TIN TÀI TRỢ.

Lông mi dưới dài, đâm thẳng vào tròng mắt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 30K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ai có kinh nghiệm xin tư vấn cho em với, bé Suka nhà em vừa tròn 4 tháng tuổi, mắt bé có lông mi trên và dưới dài. Mí trên có lông mi dài thì không sao, được các mẹ khác khen lắm. Nhưng mí dưới bị bụp, lông mi dưới dài nên nằm hẳn lên lòng đen lòng trắng của mắt. Sáng nào bé dậy cũng bị gỉ bám vào lông mi dưới, và có lẽ ngứa lắm hay sao í mà bé rất hay dụi mắt, dụi đỏ lừ 2 mắt mà vẫn dụi hoài. Em đã nhỏ Natriclorid 0.9% ngày 3 lần mà từ lúc bé biết dụi mắt lúc 3 tháng đến giờ vẫn không khỏi.
    Em không biết lông mi dài mà bị như vậy có cách nào cho nó mọc đâm ra không? Có cần phải can thiệp bằng phẩu thuật không:Crying:, để lâu có ảnh hưởng đến thị lực của bé không?.
    Có mẹ nào có con bị tương tự cho em kinh nghiệm với. Em cám ơn nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 2,077 Bài viết

• 1,791 Được cảm ơn

Lanh nhà mình hồi bé cũng bị vậy. Lông mi dưới dài quá nên thường dính vào mắt bé, gây ngứa. Sáng ngủ dậy có khi lông mi trên dính vào lông mi dưới nữa cơ. Mình thường phải lấy khăn ướt sạch lau và gỡ ra cho bé.
    Nhưng bạn không cần phải lo lắng quá đâu. Thêm 1 vài tháng nữa sẽ tự hết. Lông mi dưới sẽ tự cong ra ngoài, không còn đâm vào mắt bé.
    Lúc đó mắt bé sẽ đẹp lắm đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, mình sẽ chờ thử một thời gian nữa xem sao, và thực hành vuốt lông mi hướng ra phía ngoài.
    Mình chỉ ngại mình vuốt bằng tay như vậy chỉ sợ có ngày nhiễm trùng mắt bé quá, còn mình thử dùng khăn thì đã 2 lần lau trúng mắt bé, làm bé xốn, đỏ và khóc.:Sigh:
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 31 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=Trantran;1037939]Cảm ơn các mẹ nhiều lắm, mình sẽ chờ thử một thời gian nữa xem sao, và thực hành vuốt lông mi hướng ra phía ngoài.
    Chị ơi em bé nhà em cũng bị y như thế ạ, mà suốt ngày dụi dụi đến đỏ cả mắt lên, em cho em bé đi khám thì bác sĩ bảo là bị lông quặm bẩm sinh, nếu sau này lớn không đỡ thì phải phẫu thuật, hàng ngày em cũng nhỏ nước muối 0.9% và thỉnh thoảng vuốt mắt cho bé.Hy vọng lớn tí nữa sẽ đỡ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi,

Nhóc nhà em gần 6 tháng rồi, và khoảng hơn 1 tuần nay bé hay lấy 2 tay dụi mắt. Em cứ nghĩ là do bé buồn ngủ hoặc khóc quấy nên dụi mắt như vậy. Nhưng càng ngày bé dụi càng nhiều và ở tròng mắt gần mi dưới của bé bị nổi gèn. Nhìn kỹ thì thấy vài sợi lông mi của bé bị dính hẳn vào tròng mắt và mắt của bé lúc nào cũng ương ướt như muốn khóc (chỉ bị ở gần hốc mắt, phần đuôi mắt không bị). Mắt của bé không bị đỏ và bé vẫn sinh hoạt bình thường không khóc gì cả.

Em định đưa bé đi khám nhưng định nhờ các chị nào đã gặp phải trường hợp này thì chỉ dùm em cách giữ vệ sinh mắt cho bé, chứ nhỏ thuốc nhỏ mắt hoài thì không tốt. Mà em tự nghĩ rằng không bé trường hợp này BS sẽ trị như thế nào??? Hổng lẽ mình phải cắt bớt lông mi cho bé (hoặc nhổ....)

Em cũng đang phân vân là nên đưa bé vào khám ở Bệnh viện mắt hay chỉ nên vào khám ở khoa nhi (chuyên về mắt) ở BV Nhi đồng hoặc BV nơi bé đang khám định kỳ (ND gia định) . Vào viện mắt thì BS chuyên nghiệp hơn nhưng ở đó toàn bệnh về mắt nên sợ bé đang ổn mà bị lây thì còn khổ hơn....mà bé nhà em thì bịnh hoài nên em sợ lắm....:Sad: :Sad: Lại còn sắp tới ngày chích ngừa định kỳ nữa, đang lo bé lại sốt nữa thì tội cho bé quá!!!

Các chị ơi tư vấn dùm em với!!!!
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng bị như thế và đã đi khám mắt ở BV ND2, bác sĩ nói qua 1 tuổi sẽ tự khỏi và cho thuốc nhỏ mắt 5 ngày thôi. Bác sĩ còn chỉ cách : Mẹ dùng ngón tay vuốt vào mi dưới của bé theo chiều từ hốc mắt đi xuống phía gò má của bé.
    TO metiumiu: phải phẩu thuật hả chị?Vậy là nghiêm trọng đến thế sao? Em nghe chị nói càng lo lắng hơn. Nhưng bác sĩ DANH ở phòng khám 34 BV ND2 thì nói như em đã nói ở trên. Chị cho bé khám ở BV nào vậy?

P/S: Đến BV thì Mẹ nào cũng lo lắng cho bé nhà mình thêm bệnh (do sợ lây từ bé bệnh khác) do vậy các Mẹ để bé ở càng xa khu vực chờ khám càng tốt,đến lượt mình hãy vào. Em luôn để bé ở thật xa có thể và khi đến lượt mới bế vào.
    84Sq
    • 305 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Metiumiu ơi,vậy là phải mổ rồi. Mổ có nhanh bình phục không vậy hả chị?Bé nhà em mới 5,5 tháng thôi à.
    Em ở SG và đã đưa bé đi khám ở Phòng mắt BV Nhi Đồng 2 rồi nhưng bác sĩ lại nói không sao và chỉ cho thuốc nhỏ.
    Có Mẹ nào có bé gặp tình trạng này mà phải mổ nữa không vậy?Em lo quá.
    Cảm ơn các Mẹ nhiều.
    84Sq
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 419 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Có bé nhà tớ đây, bị năm 6 tuổi, đi bác sỹ nhổ luôn 3 cái lông mi bị mọc ngược vào trong. Sau đó thì ổn, không phải đến khám lại :Smiling:

Bạn cho bé đi b/sỹ khám cho yên tâm.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamao-1501 Xem bài viết
    Metiumiu ơi,vậy là phải mổ rồi. Mổ có nhanh bình phục không vậy hả chị?Bé nhà em mới 5,5 tháng thôi à.
    Em ở SG và đã đưa bé đi khám ở Phòng mắt BV Nhi Đồng 2 rồi nhưng bác sĩ lại nói không sao và chỉ cho thuốc nhỏ.
    Có Mẹ nào có bé gặp tình trạng này mà phải mổ nữa không vậy?Em lo quá.
    Cảm ơn các Mẹ nhiều.

Mình cũng mới vừa ẵm bé đi khám ở BV ND2 hồi chiều này. BS cũng chỉ bảo là lông quặm bẩm sinh, lớn sẽ khỏi nhưng nếu đến 4-5 tuổi mà vẫn không khỏi thì phải đi mổ. Rồi dặn là không được nhổ và cắt lông mi của bé, thế sẽ rất nguy hiểm. Rồi cũng cho thuốc nhỏ 1 ngày 4 lần trong 4-5 ngày giống như các Mẹ nói ấy.
    Hôm trước nghe Metiumiu phải mổ mình sợ quá trời, nên nghe bác sĩ nói vậy mình thở phào nhẹ nhõm nhưng nghĩ thương cho nhóc quá mà không biết làm sao vì bé cứ khó chịu và dụi mắt hoài.

Cầu mong cho các bé không sao và mau chóng khỏi!!!!
    • 615 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mydiamond Xem bài viết
    Mình cũng mới vừa ẵm bé đi khám ở BV ND2 hồi chiều này. BS cũng chỉ bảo là lông quặm bẩm sinh, lớn sẽ khỏi nhưng nếu đến 4-5 tuổi mà vẫn không khỏi thì phải đi mổ. Rồi dặn là không được nhổ và cắt lông mi của bé, thế sẽ rất nguy hiểm. Rồi cũng cho thuốc nhỏ 1 ngày 4 lần trong 4-5 ngày giống như các Mẹ nói ấy.
    Hôm trước nghe Metiumiu phải mổ mình sợ quá trời, nên nghe bác sĩ nói vậy mình thở phào nhẹ nhõm nhưng nghĩ thương cho nhóc quá mà không biết làm sao vì bé cứ khó chịu và dụi mắt hoài.

Cầu mong cho các bé không sao và mau chóng khỏi!!!!
    Nhóc nhà chị nhỏ thuôc đã đỡ chưa? Nhóc nhà em cũng bị vậy và bác sĩ còn dặn thêm là day day nhẹ ngy chỗ hốc mắt ấy và em thấy cũg đỡ vì hình như khi day như thế thì sẽ thông tuyến lệ, mắt sẽ đỡ bị ướt.
    Bà nội của bé thì lúc nào cũg vạch to mắt cháu ra rồi mắng em là không hỏi kỹ xem sao lại bị, đã nói là bẩm sinh rồi mà không nghe.
    Bữa rồi ròn 6 tháng em cho đi chụp hình, lên hình nhìn mắt lúc nào cũng có nươc như khóc làm mẹ rầu ghê. Chúc cho các bé chóng hết chị nhỉ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các chị, chị nào biết thì tư vấn giúp em với.
    cháu nhà em được 2 tuổi tròn, gần đây em thấy cháu có biểu hiện nháy mắt liên tục nên em có đưa cháu đi khám thì bs nói là cháu bị lông quặm bẩm sinh (lông mi dưới dính vào mắt) nên phải mổ nhưng vì cháu còn quá nhỏ nên tạm thời về cứ vuốt mi mắt dưới xuống cho lông mi khỏi dính vào mắt, em có kéo mi mắt cháu xuống nhưng đâu vẫn vào đấy, em thấy lo lắm, mẹ nào có kinh nghiệm gì hay có địa chỉ phòng khám này hay thì chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều.
    • 3,130 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Bé nhà tớ cũng bị lông mi dưới dính vào mắt, nên rất hay có ghèn. Mà cũng chưa biết làm sao bây giờ, mổ thì lo chết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 123 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

thương các bé quá!các mẹ thử lấy bông tai chấm 1 chút bột (1 ít thôi nhé) rồi kéo thẳng xuống dưới nó sẽ tạo thành hàng cố định ko bị vào mắt bé nữa!mà lại lành ko ảnh hưởng gì đến bé!
    • 1,802 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Bé nhà e mới gần 4 tháng cũng đang bị lông mi dưới dính vào mắt. Làm sao bây giờ các mẹ, thấy bé hay dụi mắt, mắt hay ướt nữa.
    Thấy mẹ dotuyethanh nói đi khám bé nhà mẹ í bảo bị lông quặm bẩm sinh phải phẫu thuật làm e lo mấy bữa nay, mẹ nào giúp e với :Sick::Sick::Sick::Sick:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 337 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

Bé nhà mình trước cũng bị lông quặm này. Đi khám bác sỹ dặn nhỏ thuốc và vuốt mi mắt xuống. Vậy mà mình kiên trì làm mà bé khỏi đấy. Bé còn bị tắc tuyến lệ nữa, cũng chỉ day và nhân tiện vuốt mi mắt xuống luôn, trộm vía thấy khỏi dần. Gìơ bé khỏi hẳn rồi, hay là lớn hơn nên bớt bụ, mi mắt không bị đẩy vào trong nữa không biết.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 96 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dotuyethanh Xem bài viết
    chào các chị, chị nào biết thì tư vấn giúp em với.
    cháu nhà em được 2 tuổi tròn, gần đây em thấy cháu có biểu hiện nháy mắt liên tục nên em có đưa cháu đi khám thì bs nói là cháu bị lông quặm bẩm sinh (lông mi dưới dính vào mắt) nên phải mổ nhưng vì cháu còn quá nhỏ nên tạm thời về cứ vuốt mi mắt dưới xuống cho lông mi khỏi dính vào mắt, em có kéo mi mắt cháu xuống nhưng đâu vẫn vào đấy, em thấy lo lắm, mẹ nào có kinh nghiệm gì hay có địa chỉ phòng khám này hay thì chỉ giúp em với, em cảm ơn nhiều.
    trong lúc chờ đợi chị hãy trở lại bác sỹ ấy xin cắt ngắn dùm lông mi cho cháu ,gọi là chửa cháy tạm thời
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,806 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gold Rum 2007 Xem bài viết
    Bé nhà e mới gần 4 tháng cũng đang bị lông mi dưới dính vào mắt. Làm sao bây giờ các mẹ, thấy bé hay dụi mắt, mắt hay ướt nữa.
    Thấy mẹ dotuyethanh nói đi khám bé nhà mẹ í bảo bị lông quặm bẩm sinh phải phẫu thuật làm e lo mấy bữa nay, mẹ nào giúp e với :Sick::Sick::Sick::Sick:
    Mẹ nó đừng lo quá, bé mới gần 4 tháng mà bị vậy có thể là bị "tắc tuyến lệ". Lớn dần bé sẽ hết. Nhưng mẹ nó nên dùng bông gòn sạch, nhúng nước ấm, rồi vắt hơi khô để lau cho con khi con khó chịu và day nhẹ vùng hốc mắt sát cánh mũi massage cho con.
    Mẹ Yêu các hoàng tử của mẹ nhất trên đời :Kiss::Kiss::Kiss:

j7f41v 21j0z1j
    • 1,802 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, e như trút được fan nào nỗi lo. hy vọng lông mi dưới bé sẽ xuôi xuống. Mà lúc mới sinh bé có bị thế đâu, rõ ràng e nhớ cái lông mi cả trên lẫn dưới ngắn tũn. Đến vài tháng thì mi trên mọc dài ra quá, còn mi dưới vẫn thế.
    Có mẹ nào có bé bị giống bé nhà e k? :Sad::Sad::Sad:
    • 1,802 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Yêu Xem bài viết
    Mẹ nó đừng lo quá, bé mới gần 4 tháng mà bị vậy có thể là bị "tắc tuyến lệ". Lớn dần bé sẽ hết. Nhưng mẹ nó nên dùng bông gòn sạch, nhúng nước ấm, rồi vắt hơi khô để lau cho con khi con khó chịu và day nhẹ vùng hốc mắt sát cánh mũi massage cho con.
    C ơi bé khóc vẫn có nước mắt mà sao có thể tắc tuyến lệ được nhỉ ? :Thinking::Thinking::Thinking:
    • 1,802 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhvi193 Xem bài viết
    Bé nhà mình trước cũng bị lông quặm này. Đi khám bác sỹ dặn nhỏ thuốc và vuốt mi mắt xuống. Vậy mà mình kiên trì làm mà bé khỏi đấy. Bé còn bị tắc tuyến lệ nữa, cũng chỉ day và nhân tiện vuốt mi mắt xuống luôn, trộm vía thấy khỏi dần. Gìơ bé khỏi hẳn rồi, hay là lớn hơn nên bớt bụ, mi mắt không bị đẩy vào trong nữa không biết.
    Ước gì bé nhà e cũng như hết lông mi dính vào mắt như bé nhà c nhỉ, c làm bao lâu thì bé hết vậy ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2