TIN TÀI TRỢ.

Hỏi về phẫu thuật lún/vùi dương vật ở trẻ em

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.4K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 652 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 8 tuổi. Từ bé chim bé đã ngắn hơn so với cùng tuổi. Hôm vừa rồi mình có đưa con đi khám chim cò cho con, bác sỹ bảo rằng bé bị lún/vùi dương vật. Bệnh này đang nhẽ nên phẫu thuật từ 2 tuổi về trước thì tốt hơn, bé nhà mình bị chậm 5 năm. Mình cảm thấy ân hận. Khi con được 8 tháng, mình cũng đã đưa con đi khám, nong bao quy đầu, cũng có hỏi về hiện tượng của con. Bác sỹ lúc đó ( Bác sỹ Long - Hội trưởng hôi tiếp niệu nhi VN) có bảo cứ để tự nhiên, lớn khắc dài. Sau đó khi con 3 tuổi cũng đi khám, bác sỹ cũng bảo không cần thiết. Mẹ nào có con trai mà chim nhỏ thì nên khám sớm nhé, sẽ tránh mặc cảm cho con hơn.
    Trở lại chuyện bé nhà mình, mình muốn hỏi mẹ nào có con bị bệnh này sau phẫu thuật có cải thiện nhiều không và có phải uống thuốc gì không? Bác sỹ chỉ định bé nhà mình về nong chim khoảng 4 tuấn, sau đó sẽ phẫu thuật và uống thuốc. Bác sỹ cón nói thuốc này gây tác dụng dậy thì ( cùng với đó là chim sẽ dài ra), tuy nhiên sẽ ở liều lượng nhất định làm bé không dậy thì sớm mà chỉ tác động đến cái đó của con thôi (???). Mình lăn tăn về điều này quá, nhỡ dậy thì sơm thì sao?. Mẹ nào có kinh nghiệm về điều này cho mình biết với nhé. Cảm ơn cấc mẹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• VQH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 341 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Con mình 2,5 tuổi vừa phẫu thuật chống lún/ vùi dương vật ở Việt Đức về. Bé vừa ra viện hôm qua 3/11 nên mình chia sẻ với mẹ nó như sau:
    Bạn lên đưa bé đến khám lại ở chỗ bác sĩ Bích - nguyên trưởng khoa phẫu thuật Nhi VĐ ( đã về hưu năm ngoái). Bác chính là người nghiên cứu và đưa ra phương pháp phẫu thuật cho dị tật lún/vùi dương vật ở VN. Số đt 0912047958, số nhà 36 ngõ 283 Trần Khát Chân - Hà Nội, bác khám buổi tối, nhớ gọi điện trước.
    Nếu được chẩn đoán đúng thì bác sẽ hướng dẫn cách nong bao quy đầu, sau đó tái khám, nếu nong bao quy đầu xong sẽ được chỉ định mổ. Bạn có điều kiện có thể nhờ bs Bích mổ luôn vì bác có làm ở 2 bệnh viện quốc tế. Chi phí sẽ cao vì bảo hiểm ngoài không chi trả cho dị tật bẩm sinh.
    Thế nên con mình dù có bh của PVI nhưng vẫn chọn mổ ở Việt Đức vì bé được hưởng 80% BHYT.
    Nếu chọn mổ ở VĐ bạn đưa con đến mua phiếu khám ( nên dùng bảo hiểm) ở tầng 1 nhà C ( đi cổng Phủ Doãn), sau đó đưa con lên tầng 5 nhà D khoa phẫu thuật Nhi để được khám, nếu được chỉ định pt, bác sĩ sẽ cho bạn tờ giấy hẹn hội chẩn pt.
    Đến ngày hội chẩn bạn mang bé đến bác sĩ sẽ xếp lịch mổ và đưa bạn giấy hẹn nhập viện.
    Vào khoa pt Nhi rồi mới thấy bệnh của con thuộc loại đơn giản, phẫu thuật 1 lần, thời gian ngắn, chắc tầm 30-40' chứ nhiều bé bị lỗ tiểu thấp phải phãu thuật 2-3 lần.
    Bạn nên cho bé đi khám sớm vì dị tật bộ phận sd nên được pt lúc bé 2-3 tuổi, lúc đó bé chưa biết xấu hổ nên không bị ảnh hưởng tâm lý.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của VQH
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài viết của VQH hay quá, bạn cho mình hỏi cháu phải nằm viện bao lâu, tổng chi phí có hết nhiều không?
    • VQH
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 341 Bài viết

• 376 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HauNguyen3 Xem bài viết
    Bài viết của VQH hay quá, bạn cho mình hỏi cháu phải nằm viện bao lâu, tổng chi phí có hết nhiều không?
    Đối với mổ lún dương vật thì nằm viện 7 ngày, nhập viện trước 1 ngày nữa.
    Bé nhà mình nhập viện chiều t2, sáng t3 mổ thì thứ 3 tuần sau xuất viện. Bé chỉ bị đau 1, 2 ngày đầu thôi.
    Bé có giấy chuyển viện đúng tuyến nên được hưởng BH 80%, ko đúng tuyến thì đc 40%. Tạm ứng vào viện đóng 7 triệu.
    Chi phí không hết bao nhiêu vì bé nhà mình nằm phòng yêu cầu 450k/giường/ ngày mà khi ra viện thanh toán hết có 4,3 triệu.
    Thực tế thì mình ko phải trả 450k tiền giường 1 ngày mà tiền giường = 450k - tiền giường BHYT chi trả.
    Nếu con nằm phòng thường thì lúc đông sẽ phải nằm ghép giường với bé khác.
    Bé ko phải truyền dịch gì cả chỉ ngày tiêm 2 mũi kháng sinh thôi nên chăm bé khá nhàn.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của VQH
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ VQH ơi, con mổ ở VĐ thì bác sỹ nào mổ vậy? Mình cho con khám ở đấy bác sỹ còn không phát hiện ra bệnh, khám chỗ bác Bích thì bác chẩn đoán luôn là LDV, nhưng bác cứ bảo về nong mà đến hơn 1 năm nay chưa ăn thua gì, chưa mổ được. Mẹ xin giấy chuyển viện cho con có khó lắm không? Cảm ơn mẹ nhé!
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ VQH nhé. Mình đã cho con đến GS Bích khám và kết luận phải mổ. Nhưng khi đến Việt Đức định cho con khám lại để mổ luôn thì BS ở Việt Đức lại nói là chưa cần mổ, hẹn theo dõi thêm một thời gian. Một BS khác thì lại bảo phải dùng thuốc nội tiết. Vì cu nhà mình còn bị nhỏ nữa. Hoang mang quá, không biết nghe theo ai. Ai có kinh nghiệm chia sẻ giúp mình nhé.
    • 652 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình là người mở topic này. Bé nhà mình đã mổ tuần trước. Mình xin kể việc mổ của bé,hy vọng sẽ giúp các mẹ có nhiều thông tin hơn:
    Bé nhà mình 9 tuổi, khi bé mới sinh chim của con đã ngắn. Từ lúc bé mình đã quan tâm đến vấn đề này của con và cho con đi khám 2 lần của bác sỹ Long ( là Chủ tịch hội tiết niệu nh Việt Nam, khám ở 70 Nguyễn Chí Thanh) thì đều được bảo là không có vấn đề gì, lớn khắc dài. Bé nhà mình cắt bao quy đầu lúc 8 tháng. Đến thời gian gần đây ( lúc bé 8 tuổi), chim bé vẫn ngắn so với các bạn, chỉ khoảng bằng 1 đốt ngón tay. Bé đã có ý thức hơn về cơ thể của mình, thường so sánh chim mình với các em bé hơn và các bạn cũng lứa. Mình đã đưa bé đến bác sỹ Bích như các mẹ trên này tư vấn, mục đích vẫn là làm công tác tư tưởng để con yên tâm ( vì nghe nói bác rất tâm lý và nhẹ nhàng). Khi đến khám bác sỹ có nói là bé bị lún vùi dương vật ở giữa mức 1 và 2 ( có 3 mức, mức 3 là nặng nhất). Điều mình ân hận nhất là bác nói bệnh này nên mổ lúc 2 tuổi, thì giờ mọi thứ đã ổn. Vì vậy nếu mẹ nào có bé bị bệnh này, thì đừng lăn tăn nhiều, mổ càng sớm càng tốt, tránh để bé bị tâm lý như con nhà mình.
    Khi con thi học kỳ xong, mình đưa con đến khám lại. Bác sỹ Bích lên lịch mổ cho con nhà mình. Vì giờ bác sỹ đã về hưu nên việc mổ sẽ ở chỗ các bệnh viện tư. Bác sỹ hiện đang làm viêc cho các bệnh viện: Hông Ngọc, Vinmec, Việt An và Hưng Việt. Bác sỹ hướng mình mổ ở Việt An chỗ phố Vọng, vì ở đây mới, bác có thể chọn được kíp mổ có bác sỹ gây mê là nguyên trưởng khoa gây mê viện Nhi. Sau khi đăng ký với bác sỹ Bích. Mình đưa con đi làm xét nghiệm. Chiều chủ nhật tuần đấy, bác trống lịch nên mổ luôn ( việc quyết thời gian mổ rất nhanh). Hôm mình mổ có 2 ca bé bị lỗ tiểu thấp mổ trước. Đến 5h30 chiều mới đến lượt con nhà mình. Khoảng 6h30 thì xong. Con mổ không đau, mọi việc êm vì bác sỹ mổ và bác sỹ gây mê rất ổn. Bé nằm 3 hôm thì về. Mình mất 21 triệu cho tất cả các thứ. Hiện chim con dài ra chút). Bác sỹ có nói bé sẽ phải tiêm thuốc nội tiết một thời gian, thuốc này có tác dụng gây dậy thì nhưng bác sẽ điều chỉnh liều lượng để không có tác dụng đấy.
    Mình viết dài dòng để các mẹ định hình rõ hơn. Mình xin kết thúc ở đây
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ gautrucbe đã chia sẻ nhé.Mình cũng có con bị bệnh này nhưng cháu đã phẫu thuật lúc cháu 2 tuổi.Nhưng sau khi phẫu thuật thì không thấy bác sỹ kê tiêm thuốc nội tiết gì cả.Hiện tại tình hình của cháu cải thiện chưa nhiều.Thế này mình phải cho cháu đi khám lại.Bạn cho mình hỏi lịch trình tiêm thuốc nội tiết kéo dài bao lâu hả bạn?chi phí có cao không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 308 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi myhinhin Xem bài viết
    cảm ơn mẹ gautrucbe đã chia sẻ nhé.Mình cũng có con bị bệnh này nhưng cháu đã phẫu thuật lúc cháu 2 tuổi.Nhưng sau khi phẫu thuật thì không thấy bác sỹ kê tiêm thuốc nội tiết gì cả.Hiện tại tình hình của cháu cải thiện chưa nhiều.Thế này mình phải cho cháu đi khám lại.Bạn cho mình hỏi lịch trình tiêm thuốc nội tiết kéo dài bao lâu hả bạn?chi phí có cao không?
    Thuốc nội tiết ảnh hưởng trên các đặc tính nam giới thành phần chủ yếu là Testosterone. Cài này nếu dùng sẽ gây dậy thì sớm (cơ quan sinh dục phát triển + lông tóc râu...) và cốt hóa sụn sớm khiến bé không phát triển thêm chiều cao cũng như ảnh hưởng tâm lý của bé (tâm lý trẻ con nhưng hình hài của trẻ dậy thì). Mình có hỏi và biết là chống chỉ định cho cả nam giới chưa có con nữa cơ. Các mẹ cẩn thận coi chừng hại con.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cảm ơn thông tin của bạn Nam_andro .Như thế này mình hoang mang quá ,không biết nên làm gì cho con đây.Ở topic liên quan khác cũng có mẹ chia sẻ là phẫu thuật thành công,phát triển bình thường.Vậy mà con mình hiện tại nhìn không được bình thường sợ khi trưởng thành sẽ bị ảnh hưởng.hix
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn Nam_Andro đọc bải của bạn mình cảm thấy an tâm hơn phần nào. Vì mình cũng đang được một bác sĩ ở Việt Đức giải thích theo quan điểm bạn đưa ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi, con chị mổ LDV năm ngoái giờ có thấy cải thiện hơn ko? Bé có bt ko chị. Bé nhà em cũng bị thế, em chưa cho mổ mà lo wa
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

VQH bé nhà chị mổ đc 2 năm rồi có thấy cải thiện hơn ko ạ? bé có ổn định ko? có gặp vấn đề gì ko ạ?
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 2 năm
    • 84 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang rất quan tâm về vấn đề này. Con nhà mình biết bệnh từ lúc cháu 3 tháng tuổi. Mình cũng thực hiện nong tại nhà nhưng không hiệu quả. Giờ cháu được 31 tháng rùi. Nhưng đang không biết phải làm gì nữa (con nhà mình rất sợ động vào trim, cứ động vào là cháu khóc to và phản ứng quyết liệt) muốn đặt lịch khám ở Bệnh viện và xin kinh nghiệm của các Mẹ đang chữa trị cho con với. Thanks.
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi megautrucbe Xem bài viết
    Mình là người mở topic này. Bé nhà mình đã mổ tuần trước. Mình xin kể việc mổ của bé,hy vọng sẽ giúp các mẹ có nhiều thông tin hơn:
    Bé nhà mình 9 tuổi, khi bé mới sinh chim của con đã ngắn. Từ lúc bé mình đã quan tâm đến vấn đề này của con và cho con đi khám 2 lần của bác sỹ Long ( là Chủ tịch hội tiết niệu nh Việt Nam, khám ở 70 Nguyễn Chí Thanh) thì đều được bảo là không có vấn đề gì, lớn khắc dài. Bé nhà mình cắt bao quy đầu lúc 8 tháng. Đến thời gian gần đây ( lúc bé 8 tuổi), chim bé vẫn ngắn so với các bạn, chỉ khoảng bằng 1 đốt ngón tay. Bé đã có ý thức hơn về cơ thể của mình, thường so sánh chim mình với các em bé hơn và các bạn cũng lứa. Mình đã đưa bé đến bác sỹ Bích như các mẹ trên này tư vấn, mục đích vẫn là làm công tác tư tưởng để con yên tâm ( vì nghe nói bác rất tâm lý và nhẹ nhàng). Khi đến khám bác sỹ có nói là bé bị lún vùi dương vật ở giữa mức 1 và 2 ( có 3 mức, mức 3 là nặng nhất). Điều mình ân hận nhất là bác nói bệnh này nên mổ lúc 2 tuổi, thì giờ mọi thứ đã ổn. Vì vậy nếu mẹ nào có bé bị bệnh này, thì đừng lăn tăn nhiều, mổ càng sớm càng tốt, tránh để bé bị tâm lý như con nhà mình.
    Khi con thi học kỳ xong, mình đưa con đến khám lại. Bác sỹ Bích lên lịch mổ cho con nhà mình. Vì giờ bác sỹ đã về hưu nên việc mổ sẽ ở chỗ các bệnh viện tư. Bác sỹ hiện đang làm viêc cho các bệnh viện: Hông Ngọc, Vinmec, Việt An và Hưng Việt. Bác sỹ hướng mình mổ ở Việt An chỗ phố Vọng, vì ở đây mới, bác có thể chọn được kíp mổ có bác sỹ gây mê là nguyên trưởng khoa gây mê viện Nhi. Sau khi đăng ký với bác sỹ Bích. Mình đưa con đi làm xét nghiệm. Chiều chủ nhật tuần đấy, bác trống lịch nên mổ luôn ( việc quyết thời gian mổ rất nhanh). Hôm mình mổ có 2 ca bé bị lỗ tiểu thấp mổ trước. Đến 5h30 chiều mới đến lượt con nhà mình. Khoảng 6h30 thì xong. Con mổ không đau, mọi việc êm vì bác sỹ mổ và bác sỹ gây mê rất ổn. Bé nằm 3 hôm thì về. Mình mất 21 triệu cho tất cả các thứ. Hiện chim con dài ra chút). Bác sỹ có nói bé sẽ phải tiêm thuốc nội tiết một thời gian, thuốc này có tác dụng gây dậy thì nhưng bác sẽ điều chỉnh liều lượng để không có tác dụng đấy.
    Mình viết dài dòng để các mẹ định hình rõ hơn. Mình xin kết thúc ở đây
    Bạn ơi cho hỏi. Trước khi mổ cháu có điều trị nong trim không? Từ lúc biết bệnh đến lúc được mổ con bạn có phải điều trị gì ko? Con nhà mình. Bác sỹ Bích hướng dẫn nong trim, nhưng về nhà cháu không hợp tác nên B sĩ không can thiệp mổ được. Bạn cho mình xin chi tiết chia sẻ điều trị nhé. Thanks
    • Namnguyentrang Khách
    • 1 năm
    Chào bạn. Bạn làm ơn cho mình xin số đt của bạn để mình hỏi bạn chút đc ko, vào đọc bài của bạn thấy con mình cũng bị y như bé nhà bạn, cháu đang học lớp 3, mình cũng cho bé đi khám và bs bảo bị lún. Mình buồn và suy nghĩ nhiều lắm. Thời gian 4,5 th nay tự dưng mình thấy con lại hay khen các chú với a đẹp trai, mình càng lo. Bạn làm ơn cho mình sói đt nhé để mình hỏi bạn chút kinh nghiệm, vì mình đang tính mổ cho con vào cuối t12. Con mình tính nhút nhát lắm ý, phải rất lâu mới hoà nhập. Mình rất cám ơn bạn.
    • Namnguyentrang Khách
    • 1 năm
    Bạn làm ơn gửi Mail cho mình nhé. namtrang091193@gmail.com
    • 162 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Đây là lần đầu tiên mình nghe về vấn đề này đó ạ! Thực sự là nếu không để ý thì chắc không phát hiện ra điều này, mn có thể cho biết dấu hiệu là gì không?
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có bác nào có con mổ xong rùi cho xin conment nhận xét sau mổ với. Có cải thiện tình hình của con được ko ạ?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2