TIN TÀI TRỢ.

Lần đầu làm mẹ chưa có kinh nghiệm, xin các mẹ giúp ạ!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.54K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 266 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ wtt !

Em mới sinh cháu đc 1,5 tháng nhưng bé nhà em có 1 chút vấn đề về da. Da bé cứ bị khô (dấu hiệu dễ thấy nhất là da môi bé cứ bong tróc như môi người lớn vào mùa đông hanh khô - nhìn rất xót con) , gần đây da dẻ bé nhà em 2 bên má nổi mụn li ti đầu cứng cứng như mụn, đỏ mẩn, da khô lắm. Còn đầu thì thỉnh thoảng mọc vài 3 cái mụn // huhu.. em ko biết lí do bị làm sao. Có người nói bé bị nóng trong do quá trình mang thai mẹ ăn đồ nóng rồi do sữa mẹ nóng..v..v...

Em thương con quá, lại lo nữa ko biết vì sao. Định đưa bé đi khám da liễu nhưng bà nội cứ gàn bảo là chờ theo dõi xem sao. Em sốt ruột quá! Có mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ bảo em với ạ!
    .:. Cuộc sống luôn đầy rẫy những bất công và nghịch lý - phải biết cách chịu đựng và vượt qua - Đó là điều sau cùng con học được từ bố .:.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 3,527 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em có “ủ” bé quá ko? Có tắm thường xuyên cho bé ko? Môi con khô thì chị nghĩ em nên cho con nhắm tí nước. Da khô và nổi mụn nhỏ thì em tắm lactacyd cho con xem sao. Tắm xong em thoa kem dưỡng da cho bé xem có đỡ hơn ko nhe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 266 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mehayquen Xem bài viết
    Em có “ủ” bé quá ko? Có tắm thường xuyên cho bé ko? Môi con khô thì chị nghĩ em nên cho con nhắm tí nước. Da khô và nổi mụn nhỏ thì em tắm lactacyd cho con xem sao. Tắm xong em thoa kem dưỡng da cho bé xem có đỡ hơn ko nhe.
    Em cảm ơn chị đã góp ý với em. Lactacyd em chưa tắm thử cho con chị ạ. Mai em sẽ ra hiệu thuốc mua tắm xem sao. Còn môi bé khô thì em làm đủ cách rùi vẫn ko thấy đỡ chị ạ, ko bít có phải nó thiếu vitamin ko. Vì thú thật từ lúc mang thai cho đến bây giờ sinh con đc 1.5 tháng rùi em kém ăn hoa quả lắm chị ạ.. Ăn uống bt cũng kém chất (mẹ chồng em ko đỡ nổi) ..
    .:. Cuộc sống luôn đầy rẫy những bất công và nghịch lý - phải biết cách chịu đựng và vượt qua - Đó là điều sau cùng con học được từ bố .:.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 672 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

tắm lactacyd là ok bạn ơi...kn 2 đứa con của mình.
    Son môi Thái, Đồ đồng phục gia đình thật vui https://www.flickr.com/photos/64714590@N07/page2/
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bôi các loại kem dưỡng da cho bé cũng được bạn ah
    Công ty cổ phần trọn gói- chuyên cung cấp văn phòng chuyên nghiệp tại Hà Nội
    www.vanphongtrongoi.com
    Ms xuân: 01684587317/ 0462752527
    Email; doanxuan@vanphongtrongoi.com
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 266 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ kinh nghiệm cho em. Em sẽ làm thử để xem tình hình có đỡ ko chứ nhìn con cứ sần sùi như con cóc nhìn mẹ = ánh mắt ngây thơ ôi sao mà thương ko chịu nổi.. huhu..

Bà nội hàng ngày vẫn đun lá trà xanh, hoặc là kinh giới để tắm mà ko thấy đỡ .. Bé nhà em chỉ bú mẹ hoặc uống sữa chứ ko chịu uống nc lọc. Cho nó thử mấy thìa thì nó lấy lưỡi đùn ra.. chắc là nhạt nên cu cậu ko thích. Thế mới khổ chứ!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 61 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cho con tắm mướp đắg bạn àh. Tắm lá trà con chỉ đỡ hăm thôi mà da bé k đc trắg đâu. Bạn dùg sữa tắm + gội của Amway í. Bé nhà mình dùg từ ngày sơ sinh đến h thích lắm. Lưu ý con bị thế mẹ k đc dùg phấn thơm hay rôm cho bé nhé. Cũg có thể bé đag nổi mụn sữa 1 thág sau tự hết. Mẹ ăn nhiều đồ mát nữa nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 266 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be.kiu Xem bài viết
    Cho con tắm mướp đắg bạn àh. Tắm lá trà con chỉ đỡ hăm thôi mà da bé k đc trắg đâu. Bạn dùg sữa tắm + gội của Amway í. Bé nhà mình dùg từ ngày sơ sinh đến h thích lắm. Lưu ý con bị thế mẹ k đc dùg phấn thơm hay rôm cho bé nhé. Cũg có thể bé đag nổi mụn sữa 1 thág sau tự hết. Mẹ ăn nhiều đồ mát nữa nhé.
    Chết rồi em quên mất vẫn dùng phấn rôm cho con chị ạ.. Chị mua bộ tắm gội amway cho bé ở đâu thế ạ? Tên đầy đủ là gì ạ? để em search xem có ai bán ko? Thương quá.
    • 1,063 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

oh, vậy là giống bạn cc nhà mình rồi, 2 má + lông mày + cằm sần đỏ, lông mày bong tróc -> người ta gọi là chàm hay lác sữa đấy, bạn cc còn bị nổi mụn bọc như người lớn nhé,nếu bị bệnh này thì đa phần lớn chút con sẽ hết, như bạn cc đến 4m là mịn màng, bạn nào bị nặng thì tầm 2 tuổi là hết. Trong trường hợp này thì nên tắm cho con bằng sữa tắm dành cho trẻ da mẫn cảm, những loại không hương liệu, vd như cetaphill, đồng thời bôi kem dưỡng ẩm cho con, mỗi khi tắm xong là mình bôi kem mặt cho cc. Lưu ý là kem dưỡng ẩm phải dùng loại không có kháng viêm, như vậy mới dùng hàng được, bs có dặn mình nếu có kháng viêm thì chỉ được dùng vài ngày thôi, không dùng trong thời gian dài
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 266 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kokokiukiu11906 Xem bài viết
    oh, vậy là giống bạn cc nhà mình rồi, 2 má + lông mày + cằm sần đỏ, lông mày bong tróc -> người ta gọi là chàm hay lác sữa đấy, bạn cc còn bị nổi mụn bọc như người lớn nhé,nếu bị bệnh này thì đa phần lớn chút con sẽ hết, như bạn cc đến 4m là mịn màng, bạn nào bị nặng thì tầm 2 tuổi là hết. Trong trường hợp này thì nên tắm cho con bằng sữa tắm dành cho trẻ da mẫn cảm, những loại không hương liệu, vd như cetaphill, đồng thời bôi kem dưỡng ẩm cho con, mỗi khi tắm xong là mình bôi kem mặt cho cc. Lưu ý là kem dưỡng ẩm phải dùng loại không có kháng viêm, như vậy mới dùng hàng được, bs có dặn mình nếu có kháng viêm thì chỉ được dùng vài ngày thôi, không dùng trong thời gian dài
    Chị ơi thế chị đang dùng dưỡng da gì cho cc nhà chị vậy ạ??
    • 1,063 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhim87 Xem bài viết
    Chị ơi thế chị đang dùng dưỡng da gì cho cc nhà chị vậy ạ??
    mới đầu mình liều mua kem của Johnson về dùng thử cho con ( trong khi chờ đợi hàng " ở bển " ), nói thật là mình cũng khá may mắn khi con hok bị sao hết, vì kem của Johnson có hương liệu, có chất tạo màu ( da bé nhạy cảm không nên dùng những sản phẩm này ). Đến 4m thì các vết sần đỡ, nhưng vẫn bị mụn bọc, rồi mụn nhân đen lun, gần 5m thì mặt sạch bong. Mình cho con tắm cetaphil, nhưng giờ nghỉ rồi, vì cơ thể không bị sao hết, còn mặt thì bôi kem dưỡng ẩm của penaten ( của nhà trồng được mừ ). Mình post ảnh của cc lúc còn bị chàm, bạn xem có giống bé nhà bạn ko nhé
    8011257571_0a3c1c540c 547360_3589199701114_1019278194_n by plz_tell_me_why11906, on Flickr

và đây là nhan sắc của chàng hiện tại
    8038749506_256058d8b2 IMAG0110 by plz_tell_me_why11906, on Flickr
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

.vậy là bé nhà chị bị sởi đầu lòng rồi hoặc là chàm sữa rồi. Nhà em có bán thuốc chuyên trị bệnh này cho trẻ. Dùng thuốc bôi kết hợp với lá tắm,nhưng theo em nếu bé nhà chị bị lên ở mỗi mặt thì chỉ cần dùng thuốc bôi là ok. thuốc tốt nên em mới dám quảng cáo. Nếu chị và các mẹ khác mà tintưởng em thì liên lạc với em qua sdt:0974.703.404. em tên là hường.