TIN TÀI TRỢ.

KHẨN LẮM: Bệnh đường ruột

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.29K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bà con ơi cứu với.

QA 23 tháng, hơn 1 tháng nay đi ngoài không lành. Đi nhiều cũng chỉ 2,3 lần, nhưng phân vàng, loãng, nhiều nước & lợn cợn, có vẻ như thức ăn ko được tiêu hoá hết. Rồi 1,2 hôm sau lại BT, đi thành khuôn cứng. Ban đầu tumeo không để ý vì cho rằng trẻ con lúc thế này lúc thế khác, lại ỷ y vì con mình có tiền sử táo bón, nên cứ để cơ thể bé tự điều chỉnh, lại còn ko thích bà trông trẻ cho uống Anti-bio tuỳ tiện. Chỉ những hôm bị như vậy thì ngưng ăn hoa quả & sữa chua, có khi quên hỏi thăm thì lại bẵng đi, vì bé vẫn

Nhưng rồi bị bà trông trẻ doạ rằng, nếu cứ để thế, không khéo là bị LOẠN KHUẨN, rồi thành KIẾT LỴ chứ chả chơi. . Thế là sợ quá. Tối qua đón về, bé ngồi bô 1 lần, cái thì ít mà nước ộc ra thì nhiều. Gần đây bé hay kêu đau bụng, vài lần đòi ngồi bô mà không có gì. Cũng định tối về cho bé đi khám, nhưng muốn hỏi kinh nghiệm các chị, làm thế nào để củng cố đường ruột của bé. Nên làm gì? Theo Tây Y hay thuốc Nam (những loại QC trên TV như Polynu, Bổ tỳ PH ... có xi nhê gì không)

Và Anti-bio có phải là men tiêu hoá ko?

Mong tin
    //////////////////////////////////////////////////////////////
    Mẹ Quang Anh
    11/11/2001

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Anti-bio cũng như Lacteofort đều là men tiêu hóa, uống được nhất là trong trường hợp của QA gọi rốt loạn đường tiêu hóa. Mấy loại thuốc nam thì mình chưa cho uống bao giờ. Tuy nhiên nếu đã uống vài ngày mà không thấy đỡ thì chỉ có cách đến bác sĩ thôi. Tumeo xem lại đồ ăn của bé ở chỗ gửi trẻ ra sao vì nhiều khi bụng bé đang yếu mà vấn đề ăn uống không được sạch sẽ lắm thì bị kéo dài.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 327 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tumeo oi, truoc tien minh phai hoi ban la Anti-bio ma ba giu tre hay cho be uong co phai viet tat cua Antibiotic khong vi neu dung thi that khong tot chut nao vi no chinh la thuoc khang sinh de tri cac loai vi khuan. Khi be da bi di ngoai thi nhat dinh la khong nen dung antibiotic vi no chi lam cho be bi di ngoai nang hon ma thoi. Khi be nha minh vua bi sot, vua di ngoai, neu sot tu nhe den vua thoi thi bac si se bao de be dut con di ngoai roi moi cho uong antibiotic de tri benh khac day. Ban thu kiem tra lai ten thuoc xem nhe.
    You are my sunshine
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 414 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Đúng đấy, nếu uống kháng sinh thì sẽ giết chết vi khuẩn có lợi cho tiêu hóa trong ruột, gây tiêu chảy kéo dài. Cái Anti-bio gì đó theo mình thì không nên uống nữa.
    Vừa rồi Bông bị ốm, phải uống kháng sinh nên cũng bị tiêu chảy, mình đã sử dụng Neopeptine để chống tiêu chảy, cân bằng quá trình tiêu hóa. Tác dụng tốt.
    Mẹ QA nên theo chỉ định của BS cho chắc ăn thôi!
    • 317 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình xin đính chính một xíu nhé. Anti-bio là men tiêu hoá chứ không phải kháng sinh đâu các mẹ ạ. Trước kia khi Tủn nhà mình vị viêm phổi phải dùng kháng sinh, sau đó chuyển sang lỵ BS cũng cho bé uống thuốc kèm men tiêu hoá này đấy. Mục đích là tái tạo lại men đường ruột đã bị phá huỷ sau quá trình dùng kháng sinh. Nhưng tốt nhất vẫn nên cho bé đi khám Tumeo ạ, BS cần phải làm xét nghiệm phân của bé nữa thì mới xác định được bệnh mà.

Chúc bé mau khỏi bệnh để mẹ bớt lo
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 71 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình có tờ bướm của Antibio đây:

MỗI gói Antibio sẽ bổ sung 1 lượng lớn các vi sinh có ích. Đây là các vi khuẩn tự nhiên (cũng có trong sữa chua) có nguồn gốc từ người. Các vi khuẩn lactic sẽ sinh sôi phát triển rất nhanh, cạnh tranh không cho các vi khuẩn có hạI gây tiêu chảy có khả năng xâm nhập. Ngoài ra các vi khuẩn có ích này còn ức chế sự phát triển của các vi khuẩn có hạI do tạo ra môi trường acid, các kháng sinh tự nhiên, chất kháng lạI độc tố enterotoxin của E.Coli và kích thích hệ miễn nhiễm của cơ thể.

Mong giúp ít thông tin cho tumeo.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ. QA mới chỉ uống 2 gói từ hôm nảo hôm nào. Hôm qua lại bị uống 1 gói còn sót lại sau khi đi 2 lần trong buổi sáng. Em ko thích thế, vì dù là men tiêu hoá cũng phải theo chỉ dẫn & đủ liều lượng. Vừa ĐT về nhà thì hôm nay bé lại chưa ị lần nào, trong khi bị cắt hết các xuất phụ, cả ngày chỉ ăn 2 bát cháo thịt nạc & uống sữa thôi. Sáng nay thử mò ra phòng khám Đồng Nhân thì bị đuổi về, can tội ko mang theo bệnh nhân.

QA cũng có lần được kê Neoppetine kèm thuốc trị tiêu chảy. Nhưng lần đó do coi thường ko uống hết liều nên dây dưa phát mệt luôn, đâm bây giờ sợ lây nó.

Chắc cũng vẫn phải bưng đi bsĩ, mặc dù thấy bảo thời tiết thay đổi, trẻ em viêm họng & đi ngoài nhan nhản các phòng khám. Oải quá đi.

=============================
    Nghe mẹ Atửu nói chuyện mới nhớ, cách đây chừng 2 tháng QA có 1 trận uống kháng sinh quá trời luôn: Ceclor (liều gấp đôi) Aumentine, rồi 1 loại quên mất tên. Có khi nào mà đó cũng là 1 nguyên nhân ko nhỉ?
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Đúng rồi đấy Tumeo ơi, bé nhà Huệ cũng bị viêm họng, Amidan, ho sốt..nói chung là đủ cả. Bây giờ nhiều trẻ em ốm ghê. Hay Tú gọi BS đến nhà khám, hôm qua mình cũng phải gọi BS đến nhà đấy. MÌnh nghĩ ra phòng khám tư cũng vậy thôi, có BS "phán" cho yên tâm
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 129 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chị Tú ơi,
    Có gì thì đem phân QA đi thử ở Viện Nhi cho yên tâm. Thế chị để ý xem phân của bé có cái gì nhớt nhớt không? Em thấy bà trông trẻ mỗi lần Bi nhà em đi phân không lành lại bảo là bị cam. Cũng chẳng hiểu thế là thế nào tốt hơn hết là cứ cho đi BS cho yên tâm. Chúc bé chóng lành bụng nhé.
    • 218 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị Tú ơi nếu chị có cho bé Q A uống men đường rột thì đừng cho uống chung với thuốc nào hết đó mà phải uóng cách nhau khoảng 30' là tốt nhất đó vì thuốc mới có tác dụng ,em chẳng hiểu là đúng hay không nhưng nghe bác sĩ của con em dặn thế đậy
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ đã chia xẻ. Tối qua tumeo đã đi khám bsĩ Vinh ở ngõ Lê Đại Hành (cám ơn Hanhle đã giới thiệu). Bsĩ khá dễ gần & lại gần nhà. (To Huệ: từ khi đi gửi trẻ, tumeo hay mang con đi khám cho chủ động hơn là gọi bsĩ đến, vì về đến nhà thì tối muộn quá, với lại, các bsĩ ngồi tại chỗ thường là tạo cho mình cảm giác yên tâm hơn)

Bé được chỉ định uống men tiêu hoá Lactylase trong 15 ngày, chế độ ăn uống BT, sữa thì tạm thời uống loại lactose, sucrose free như Ola, Isomil, Frisosoy.

Hì hì, chưa bao giờ đem con đi khám mà mẹ lại vui vẻ thơi thới như vậy, khám xong, cả nhà khỏi nấu cơm, đi nhậu nhẹt ngoài luôn. Nhiều khi, hạnh phúc đơn giản, chỉ là khi thấy con mình khoẻ mạnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 508 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Nghe Tumeo nói làm mình suy nghĩ ghê. Hạnh phúc đơn giản vậy mà trước đây mình không thấy. (trước đây mình "bán than" dữ lặm) Cám ơn nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 107 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng vậy, mẹ Tumeo nói đúng quá. Bố mẹ CHIP hôm nay cũng đang sướng run lên vì thấy CHIP ị được. Hạnh phúc đâu phải xa vời gì đâu, đôi khi chỉ từ những cái tưởng chừng rất tầm thường đối với mọi người nhưng đối với mình thì đã là một niềm hạnh phúc ngọt ngào quá đỗi.

Hạnh phúc quá ta ui!
    CHIP Quyên (30/8/2003)
    https://www.chipquyen.uni.cc
    • 865 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Mấy hôm nay cứ lo đi chát chít nhiều quá chẳng đọc DD, không biết Tú meo đang lo lắng thế. giờ QA khỏi rồi phải không? Bác sĩ bảo QA bị sao? Mình chưa bao giờ gặp phải t/h này nên cũng muốn hỏi tình trạng như vậy là bé bị sao. Con nhà minh thì toàn bị táo bón, mọc răng cũng táo bón luôn, nên suôt ngày chỉ lo làm sao cho "cái đầu ra" đó mềm.
    Con mình bây giờ được 19 tháng, mình rút ra một kết luận là: không gì quí bằng con khoẻ mạnh, không ốm đau, bệnh tật gì. Có lười ăn một chút, có quấy một chút... thì bố mẹ vẫn có thể cố gắng, chịu đựng được, nhưng conmà ốm thì lo lắng, hoang mang, chẳng biết phải làm gì nổi...Vì vậy nghe Tú meo nói "hạnh phúc đơn giản" vậy thì đúng quá đi!!!