TIN TÀI TRỢ.

Loi co mau xanh den

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.98K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tôi có 1 bé trai 14 tháng, 9 răng (1 răng hàm). 2 tuần nay tôi phát hiện thấy phần lợi của răng hàm trên (răng cối) bên phải có màu xanh đen thẫm toàn bộ phần lợi răng đó. Tôi thấy lo quá, vì răng hàm đối xứng bên trái mới mọc, không biết có phải răng bên này chưa kịp tách khỏi lợi thì đã bị va đập và gãy hỏng trong lợi rồi không (sờ thì thấy mềm, có vẻ không có chân răng).

Tôi chỉ tình cờ phát hiện ra, vì cháu vẫn ăn, ngủ & chơi BT, ấn tay vào lợi cháu không thấy đau. Tôi lần chần chưa muốn đi bác sĩ, phần vì cháu vẫn BT, phần vì cháu còn quá nhỏ chưa nhận thức được, sẽ la khóc, rồi làm gì cũng khó. Bà Nội Ngoại cứ gạt đi, bảo đừng cứ hở chút là đưa con đi khám. Nhưng tôi lại sợ để lâu sẽ gây biến chứng, nhất là đang thòi điểm mọc răng, sợ cứ để vậy răng không thể mọc được, thành to chuyện về sau.

Xin các chị, ai có kinh nghiệm chia xẻ với tôi 1 lời khuyên. Cám ơn rất nhiều.
    Thanh Tú
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 288 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Bạn Tú thân mến!

Theo mình thì bạn nên đưa con đến nha sĩ khám ngay đi chứ còn chần chừ gì nữa nếu bạn thấy lo lắng. Ở VN mình chưa có thói quen đưa con đi khám định kỳ chứ mình đọc trên sách báo nước ngoài họ nếu ngay từ khi bé mới mọc cái răng sữa đầu tiên cha mẹ phải đánh răng cho con và đưa con đến nha sĩ khám định kỳ mỗi 3-6tháng đó. Việc khóc lóc của con khi đi khám bệnh xem ra chẳng có gì nếu như con bạn có bệnh và được phát hiện sớm.
    Thân chào.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn chị Cuti. Tú đã đưa bé đến phòng răng. Bác sĩ nói có thể do bé cắn quá mạnh vào 1 vật cứng nên gây tụ máu, sẽ tan dần. Nên Tú cũng yên tâm.

Trước đến nay Tú cứ ngỡ là trẻ trên 2 tuổi mới bắt đầu đi khám răng định kỳ chứ?

Hẹn gặp lại chị trên diễn đàn các chủ đề khác.

Thanh Tú
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 177 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Tú ơi,
    Lợi của QA thế nào rồi? Đã hết màu xanh đen chưa? Em đua QA đi khám ở BS nào vậy? Nếu BS nói không vấn đề gì thì chắc là yên tâm đấy.
    Mẹ ATửu
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ ATửu à,

Cu Tí hết lâu rồi và chỗ đó đã mọc răng (cũng phải mất 1 tháng đấy). QA đi khám ở bác sĩ Công (Bà Triệu). Ông đó rất dễ thương, bệnh đến đâu chữa đến đấy chứ không "làm tiền" khách hàng đâu. Sau này khi QA đủ răng sẽ khám định kỳ ở đó.

Em Tú