TIN TÀI TRỢ.

Help!Help! Con hay gãi tai/ bứt tai

• 2 Lượt chia sẻ
  • 34.7K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 191 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Con em được 07 tháng tuổi, nhwng bé rất hay gãi tai, liên tục trong một thời gian khá dài khoảng mấy tháng nay rồi, em cảm giác bé rất ngứa, luôn đưa tậy lên gãi và giật mạnh tai ra, khi tắm cho bé mà ngoáy tai thì bé nằm im, không có ý kiến gì cả. Em chưa cho đi khám bác sĩ, có mẹ nào biết đây kà bệnh gì giúp em với. Vì bé vẫn ngoan chơi bình thường không khóc, không quấy, liệu đây có phải là thói quen của bé không? Mong các mẹ giúp em.
    Em cảm ơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 490 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhdung19042005
    Con em được 07 tháng tuổi, nhwng bé rất hay gãi tai, liên tục trong một thời gian khá dài khoảng mấy tháng nay rồi, em cảm giác bé rất ngứa, luôn đưa tậy lên gãi và giật mạnh tai ra, khi tắm cho bé mà ngoáy tai thì bé nằm im, không có ý kiến gì cả. Em chưa cho đi khám bác sĩ, có mẹ nào biết đây kà bệnh gì giúp em với. Vì bé vẫn ngoan chơi bình thường không khóc, không quấy, liệu đây có phải là thói quen của bé không? Mong các mẹ giúp em.
    Em cảm ơn
    Bé nhà mình hồi 7,8 tháng tuổi cũng rất hay gãi tai. Nhiều khi bé cũng giật tai rất mạnh và cũng rất thích được ngoáy tay bằng tăm bông sau khi tắm. Mình cũng lo quá và đã cho đi khám BS Tai-Mũi-Họng. BS khám nói không sao cả và chỉ lấy ráy tai cho bé thôi. Nhưng bé thì rất sợ và kêu la thảm thiết lắm. Chồng mình về sau cứ mắng mình mãi về vụ này đấy.
    Sang tháng thứ chín thì bé bỏ thói quen này. Và bây giờ bé được 9.5 tháng rồi, không thấy gãi và giật tai nữa.
    Mình thấy nhiều mẹ cũng kêu về vấn đề này rồi. Có lẽ đây là một trong những dấu hiệu của sự phát triển của trẻ chăng. Mình nghĩ nếu bé vẫn chơi ngoan thì không có gì phải lo lắng cả.
    À, mà BS còn khuyên không nên lấy tăm bông ngoáy tai cho trẻ. Như thế không những không sạch mà còn dễ gây viêm tai nữa đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 191 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhimcoi
    Bé nhà mình hồi 7,8 tháng tuổi cũng rất hay gãi tai. Nhiều khi bé cũng giật tai rất mạnh và cũng rất thích được ngoáy tay bằng tăm bông sau khi tắm. Mình cũng lo quá và đã cho đi khám BS Tai-Mũi-Họng. BS khám nói không sao cả và chỉ lấy ráy tai cho bé thôi. Nhưng bé thì rất sợ và kêu la thảm thiết lắm. Chồng mình về sau cứ mắng mình mãi về vụ này đấy.
    Sang tháng thứ chín thì bé bỏ thói quen này. Và bây giờ bé được 9.5 tháng rồi, không thấy gãi và giật tai nữa.
    Mình thấy nhiều mẹ cũng kêu về vấn đề này rồi. Có lẽ đây là một trong những dấu hiệu của sự phát triển của trẻ chăng. Mình nghĩ nếu bé vẫn chơi ngoan thì không có gì phải lo lắng cả.
    À, mà BS còn khuyên không nên lấy tăm bông ngoáy tai cho trẻ. Như thế không những không sạch mà còn dễ gây viêm tai nữa đấy.
    Em ảm ơn mẹ nhimcon, em cũng hơi lo vì không hiểu sao con mình liên tục gãi tai, nhưng cũng lì không chịu cho đi BS vì bé không quấy, không khóc, vẫn chơi và ăn bình thường, em sẽ theo dõi tiếp xem bé có những biểu hiện gì nữa không?
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Chào các mẹ !
    Trước hết nghe mọi người trả lời ML rất hoan nghênh sự hiểu biết của các mẹ.
    Trước hết khi bé hay giật, kéo tai trước hết cần loại trừ bệnh lý TMH bằng cách khám chuyên khoa TMH.
    Thứ 2 là những vấn đề về tâm lý(chuyên ngành tâm lý trẻ em) thậm chí đó là những biểu hiên của RL tâm thần ở các mức độ( có thể sẽ tự hết hay cũng có thể chuyển trạng thái bệnh lý). Đặc biệt là những bé có tính cách không cân bằng. Trong trường hợp này các mẹ nên tiếp tục theo dõi và cho trẻ đi khám chuyên khoa tâm thần nếu đến trước 2 tuổi mà không hết biểu hiện trên.
    Còn việc lấy dáy tai cho bé, cần phải hết sức thận trọng. Không dùng bất cứ thứ gì cứng để làm. Nếu dáy tai con bạn là dáy ướt bạn hãy lấy bông thấm vê lại thành sợi để lấy, nếu là dáy khô bạn có thể làm ướt dáy trước khi lấy.
    Chúc các mẹ thành công với vai trò của mình !
    Good health !
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,027 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Lâu lắm rồi mới thấy Dr.ML tái xuất.
    Bé nhà mình dạo này thỉnh thoảng cũng đưa ngón tay vào ngoáy trong lỗ tai. Không thường xuyên nhưng lâu lâu lại ngoáy vào tai, vào mũi. Mà hiện tại ai làm cái gì bé cũng bắt chước, không biết có phải do bé bắt chước mà nên. Cũng sợ đi Bs lắm, Bs ở BV thì lúc nào cũng coi bệnh nặng thành nhẹ, BS tư thì bệnh nhẹ thành nặng.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nói thực là ML đang học sỹ quan nên ở trong đv nhiều không ra ngoài được và không thể tham gia cùng các mẹ thời gian vưa qua. Sắp tới các mẹ có thể kêu ML là 1 BS cĩng được mà là 1 anh bộ đội cũng được. Cũng muốn làm việc dân sự nhưng khó khăn quá, thử nối nghiệp cha xem sao.
    Mẹ hoami nói vậy thì oan cho giới BS quá. Thôi thì ML cứ đành làm theo chuyên môn còn khó có thể trách các mẹ được.
    Chúc mạnh khoẻ !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,027 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Hi hi, đó là tớ xót con nên vơ đũa cả nắm một tí. Sory nhé. Nói thật, trên DD có các BS như MinhLong, BS Như, HoaĐăng, 1102, ... các mẹ đều quý và mừng khi những người thật sự có chuyên môn chia sẻ những lo âu, giúp các mẹ có hướng giải quyết đúng đắn.
    "Chú bộ đội" ơi, đừng có giận tớ mà không lên DD nữa thì các mẹ khác oánh tớ đấy.
    • 113 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cảm ơn sự thông cảm và tín nhiệm của các mẹ. ML đến với WTT để nghe các mẹ than thở về SK các bé chứ không có ý định nghe các mẹ thn thở về giới BS. Và những băn khoăn của các mẹ cũng góp phần cho chúng tôi phải tự nhìn lại chính mình.
    Có thể, nếu có điều kiện chúng tôi sẽ phân loại bệnh tật các bé trong WTT, coi như 1 đề tài SK TE trong cộng đồng gia đình >= trung lưu. Không biết WTT có đăng kí bản quyền không nhỉ, có phải xin phép không đây.
    Chúc mạnh khoẻ !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 138 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hôm trước bé nhà mình cung hay gãi tai, tiện thể đưa anh nó đi khám mính mới hỏi BS chuyên khoa TMH thì BS bảo chắc nó bị nấm tai, thế là BS cho bôi thuốc mỡ gì đó trong tai, khoảng 3 - 5 ngày. Bây giờ chẳng thấy cu cậu ngoáy tai nữa. Xin lỗi vì chẳng biết tên thuốc đó là thuốc gì chỉ biết là thuốc mỡ, nhưng mỗi lần bôi phải đưa đến BS mất 15000/l/tai đấy.
    • 833 Bài viết

• 1,456 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cún nhà tớ 7.5 tháng rổi, nhưng khi đi ngủ (mẹ vừa bế vừa ru), thi đưa tai gãi đầu sột soạt rồi lại bứt tai, thỉnh thoang ko phải đi ngủ nhưng cũng làm như thế, hắn bị làm sao hả các mẹ, giúp tớ với !!
    qRDp
    • 804 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

he he, gặp người có con giống mình rồi, Bảo Linh nhà mình cũng thế, giờ chả biết phải làm gì đây, Có người nói do thiếu kẽm nên cho uống viên Zinc, nhưng tớ nghĩ thuốc nhiều có tốt đâu. Thế nên giờ tớ thử cho thêm hạt sen tươi vào nồi cháo của con, thấy cũng cải thiện tí chút.
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cu con nhà mình khi mẹ cho bú cũng bứt tai đỏ cả lên, bạn thử xem cháu có bị ngứa ở vành tai hay bên trong không. Cố giữ tay cháu đừng để cháu dứt tai nhiều, cũng đau đấy và có khi còn chảy máu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,020 Bài viết

• 588 Được cảm ơn

Bé nhà mình hồi 3 tháng bị viêm tai đã đi khám bác sĩ Tuấn ở Đội Cấn và đã khỏi. Nhưng kể từ trước khi đi khám và uống thuốc. Tai cháu đã hết mùi hôi nhưng không hiểu sao, cho đến giờ, cháu vẫn hay giật tai, xoa tay vào tai, nhất là những lúc cáu, khóc. Như thế chỉ là một trong những phản xạ của bé hay là bé vẫn đang có vấn đề gì về tai các mẹ nhỉ. mẹ nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình nhé, mình đang lo lắm.. Cảm ơn các mẹ trước!
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 11 năm
    • 1,166 Bài viết

• 231 Được cảm ơn

Bạn thân mến,
    Thông thường thì mỗi khi bé được đến khám BS định kỳ, các bs đều phải soi khám tai bé (mỗi vài tháng / lần) để chẩn đoán bệnh viêm tai cho an toàn. Vì bệnh này có khả năng tái đi tái lại nhiều lần. Bé đã bị trước đây và chửa khỏi không có nghĩa là không có khả năng tái trở lại. Vì vậy, để chắc chắn bé dùng tay kéo tai không phải là bị viêm tai hay nguyên do gì khác thì chỉ có BS dùng dụng cụ soi khám mới xác định được. Bệnh viêm tai thường kèm theo triệuu chứng sốt , sổ mũi, ho ( nhất là ban đêm), khó ngủ , hay cáu gắt.......
    Ngoài ra, việc các bé hay dùng tay kéo và ngoáy tai cũng do ráy tai làm cho bé bị ngứa.
    Vì vậy , bạn theo dõi bé xem có những triệu chứng gì khác lạ hay không? Nếu nghi ngờ thì mang bé đến BS khám cho yên tâm.
    Nếu bé vẫn bình thường khỏe mạnh không bị viêm tai, có thể bé kéo tai chỉ do thói quen lúc tức giận thì hay vò tai bức tóc mà thôi.

Chúc bé khỏe mạnh.
    • 57 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Bé nahf em dạo này rất hay gãi tai, bứt tai nhất là lúc gần sáng. em rất lo nen đã cho cháu đi đo nhĩ lượng và khám TMH. kết quả là tai bên phải của cháu bình thường, bên trái thì cháu khóc quá đo không được, cố đo lần nữa thì người ta nói tai trái hơi có ráy tai hay là dịch gì đó họ không nói chính xác được vì cháu cứ lắc đầu đo không chuẩn được... sau đó em cho cháu đến khám ở chỗ BS Tuấn cảnh- T.khoa TMH - BV TMH TƯ. Bác sĩ xem K. quả đo nhĩ lượng và khám TMH cho cháu. Bs nói la TMH bình thường không có vấn đề gì, chỉ em hàng ngày xịt mũi cho cháu nhiều lần thôi. Cháu nhà em thì trộm vía không bị sốt, em đã kiểm tra ngửi vào tai cháu thì không thấy có mùi, đưa tai sờ vào tai cháu thì cháu cũng không đẩy ra.. Không biết cháu nhà em hay gãi tai như vậy có phải là có bệnh lý gì không? không biết có mẹ nào có con có hiện tượng giống như con mình không thì cho mình biết với.
    Thx các mẹ .
    • 57 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mong các mẹ giúp ạ.
    • 353 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    bé nhà mình hồi trước cũng hay ngoáy tai, ko sốt j cả, mình cho đi khám ở viện Việt Pháp thì các bác bảo tai bình thường, nhưng về vẫn cứ ngoáy tai, thế là đem con đi nội soi tai ở bác sỹ Dinh, chỗ bệnh viện Hồng Hà thì thấy 1 bên tai hơi sưng đỏ lên, cũng may chưa có mủ j cả, bác ý bảo nó sưng lên làm áp suất tai thay đổi nên con bé hay ngoáy tai, bị nhẹ nên bác kê thuốc nhỏ tai, xịt mũi thôi. Không biết bé nhà bạn có giống trường hợp con mình ko.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 390 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Mình nghĩ hàng ngày bạn vệ sinh sạch sẽ cho con là được. Lúc tắm rửa cho bé tránh để nước lọt vào tai. Có thể do hành động vô thức rong lúc ngủ mà thôi. Chú ý bé một thời gian nữa. ĐI khám mà bác sĩ nói ko vấn đề gì thì cũng yên tâm rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 295 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Bé hay gãi tai thường có 1 số nguyên nhân sau :

Nếu chỉ hay gãi tai mà không quấy khóc thì hầu hết là do trong tai có ráy tai , nhất là ráy tai nằm sâu trong tai ba mẹ nhìn không thấy. D9ối với những bé này ba mẹnên đưa bé đến bác sĩ tai mũi họng để lấy ráy tai , không nên cố lấy ở nhà dễ làm chấn thương tai bé Một số ít là do bé có cơ địa dị ứng, những bé này khi khám tai không phát hiện gì nhưng vì bị dị ứng gì đó có thể bụi nhà , có thể do xà bông tắm gội hay giặt đồ…. Bé có thể bị dị ứng thấy ngứa tai . Thường thì những bé này hay bị hắt hơi sổ mũi. Đối với trường hợp này không nên cho bé nằm phòng máy lạnh , thử thay xà bông tắm gội cũng như xà bong giặt đồ , để ý thức ăn nào ăn xong ngày đó bé hay gãi tai thì nên tránh….

Nếu hay đưa tay lên tai hay gãi tai kèm quấy khóc trong khi mũi hoặc họng bé bị viêm thì coi chừng , vi trùng gây viêm mũi họng đã lên tai gây viêm tai giữa . Những bé này thường hay có kèm sốt cao. Nên đưa đi khám bác sĩ tai mũi họng . Ngòai soi tai , bác sĩ sẽ cho bé đi đo nhĩ lượng đồ . Tùy theo kết quả nhĩ lượng đồ bác sĩ sẽ biết bé mới bị tắc vòi nhĩ hay đã viêm tai gữa nếu viêm tai giữa thì viêm ở mức độ nào tai giữa có nhiều hay ít dịch… từ đó bác sĩ sẽ có hướng điều trị chính xác
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 77 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà em cũng hay gãi tai, em nhìn thì thấy có nhiều rái tái. Có lần bé gãi mạnh đến chảy 1 ít máu ở vành tai luôn. Mấy hôm nay bé lại bị sốt sốt (khoảng 38do), có ho và sổ mũi nữa. Vậy có sao ko mấy chị ơi?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2