TIN TÀI TRỢ.

Hepl. Con gái tôi bị gọi là Công chúa khỉ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.84K Lượt đọc
  • 20 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Mình có 1 con gái năm nay được 9 tuổi, bé khá xinh xắn, dễ thương nhưng tay chân lại rất nhiều lông, đặc biệt là hai cánh tay. Lông hai bên cánh tay của bé rất dài khoảng 5-6cm và rậm, đen. Điều này làm bé rất khổ tâm và mặc cảm vì đi học các bạn thường trêu trọc bé là Công chúa Khỉ. Mỗi lần đi học về bé hay khóc và đòi mẹ tẩy lông nếu không sẽ không chịu đi học nữa. Con mình trước đây là 1 bé gái vui tươi nhí nhảnh nay trở nên trầm tư, buồn bã, kết quả học tập cũng bị ảnh hưởng nhiều. Mình thương con quá nhưng lại không dám vì đã thí nghiệm các cách tẩy lông ( trên chân mẹ :Sad: ) sau đó lông vẫn mọc lại và còn nhiều hơn. Các mẹ có biết làm cách nào cho tay chân bé hết lông chỉ giùm mình với chứ nếu cứ để như thế này thì con buồn mẹ cũng buồn. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

sao mình tẩy trên chân mình thấy nó mọc lại mà có vẻ cứng hơn nên chưa dám tẩy cho con gái bạn à.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 339 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Mình cũng không biết làm sao nữa. Lông chân mình cũng rất dài, đen. Mình đã thử dùng kem VEET, kem này hôi kinh khủng và mình rất sợ ung thư. Nhưng dùng xong một thời gian thì lông lại mọc lên dài như cũ. Hoặc có dùng dao cạo râu cạo đi thì cũng được, nhưng chỉ tội sau khi cạo thì ngứa kinh khủng, thậm chí gãi chảy máu luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 36 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tieutieumuoi Xem bài viết
    Chào các mẹ. Mình có 1 con gái năm nay được 9 tuổi, bé khá xinh xắn, dễ thương nhưng tay chân lại rất nhiều lông, đặc biệt là hai cánh tay. Lông hai bên cánh tay của bé rất dài khoảng 5-6cm và rậm, đen. Điều này làm bé rất khổ tâm và mặc cảm vì đi học các bạn thường trêu trọc bé là Công chúa Khỉ. Mỗi lần đi học về bé hay khóc và đòi mẹ tẩy lông nếu không sẽ không chịu đi học nữa. Con mình trước đây là 1 bé gái vui tươi nhí nhảnh nay trở nên trầm tư, buồn bã, kết quả học tập cũng bị ảnh hưởng nhiều. Mình thương con quá nhưng lại không dám vì đã thí nghiệm các cách tẩy lông ( trên chân mẹ :Sad: ) sau đó lông vẫn mọc lại và còn nhiều hơn. Các mẹ có biết làm cách nào cho tay chân bé hết lông chỉ giùm mình với chứ nếu cứ để như thế này thì con buồn mẹ cũng buồn. Cám ơn các mẹ nhiều nhiều.
    Thương cho con bạn quá, nhưng cũng không phải là hết cách đâu. Mình nhớ ngày xưa mình cũng có 1 cô bạn bị trêu tương tự như vậy. Mỗi lần đi học cô ấy đều phải mặc áo dài tay. Nhưng sau khi qua tuổi dậy thì thì nó biến mất hẳn. Mình cũng không rõ cô ấy có điều trị gì không. Nhưng bây giờ mình thấy có phương pháp tẩy lông vinh viễn bằng bước sóng ánh sáng, mình nhớ không rõ lắm vì có xem 1 chương trình làm đẹp trên TV. Nói là tẩy lông vĩnh viễn không có nghĩa là lông không mọc nữa mà nó làm chậm quá trình mọc và làm màu lông nhạt đi hầu như không thấy màu nữa. Bạn thử tham khảo ở các Salong Beauty xem.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ivory Xem bài viết
    Thương cho con bạn quá, nhưng cũng không phải là hết cách đâu. Mình nhớ ngày xưa mình cũng có 1 cô bạn bị trêu tương tự như vậy. Mỗi lần đi học cô ấy đều phải mặc áo dài tay. Nhưng sau khi qua tuổi dậy thì thì nó biến mất hẳn. Mình cũng không rõ cô ấy có điều trị gì không. Nhưng bây giờ mình thấy có phương pháp tẩy lông vinh viễn bằng bước sóng ánh sáng, mình nhớ không rõ lắm vì có xem 1 chương trình làm đẹp trên TV. Nói là tẩy lông vĩnh viễn không có nghĩa là lông không mọc nữa mà nó làm chậm quá trình mọc và làm màu lông nhạt đi hầu như không thấy màu nữa. Bạn thử tham khảo ở các Salong Beauty xem.
    Ối giời vụ tẩy lông thì đã bàn tán nhiều trên diễn đàn làm đẹp cho mẹ rồi mà.
    Vụ sóng ánh sáng ko tin được đâu. mà tốn kém.
    Tốt nhất là bạn giúp con bạn vượt qua mặc cảm sống chung với nó.
    Còn nếu bé nhà bạn ko sống chung được với vụ Viôlông này thì phải tìm cách giải quyết nó bằng bạo lực thôi.

1. có thể sắm cho bé 1 cái dao cạo râu loại tốt Gillet 3 lưỡi chẳng hạn để bé tự xử lý. Nếu lông mọc lên đen cứng hơn thì lại cạo đi, tớ thấy đấy ko phải là vấn đề vì đằng nào chẳng phải cạo, nếu nó mọc lên như cũ thì cũng vẫn phải cạo, nó mọc ít đi 1 chút thì cũng phải cạo cơ mà. Hơn nữa vì sau khi cạo, mọi người quen với cảm giác mịn màng ko có lông nên quên mất trước đó thực sự nó thế nào nên hay có cảm giác nó mọc lên nhiều và cứng hơn.

2. tớ thấy wax cũng là 1 cách hay. và lâu phải làm lại . mỗi tội hơi đau.

3. dùng kem cũng tốt. nhung mùi hơi khó chịu.

Bạn có thể cho con thử các phương pháp để cháu lựa chọn.
    Cái chính là thái độ của mẹ đối với chuyện này, hãy coi đó là chuyện nhỏ, có thể giải quyết được, đừng để bé mặc cảm ảnh hưởng đến tâm lý của cháu.
    Chúc 2 mẹ con cùng giúp nhau vượt qua được vấn đề này.
    Mẹ Motilium

• 278 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

bạn ơi, bạn có viết lộn không chứ 5-6cm thì dài quá. Mình thấy bé còn bé quá, bạn đừng nên tẩy lông cho bé, chỉ trừ trường hợp không còn cách nào khác nữa thôi. Bạn thử dùng oxy già bôi thử lên cho bé xem sao. Cố kiên trì một thời gian lông nó sẽ bị oxy hóa, ngả sang màu vàng nên nhìn sẽ không bị lộ như lông đen nguyên thủy đâu. Mà như thế cũng không phải cạo hay wax thường xuyên nữa.
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ. Điều mình thực sự lo là lông tay của bé càng lớn càng dài và đen, hồi nhỏ tay bé cũng nhiều lông nhưng không dài và đen như bây giờ ( 5-6 cm thật đấy mẹ Nhóc cưng ạ vì mình đã đo mà ). Mình đã áp dụng các biện pháp tâm lý với bé nhưng lúc nhỏ thì có tác dụng ( lúc đó bé còn rất tự hào nói : tay con có lông - đẹp, tay mẹ không có lông - xấu) nhưng bây giờ lớn rồi, lại là con gái nữa nên mọi biện pháp tâm lý đều chẳng còn tác dụng. Nhiều khi mình cũng muốn dùng các biện pháp tẩy lông nhưng vì bé còn nhỏ quá nên cũng sợ. Mình định tranh thủ dip nghỉ hè đưa bé đi bệnh viện khám xem bé có vấn đề gì về nội tiết không nhưng không biết khám ở đâu, có mẹ nào biết chỉ dùm mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 158 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Minh thấy có lẽ Mẹ nên dùng biện pháp tâm lý để 'sống chung với lũ' là tốt nhât vì thực chất nếu Me có dùng bất cứ phương pháp gì thì cũng chỉ là tạm thời chứ không thể hết hẳn được và chưa kể à khi tái phát thì còn 'nặng' hơn.
    Mẹ hãy xem rằng việc này không có đáng gì phải hổ thẹn và 'phải' giáo dụ con theo cách ấy. Biết rằng rất khó nhưng nước chảy đá mòn. Tiếp theo là Mẹ phải cùng bé chịu hy sinh khi phải mặc áo dài tay thường xuyên khi đi ra đường để bé ít bị mọi người đụng đến 'chuyện đau lòng'. Như vậy nỗi khổ tâm cũng từ tự vơi đi. Bé con nhỏ nên sẽ chóng quên và thích nghi nhanh hơn Mẹ tưởng đấy. Chúc Mẹ thành công
    Susanah
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi susanah Xem bài viết
    Minh thấy có lẽ Mẹ nên dùng biện pháp tâm lý để 'sống chung với lũ' là tốt nhât vì thực chất nếu Me có dùng bất cứ phương pháp gì thì cũng chỉ là tạm thời chứ không thể hết hẳn được và chưa kể à khi tái phát thì còn 'nặng' hơn.
    Mẹ hãy xem rằng việc này không có đáng gì phải hổ thẹn và 'phải' giáo dụ con theo cách ấy. Biết rằng rất khó nhưng nước chảy đá mòn. Tiếp theo là Mẹ phải cùng bé chịu hy sinh khi phải mặc áo dài tay thường xuyên khi đi ra đường để bé ít bị mọi người đụng đến 'chuyện đau lòng'. Như vậy nỗi khổ tâm cũng từ tự vơi đi. Bé con nhỏ nên sẽ chóng quên và thích nghi nhanh hơn Mẹ tưởng đấy. Chúc Mẹ thành công
    Susanah
    Susana nói đúng đấy , chỉ có cách dùng biện pháp tâm lí thôi , hi vọng con gái sẽ tự tin hơn .Mình rất thông cảm và chia sẻ với bạn vì con gái mình năm nay 7 tuổi , chuẩn bị lên lớp 2 cũng mặc cảm tương tự như con gái bạn .Bé nhà mình cũng xinh xắn nhưng quả thực là cháu đen quá (bố mẹ đều như vậy mà ).Mình thì thấy thực sự nó chẳng thành vấn đề gì nhưng con đi học thì cod những đứa tre khác rất ác ý , nó cứ trêu và chế giễu bằng những câu rất tàn nhẫn (phải nói là như vậy ):vd như là "con da đen ", đen như da trâu ấy ".Nói thật , thấy con ấm ức mình cũng khó chịu lắm nhưng cũng phải nén lại vì chúng nó đều là trẻ con , nén lại để dạy con tự tin , coi đó là vấn đề nhỏ .Mình tin là mình đang thành công trông việc tạo cho con tự tin (bé nhà mình học rất khá ).Vậy bạn cố gắng kiên trì nhé , ko dễ đâu nhưng có thể làm được , chúc bạn thành công , thương con gái nhiều nhiều .
    • 112 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình nghĩ, mẹ tieutieumuoi đừng nên tự làm gì cả. Đưa con đến bác sĩ kiểm tra và cả bác sỹ tâm lý để tìm cách giải quyết tâm lý của con trẻ. Để lâu không tốt.
    Những chàng trai hóm hỉnh, thông minh :557::557::557::557::557::577:::Rose:
    • 43 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

có lẽ mình sẽ tiếp tục làm theo tư vấn của các mẹ 1 thời gian nữa xem sao vậy nhưng nhiều khi mình thực sự cảm thấy bất lực không biết phải khuyên con như thế nào. Trẻ con nó nhạy cảm quá . Ở nhà mẹ đã làm công tác tư tưởng, vui vẻ rồi nhưng đến lớp mặc đồng phục áo ngắn tay các bạn nhìn thấy trêu lại buồn. Mình cũng muốn đến bác sĩ tâm lý như lời mẹ Kiến dế khuyên nhưng không biết họ có giải quyết những trường hợp như con minh không nhỉ ?
    • 107 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

có lẽ mình sẽ tiếp tục làm theo tư vấn của các mẹ 1 thời gian nữa xem sao vậy nhưng nhiều khi mình thực sự cảm thấy bất lực không biết phải khuyên con như thế nào. Trẻ con nó nhạy cảm quá . Ở nhà mẹ đã làm công tác tư tưởng, vui vẻ rồi nhưng đến lớp mặc đồng phục áo ngắn tay các bạn nhìn thấy trêu lại buồn. Mình cũng muốn đến bác sĩ tâm lý như lời mẹ Kiến dế khuyên nhưng không biết họ có giải quyết những trường hợp như con minh không nhỉ ?
    Metieumuoi ơi! Chị có thể tham khảo ở trung tâm Spa ở số 1 Hòa Mã hay sao ấy , em không nhớ rõ lắm nhưng có lần em đọc trên báo thấy giới thiệu kem tẩy lông của Ấn Độ mà . Trước đây hình như là 400 ngàn 1 tuýp đấy . Chị cứ thử xem biết đâu lại được thì sao , chúc hai mẹ con vui vẻ .
    • lux
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,256 Bài viết

• 139 Được cảm ơn

Bé nhà mình 5 tuổi, có cái bớt màu đen trên mặt, đến lớp bạn bè cứ gọi là "con ma". Khổ thân nó quá. Mình đưa bé đi BS nhưng ai cũng khuyên để đến 16-17 tuổi bắn laze. Mình thương con, mà chẵng biết phải làm sao
    HERE & NOW
    • vic
      Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 22 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình nghĩ tay bé có lông dài vậy là do nội tiết của bé đấy. tốt nhất bạn nên cho bé đi khám bsĩ xem thế nào, chứ với trẻ nhỏ thì biện pháp tâm lý rất khó vì bé đi học tiếp xúc với bạn bè. mà để lâu tình trạng này sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển tâm lý bé đấy.
    • 15 năm
    • 896 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Mình cũng nghĩ là bé có vấn đề về nội tiết. Hình như bệnh cường giáp cũng gây ra triệu chứng như vậy, không chắc lắm. Bạn cần mang con đi bác sỹ luôn đi. Bé đã 9 tuổi rồi, để bé bị ảnh hưởng về tâm lý như vậy, tội quá. Chắc chắn là sẽ tìm ra nguyên nhân gây triệu chứng đó cho bé mà.
    • 1,372 Bài viết

• 539 Được cảm ơn

Tiện đây các mẹ cho hỏi , có cách nào làm cho da trắng lên ko nhỉ , nếu có thì làm ơn chỉ giúp nhé , để con gái thêm tự tin ấy mà .Thanks !
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Hồi xưa, khi mình còn nhỏ, mình rất mặc cảm vì tay rất xấu, ngón tay đã ngắn lại cong queo. các khớp ko thẳng gì cả, nói chung là bàn tay chẳng giống ai, nên ai nhìn thấy cũng ngắm nghía bình luận. Trong khi đó cô em lại có bàn tay búp măng ai cũng thích.
    Một lần mẹ mình bảo. tay như thế theo tướng số là có khả năng hùng biện. mình tin và thấy bớt mặc cảm về bàn tay của mình lắm. sau này tìm kiếm đọc các loại sách tướng số mà chưa thấy ở đâu nói là tay cong queo thì có tài hùng biện cả. có thể là mẹ đã giúp mình khỏi mặc cảm chăng. mà nhờ đó sau này có nói được câu nào ra hồn thì là đều nhờ mình chăm đọc các sách về "nói chuyện trước công chúng" rồi "thuật hùng biện" vì cái ám ảnh có tài nên chăm nghiên cứu.
    Hay là bác cũng làm thế với con bác. Cứ bảo cháu là tay lông thì có tài (thường những ng có tài thường có tật mà) cạnh nhà mình có cô bé tay lông đen xì đánh piano rất hay - có tính nghệ sĩ. Nói thế có khi con bạn lại chăm học vẽ cũng nên ấy chứ.
    Mẹ Motilium

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,516 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Xin chia sẻ nỗi lòng của chị.

Vấn đề lông và tóc dầy, rậm, phần nhiều là do di truyền, trường hợp dài rậm ngoài mức bình thường mà trong gia đình không có ai như vậy thì có thể là do hormone. Hiện tượng này có thể có thay đổi ở tuổi dậy thì, song không may là phần nhiều thì hiện tượng giảm lông tóc lại xẩy ra ít hơn là trường hợp ngược lại.

Biện pháp có tính tạm thời :

- Waxing : em sợ là áp dụng với trẻ em thì hơi đau đớn, nhất là việc này phải làm liên tục thì tội bé lắm.

- Cạo : chị có thể kiếm một dụng cụ cạo dành cho phụ nữ, hiện nay đã có bán, na ná như máy cạo râu của đàn ông, nhìn xinh hơn. Kết hợp thoa kem để tránh làm tổn thương da bé ( kem cho trẻ bình thường thôi ), nếu muốn thì cũng có thể mua kem có tác dụng làm chậm quá trình mọc lông trở lại, nhưng em sợ là không có loại kem dành riêng cho trẻ em đâu. Khi nào tiện em sẽ hỏi bác sĩ giúp cho chị xem trẻ em có nên dùng kem đó không.

Hình máy cạo cho phụ nữ :

Epilateuretrasoirepourfemmes

Nó có nhiều loại giá cả khác nhau, khoảng 40 eurs và đắt hơn. Dùng máy này dù sao cũng đỡ sợ làm bé đau.

Biện pháp loại trừ lông tóc có kết quả lâu dài :

- Sử dụng laser
    - Phương pháp điện phân ( electrolysis )

Hai phương pháp này em không biết ở VN thì trong bệnh viện có áp dụng cho trẻ em không, còn ở thẩm mỹ viện tư chắc là có, nhưng thực lòng em thấy là chị đừng đưa con đi ra mỹ viện tư hỏi, hãy đưa con đến viện nhi khám đã, chắc bác sĩ sẽ cho lời khuyên chính xác nhất.
    Hơn nữa biện pháp này ngay cả ở nước ngoài cũng không áp dụng cho trẻ em nhỏ quá, chủ yếu là cho độ tuổi dậy thì và sau dậy thì ( sau thời kỳ dậy thì mà không thấy có biến chuyển và thiếu niên quá mặc cảm, không thể vượt qua được rào cản tâm lý ).

Còn điều này nữa. Tóc và lông sau khi bị cạo, có thực sự mọc dầy hơn trước không ? Câu trả lời là không, nó "có vẻ" thế thôi song thực tế là chu vi của một sợi tóc và lông mới không hề lớn hơn những chiếc cũ, mà còn có thể ngược lại. Bởi vì sau mỗi lần bị cắt, chân lông đã bị tổn thương và trở nên yếu hơn trước.

Chị cứ cân nhắc kỹ, em thấy là chị nên đưa con đi khám, nếu bác sĩ không gợi ý một biện pháp đặc biệt nào hiện đang được áp dụng cho trẻ em, thì chị có thể chọn hình thức dùng máy cạo dành cho phụ nữ và chịu khó chăm sóc phần da tay bé trong giai đoạn bé còn quá nhỏ. Tới tuổi teen mà tình hình không thay đổi hoặc tệ hơn thì có thể tính tới phương pháp dùng laser cũng chưa muộn.

Chúc hai mẹ con vượt qua thử thách này.
    No bird soars too high, if he soars with his own wings.
    - William Blake -
    • 2,625 Bài viết

• 1,192 Được cảm ơn

Nếu lông mọc 5-6 cm thì vấn đề nội tiết rồi đấy. Bạn cho bé đi khám đi.
    Closed !
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 200 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị CoolKid nói đúng quá. Biện pháp dễ thực hiện nhất mà lại an toàn đó là chịu khó cạo cho bé. Bôi kem và dùng dao cạo tốt sẽ không bị rát da. Việc này rất bình thường (bây giờ nhiều người cạo lông tay, lông chân lắm chị ạ, mà chỉ vì đẹp thôi nhé), còn đây là để khắc phục tâm lý cho cháu, tránh cảm giác đau khổ không đáng có thì càng nên làm. Liệu pháp tâm lý của mẹ Motilium cũng rất hay. Còn về lâu về dài chị cho bé đi khám nội tiết cho yên tâm, hy vọng đây chỉ là vấn đề hình thức thôi.
    Happiness is not having what you want but wanting what you have!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2