Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hội chứng trào ngược thực quản và dạ dày

• 9 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 257 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đang nghĩ bé nhà mình bị trào ngược, cụ thể là như thế này. Khi sinh ra cháu cũng bình thường thôi, lúc đó mẹ chưa có sữa nên bé bú bình, khoảng ngày thứ ba mình có sữa thì bỏ bình cho bú mẹ. Tuy bé bú mẹ hơi ít (sữa mình không nhiều mà bé bú chẳng hết) nhưng trộm vía lúc đó ít trớ lắm, thi thoẳng lắm mới trớ 1 lần thôi. Đến 4 tháng thấy bé bú mẹ ít quá nên mình phải ép bé ăn sữa ngoài mà bé nhất định không ăn, nên mình đã mua bột gạo tinh của hipp về (loại trộn sữa công thức) để tranh thủ nhét sữa cho bé. Từ khi đó bé cũng bú mẹ giảm dần đi mặc dù mình vẫn cho nhưng bé càng ngày càng không muốn bú mẹ nữa. Sau đó mình dừng cho ăn bột sữa, vì lúc đó thử cho bé bú bình thì bé lại chịu bú. Có một đợt mình sai lầm đổi sữa tùm lum nên bé bị đi lỏng 4-6 lần/1 ngày, mình đã mang phân đi XN nhưng không phải lị mà bị loạn khuẩn vừa, mình cho bé dùng men tiêu hóa thì hết. Thế nhưng từ đó (khoảng hơn 5 tháng) bé không muốn ăn một cái gì hết, kể cả sau khi cho ăn bột mặn 6 tháng, ăn gì cũng khóc. Mà lạ là, lúc đầu ăn bột mặn bé ăn được 2-3 bữa đầu khá ngon lành, chỉ kêu lúc gần hết, sau đó thì cứ ăn là gào, sữa cũng thế. Bé chỉ chịu bú khi ngủ liu tiu (mặc dù lúc hơn 5 tháng mình còn cho bé bú thức được 150ml/1 lần cơ, bú hết vẫn còn bú bình không chứ không đẩy ra ầm ầm như bây giờ. Nhưng đến giờ thì liu tiu cũng lười bú rồi. Bây giờ bé gần 7 tháng, vừa mọc 2 cái răng, trộm vía không thấy bé sốt hay quấy khóc gì, có lười ăn đi 1 tí.
    Điều mình muốn nói ở đây là, bé bú lúc ngủ có khi bú xong chỉ cần quậy cái là trớ hết ra, có lần không thấy giật mình gì cũng trớ hết ra, còn cho ăn bột thì bé giãy khiếp quá, làm trò thế nào cũng chỉ dỗ được vài lần, nên rất hay bị trớ, mỗi ngày phải trớ 1-2 lần như thế, nếu ăn bột mà bé không giãy thì không trớ, bú khi thức thì hình như cũng không trớ nhưng vì bé hiếm khi bú thức quá nên mình không chắc chắn. Khi nào bé thức muốn cho ăn sữa thì phải bón thìa, mà bón bé phải khóc mới chịu nuốt không thì cứ ngậm, còn khóc to quá là rất hay trớ, đã trớ 1 tí là trớ hết ra luôn. Chín vía, bé chưa lần nào trớ ra mũi cả, chỉ trớ ra miệng thôi.
    Bây giờ mình nghi con bị trào ngược. Mẹ nào có bé bị trào ngược cho mình xin kinh nghiệm với, đi khám cho con ở đâu và chăm con thế nào?
    cVJSp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 415 Bài viết

• 1,410 Được cảm ơn

Đây, bé nhà mình cũng bị trào ngược dạ dầy đây, thế nên rất hiểu nỗi lòng mẹ nó. Bé nhà mình bị từ tháng thứ 2 cơ, thương lắm, mỗi lần bé bị ộc ra như vòi mà buốt hết cả ruột gan.
    Trớ cũng do nhiều nguyên nhân nhưng nếu mẹ nó nghi là trào ngược tốt nhất cho đi khám để chữa trị cho con dứt luôn, không thương lắm mà bé ko lớn nổi vì bị trớ hết.
    Chia sẻ kinh nghiệm của mình cho mẹ nó nhé.
    Bạn lên nhi Trung Ương vào khu Tự Nguyện A nhé, khám cho nhanh mặc dù hơi đắt nhưng tất cả các thủ tục đều nhanh mà có y tá dẫn mình đến tận nơi khám, xét nghiệm, siêu âm.
    Mình cũng cho bé đến đó khám và họ siêu âm phát hiện ra luồng trào ngược dạ dầy, mặc dù ở các nơi khác không phát hiện được, vì mình cho bé khám ở mấy viện mà.
    Tiền khám khá chát, khám sơ qua đợt đó mình khám mất:
    - Khám tổng quát lúc đầu: 580k
    - Siêu âm trắng đen: 400k
    - Xét nghiệm máu : 900k
    Khi phát hiện luồng trào ngược, lại phải khám chuyên khoa tiêu hóa: 200k nữa.
    Đến lúc này mới có đơn thuốc, tổng chi phí 2 củ :rolleyes:, tất cả đều đắt hơn ngoài 8 lần, nhưng thuốc thì rẻ, có hơn 100k thôi.
    Nhưng được cái khám sướng, ko phải đợi chờ, bác sĩ đến tận nơi khám. Nói chung tiền nào của đấy .
    Bạn cho bé đi khám sớm nhé, vì cả đợt điều trị, bé nhà mình phải uống thuốc 1 tháng đấy.
    Chúc bé nhà bạn sớm khỏi bệnh (u)
    Nếu có 1 điều ước: chỉ ước mong cho con của mẹ luôn được bình an, lành lặn và khỏe mạnh mà thôi. YÊU CON NHẤT TRÊN ĐỜI
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 1,468 Bài viết

• 303 Được cảm ơn

mình là mẹ có con bị trào ngược thực quản, những gì mà bạn nói trên theo như hiểu biết của mình thì đó không phải là bệnh, mà do bạn cho con ăn chưa đúng cách, và bạn để cháu trớ nhiều quá, nên thành lệ, (lưu ý là trớ nhiều nó cũng sẽ quen nhé, chỉ cần ợ 1 cái là cho ra hết)

Mình nói những đặc điểm của bệnh cho bạn nghe nhé, mình đẻ mổ hôm đấu tiên đã bú bình, và cháu bắt đầu trớ ngay từ những ngày mới chào đời, sau đó thì ngày nào cũng trờ, mình có hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho rằng đó là hiện tượng trớ sinh lý, và lần nào trớ cũng lên mũi, bé sặc sụa trông rất khổ sở, tiếp đến là cháu bị viêm phổi liên tục, sốt liên tục, suốt ngày đi khám nằm viện và tiêm kháng sinh, trong lúc đó là vẫn trớ, đến tết năm 2010 hai mẹ con nàm viện ăn tết, nắm trước tết gần tháng, hôm 30 tết thì bác sĩ cho về, nhưng mùng 1 lại phải vào bị sốt và chụp phổi vẫn có hiện tượng viêm
    May quá đến hôm mùng 5 tết, bác Viện trưởng viện Nhi thụy điển đi thăm khám các cháu bé nằm Viện Tết, bác xem qua bệnh án của bé nhà mình và chẩn đoán là cháu có thể viêm phổi tái phát do bị trào ngược thực quản, thức ăn suốt ngày trớ lên mũi và miệng gây viêm nhiễm thực quản và phổi, vì phổi lại hít ngược thức ăn vào, lúc đấy bác sĩ Trưởng khoa tiêu hóa được mời sang khám cho bé nhà mình đi chup, trào ngược rất khổ vì phải cho uống cái thuốc gì đó mới chụp được đường thực quản, kết luận là bé nhà mình bị trào ngược, sau đó con mình được điều trị đúng bệnh, và kê thuốc uống trong vòng 1 tháng, mình có đi tìm hiểu thì thuốc trào ngược đó rất hại dạ dày, mỗi lần cho con uống là một lần rơi nước mắt vì khổ thân con quá, tiếp đó là các bữa ăn được chia nhỏ ra, có những bát cháo mình chia ăn làm ba lần, để tránh trớ ăn từng tý một, mỗi lần uống sữa xong bà ngoại bế trên tay hàng giờ và con mình trộm vía là đã bớt trớ, sau đó mình tăng lượng thức ăn dần lên, đến bấy h, con mình thỉnh thoảng vẫn trớ, có những hôm nó không muốn ăn, nó chỉ cần ấn bụng cái là ra hết lại lên cả mũi, lại công đoạn đi rửa mũi

bây h cách làm là bạn cho con ăn ít một, ăn xong không để khóc,ăn ít đi tý cũng được còn hơn là ăn xong lại trớ, vì thế rất xì trét, nói thì dễ nhưng làm khó, mình đã bao lần tự sỉ vả và bị chồng mắng là tham lam, cho ăn ít tý thì sao

Còn nếu như bạn muốn khám thì cho bé vào Khoa điều trị tự nguyện A của Nhi thụy điển yêu cầu khám trưởng khoa tiêu hóa, kể bệnh tình , nếu cần thiết chị ấy sẽ cho đi chụp x quang, chúc con bạn ăn tốt và ít trớ
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 761 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không biết bé nhà em có phải bị bệnh này không. Bé đến khi 8 tháng bé rất ít trớ, họa hoằn lắm mới có hôm bị nhưng hơn một tháng trở lại đây bé ăn rất hay chớ có khi ăn bữa thứ 2 rồi mà vẫn chớ bữa thứ nhất. Hiện nay bé nhà em được 12 tháng rồi ngày chớ 2-3 lần. Em cũng lo quá bố bé thì bảo chắc tại do một đợt uống thuốc của viện dinh dưỡng, uống thập cẩm các loại thuốc nên bé mới có phản xạ chớ như thế.

Liệu bé nhà em có bị trào ngược thực quản không ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 159 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

bé nhà mình nay được 4 tháng rưỡi, vừa nằm điều trị ở bệnh viện nhi đồng 2, 5 ngày vì trào ngược dạ dày, 5 ngày trôi qua nằm điều trị là 5 ngày 2 vc căng thẳng vì thuốc uống vào nhưng tình trạng không thuyên giảm, bác sỹ điều trị bảo rằng bé nhà mình bị trào ngược dạ dày do cơ địa nên nó sẽ tự hết khi trẻ 18-19 tháng tuổi, tuy nhiên bố mẹ phải cố gắng không để con bị trớ vì như vậy trẻ rất bị viêm phổi do sữa tràn vào, bây giờ về nhà hai vc không dám ép cháu ăn, chỉ chịu khó đêm thức dậy cho bé bú và vác bé trên vai cho đến khi bé ợ mới cho nằm xuống nhưng bé vẫn trớ sau khi ho khục khặc (do bị trào ngược gây ho và khi ho sẽ gây ọc, 1 cái vòng luẩn quẩn..), bây giờ cháu lại biếng ăn, trước ngày quất được 800-900ml sữa giờ 1 ngày mà được 500-600ml là thành công. nhìn con thơ vừa uống xong sữa ọc thành dòng ra hết mà lòng đau sót. Bản thân bác sỹ cũng bảo hiện tượng này không thể nào điều trị hết mà chỉ có thể làm giảm đi nên bây giờ vc chỉ cố gắng cho con bú theo nhu cầu và không dám ép uống như trước. Đọc biết bao nhiêu diễn đàn để tìm cách khắc phục cho con cũng không ra.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me_thóc Xem bài viết
    mình là mẹ có con bị trào ngược thực quản, những gì mà bạn nói trên theo như hiểu biết của mình thì đó không phải là bệnh, mà do bạn cho con ăn chưa đúng cách, và bạn để cháu trớ nhiều quá, nên thành lệ, (lưu ý là trớ nhiều nó cũng sẽ quen nhé, chỉ cần ợ 1 cái là cho ra hết)

Mình nói những đặc điểm của bệnh cho bạn nghe nhé, mình đẻ mổ hôm đấu tiên đã bú bình, và cháu bắt đầu trớ ngay từ những ngày mới chào đời, sau đó thì ngày nào cũng trờ, mình có hỏi bác sĩ thì bác sĩ cho rằng đó là hiện tượng trớ sinh lý, và lần nào trớ cũng lên mũi, bé sặc sụa trông rất khổ sở, tiếp đến là cháu bị viêm phổi liên tục, sốt liên tục, suốt ngày đi khám nằm viện và tiêm kháng sinh, trong lúc đó là vẫn trớ, đến tết năm 2010 hai mẹ con nàm viện ăn tết, nắm trước tết gần tháng, hôm 30 tết thì bác sĩ cho về, nhưng mùng 1 lại phải vào bị sốt và chụp phổi vẫn có hiện tượng viêm
    May quá đến hôm mùng 5 tết, bác Viện trưởng viện Nhi thụy điển đi thăm khám các cháu bé nằm Viện Tết, bác xem qua bệnh án của bé nhà mình và chẩn đoán là cháu có thể viêm phổi tái phát do bị trào ngược thực quản, thức ăn suốt ngày trớ lên mũi và miệng gây viêm nhiễm thực quản và phổi, vì phổi lại hít ngược thức ăn vào, lúc đấy bác sĩ Trưởng khoa tiêu hóa được mời sang khám cho bé nhà mình đi chup, trào ngược rất khổ vì phải cho uống cái thuốc gì đó mới chụp được đường thực quản, kết luận là bé nhà mình bị trào ngược, sau đó con mình được điều trị đúng bệnh, và kê thuốc uống trong vòng 1 tháng, mình có đi tìm hiểu thì thuốc trào ngược đó rất hại dạ dày, mỗi lần cho con uống là một lần rơi nước mắt vì khổ thân con quá, tiếp đó là các bữa ăn được chia nhỏ ra, có những bát cháo mình chia ăn làm ba lần, để tránh trớ ăn từng tý một, mỗi lần uống sữa xong bà ngoại bế trên tay hàng giờ và con mình trộm vía là đã bớt trớ, sau đó mình tăng lượng thức ăn dần lên, đến bấy h, con mình thỉnh thoảng vẫn trớ, có những hôm nó không muốn ăn, nó chỉ cần ấn bụng cái là ra hết lại lên cả mũi, lại công đoạn đi rửa mũi

bây h cách làm là bạn cho con ăn ít một, ăn xong không để khóc,ăn ít đi tý cũng được còn hơn là ăn xong lại trớ, vì thế rất xì trét, nói thì dễ nhưng làm khó, mình đã bao lần tự sỉ vả và bị chồng mắng là tham lam, cho ăn ít tý thì sao

Còn nếu như bạn muốn khám thì cho bé vào Khoa điều trị tự nguyện A của Nhi thụy điển yêu cầu khám trưởng khoa tiêu hóa, kể bệnh tình , nếu cần thiết chị ấy sẽ cho đi chụp x quang, chúc con bạn ăn tốt và ít trớ
    Bé nhà mình không phải nguyên vấn đề trớ do khóc giãy, mà vì bé chẳng chịu ăn gì cả, cho ngay miếng đầu tiên đã khóc, càng ép càng khóc thảm thiết, kể cả bỏ đói cũng thế. Nên mình mới nghĩ đến trào ngược.
    Nhưng kể cũng lạ, mình có cho bé ăn thuốc cam (thuốc Tùng lộc có đăng ký bộ y tế), khoảng vài tuần đầu con ăn ngon lành lắm, còn suýt xoa tán tụng như là hương vị hấp dẫn lắm vậy, nhìn bé ăn thuốc cam lúc ấy mà sung sướng, nhưng hết vài tuần đó thì bắt đầu khóc giãy y như ăn sữa vào bột. Mình chẳng hiểu sao nữa. Với lại bé nhà mình thích uống nước lắm, cứ uống là tán tụng. Bây giờ cho bé ăn mệt mỏi kinh khủng, vì chỉ gào và gào thôi.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 7,124 Bài viết

• 8,293 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc xong mà mình vẫn chẳng biết con mình có bị trào ngược không nữa. Hôm nào con mình chịu ăn không khóc (chỉ kêu 1 tí thôi) thì không hề trớ, nhưng con cứ giãy giụa gào thét thế là trớ 1 cái ra mất 1 nửa, điên người lắm. Hồi mới sinh thì không trớ gì cả, bú mẹ hiếm lắm mới trớ 1 lần thôi. Nhưng sao cứ ăn là con nó gào, mệt quá.
    cVJSp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 165 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

theo mình hiểu từ một số bài của topic nay (sory mình không đủ kiên nhẫn để đọc hết) thì nếu bé bị bệnh này là phải thường xuyên nôn trớ trong cả ngày. Bé nhà mình đã hơn 3 tuổi rồi. Hồi dưới 1 tuổi thì thỉnh thoảng cũng trớ nhưng không đến nỗi. Nhưng từ khi trên 1 tuổi thì mắc bệnh nôn vào ban đêm: tối ăn uống vui vẻ, lên giường ngủ và khoảng 12h-1h đêm là dậy nôn bằng hết, xong lại ngủ tiếp. Mình nghĩ là do con ăn nhiều quá nên bỏ uống sữa tối. Bé có vẻ đỡ hơn một thời gian, xong lại bị tiếp nên mình chẳng biết là tại sao. Mà bé cứ bị từng đợt chứ o phải là thường xuyên. có khi cả tuần ngày nào cũng giặt chăn chiếu, đệm thì ướt không còn chỗ nào nằm được. có khi cả tháng lại vui vẻ không sao cả, cứ như là bệnh giả vờ. Những đợt bé bị viêm họng thì hay nôn trong ngày hơn, mình nghĩ chắc cũng là bình thường. nhưng cái vụ nôn ban đêm thì thật bực mình và xót con. Bé nhà mình từ xưa đến nay đều ăn rất ít (kém xa các loại chế độ tiêu chuẩn mà các mẹ hay nêu ở đây). trộm vía bé không đến nỗi còi mặc dù chẳng béo tốt gì. Mình muốn hỏi địa chỉ đi khám cho bé xem bị làm sao, cảm ơn các mẹ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các mẹ ơi em theo dõi topic này từ đầu đen cuối, con em bị trào ngược thực quản từ lúc mới sinh đến h, đọc topic này em mới biết tại sao con ức khò khè mãi k khỏi, hay bị viêm phổi và phế quản, em ở hải phòng e muốn hỏi các mẹ ơr trên Hà nội đã từng chữa cho con khỏi cho em địa chỉ Đc k a, con e chưa chữa trị bất ức biện pháp nào cả, cám ơn các mẹ nhiều
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

So dien thoai Cua a sao e ko thay
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sao e ko thay sdt cua a o dau ah?
    • 488 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Đã lâu lắm rồi tôi không vào đây, hóa ra tới giờ phút này vẫn chưa ai có bài thuốc nào chữa khỏi chứng trào ngược dạ dày ở trẻ nhỏ, thật thất vọng.
    Facebook: Anh Tuấn. Tel: 0834111765 Email: anhtuan_g@yahoo.com
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anh Tuấn Xem bài viết
    Đã lâu lắm rồi tôi không vào đây, hóa ra tới giờ phút này vẫn chưa ai có bài thuốc nào chữa khỏi chứng trào ngược dạ dày ở trẻ nhỏ, thật thất vọng.
    vậy bác Anh Tuấn có thuốc chữa bệnh này ah ???
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có mẹ nào đã cho con dùng thuốc của bác Anh Tuấn chưa ạ ?? làm ơn cho e biết kq với ạ .con e cũng bị bệnh này .muốn xin thuốc cho con mà e còn lăn tăn quá
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gai minh 16thang tuoi.bi non oi.suot tu trong thang toi h.gan day ho cu viem hong.so mui la ngay oi 2. 3 lan.dem nao cyng oi.minh sot ruot wa.cac me chia se voi minh voi.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=Bobo_2011;21572142]Bạn ơi, đúng như bạn nói là mình cho bé ăn suốt ngày, nhưng đươc cái là bé uống sữa cũng nhanh. 1 lần khoảng 10p là nằm chơi để mẹ đi dọn dẹp, rồi uống tiếp lần 2 xong là ngủ. Bé nhà mình giờ giấc cũng ổn định, cứ thức 1.5 tiếng là đến giờ ngủ. Bạn thử để ý con bạn xem thế nào, bạn tính từ lúc bé thức dậy đến lúc buồn ngủ là bao lâu rồi bạn "tính toán" lại giờ cho con. Mình nghĩ chắc bé nào cũng có giờ ăn ngủ theo nhu cầu nhất định. Như vậy chẳng phải ru con ngủ, mà con buồn ngủ rồi ngủ liền. Lúc trước mình ko để ý cứ đè con ra ru cả tiếng đồng hồ con mới ngủ, mình đã phát hiện ra điều này được 2 tháng rồi, vừa khỏe con vừa khỏe mẹ.

Con bạn bị ói 4-5 lần thì rất ít so với con mình. Lúc trước con mình vừa bú xong mình bế lên vai cho ợ hơi thế là tuôn ra ào ào trên vai mẹ, có khi ợ xong rồi cũng ói, đang ngủ tự nhiên thức dậy là ói ra cả áo và gối, lần nào cũng vậy nên mình sợ con mình đang ngủ mà bị tỉnh dậy lắm, rồi nào là ho, nấc cục, ngáp cũng ói ... nhiều khi con ngủ dậy thấy an toàn rồi, mẹ đang mừng thầm chuẩn bị cho uống sữa mới thì tự nhiên ngứa cổ hay gì đó ào ào ra sữa cũ.Híc. Một ngày có khi con mình thay mười mấy cái áo, khăn sữa mình sử dụng đến 40 chục cái mới đủ cho tình trạng nôn của con. Khăn áo nhiều lúc khô không kịp. Rồi vài ngày mẹ lại phải tìm bác sĩ mới, cứ đi lòng vòng... may bg đã đở rồi (trộm vía) con mình bắt đầu bớt ói từ tháng thứ 3. Giai đoạn trước đó mình sợ lắm. Mấy bác sĩ trước cũng cho con mình uống Motilium mà có đỡ đâu vì sữa chưa kịp tiêu con đã ói rồi. Mà bác sĩ mới của mình nói nó không tốt cho trẻ em, lại còn dùng lâu dài nưã. Lọ Motilium bác sĩ thứ 2 kê cho mình chỉ cho con uống 2 ngày mà ko thấy có tác dụng gì nên bỏ luôn. Bác sĩ mới này chỉ kê thuốc cho con mình 2 ngày, nhưng con mình bị ói nặng quá, uống thuốc vô đã ói liền nên thuốc chưa kịp có tác dụng.. Mình lại khám bác sĩ tiếp, bác sĩ cho con mình thêm 3 ngày rồi nói "nếu ko lành thì đừng tới tìm bác nữa mà hãy vô bệnh nhi mà khám rồi phẩu thuật". Mình nghe hoảng quá, chỉ mong con hợp thuốc của bác, ai ngờ những ngày sau con uống thuốc ko bị ói nên thuốc đã có tác dụng. Bây giờ mình chỉ tin cậy bác sĩ này. Lúc con mình bị tiêu chảy gần cả tháng đi khám, bác sĩ kêu đổi sữa Nan, thì quả thật uống Nan cũng hết tiêu chảy. Rồi vụ thiếu canxi bác sĩ cho con mình uống Calcium Stada (trong đó có bổ sung VitC và VitPP) hộp có 20 ống, tuần đầu ngày 1 ống, các ngày còn lại ngày 1/2 ống cho đến hết + ngày một giọt sterogy 400UI và tắm nắng. Bg con mình đỡ rồi. BG con mình chỉ uống mỗi ngày 1 giọt Sterogy chứ ko uống thuốc gì nữa hết. Thuốc ói chỉ uống vài ngày thôi, đỡ rồi không uống nữa. Bác sĩ cũ còn nói là thuốc Motilium con mình sẽ uống cho đến 18 tháng, nghe mà sợ quá!

Còn nói đến vụ lười, đứa nào cũng lười cả, con mình lúc ói nhiều thì lười lắm, có ngày ko chịu uống, từ sáng đền chiều tối chỉ đươc 100ml, mỗi lần được khoảng 20ml là ép lắm, bỏ bình vô là khóc ré lên, chắc con mình ói nhiều quá nên sợ với cổ họng con chắc rát lắm. Mình bị ói một lần thôi mà đã khó chịu rồi huống chi con ói cả ngày. Nhưng từ khi hết ói thì đở hơn. Bạn chữa ói cho con trước đã rồi tăng sữa bạn ạ. Đó là những kinh nghiệm của mình, con mình được như bg là mình cực lắm. Ăn ko ngon, ngủ không yên, tư thế lúc nào cũng sẳn sàng ứng phó. Hi vọng lúc con 7 tháng ngồi được mình sẽ tập con uống liền một lần. BG phải chịu cực vậy rồi, không có cách nào khác cả. Bạn đưa bé đi khám thử xem, bổ sung canxi thì tình hình sẽ cải thiện hơn, có gì thì update cho mình biết với nhé! Chúc 2 mẹ con bạn khỏe mạnh, bé không còn ói nữa cho mẹ bớt khổ nhé![/QUO

Chị ơi, cho em xin contact cua bac si Oanh chi nhe, e cung dang rat can a. E cam on c.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà ơi,

Bé nhà mình nay đã hơn 5 tuổi, sắp vào lớp một rồi, nhưng rất kén ăn, mỗi bữa ăn chỉ hơn nữa chén mà mất hơn tiếng rưỡi.

Cháu lại rất hay ói, mỗi lần ói là nôn hết trong bụng ra, một tuần đi học thì hết hai ba bữa ói, tình trạng là chậm lên cân, chậm lớn, ăn ít, hay ói
    Cân nặng: 16 kg.
    cao 1m.
    Khám dinh dưỡng BV nhi đồng 2, trung tâm dd tp HCM hơn năm nay nhưng không khả quan,

Khả năng cháu bị trào ngược dạ dày...

Cả nhà biết chỗ nào khám cho bé ở tp HCM không, tư vấn cho mình với. Cảm ơn cả nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

C ui, c dua be den bac si Anh Tuấn tren duong Lac Long Quan , p.3, q.11 nhe. Bac nay e nghe noi chua trao ngc hay lam do, e dang cho be nha e kham tai day va gap rat nhiu cac me cung co con kham va thay chua het luon, chi can lam dung theo loi cua bac si chi nhe. C co the google search se ra contact cua Bac si.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomabo Xem bài viết
    C ui, c dua be den bac si Anh Tuấn tren duong Lac Long Quan , p.3, q.11 nhe. Bac nay e nghe noi chua trao ngc hay lam do, e dang cho be nha e kham tai day va gap rat nhiu cac me cung co con kham va thay chua het luon, chi can lam dung theo loi cua bac si chi nhe. C co the google search se ra contact cua Bac si.
    Cảm ơn mẹ bomabo, bác có khám cuối tuần o nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi betienminh Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ bomabo, bác có khám cuối tuần o nhỉ?

E co dua be di kham thu 7 rui, hok bit chu nhat co hok. C goi dt len de dat cho lay so nhe, dong lam nen cho rat lau, nhung dc cai bac si kham rat ky. Chiu kho vay