TIN TÀI TRỢ.

Help! Con em ngủ ít quá!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 9.92K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cả nhà ơi, con các bố các mẹ WTT mỗi ngày thường ngủ tổng cộng mấy tiếng, trong đó ngủ trưa mấy tiếng đấy ạ? Cụ thể là thời gian biểu thức - ngủ của các bé thế nào đấy, các bố mẹ WTT có thể cho Ech con biết để tham khảo được không?

Cu Ech con nhà em nó ngủ ít quá, mà tìm mọi cách cũng chưa ăn thua.
    Thứ 7-CN ở nhà nó hầu như không ngủ trưa, mặc dù em cố gắng cho ăn xong là mẹ con đi ngủ, cất hết đồ chơi đi, mà con cứ chong chong ấy. Nhiều khi nó nằm từ 1 giờ đến 3 giờ không ngủ (mẹ bắt nằm thì nằm thôi) rồi chán quá nó đòi dậy. Sau đó em bảo thôi kệ nó, nó mệt khắc ngủ, thì có khi 5-6 giờ chiều nó mới mệt quá mà lăn ra ngủ, hoặc nếu không thì ăn cơm xong 8 giờ tối ngủ một mạch đến sáng.

Em cứ nghĩ tại cuối tuần ở nhà có mẹ chơi cùng, nó thích nên hưng phấn mà không buồn ngủ trưa. Nhưng gần đây cô giáo nói con nhà em nó luôn luôn ngủ trưa sau các bạn, các bạn ngủ hết rồi nó vẫn chưa ngủ, còn khi cô gọi các bạn dậy rồi thì nó mới ngủ nên hãy còn ngủ mê mệt !

Em mới thử cách khác là gọi nó dậy sáng sớm hơn, để đến trưa nó mệt thì nó phải ngủ trưa ở lớp tốt hơn, nhưng mà đợt vừa rồi trường nó nghỉ hè ở nhà, em theo dõi thấy gọi sáng dậy sớm thì trưa nó vẫn phải 2 giờ mới ngủ. (mà ở lớp thì 2 giờ là sắp phải ngủ dậy rồi!). Hoặc có hôm nó mải chơi không ngủ trưa, đến tối ăn xong mẹ bắt lên giường ngủ ngay, khoảng 8 rưỡi con ngủ thì sáng sớm hôm sau 6 giờ hơn một tí là nó đã tỉnh dậy rồi.

Như thế trung bình 1 ngày có lẽ thằng con nhà em nó chỉ ngủ tổng cộng khoảng 10 tiếng thôi, không biết có ít quá không hả các bác?

Mẹ cháu lo lắng quá, theo dõi và đổi cách liên tục để con ngủ tốt hơn suốt 2 tháng nay rồi mà vẫn chưa có cách nào ổn cả. Rất mong các bố các mẹ chỉ bảo cho cháu với nhé!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 178 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ ech con đừng lo lắng quá, mình nghe nói nhu cầu ngủ của mỗi bé không giống nhau đâu và nếu bé đã ngủ đủ thì bé sẽ không ngủ nữa. Minh toe nhà mình mỗi ngày ngủ khoảng 12 tiếng. Tỗi cứ đúng 9 giờ cho lên giường chỉ khoảng 3phút sau là ngủ, sáng thì cứ 6 giờ là dậy rồi. Ban ngày thì chỉ ngủ đúng một giấc từ 11 giờ đến 2 giờ chiều. Thế nhưng con của cô bạn thân mình nó kể từ lúc được 1 tuổi cho đến 2,5 tuổi thì không bao giờ ngủ ban ngày cả, tối thì gần 11 giờ mới ngủ, buổi sáng thì 7 giờ là dậy. Đợt ấy nó cũng lo lắm vì tính ra một ngày bé ngủ được có hơn 8 tiếng thôi. Bây giờ thì bé được 4 tuổi rồi và suốt ngày phải đánh thức dậy thôi vì ngủ nhiều quá đấy.
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Bây giờ thì John nhà em, nếu đi học thì ngủ khoảng 10 tiếng thôi, nếu ở nhà thì cũng chỉ 11-12 tiếng, nói chung nó cũng là đứa ít ngủ, tuy nhiên là giấc nào ra giấc đấy, đến giờ đi ngủ thì chỉ lên giường một tí là khò ngay được rồi.
    .................
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cám ơn các mẹ nhé! Thôi nghe các mẹ nói thế mình cũng tạm gác lo lắng sang bên để theo dõi tiếp vậy. Nó không ngủ mà cũng chẳng có vẻ mệt mỏi gì vì ngủ ít đâu, nhưng ngày trước mình đọc ở đâu đó bài báo "Trẻ em cao lên lúc ngủ" nên mình cứ lo rằng nó ngủ ít thế thì sau này sẽ không cao lớn to khoẻ được!

(ngoài đề tí: Khánh Hoà ơi, dạo này chị cho con đi học võ ở Trung tâm thể thao nên không đi tập được. Sorry nhé! Hoà còn đi không?)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,073 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi,

Con nhà em vẫn cứ tiếp tục ngủ ít, chẳng thấy tiến bộ chút nào. Mặc dù là nó vẫn ăn chơi chạy nhảy nhưng ngủ ít lắm, không hề có nhu cầu ngủ trưa!!! Hôm qua họp phụ huynh đã được cô giáo nêu tên trong danh sách khó ngủ rồi!

Mẹ nào có kinh nghiệm thì trao đổi với mẹ cháu với nhé!
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Sách "Cẩm nang chăm sóc bà mẹ và em bé" cũng nói là trẻ con tuổi lên 3 chỉ ngủ chừng 10h ban đêm và 2h ban ngày thôi. Vậy bác nào có con ngủ 11-12h là nên mừng vì con mình nó ngủ thế là đủ rồi đó chứ. Mình đọc ở tài liệu khác thì thấy nói rằng tuổi này chúng nó có thể thức 5-7h liên tục do vậy có một số anh chàng có thể skip giấc ngủ trưa, hoặc chỉ buồn ngủ vào 2h chiều. Khi Kiki ở bên kia thì các bạn 3 tuổi được ngủ theo nhu cầu buổi trưa. Tức là bạn nào thích đi, đi ngủ, bạn nào không thích ngủ, cô giáo sẽ cho tham gia các quiet activities buổi trưa (đọc sách, chơi đồ chơi yên tĩnh...). Đến 4 tuổi là không còn chuyện ngủ trưa ở trường nữa. Nhà trường khuyến khích cha mẹ cho con ngủ sớm từ 7h tối để hôm sau đủ sức khỏe đi học cả ngày. 12h sang trường Kiki thấy các anh chị 4 tuổi ngồi lắc lư trên xích đu hoặc tụ tập bên cô giáo nghe đọc sách rất dễ thương.
    Success is a journey, not a destination.
    • 5,752 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kiki
    ... Đến 4 tuổi là không còn chuyện ngủ trưa ở trường nữa. Nhà trường khuyến khích cha mẹ cho con ngủ sớm từ 7h tối để hôm sau đủ sức khỏe đi học cả ngày. 12h sang trường Kiki thấy các anh chị 4 tuổi ngồi lắc lư trên xích đu hoặc tụ tập bên cô giáo nghe đọc sách rất dễ thương.
    Đúng là em có xem qua lịch học ở bên kia thì thấy là đối với lớp 4 tuổi không có giờ ngủ trưa, híc híc, mà ăn trưa vào lúc 1h, nếu thế thì chắc là phải tập cho bé trước thời gian biểu như thế ở nhà và cho đi ngủ sớm chứ không thì không thể có đủ sức khoẻ để theo học được nhỉ?
    .................
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Đúng là phải tập dần cho trẻ để chúng có những thói quen sinh hoạt phù hợp với nhà trường. Nhưng mà không thể nôn nóng được. Ví dụ, trước khi đưa bé đến nơi ở mới bị lếch múi giờ so với chỗ cũ thì trước khi đi cả tháng mình nên dịch dần thời gian ngủ của con sớm hoặc muộn hơn cho thích hợp. Mỗi ngày 10 phút không tạo ra sự thay đổi lớn với bé nhưng sau 1 tháng thì bé đã có thể ngủ sớm lên hay muộn đi 1-3h, như vậy cũng đủ giúp bé khắc phục sự thay đổi đột ngột về thời gian. Đối với bọn trẻ con đi học, ngay cả những ngày nghỉ, mình cũng nên cố gắng giữ nhịp sinh hoạt như ở trường để bé bớt căng thẳng với "Hội chứng ngày thứ 2". Cũng không nên lo lắng khi thấy trẻ con ăn trưa lúc 1h (kể thì hơi muộn) vì bữa snack/ tea-time ở trường của chúng thường rất đầy đủ (trái cây, bánh...) và ăn sáng ở trường thường muộn (8h)
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi bé nhà em mới 4.5 tháng mà chỉ ngủ được trung bình 11-12 h/ngày. Tháng 1 thì bé ngủ còn tốt chứ từ tháng 2 trở đi là bé chỉ ngủ được như vậy. Đêm bé cũng không ngủ ngon, thức giấc từ 5-6 lần. Ngày ngủ hay giật mình, cả nhà em lúc nào cũng phải đi nhẹ nói khẽ . Em lo lắng lắm không biết bé ngủ như vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ của bé không. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì thì tư vấn giúp em với. Em không biết phải làm thế nào để bé ngủ tốt hơn. À em quên chưa nói là bé nhà em tăng cân chậm lắm bây giờ mới được 6.2 Kg, chắc tại bé ngủ ít quá. Mong các chị giúp em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luuha
    Các mẹ ơi bé nhà em mới 4.5 tháng mà chỉ ngủ được trung bình 11-12 h/ngày. Tháng 1 thì bé ngủ còn tốt chứ từ tháng 2 trở đi là bé chỉ ngủ được như vậy. Đêm bé cũng không ngủ ngon, thức giấc từ 5-6 lần. Ngày ngủ hay giật mình, cả nhà em lúc nào cũng phải đi nhẹ nói khẽ . Em lo lắng lắm không biết bé ngủ như vậy có ảnh hưởng tới sức khoẻ của bé không. Có mẹ nào có kinh nghiệm gì thì tư vấn giúp em với. Em không biết phải làm thế nào để bé ngủ tốt hơn. À em quên chưa nói là bé nhà em tăng cân chậm lắm bây giờ mới được 6.2 Kg, chắc tại bé ngủ ít quá. Mong các chị giúp em với.
    Không phải lo đâu luuha ạ. Ngày xưa bé nhà mình cũng thế đấy. Từ tuần thứ 3 trở đi bé chỉ ngủ một ngày 11-12 tiếng thôi. Ban đêm cũng thức dậy khoảng 5-6 lần. Mỗi giấc chỉ khoảng 1-1.5 tiếng thôi, mà hay giật mình lắm. Vợ chồng mình tưởng phát điên lên vì con. Mình gọi điện thoại tư vấn khắp nơi, bế con đến hết bác sỹ ta đến bác sỹ Tây. Ai cũng bảo không làm sao cả nhưng vợ chồng mình thì lo lắm, chỉ sợ thần kinh bé có vấn đề. Lúc 5 tháng cu cậu cũng chỉ nặng có 6.3 kg (đẻ ra 3.6 kg). Không biết bé nhà bạn có bị còi xương không? Như trường hợp nhà mình là do bé bị còi xương. Sau khi uống bổ sung vitamin D và can xi, chịu khó tắm nắng thì cu cậu ngủ ngon hơn nhiều đấy. Có gì thì thông tin thêm nhé.
    anhchuky2
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cò
    Không phải lo đâu luuha ạ. Ngày xưa bé nhà mình cũng thế đấy. Từ tuần thứ 3 trở đi bé chỉ ngủ một ngày 11-12 tiếng thôi. Ban đêm cũng thức dậy khoảng 5-6 lần. Mỗi giấc chỉ khoảng 1-1.5 tiếng thôi, mà hay giật mình lắm. Vợ chồng mình tưởng phát điên lên vì con. Mình gọi điện thoại tư vấn khắp nơi, bế con đến hết bác sỹ ta đến bác sỹ Tây. Ai cũng bảo không làm sao cả nhưng vợ chồng mình thì lo lắm, chỉ sợ thần kinh bé có vấn đề. Lúc 5 tháng cu cậu cũng chỉ nặng có 6.3 kg (đẻ ra 3.6 kg). Không biết bé nhà bạn có bị còi xương không? Như trường hợp nhà mình là do bé bị còi xương. Sau khi uống bổ sung vitamin D và can xi, chịu khó tắm nắng thì cu cậu ngủ ngon hơn nhiều đấy. Có gì thì thông tin thêm nhé.
    Em cám ơn chi nhiều. Thế phải đưa bé đi khám để biết xem có bị còi xương không ạ? Chị tắm nắng cho bé nhà chị như thế nào? chỉ cho em với. Bé nhà chị được gần một năm rồi nhỉ, bây giờ bé được bao nhiêu cân rồi ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Em cám ơn chi nhiều. Thế phải đưa bé đi khám để biết xem có bị còi xương không ạ? Chị tắm nắng cho bé nhà chị như thế nào? chỉ cho em với. Bé nhà chị được gần một năm rồi nhỉ, bây giờ bé được bao nhiêu cân rồi ạ?
    Ừ, chị nghĩ là nên đi khám em ạ. Hoặc nếu em thấy có những hiện tượng rõ rệt như rụng tóc, ra mồ hôi trộm, biếng ăn, ngủ đêm vật vã thì không cần đi cũng được. Tuy nhiên nếu có thời gian thì cứ đi cho yên tâm em ạ. Bác sỹ sẽ kê đơn uống bổ sung can xi và vít D. Song quan trọng nhất vẫn là tắm nắng. Khi tắm em chú ý để lộ cẳng chân, cẳng tay của bé và xoa bóp cho bé thì mới hiệu quả em ạ. Chỉ cần tắm nắng khoảng 10-15 phút mỗi ngày trong vòng 1 tuần sẽ có hiệu quả rõ rệt em ạ.
    Bây giờ thằng Cò nhà chị được 10 kg rồi em ạ. Không thuộc diện bụ bẫm nhưng cũng trên mức TB rồi. Nhiều lúc nghĩ lại VC chị không thể tưởng tượng được thằng Cò của 6 tháng trước đây còn bị bác sỹ phê "còi xương đe doạ suy dinh dưỡng".
    anhchuky2
    • 3,699 Bài viết

• 691 Được cảm ơn

Mình cũng cho rằng bé ngủ dưới 12 tiếng mọt ngày là quá ít. Bạn thử tìm cách nang só giờ bé ngủ len ít nhát là 14 tiếng xem sao. Con mình ngày trước cũng thức dạy 3-4 làn mõi đem đẻ ăn và ngủ ban ngày khó khăn lắm, may được 1 tiếng mọt làn nhưng mình tìm mọi cách đẻ bé ngủ kẻ cả cho vào xe đảy đảy vòng vòng đáy.
    Tắm nắng thì chú ý là nắng buooir sáng sớm (trước 10h sáng) là tot nhát cho trẻ, sau ddos nang ko tot, ke ca nhugn hom troi am u. Hòi mình ở vùng sa mạc bác sỹ còn dặn là trước 7h (lúc đó là mùa hè) nen tót nhat bạn hỏi bác sỹ nhi. Nhưng nói chung néu các bác phán mõi người mọt kiểu thì đọc sách vở them và cứ cho bé tắm nắng buooir sáng. Bay giờ trời lạnh nen néu bạn có cửa sỏ có nắng chiếu vào buooir sáng thì có thẻ cho bé tắm nắng ở trong nhà, đẻ bé nằm trong no^i sát cửa sỏ, cởi hét quàn áo của bé (chi de bim) ròi cho bé nằm trong nắng hay ánh sáng rõ tói da là 10-15 phút. Tắm trong nhà thì chắc kém hơn ngoài trời mọt chút nhưng đỡ gió máy. Hòi Cún nhà mình mới sinh thì bác sỹ dặn tắm nắng như vạy đáy.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,699 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hik, cháu đây cũng thuộc dạng còi xương, thành ra nghe các bác kể triệu chứng của ngủ ít, ngủ khó, hay giật mình, mồ hôi nhiều, nếu tóc rụng nhiều nữa thì trúng phóc con cá lóc khỏi phải bàn nữa: còi xương!!! đến VDD ngay kẻo muộn. Hồi đó được 4 tháng em mới cho cháu đi khám, BS thì khen là mẹ cho đi khám kịp thời đấy, nhưng em thì vẫn thấy thế là muộn vì cháu có những triệu chứng kể trên từ khi 2 tháng tuổi. BS phán mẹ cháu bị thiếu calci trong quá trình mang thai cháu nên cháu không nhận được đủ calci, còn gọi là còi xương bào thai.
    Uống calci được 1 đợt thì cháu tóc mọc lại, ngủ ngon, ngủ dễ. Về sau trong quá trình nuôi cháu em cũng phát hiện ra có những lúc cháu thiếu calci (để mọc răng chẳng hạn) nên lại có những biểu hiện đặc trưng như là khó ngủ, hay giật mình, nhiều mồ hôi đầu... nên tự cho con uống calci và vitamin D.
    Bây giờ thì em lại lo không biết con lớn lên có bị vòng kiềng không, vì thiếu calci làm cho xương cẳng tay, chân phát triển theo hình chữ O (cong), cong ra thì thành chữ X mà cong vào thì thành vòng kiềng. Ngoài ra thiếu calci mà không được xử lý kịp thời còn khiến trẻ bị đầu bẹt hoặc trán dô, răng vẩu... sợ lắm.
    (empty)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trộm vía, Cò tăng cân thế là ổn quá rồi chị nhỉ. Thế chị cho cháu đi khám ở đâu?
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trộm vía, Cò tăng cân thế là ổn quá rồi chị nhỉ. Thế chị cho cháu đi khám ở đâu?
    Ở VDD 48 Tăng Bạt Hổ em ạ. À, mà không biết em ở Hà Nội hay TP. HCM?
    anhchuky2
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cò
    Ở VDD 48 Tăng Bạt Hổ em ạ. À, mà không biết em ở Hà Nội hay TP. HCM?
    Cám ơn chị em ở Hà Nội. Cuối tuần này em sẽ đưa cháu đi khám. Ax em thì bảo chỉ cần em uống canxi là được nhưng em nghĩ phải chính cháu uống có phải không chị? Khám ở đấy có lâu không ạ? Em phải hỏi kỹ vì bé nhà em hay nhè lắm, sợ đợi lâu thì nhè không dỗ được.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 146 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn chị em ở Hà Nội. Cuối tuần này em sẽ đưa cháu đi khám. Ax em thì bảo chỉ cần em uống canxi là được nhưng em nghĩ phải chính cháu uống có phải không chị? Khám ở đấy có lâu không ạ? Em phải hỏi kỹ vì bé nhà em hay nhè lắm, sợ đợi lâu thì nhè không dỗ được.
    Ừ, bé nhà em đã 4.5 tháng ròi thì chác là phải cho bé uống thẳng luôn sẽ hiệu quả hơn. Tuy nhiên cũng tuỳ theo mức độ còi xương nữa em ạ. Hồi thằng Cò nhà chị để nặng quá nên phải tiêm ngay một mũi Vít D bổ sung tại đó. Nếu em đi vào cuối tuần thì cũng không đông lắm đâu. Chứ đi vào ngày thường thì đông lắm đấy! Có gì thì thông tin lại cho chị.
    anhchuky2
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 55 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị ơi em đã cho bé đi khám và bs bảo là cháu vừa bị thiếu cân nặng vừa thiếu chiều cao. Em đã cho cháu uống thuốc hơn một tuần nhưng chưa thấy tình hình tốt hơn. Cháu nhà chị uống thuốc trong mấy tuần? Sau khi uống thuốc cháu có tăng cân tốt hơn không ạ? Mong chị trả lời em nhé. Em cám ơn
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi làm ơn giúp em với,con trai em được 14th rồi nhưng nó ngủ ít lắm, buổi tối thì chỉ được khoảng 9tiếng, còn ban ngày thì chỉ khoảng 30p thôi. Em thấy lo quá, tình trạng này diễn ra phải 4 tháng nay rồi. Các mẹ có biết cách nào giúp bé ngủ được nhiều hơn hay không không?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5