TIN TÀI TRỢ.

Help me!!! Baby cứ bị té hoài???

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.97K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Dù chăm sóc rất kĩ lưỡng nhưng đôi khi không thể nào kiểm soát đươc hết hành đông của bé. Mới đây bé ngồi chơi với bà nội bị té ngược ra sau, sau đó vài ngày lại té võng người nhà chụp không kịp vì bé rất Quậy năng động lắm,cứ tay liền tay chân liền chân thôi. Rồi 1 lần em bỏ bé vào nôi cao lắm vừa quay mặt thay đồ, cũng o83 trong phòng thôi thì bé leo ra và té xuong đập phần đầu gần mỏ ác dó. Chết thiệt, cao gan cả mét chứ ít đâu. Không biết sau này bé có bi ảnh hưởng thần kinh không nữa , định kiếm chỗ chụp hình coi bé có bị gì không?Vì khi ở nôi chơi 1 mình cũng khoái đập đầu vô nôi chơi. Úi da, bé sinh bình thường mà giờ có chuyện gì cắhc khổ lắm , nhất là cháu là bé Đức Tôn nữa
    Me KU TIN

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 278 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Mình nghĩ là bé không sao đâu, bé nhà mình cũng vậy từ nhỏ đến giờ té hoài giống bé nhà bạn đấy, đến giờ bé gần 2 tuổi rồi cũng rất thông minh, hóm hỉnh. Nhưng nếu bạn cho bé đi chụp hình thì tốt hơn, yên tâm hơn đấy mà. Có 1 kinh nghiệm sau khi bé té bạn nhìn mắt bé nếu 2 lòng đen mà lệch nhau (lé đấy) thì là có vấn đề, còn bình thường thì kg sao.

Chúc bé khoẻ, chóng lớn nhé.
    TPHCM
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,399 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Mình thì lại nghĩ là bạn nên dẹp bớt những đồ vật có thể làm đau bé, và tuyệt đối ko để bé ở chỗ cao 1 mình, dù chỉ là trong tích tắc. Bé đang ở tuổi hiếu động, thích khám phá mọi thứ xung quang, trong khi khả năng tự thăng bằng còn kém, lúc nào và bất cứ đâu bé đều có thể bị ngã. Tất cả những gì mình có thể làm cho bé là hạn chế đến mức tối đa những thứ có thể nguy hại cho bé.

Nếu bé chỉ bị té sơ sơ, thì...chuyện nhỏ, có té ngã mới biết đi đứng dậy mà
    Một ngày mới nắng lên!
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Nói thế chứ vẫn còn sợ đấy các chị ơi. Bé nghịch lắm, chẳng chịu ngồi yên dù chỉ 5 giây đâu.Vậy mà còn dám đứng chựng 1 mình nữa không thèm vịn ai cả.
    Mới lần đầu làm mẹ mà, nghe mọi người bảo đừng để bé té ảnh hưởng thần kinh nên sợ lắm
    Me KU TIN
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 556 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Huhu... Khuê của em cũng mới bị té sáng nay, bé ngồi xe tập đi mà chưa kịp cột dây vào chân bàn, thế là chạy 1 cái vèo cắm đầu xuống bậc tam cấp cao khoảng 0,5 mét khóc quá chừng luôn... mặt thì xanh lè... vì sợ, tôi nghiệp quá nhưng mình đã kiểm tra mọi chỗ thấy bé không bị làm sao. Chỉ thấy bé khóc vì sợ làm mình cũng muốn khóc theo, còn bà nội thì nói "có gì đâu, con nít té hoài có sao đâu..." :evil: (chẳng qua là vì con của bà nội làm té con mình)
    • 23 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

:evil: đồng ý vo81i mẹ Khuê đó. Cháu té màa Bà cứ bảo " té như vậy mới mau lớn" sợ luôn :rolleyes:.Thấy con té bủn rũn tay chận luôn chứ bộ. thôi thì cố gắng đừng để bé gần người lớn tuổi vậy ,biết sao giờ.
    Me KU TIN
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi nhỏ rất hay bị trượt trên đập đầu toàn ngã ngửa ra sau thôi sợ lắm , mình cũng trông bé nhưng trong thời ký tập đi không tránh được bé ngã nhanh lắm mình đứng ngay cạnh có khi không đỡ được, mình thấy ân hận và lo lắng lắm, sau khi bé ngã vẫn chơi và ăn uống bt chỗ bị ngã có lúc chỉ đỏ một lát có lúc chẳng có biểu hiện gì nhưng mình vẫn lo ko biết có ảnh hưởng gì ko? Bây giờ đến bé thứ hai ít ngã hơn nhưng 1 vài lần chạy nhanh trượt chân cũng ngã ngửa ra sau mình sợ lắm, có mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé mình nên khám và kiểm tra chòn bé ở đâu?
    • 3,324 Bài viết

• 425 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng bị suốt, đập vào tường, xuống đất...Nhiều lúc cố gắng trông lắm, nhưng chẳng tránh được. Giờ lại đến tuổi leo trèo, càng mệt hơn. Lúc thì leo ghế, leo cầu thang...Sợ lắm.
    • 62 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Sợ lăm. bạn cũng nên cận thận, moi lần như thế mĩnh cũng lo, hy vong con được bà Mụ đỡ, mấy lần toàn đông người và cũng chỉ vì nhà trơn hoăc lúc con tè dầm ướt quần mà mình không biết, toàn ngã ngữa ra sau thôi, nghê tiếng kêu mà xót cả ruột.

Có lần đi khám khi cháu lớn 1 chút thì BS viện nhi nói là có hiện tựợng gì k?? mình nói không!! Thế mà học còn nói là có vấn đề gì mơi đi khám chứ ( tổ sư nhà nó ...)
    Mình nói là không yên tâm .cho đi kiểm tra thì lúc đó hơi bị ran sọ môt tý, và cho uông thuốc... Còn sau này thì làm sao mà biết được

Vì thế bạn nên cẩn thận, người lớn như thế còn có khi đi đấy, vì chiều cao hơn nên rơi xuống mạnh hơn ..
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 138 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laogiagia Xem bài viết
    Sợ lăm. bạn cũng nên cận thận, moi lần như thế mĩnh cũng lo, hy vong con được bà Mụ đỡ, mấy lần toàn đông người và cũng chỉ vì nhà trơn hoăc lúc con tè dầm ướt quần mà mình không biết, toàn ngã ngữa ra sau thôi, nghê tiếng kêu mà xót cả ruột.

Có lần đi khám khi cháu lớn 1 chút thì BS viện nhi nói là có hiện tựợng gì k?? mình nói không!! Thế mà học còn nói là có vấn đề gì mơi đi khám chứ ( tổ sư nhà nó ...)
    Mình nói là không yên tâm .cho đi kiểm tra thì lúc đó hơi bị ran sọ môt tý, và cho uông thuốc... Còn sau này thì làm sao mà biết được

Vì thế bạn nên cẩn thận, người lớn như thế còn có khi đi đấy, vì chiều cao hơn nên rơi xuống mạnh hơn ..
    Bé nhà bạn bị ngã thế nào mà nặng thế? Bạn cho đi khám thì chụp phim a? Bạn khám ngay sau khi ngã hay là ngã lâu rồi mới đi kiểm tra?
    Đợi thông tin bạn nhé
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Con gái mình 13 tháng tuổi bị ngã đập đầu xuống nền nhà đá hoa (đang đứng thì ngã nên đập mạnh), sưng đầu chỗ bên tai phải, chỗ đó sưng luôn sau khi ngã khoảng 20 phút, ấn nhẹ vào thấy rất mềm. 5 hôm sau bé vẫn chơi, ăn, ngủ bình thường, không hề có dấu hiệu bất thường nhưng chỗ đó vẫn sưng nên mình k yên tâm, hôm qua cho con ra viện Nhi khám được bác sĩ chỉ định là chụp x-quang. Kết quả là bị rạn sọ. Cầm tờ kết quả mà mình bủn rủn cả người, nhưng đến khi được bác sĩ Nhi tư vấn thì yên tâm được phần nào. Bác sĩ nói:
    - Con rạn ít nên k cần uống thuốc, k nghiêm trọng nên yên tâm, nghiêm trọng nhất là chỗ đó bị tụ máu (chấn thương sọ não), thời gian tụ máu có thể nhanh hay chậm, nếu nhanh thì sẽ biểu hiện ra ngoài luôn (thường là sau 24 giờ) như: li bì, đau đầu, nôn ói, quấy khóc..., nếu máu tụ ít thì có thể tiêu dần và em bé vẫn khỏe mạnh bình thường vì thế phải theo dõi con, nếu có các dấu hiệu trên thì cho vào viện khám ngay, lúc này mới yêu cầu chụp cắt lớp (CT) và phẫu thuật lấy cục máu ra, xử lý càng nhanh càng tốt.

Bác sĩ bảo trường hợp của con mình sau 5 ngày vẫn ăn, chơi, ngủ bình thường thì k có gì đáng lo nữa nhưng vẫn phải theo dõi. (Mình thấy bác sĩ tư vấn nhiệt tình, thấy bạn Laogiagia nói thế hơi quá)

Các bạn cẩn thận nhé, cố gắng đừng để con ngã, gì chứ động đến vùng đầu là nguy hiểm lắm. K có bà mụ nào đỡ đâu các bạn ạ!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)