TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm Nhỏ thuốc tai

• 1 Lượt chia sẻ
  • 17.2K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, bé Tôm nhà mình bị viêm họng, mũi. Bác sý có kê đơn, trong đó bảo mua thêm thuốc nhỏ tai cho sạch tai. Mình thấy lo lo, bởi vì chưa bao giờ nhỏ thuốc vào tai con cả. Có mẹ nào có kinh nghiệm trong vụ nhỏ thuốc tai chưa và mình không hiểu nhỏ vậy có bị sao không nhỉ. Mong các mẹ giúp mình với.
    -----------------------
    Con mãi là trăng rằm của mẹ
    Mẹ yêu con nhất trên đời Tôm ơi

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 55 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Nếu BS cho thuốc nhỏ tai thì bạn cứ nhỏ cho bé. Trước khi nhỏ tai, bạn lấy cây tăm bông ngoái tai cho bé "phê phê" (nhớ ngoái nhẹ thôi!), sau đó thì nhỏ thuốc. Để bé nằm nghiêng 1 lúc cho thuốc chảy vào trong rồi tiếp tục nhỏ tai bên kia. Không chừng mai mốt bé Tôm cứ bắt mẹ ngoái tai hoài đó! :1:
    Từ ngày sinh ra, mẹ nâng như trứng, mẹ hứng như hoa, mẹ ôm vào lòng.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Sao bạn không hỏi trực tiếp BS của Bạn?
    Đây là cách nhỏ tai bên Trái, bạn suy ra tai kia nhé :
    Bé nằm nghiêng Phải, tai Trái hướng lên trời. Ngón cái và ngón trỏ bạn kéo nhẹ vành tai bé lên, nhỏ giọt thuốc vào CẠNH BÊN lỗ tai bé, ngón giữa ở phía sau tai đẩy nhẹ nhẹ cho giọt thuốc tự lăn vào trong ống tai.
    Giải thích : vì ống tai các bé rất nhỏ, 1 giọt thuốc có thể bít hoàn toàn ống tai bé, có nghĩa là không khí bên dưới không thoát lên được, nhìn từ ngoài thấy tai bé đầy nước nhưng thực sự thuốc không thể vào sâu bên trong được, bé chỉ cần ngồi lên là thuốc chảy hết ra ngoài, thực sự thuốc không còn ý nghĩa gì cả! Với cách nhỏ như trên giọt thuốc sẽ đi dần vào ống tai theo cách thẩm thấu nên thuốc sẽ vào đến đáy của ống tai là màng nhĩ.
    • 171 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cám ơn bác sỹ Nhu nhiều. Em cũng đã hỏi bác sỹ rồi nhưng chưa được thông lắm nên muốn hỏi kinh nghiệm thực tế của các mẹ khác.
    -----------------------
    COn mãi là trăng rằm của mẹ
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangramcuame
    Cám ơn bác sỹ Nhu nhiều. Em cũng đã hỏi bác sỹ rồi nhưng chưa được thông lắm nên muốn hỏi kinh nghiệm thực tế của các mẹ khác.
    -----------------------
    COn mãi là trăng rằm của mẹ
    Oh, vậy là chị chỉ hỏi kinh nghiệm các mẹ thôi !!! Vậy là tôi trả lời thừa rồi!!!
    • 337 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

bác sỹ Nhu ơi, không thừa đâu
    • 14 năm
    • 131 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bs Nhu
    Oh, vậy là chị chỉ hỏi kinh nghiệm các mẹ thôi !!! Vậy là tôi trả lời thừa rồi!!!
    Có lẽ các mẹ đều phải cảm ơn bác sỹ nhu. bác sỹ đã có những bài viết rất bổ ích, đối với những mẹ chưa có kinh nghiệm thì sẽ học hỏi được, với những mẹ còn lơ mơ chưa rõ thì sẽ nắm chắc hơn và hiểu tính chất của thuốc cũng như chức năng của bộ phận cần sử dụng đến thuốc để đảm bảo độ an toàn cho sức khoẻ của bé
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

BS Như cho mẹ cháu hỏi bé nhà em rất nhiều ráy tai. Mỗi lần đi khám khoảng 6 tháng BS lại gắp ra một cục bằng khoảng 1/2 hạt đậu xanh rất cứng mà ở nhà thì mẹ cháu chịu không dám lấy vì sợ BS chỉ giúp cách lấy ráy tai ở nhà với. Với lại BS có cho mua Audiclean của Pháp để xịt cho ráy tai mềm ra rồi lầy tăm bông lau là hết. Mẹ cháu đã xịt hết cả một chai theo đúng hướng dẫn nhưng ráy tai chẳng chịu ra mà vẫn cứ rắn và đóng cục. Mẹ cháu đã thử xịt vào chính tai mình vì sợ nước này không vào được bên trong nhưng hoàn toàn không phải vì sau khi xịt thấy tai ù đặc.
    VMLR
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Ngay sau khi BS đã lấy ráy tai cho bé là chị phải làm vệ sinh tai bé hằng ngày ngay chứ không phải thỉnh thoảng mới làm. Nếu BS đã lấy sạch ráy tai (phải chắc là sạch hết ) thì thời gian đầu chị có thể dùng Audiclean xịt vào tai mỗi khi tắm xong và ngoái tai bằng tăm bông (tôi đã post bài này rồi, chị tìm xem nhé)mỗi ngày . Mục đích khác của việc xử dụng tăm bông thường xuyên cũng làm ống tai được nong ra chút ít, từ đó ráy tai sẽ dễ thoát ra.
    Chị cứ hình dung, mỗi ngày lớp da chúng ta sẽ bong ra 1 lớp ở trẻ em thì nhanh hơn, ống tai hình trụ, da ống tai bong ra cũng hình trụ, nếu mỗi ngày đều được ngoái bằng tăm bông, lớp đó sẽ bị đánh vỡ và dính theo tăm bông (rất mỏng nên chúng tai khó nhìn thấy). Nếu để càng lâu, có nghĩa là hết lớp này chồng lên lớp khác hình trụ, lòng của lớp biểu bì này sẽ thu hẹp lại, lúc đó việc đưa tăm bông vào sẽ càng haị hơn vì chúng ta đã nén khối ráy tai lại và càng đẩy vô sâu. Vì vậy, nếu thỉnh thoảng mới ráy tai bé bằng tăm bông thì tốt nhất là... không nên làm!!!
    Tuy nhiên ống tai các cháu thường nhỏ nên một số cháu sẽ bị đọng ráy tai thường xuyên đến khoảng 4-5 tuổi vì vậy cách tốt nhất là nên cho bé kiểm tra tai mỗi 6 tháng.
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Mình không hiểu, có lần mình đọc trong tạp chí Sức khỏe có nói là không nên dùng bông ngoáy tai vì nó càng đẩy bẩn vào sâu hơn. Thế nên mình chẳng bao giờ ngoay tai cho con cả. Bây giờ con mình cũng bị viêm tai giữa, cũng phải nhỏ thuốc. Bác sỹ Như giải thích hộ mình với.

Tiện thể bác sỹ có thể cho biết liệu có mối liên quan nào giữa mắt với tai không. vì con mình từ khi bị viêm tai giữa thì sáng nào dậy mắt cũng đầy dử, trông thương lắm. Hay mình phải điều trị mắt riêng, tai riêng?
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Như tôi đã giải thích, chính vì chỉ thỉnh thoảng làm Vệ sinh tai bằng tăm bông nên sẽ đầy ráy vào sâu hơn, nếu tai được làm sạch và vệ sinh mỗi ngày thì sẽ không bị như vậy.
    Bệnh lý mắt & TMH nếu đứng về khía cạnh dị ứng thì liên quan nhiều lắm, nếu con chị bị viêm mũi dị ứng thì khi bé sổ mũi ho, mắt bé cũng có vẻ phù nề nhẹ quanh mi. Nhưng cái này cũng phải loại trừ những bệnh lý thận nữa.
    • 268 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Bác sĩ Nhu ơi, con em 20 tháng tuổi, rất hay bị viêm mũi họng do VA to, cháu rất hay bị tái phát mặc dù được bà ngoại trông nom cẩn thận, mỗi lần cháu bị như vậy đi khám bs lại cho uống KS, không uống không khỏi. Gần đây, cháu bị nặng, uống nhiều thuốc vẫn không khỏi. Em cho cháu đi khám nội soi chỗ bs Thủy, tai chưa bị sao nhưng bs nói phải nạo VA, em xin bs một lời khuyên: có nên nạo VA cho cháu không vì chúng em không phải người trong ngành y nên không hiểu hết được, có bs nhi lại khuyên em không nên nạo VA cho cháu, nhưng nếu cứ để thì bs Thủy nói và em cũng thấy cháu luôn phải uống KS.
    • 14 năm
    • 107 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Nên nạo VA cho cháu, mặc dù tôi không tin kết quả nội soi trong chẩn đoán VA vì không thể đánh giá hết độ lớn của VA nhưng theo chị kể bệnh sử cuả bé thì nên nạo đi để vòm mũi họng được thông thoáng sẽ giảm nguy cơ bệnh kéo dài. Chị xem lại cơ địa bé và gia đình, nhất là cha mẹ có tiền căn viêm mũi dị ứng hoặc hen suyễn không, nếu có thì bé cũng thuộc nhóm trẻ dị ứng, nghiã là sẽ rất hay ho sổ mũi... cho dù có nạo hay không. Nhưng vẫn phải phẫu thuật để tránh những biến chứng VA to như VTG, Viêm Amygdales, viêm hô hấp trên kéo dài...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác si Như ơi,
    Con gái em được 7 tháng rưỡi. Khoảng thời gian gần đây cứ nửa tháng 1 lần cháu lại bị ngạt mũi, sau đó có nước mũi. Lúc đầu nước mũi trong sau đó có màu xanh nhạt rỗi chuyển sang húng hắng ho và có đờm. Em cứ nghĩ là do di ứng thời tiết vì mấy lần trước đi khám bác sĩ Phong ở phố Phù Đổng Thiên Vương cho cả thuốc di ứng (viên nhỏ màu vàng) và uống Hiclor là hết. Lần này cháu cũng bị như vậy nên em chủ quan không cho đi khám ngay. Hai hôm gần đay em thấy cháu có những cơn ho nặng và có nhiều đờm nên tối qua mới đưa đi khám. Bác sĩ chuẩn đoán là viêm VA. Em đang rất lúng túng vì chưa hiểu rõ thế nào là viêm VA và thế nào là viêm Amydale. Đơn thuốc bác sĩ kê cho con em là :
    1. Haginat 125mg x 6 gói uống 3 ngày (thuốc kháng sinh)
    2. NAC 200mg x 3 goi uống 3 ngày (thuốc làm tan đờm)
    3. Vác xin Brouchovoxim x 10 viên (uống trong 3 tháng liên tục mỗi tháng 10 viên)
    Bác sĩ nói nếu dùng vác xin đỡ thì không phải nạo VA. Còn nếu không hết thì sau 1 tuổi phải nạo

Vậy bác sĩ Như giải thích giúp hộ em thế nào là viêm VA? Thuốc kháng sinh Haginat là thuốc kháng sinh mạnh có phải không ạ? Uống vác xin có làm cho bé mệt mỏi hay không vì cả đêm hôm qua cháu không ngủ được. Buồn ngủ lắm nhưng cứ vật vã lăn lộn.

Em mong sớm nhận được tin của bác sĩ.
    Cảm ơn Bác sĩ Như nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin chao Bac Si Nhu!
    xin BS cho em hoi, truong hợp nhỏ nhầm thuốc nhỏ tai QUINOBACT vào mũi của bé thi phải xử trí thế nào ạ? Thuốc có gây ảnh hưởng gì khong a? Xin cảm ơn BS nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,198 Bài viết

• 1,633 Được cảm ơn

Bác sỹ Như ơi cho em hỏi tý, Ku nhà em được 27th rồi. Tháng trước cháu bị viêm tai (chưa chảy mủ), cháu có uống KS Cefimex kèm nhỏ tai. Đi chụp tai thì thấy 2 tai rất nhiều ráy tai. Thế nhưng BS lại bảo ko cần phải lấy ráy tai, chỉ cần nhỏ thuốc tai là đc. Đến nay gần 1th rồi mà cháu vãn bị chảy nước mũi, mẹ cháu lại sợ cháu lại bị viêm tai thôi. Vậy theo BS em có cần cho cháu đi lấy ráy tai ko ah? Và lấy thì lấy ở đâu được ah? Cảm ơn BS nhiều nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bạn ơi , nếu nhiều ráy tai thì phải nên lấy cho bé rồi. Tuy nhiên nhiều khi cha mẹ nói nhiều nhưng khi bác sĩ rọi đèn khám không thấy nhiều , nhất là trường hợp chì có ít ráy ướt khi nhỏ tai, ráy tai lõang ra và tự chảy ra ngòai không cần phải lấy . Thường đối với em bé bác sĩ cho nhỏ tai để ráy tai mềm dễ lấy hoặc hút ra tránh làm bé bị đau hoặc trầy xướt ống tai .
    Tốt nhất là nên đến bác sĩ tai mũi họng lấy ráy tai cho bé. Các mẹ không nên tự lấy ở nhà đã có nhiều trường hợp bộ mẹ tự lấy ráy tai cho con làm chấn thương tai của con , nhẹ thì chỉ bị chấn thương tai ngòai, nhưng có những trường hợp nặng rách cả màng nhĩ của con luôn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)