày đầu tiên về cũng la khóc thảm thiết luôn!:Sad: Nhưng dù có sót tới cỡ nào thì mình cũng cắn răng vệ sinh cho con, phải tuột ra y nhu bs họ làm như thế nào thì mình cũng làm như thế đó, rồi bôi thuốc cho con (dạng tuýp, bs cho), qua ngày sau là con không khóc khi tè nữa. Nhưng khi rửa cho con, các mẹ nên làm 1 thau nước ấm cho con ngồi vào khoảng 5-6 phút cho chỗ quy đầu mềm rồi hãy vệ sinh nhé, nếu không là đau lắm đấy! hoặc có thể tuột ra v.sinh lúc con tắm xong cũng được.
    Điều quan trọng là phải tuột cho đến khi thấy được cái đầu nhé, đừng thấy con khóc quá mà không dám làm là nó sẽ bị viêm mủ đấy vì khi bs nong lần đầu tiên thì vùng da xung quanh bao quy đầu bị tét ra rướm máu nên phải chịu khó vsinh sạch sẽ thì bé sẽ rất mau khỏi và trở lại bình thường.
    Bay giờ ngày nào tắm xong mình cũng tuột ra cho con vì sợ nó dính lai nếu như để lâu. Cu cậu cũng quen rồi, mỗi lần tắm xong là tư nằm ra cho mẹ làm!
    Mong là bài viết có ích cho các mẹ.
    Thân.
    WS5caOKbp7

FN5ut1LBp7
    • 141 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

theo như mình biết thì nên cho bé lớn hơn chút hãy làm cho bé vì bé bé quá mà làm nó lại dính vào để cho bé lớn sẽ ít đau hơn các mẹ ạ khonảg 3 tuổi hãy làm
    • 32 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình thì nghe bsy mà bé nhà mình thường đi khám thì bào là nên làm càng sớm càng tốt vì khi bé lớn nó sẽ đau hơn và khó lành hơn! cho nên khi con được 15 tháng là mình cho đi làm luon! thấy vết thương của bé mau lành lắm!
    WS5caOKbp7

FN5ut1LBp7
    • 69 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con mình 20 tháng rồi, đi khám ở 118 Lò Đúc gần việnDinh Dưỡng, bs bảo là bị phymosit bán phần (bs giải thích là hơi hẹp). Bảo về chịu khó nong ra.
    Nhưng mà mình thấy chim nó bị màng kéo che mất, chỉ hở một lỗ nhỏ để tè. Nong vào thấy chả được gì, làm mạnh quá sợ nó rách thì chết. Giờ ko biết làm gì, cứ để thế thôi. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không bảo mình với!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con trai mình được 2,5 thang rồi.khoảng 2 tuần gần đây cháu co hiện tương rung tóc và đến nay ngày càng rụng nhiều,mình lo qua :Sigh:không biết con bị lam sao nữa.mẹ nào co kinh nghiệm trong chuyện này chi dùm em với.
    • 74 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_kuSoc Xem bài viết
    Con trai mình được 2,5 thang rồi.khoảng 2 tuần gần đây cháu co hiện tương rung tóc và đến nay ngày càng rụng nhiều,mình lo qua :Sigh:không biết con bị lam sao nữa.mẹ nào co kinh nghiệm trong chuyện này chi dùm em với.
    Bé nhà bạn bị thiếu vitamin D rồi đấy, cho bé đi khám bác sỹ kê đơn cho, buổi sáng bạn cho bé tắm nắng khoảng 15-20phút nữa nhé :Rose:
    • 111 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi onestarrynight Xem bài viết
    Con mình 20 tháng rồi, đi khám ở 118 Lò Đúc gần việnDinh Dưỡng, bs bảo là bị phymosit bán phần (bs giải thích là hơi hẹp). Bảo về chịu khó nong ra.
    Nhưng mà mình thấy chim nó bị màng kéo che mất, chỉ hở một lỗ nhỏ để tè. Nong vào thấy chả được gì, làm mạnh quá sợ nó rách thì chết. Giờ ko biết làm gì, cứ để thế thôi. Mẹ nào có kinh nghiệm vụ này không bảo mình với!
    Mẹ nó chịu khó nong mạnh tay tí thì mới được. Lớp da phải rách ra thì chim bé mới lột ra được. Bé sẽ đau và xót khi tè vì rách da, chảy máu nhưng đau sẽ nhanh hết, còn xót thì mất khoảng 1 tuần. Mẹ nó mua thuốc cortebios để bôi vào đầu chim cho bé (nhớ là phải lột hẳn da xuống, hở hẳn lỗ đi tiển của bé và bôi thuốc xung quanh đầu chim).

Nếu mẹ nó không làm được thì nên đưa đến phòng khám để bác sỹ làm cho.
    • LNC
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 191 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Tình hình là con trai mình lúc dưới một tuổi đi khám ở viện nhi tw bác sĩ cũng bảo là hẹp bao quy đầu, và có dặn là sau một tuổi thì đến nong
    . Sau khi về em cũng có lên tham khảo mấy chục trang trong một topic về hẹp bao quy đầu ở webtretho nhà mình. Vì con em nó mà bị đưa đi nong thì chắc khóc kinh lăm, nên em còn lăn tăn mãi, rùi em quyết định làm theo mẹ nào đó là trong mỗi lần tắm cho con, khi đến phần tắm tráng thì em tuốt nhẹ lên cho con, vì lúc đó chim ngâm một lúc trong nước rùi cũng mềm hơn tuốt thế con đỡ đau, được một thời gian em chả thấy được, nên tạm thôi, gần đây một vài tuần vô tình em lại tuốt thử lại thấy có vẻ thay đổi, nên em tích cực làm trong mỗi ngày tắm cho con, em chỉ tuốt nhẹ nhàng đến mức có thể thôi, chứ không cố, mỗi ngày một ít và kết quả là trộm vía, bây giờ đầu chim của con em lộ ra rồi ạ, và mỗi ngày một rộng hơn, nhấn mạnh một chút là hồi trước chẳng thấy nó đâu cho dù có kéo hết cỡ da quy đầu xuống, bị bịt kín luôn, cảm giác nhiều da quy đầu quá, và ko mở ra được ý ạ.
    Từ đó em rút ra một kết luận là: ko nên làm cho con từ lúc nó còn bé quá, đến tầm tuổi rưỡi thì chịu khó trong mỗi lần tắm khi đã ngâm nước một lúc cho mềm thì mỗi lần kéo xuống một tị là nó tự nong ra, các mẹ nhớ kéo xuống thì phải kéo trả về vị trí cũ nhé, đề phòng da nó không tự lộn lại được thì dễ nhiễm trùng lắm đó.
    Một tí kinh nghiệm đã trải qua chia sẻ với các mẹ.
    P/S: Kể cả về sau này khi chim con đã lộn được thì mỗi lần tắm vẫn nên lộn xuống để vệ sinh cho con, và tránh bị dính lại
    :Rose:I LOVE SPICY:Rose:

ys78p7
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3