TIN TÀI TRỢ.

Làm sao để ngăn chặn nguy cơ viêm mũi họng nặng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.5K Lượt đọc
  • 57 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Các em bé của chúng mình đều hắt hơi, sổ mũi là chuyện thường, nhiều bé sức đề kháng tốt thì không sao, nếu không tốt thì 1 triệu chứng nhỏ chảy nước mũi thôi sau 1, 2 ngày không dứt điểm được sẽ dẫn đến viêm nặng hơn hoặc phế quản v.v... Có bạn nào có kinh nghiệm đối với các trường hợp chớm bị sổ mũi hắt hơi, húng hắng ho.. dùng thuốc gì thì mong được chia sẻ. Bé nhà mình được dược sĩ khuyên nếu chớm bị ho, chảy mũi, nên dùng Histalong(1 dạng của thuốc kháng histamin) để chống viêm nặng hơn, nhưng đang băn khoăn quá, không biết dùng thuốc này có hại gì không? có bạn nào đã dùng cho con hoặc có cách nào hay hơn mong được chia sẻ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn! bé nhà mình ngày trước cũng hay bị viêm mũi và ho, dùng hết đợt kháng sinh thì khỏi nhưng sau một thời gian lại lặp lại. Được mọi người mách mình đã cho bé uống thuốc bắc của Ông Khương Lâm (ở ngã tư sở) thấy khả quan lên một chút, uống chủ yếu là để kích thích bé ăn ngủ tốt, nâng cao sức đề kháng. Cái quan trọng là giữ cho bé mỗi khi thời tiết thay đổi, chứ mình thấy trẻ con bị ho mà dùng nhiều thuốc kháng sinh thì không tốt một chút nào.
    • N&M
      Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 16 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,492 Bài viết

• 647 Được cảm ơn

Mình thấy có cách này nhé: buổi sáng cho bé ăn một quả trứng gà tráng lẫn với mật ong. Mình thấy tương đối hiệu nghiệm vì nhiều người mình biết ăn và rất ít bị viêm họng, ho. Ăn liên tục cách ngày một quả độ 1 vài tháng. Nhưng Ngọc nhà mình chuyên gia ăn cơm với trứng rồi nên thi thoảng mới dám cho ăn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 367 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Tui có cách này, hơi bạo lực, mẹ nào gan thì hãy bắt chước.
    Khi con hơi sụt sịt, hay giọng hơi nghẹt tí là tui lôi ngay chai nước muối sinh lý 0,9% to đùng và cái ống chích ra. Dùng ống chích rút nước muối ra đầy ống, bỏ cái kim ra, bế ngửa con lên, kê vào mũi , xịt nhẹ một phát, dựng đầu nó dậy ngay cho nước mũi và nước muối chảy ra, hết mũi bên này đến mũi bên kia. Gọi là rửa mũi, làm ngày 3, 4 lần.
    Tui làm mấy năm nay , 2 đứa nhỏ chỉ sụt sịt vài hôm là khỏi, không phải uống thuốc, khỏi đi BS. Tui bị viêm xoang nặng lắm, tống cả đống kháng sinh không ăn thua gì, mà rửa mũi liên tục bằng cách này lại khỏi mấy tháng nay rồi.
    Chai nước muối 0,9% nhà thuốc nào cũng có, 5K đến 8K /chai, ống chích 1K.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,341 Bài viết

• 251 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lam Thi
    Tui có cách này, hơi bạo lực, mẹ nào gan thì hãy bắt chước.
    Khi con hơi sụt sịt, hay giọng hơi nghẹt tí là tui lôi ngay chai nước muối sinh lý 0,9% to đùng và cái ống chích ra. Dùng ống chích rút nước muối ra đầy ống, bỏ cái kim ra, bế ngửa con lên, kê vào mũi , xịt nhẹ một phát, dựng đầu nó dậy ngay cho nước mũi và nước muối chảy ra, hết mũi bên này đến mũi bên kia. Gọi là rửa mũi, làm ngày 3, 4 lần.
    Tui làm mấy năm nay , 2 đứa nhỏ chỉ sụt sịt vài hôm là khỏi, không phải uống thuốc, khỏi đi BS. Tui bị viêm xoang nặng lắm, tống cả đống kháng sinh không ăn thua gì, mà rửa mũi liên tục bằng cách này lại khỏi mấy tháng nay rồi.
    Chai nước muối 0,9% nhà thuốc nào cũng có, 5K đến 8K /chai, ống chích 1K.
    Đúng là cách này hiệu nghiệm đấy, vì chống viêm ngay từ đầu nhưng phải nói thật là bé nhà bạn chịu cho bạn làm thôi. Viêm họng, mũi với người lớn thì là bình thường còn đối với TE thì lại là cả vấn đề vì bé ko biết khạc nhổ ra dẫn đến viêm, sốt. Con mình, nói đến nhỏ mũi thì thôi rồi. Từ bé đến giờ, mình chỉ có thể nhỏ mũi được cho cháu vào lúc ngủ còn nó thức thì ko thể vì nó ko cho động bất cứ cái gì vào mũi cả chứ đừng nói đến cách "bạo lực" như của bạn Mỗi khi bị viêm mũi phải nhỏ thuốc thì nếu BS dặn 3 lần một ngày thì may ra chỉ được 2 lần (buổi trưa nếu là T7-CN mẹ ở nhà), còn nếu ko thì chỉ được 1 lần thôi. Hy vọng là càng lớn, bé sẽ hiểu ra để cho mẹ VS mũi
    • 200 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình cũng lừa lúc ngủ mới nhỏ mũi được thôi, chứ lúc thức thì nhỏ mắt hay nhỏ mũi đều không thể...
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 899 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ôi cái cách của mẹ Lâm Thi nghe thấy có vẻ hiệu nghiệm đấy (vì khi mình bị mũi, họng mình thường đổ nước muối ra 1 cái bát và hít hơi thật dài sau đó ngửa cổ lên cho nó chảy xuống, thấy cũng thông lắm). Chỉ có điều là làm việc này thực là khó vì bọn trẻ nó ngang lắm và lỡ làm xong nó phản đối, nó lại "hộc bơ" ra thì xót lắm.
    Đại khâm phục Mẹ Lâm Thi đã giác ngộ thành công 2 đứa trẻ trong vụ này.
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

K cần mua xilanh đâu lấy luôn chai nước muối sinh lý đó để bé nằm nghiêng sang một bên bóp một phát thật mạnh cho nước từ bên này chảy sang bên kia và làm ngược lại. Đây là cách BS Pháp BV VP dạy đấy. Con tôi mỗi lẫn rửa mũi hàng xóm tưởng bố mẹ tra tấn nhưng phải bố dữ tay mẹ đè ra đúng là bạo lực đấy nhưng nó quen rồi nên chủ yếu chỉ hét chứ không khóc.
    VMLR
    • 15 năm
    • 899 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Ngananh nói đúng, mình cũng nhỏ mũi cho bé nhà mình theo kiểu ấy (chị Hồng BS viện Nhi chỉ cho mình), cũng hiệu quả lắm. Nhưng chắc là kiểu của Lâm Thi thì rửa sạch sẽ hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 170 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cách rửa mũi bằng nước muối như của mẹ Lam thi rất hiệu nghiệm đấy. Mình cũng đã áp dụng phương pháp đó cho anh cu nha mình mấy năm nay rồi. Khi nào cu cậu bị viêm nặng thì mình làm 3,4 lần 1 ngày, còn ngày thường thì làm 2 lần: sáng ngủ dậy 1 lần và tối trước khi đi ngủ 1 lần. Lúc đầu cu cậu cũng hơi sợ nhưng bây giờ cu cậu đã hoàn toàn quen và tự làm lấy được một mình không cần mẹ làm cho nữa. Việc đó đã trở thành 1 thói quen như là đánh răng xúc miệng hàng ngày vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 424 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ Lam Thi, Ngananh và Cuaca đã truyền bá kinh nghiệm rửa mũi cho bé hiệu quả quá. Mình sẽ thử học các mẹ xem. Nhưng các mẹ à, dùng nước muối sinh lý rửa hàng ngày thì có sao không vì nó cũng là thuốc mà?
    To Mẹ Lam Thi, khi xịt nước muối vào mũi bé, rồi dựng bé dậyngay, thì nước mũi cung ra theo cùng nước muối à.
    To mẹ Ngan anh, khi nhỏ nước muối vào lỗ mũi bên này phải chờ để nước muối chảy sang lỗ mũi bên kia thì mới dựng bé dậy à.
    Cảm phiền các mẹ quá, mẹ cháu chưa có kinh nghiệm cái khoản này nên thắc mắc chút thôi, các mẹ đừng rầu nhé.
    • 184 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCuTom
    Cám ơn các mẹ Lam Thi, Ngananh và Cuaca đã truyền bá kinh nghiệm rửa mũi cho bé hiệu quả quá. Mình sẽ thử học các mẹ xem. Nhưng các mẹ à, dùng nước muối sinh lý rửa hàng ngày thì có sao không vì nó cũng là thuốc mà?
    To Mẹ Lam Thi, khi xịt nước muối vào mũi bé, rồi dựng bé dậyngay, thì nước mũi cung ra theo cùng nước muối à.
    To mẹ Ngan anh, khi nhỏ nước muối vào lỗ mũi bên này phải chờ để nước muối chảy sang lỗ mũi bên kia thì mới dựng bé dậy à.
    Cảm phiền các mẹ quá, mẹ cháu chưa có kinh nghiệm cái khoản này nên thắc mắc chút thôi, các mẹ đừng rầu nhé.
    Nhưng các mẹ ơi cu hiếu nhà mình mới 11 tháng thì không thể làm cách đó được, mỗi lần cu cậu bị ngạt mũi mình nhỏ thuốc đã khó khăn lắm rồi. Mình thường nhỏ Otrivin khi con bị chảy nước mũi trong nhưng nghe chừng không triệt để lắm, có mẹ lại khuyên dùng nước muối biển tốt lắm nhưng chưa thử bao giờ cả có mẹ nào cho con dùng chưa mách em với.
    Con là thiên thần bé nhỏ mang hương hoa thơm và hanh phúc đến thế giời này. Ba mẹ rất hạnh phúc khi có con, thiên thần nhỏ bé ạ
    Chữ ký cao hơn 150 pixels _ Admin
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Cu Tý nhà mình cũng hay bị chảy nước mũi, mình cũng rửa mũi cho con bằng nước muối sinh lý và thấy tác dụng cũng tốt. Nếu bé mới ở giai đoạn chay nước mũi trong thôi thì làm như mẹ lamthi rất co hiệu quả. Nhưng nếu con đã bị chảy nước mũi đặc rồi thí sau khi nhỏ nước muối phải hút hết nước mũi ra bằng ống hút sau đó nhỏ Otrivin, cũng có kết quả tốt đấy. Có điều mẹ phải rất dũng cảm mới làm được vì con khóc ghê lắm đấy. Tội nghiệp bố cu Tý, cứ mỗi lần mẹ hút mũi cho con là bố lại rên hừ hừ
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Đâu cần phải hút ra vì để bé nằm nghiêng sau đó phịt một cái thật mạnh thì nước muối từ mũi bên này chảy hẳn sang lỗ mũi bên kia. BS giải thích làm như vậy thì các chất nhày mới ra được mà lại không cần hút ra. Nhưng phải bạo lực đấy. Con tui làm như vậy từ hồi 9 tháng cơ. Hồi đó bị chảy nước mũi BS Pháp làm mẫu cho một lần - nhưng họ có chuyên môn nên làm nhẹ nhàng hơn mình nhiều.
    Mỗi lẫn rửa mũi cho con Bà Nội cũng rên hừ hừ và tỏ vẻ không bằng lòng nhưng kệ việc ai người đó làm.
    VMLR
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 14 năm
    • 1,020 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngananh
    Đâu cần phải hút ra vì để bé nằm nghiêng sau đó phịt một cái thật mạnh thì nước muối từ mũi bên này chảy hẳn sang lỗ mũi bên kia. BS giải thích làm như vậy thì các chất nhày mới ra được mà lại không cần hút ra. Nhưng phải bạo lực đấy. Con tui làm như vậy từ hồi 9 tháng cơ. Hồi đó bị chảy nước mũi BS Pháp làm mẫu cho một lần - nhưng họ có chuyên môn nên làm nhẹ nhàng hơn mình nhiều.
    Mỗi lẫn rửa mũi cho con Bà Nội cũng rên hừ hừ và tỏ vẻ không bằng lòng nhưng kệ việc ai người đó làm.
    Thằng nhóc nhà mình mấy hôm nay đang bị nghẹt mũi đây. Chiều nay phải thử theo cách này mới được. Không thì cứ nhìn thấy mẹ cầm cái hút mũi là nó lại chạy vòng quanh khắp nhà, mẹ chạy theo phát mệt.
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Quên mất BS Thư BV VP dặn nếu nghẹt mũi nhỏ Otrivin, Omelie, Xylobalan Đây là các thuốc làm co mạch để cho bé dễ thở (tên thuốc khác nhau nhưng thành phần giống hệt nhau - Trong số 3 thuốc này Xylobalan là rẻ nhất đâu có 11K thôi - rồi đến Omelie - đắt nhất là Otrivin >20K. Mẹ cháu đã đối chiếu thành phần rồi đúng là một hoạt chất thôi.) Còn nếu chảy mũi thì nhỏ nước muối sinh lý và nhỏ argyrol nhé.
    VMLR
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 161 Bài viết

• 195 Được cảm ơn

Con gái mình 3 tuổi rất hay bị chảy nước mũi mỗi khi thời tiết thay đổi. Sau đó bị ho, viêm họng, có lần còn bị viêm tai nữa. Mình đã thử rửa mũi cho bé hàng ngày bằng nước muối sinh lý như kinh nghiệm của nhiều mẹ nhưng vẫn không đỡ. Không biết trong trường hợp bé vừa mới bị chảy mũi thì làm thế nào để không bị lan xuống họng và tai, các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với nhé.
    • 29 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoài Xem bài viết
    Con gái mình 3 tuổi rất hay bị chảy nước mũi mỗi khi thời tiết thay đổi. Sau đó bị ho, viêm họng, có lần còn bị viêm tai nữa. Mình đã thử rửa mũi cho bé hàng ngày bằng nước muối sinh lý như kinh nghiệm của nhiều mẹ nhưng vẫn không đỡ. Không biết trong trường hợp bé vừa mới bị chảy mũi thì làm thế nào để không bị lan xuống họng và tai, các mẹ có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với nhé.
    Nhỏ thuốc Otrivil loại 0,05% ngày 2 hay 3 lần sau khi vệ sinh mũi cho bé
    và nên hút dịch mũi hàng ngày cho bé sau đó Mẹ nó Dùng máy xông khí dung ấy mua thuốc về xông
    Tớ đã phải đọc rất nhiều ở http://www.ykhoanet.com/benhnhi/index.htm
    và bây giờ thì hơi hơi có tý vốn để tư vấn gọi la minh đã biết hihi

Các mẹ cần qua tâm đây nhé
    Bé bị ho uống kháng sinh nhiều lần càng uống ngày càng tăng liều và bị nhờn thuốc là điều khó tránh khỏi nhất là mấy ngày này thời tiết bất ổn Mưa nắng thất thường nửa đêm về sáng lạnh để ý đắp chăn cho bé nếu ko thì bệnh viêm mũi chảy nước mũi viêm phế quản viêm phổi là điều sợ nhất cho con
    nếu bé ho hãy kiểm tra và cho bé uống thuốc, tốt nhất là mua máy xông họng cho bé thuốc xông có rất nhiều và an toàn hơn là uống

Mách nhỏ các mẹ là khi đi mua máy xông nếu ở HÀ NỘI nên ra phố Phương Mai mà mua có nhiều loại lắm
    Tôi vừa được một chị Họ làm ở viện Nhi chỉ cho là mua cái của Mỹ (Tôi mua cái MABIS loại này 750 000) ấy mà mọi người nên đi sâu vào trong ( từ viện Da liễu đi vào trong Kim Liên ấy) ở trong đấy là các công ty Xuất nhập khẩu về bán trực tiếp nên bao giờ cũng chất lượng hơn Vì phía ngoài là dân con buôn nên có cả hàng Dùng rồi họ mua lại và đóng mới dán tem mác Đặc biệt nhiều nhất là sản phẩm của các hãng Nhật bản, China Loại này giá rẻ xông kêu phè phè bán rất rẻ chỉ với 500 000 có thể mua nhưng kích thước thuốc thì hạt rất to xông ko vào sâu được. nói chung là mua phía ngoài kiểu gì cũng bị ăn quả lừa hơi bị cay luôn (kinh nghiệm từ mẹ BONG0307 nói cho là đã bị lừa thế là phải gọi ngay cho bà chị họ để nhờ giúp đỡ tư vấn và thế là được tư vấn để mua cho bé nhà mình một cái)
    Chị còn cho biết là nên xông nước muối sinh lý trước khi xông thuốc hiệu quả hơn nhiều.
    Vài lời cùng các mẹ:Clown:
    • 1,101 Bài viết

• 872 Được cảm ơn

Tớ có tip này nhưng không phải mẹ nào cũng có can đảm làm. Ấy có can đảm không :Battin ey:?

Mỗi khi thời tiết thay đổi, ấy vẫn cho con ra trời chơi bình thường, tránh chỗ gió, giữ ấm:Battin ey: cổ, ngực, bụng, gan bàn chân. Nhỏ nước muối sinh lý vào mũi hàng ngày. Đây là một cách luyện hô hấp rất tốt.
    Con tớ đợt lạnh trước đợt rét đậm cho ra ngoài chơi thì hơi thò lò mũi tý, nhưng đến đợt rét đậm, hehe, không sao nhé, vẫn ra ngoài chơi bình thường, các bà hàng xóm nhìn tớ cứ như tớ là Quảng thị Kim Hoa í

Cái thuốc Otrivil ấy, hồi con tớ nhỏ, viêm họng, sổ mũi cũng được kê nhưng đọc Hướng dẫn sử dụng tớ hãi quá, không dám dùng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Bi nhà mình mới hơn 4 tháng thôi, sáng nay thấy một ít nước mũi nên thấy lo quá. Mẹ nào có cách trị không? Giúp mình với:Thinking::Thinking:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3