TIN TÀI TRỢ.

Help, bé bị giãn não thất hai bên

• 2 Lượt chia sẻ
  • 83K Lượt đọc
  • 118 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 91 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Các mẹ chú ý, siêu âm qua thóp là phải tiến hành ngay sau khi con được vài ngày tuổi (để muộn nếu thóp đóng lại là không thể siêu âm được), bệnh viện nhi hoặc phụ sản TƯ đều có thể làm được. Nếu biết con bị giãn não thất ngay khi còn trong bụng thì lúc vào viện đẻ các mẹ phải tìm cách nhấn mạnh với bác sỹ để họ ghi vào bệnh án và con sẽ được đem đi siêu âm qua thóp kiểm tra. Trường hợp của mình, con được 4 ngày tuổi, trước khi xuất viện (mình sinh mổ) bác sỹ viện phụ sản TƯ đem con đi siêu âm qua thóp rồi mới xuất viện.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 257 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Chúc mừng mẹ cungyeu nhé.
    Bé khỏe là niềm hạnh phúc rất lớn của ba mẹ. Con mình giờ được 13 tháng (nhưng do sinh non nên chỉ tính là 10 tháng thôi) đã bò như chạy, siêu nghịch và khỏe mạnh (trộm vía triệu triệu lần), nói được mẹ, ba và mam mam, năng 10.5 kg rùi. Lần trước bé mình siêu âm vẫn giãn não thất nhưng mà mình theo dõi thấy bé vẫn phát triển (không bị thoái triển) và đầu không bị to nên vài tháng nay mình không đi khám bé nữa. Hi vọng là tất cả các bé đều khỏe mạnh bình thường để ba mẹ yên lòng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vâng em cung đang hi vọng bé sẽ phát triển tốt.Dạo này bé nghịch kinh khủng chị ạ.Cầu trời khấn phật cho con mạnh khoẻ.Đến chủ nhật này em đi SÂ định kì đây,lo lắng và hồi hộp quá.Hi vọng kết quả tốt đẹp.Có gì em sẽ update nhé.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mamasieumap Xem bài viết
    Chúc mừng mẹ cungyeu nhé.
    Bé khỏe là niềm hạnh phúc rất lớn của ba mẹ. Con mình giờ được 13 tháng (nhưng do sinh non nên chỉ tính là 10 tháng thôi) đã bò như chạy, siêu nghịch và khỏe mạnh (trộm vía triệu triệu lần), nói được mẹ, ba và mam mam, năng 10.5 kg rùi. Lần trước bé mình siêu âm vẫn giãn não thất nhưng mà mình theo dõi thấy bé vẫn phát triển (không bị thoái triển) và đầu không bị to nên vài tháng nay mình không đi khám bé nữa. Hi vọng là tất cả các bé đều khỏe mạnh bình thường để ba mẹ yên lòng.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào nick name Chuột Mít,

Đọc cậu chuyện của bạn mình thấy giống y đúc trường hợp bé nhà mình.

Khi mang thai bé nhà mình ở tuần 32 mình cũng bị BS Cường kết luận là giãn não thất bên 12mm, ngày nào cũng khóc và sau khi đợi hội chuẩn bs thốt 1 câu " thôi để đẻ chứ biết làm thế nào".

Khi sinh ra bé nhà mình hoàn toàn bình thường, mọi phản xạ đều tốt, nhưng khi bé được 28 tháng mình phát hiện là phản xạ kém, đi đo thì con nghe quá kém rồi, hiện tại mình đã cấy điện tử ốc tai cho con rồi.

Thế bây giờ bé nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi, con nghe kém ở mức nào hả bạn?
    • 124 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong10 Xem bài viết
    Chào nick name Chuột Mít,

Đọc cậu chuyện của bạn mình thấy giống y đúc trường hợp bé nhà mình.

Khi mang thai bé nhà mình ở tuần 32 mình cũng bị BS Cường kết luận là giãn não thất bên 12mm, ngày nào cũng khóc và sau khi đợi hội chuẩn bs thốt 1 câu " thôi để đẻ chứ biết làm thế nào".

Khi sinh ra bé nhà mình hoàn toàn bình thường, mọi phản xạ đều tốt, nhưng khi bé được 28 tháng mình phát hiện là phản xạ kém, đi đo thì con nghe quá kém rồi, hiện tại mình đã cấy điện tử ốc tai cho con rồi.

Thế bây giờ bé nhà bạn được bao nhiêu tháng rồi, con nghe kém ở mức nào hả bạn?
    Chào mẹ Bong,
    Bé nhà mình gần 27 tháng rồi, bị xác định là nghe kém ở mức độ sâu và nặng: tai trái 105 DB, tai phải cũng khoảng đấy. Tuy nhiên khi đo thính lực, con mình đang viêm tai giữa (vì khi đó mới viêm mũi họng nặng khoảng 2 tháng liên tục, khi đi đo vẫn chưa khỏi hẳn). Mình cho con đi học, cô giáo vẫn khẳng định là con bình thường vì khi cô gọi tên điểm danh con vẫn biết, hòa nhập rất tốt với các bạn, rất thông minh nhanh nhẹn. Nói được một số từ như mà mà, ai cho gì thì biết khoanh tay nói ạ, nhưng chưa rõ lắm nên thành à, thỉnh thoảng hay nói pu pu, đi chơi hay đi học biết vẫy tay bye bye,... ý mình là bé áp dụng đúng hoàn cảnh,...Mình dạy gì cũng biết, bắt chước rất nhanh nên thỉnh thoảng vẫn hy vọnh là con nghe kém do viêm tai giữa. Hiện tại mình cho con đeo máy trợ thính NAIDA V UP để chuẩn bị cấy điẹn cực ốc tai trong khoảng 2 tháng nữa.
    Con mẹ nghe tốt chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Vâng, cảm ơn mẹ Chuột Mít nhé.Giờ cũng biết làm sao được,chỉ biết ăn uống và bồi bổ sức khỏe thôi.Mà chị ơi đẻ xong khoảng bao lâu thì cho bé đi SA được nhỉ,để vài tháng mẹ khỏe con khỏe rồi đi có được không?SA ở viện nhi TW có phai đặt lịch trước không vậy ạ.Cả Phụ sản TW nữa.Hay khi nào đi được thì cứ xuống khám và đi SA là được ạ.Em ở xa nên đi lại cũng hơi bất tiện.:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Chuột Mít Xem bài viết
    Chào mẹ Cungyeu,
    Mình ở Hà Nội, sinh bé ở BV Phụ sản HN và siêu âm qua thóp tại Nhi TW. Mẹ cũng đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến em bé, cố gắng ăn uống, bồi bổ hợp lí, hy vọng bé sẽ không có vấn đề gì. Bây giờ y học tiến bộ rồi, giả sư không may con có bị giãn não thất, vẫn có phương pháp chữa khỏi hoàn toàn mà. Mẹ nó yên tâm nhé. Tặng hoa mẹ nó này :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 41 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các mẹ ơi ! Hôm nay em vừa đi SA về rồi Các chỉ số là
    - Đường kính lưỡng đỉnh : 85mm
    - Chiều dài xương đùi : 64mm
    - Chu vi vòng bụng : 301mm
    - Não thất bên : 7,5mm
    - Tuổi thai : 34 tuần
    - Trọng lượng thai : 2350gam
    Nếu theo như kết quả về chỉ số Não thì bé nhà em tiến triển tốt lên,nhưng em chỉ sợ lỡ đâu bs SA sai thì sao nhỉ? Hi vọng là kết quả đúng.Các mẹ cùng chia vui với mẹ con em nha.Cầu mong cho các bé luôn luôn được khỏe mạnh
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em đang mang thai 28 tuần. Hồi 22 tuần đi SÂ ở Bác sỹ Cường bị chỉ định là giãn não thất bên (1 bên 10mm, 1 bên 12mm). Em hoang mang và bối rối vô cùng, hết đọc bài viết tham khảo trên mạng rồi đi kiểm tra chéo... Tuần thứ 24 em quay lại chỗ Bác Cường để kiểm tra, kết quả giãn 11mm. Tuần thứ 26, lên Trung tâm chẩn đoán trước sinh Viện C, vẫn lại là cái lão Cường đấy SÂ, kết quả có khả quan hơn, giãn 9mm. Trung tâm hẹn tuần thứ 29 quay lại, nhưng em vẫn vô cùng lo lắng, không biết liệu chỉ số có giảm đi không. Tuổi thai đã lớn nên không thể chọc dò ối để loại trừ NST. Con hàng ngày vẫn đạp, xoay vần trong bụng mẹ. Có con lần đầu nên cả nhà em cũng mất ăn mất ngủ theo em. Đọc bài viết tâm sự của các chị nên em cũng lạc quan hơn phần nào, chỉ mong sao mọi chuyện đều tốt đẹp.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 87 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Có mẹ nào nghe về trường hợp " teo thể trai" chưa. Ông Cường phán bé nhà mình giãn não thất do teo thể trai. Nhưng trộm vía con hoàn hảo lắm.
    Con là phép màu kỳ diệu mà tạo hoá ban cho mẹ:Rose:
    zyGdjBlHm7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bé nhà em bây giờ mới được 25 tuần thôi,mà ở tuần thứ 22 mới phát hiện bị giãn não thất (8,5mm) rồi tuần 24 là 8,8mm, nhưng chỉ từ tuần thứ 24 đến tuần thứ 25 mà thấy tăng lên thành 9,5mm. Bác sĩ tại bệnh viện Từ Dũ nói bây giờ chỉ có thể tầm soát bằng siêu âm 2 tuần 1 lần thôi, chứ k thể kiểm tra thêm gì nữa, cũng k chỉ định chọc ối để kiểm tra nguyên nhân vì sao. Nhưng ở tuần thứ 14 em có làm Triole test thì tỷ lệ khuyết tật ống thần kinh là 1/1800. Bác sĩ đang chỉ định tầm soát và có thể cho chấm dứt thai kỳ, em thực sự lo lắng, những ngày này là những ngày thức trắng cả đêm để nói chuyện với con, cứ nhắm mắt là nuốt mắt tràn ra. Với em đây không phải lần đâu mang thai, nhưng lại là đứa con đầu lòng, năm ngoái em cũng đã mang thai song thai nhưng bị sảy ở tuần thứ 8, gần năm sau mới có lại được. Thực sự em rất hoang mang, không biết nên ăn gì, làm gì, nghỉ ngơi thế nào. Chỉ biết hằng ngày tâm sự với con, đặt niềm tin nơi cửa phật, gia tiên và cầu mong có một điều kỳ diệu đến với bé để cơ thể bé tự điều chỉnh về "BÌNH THƯỜNG"
    • 257 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

mẹ meo beo xinh đừng quá lo lắng mà ảnh hưởng đến em bé nhé. Bạn mình trong thai kì cũng phat hiện bé giãn não thất 10mm , sinh ra đến tháng thứ 8 bé cũng vẫn bị (chụp CT) nhưng hiện bé đã 1 tuổi và đã biết đi, mọi thứ phát triển bt. Bé nhà mình lâu rồi không kiểm tra nhưng thấy bé vẫn pt bình thường nên cũng đỡ lo hơn. Mẹ đừng lo quá, đa số các bé sẽ tự điều chỉnh lại đó.
    Bamboo là cuộc sống của mẹ, hạnh phúc của ba, niềm vui của ông bà.:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    28 weeks: 1.2 kg................................................ ... 13 months: 10.5 kg: Một lần thất bại lớn nhất sẽ gặt được một thành quả vĩ đại nhất , không thể quên :Crying::Crying::Laughing::Laughing:
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

chị ạ. em mang thai o tuần 29 em bé giãn não thất là 10,6mmn,đến tuần
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em chào các chị.em mang thai o tuần 29 em bé giãn não thất là 10,6mm,đến tuần 33 em bé giãn não thất 13,9mm, tuần 34 em bé giãn não thất 12,3 mmvà hôm qua em siêu âm thai nhi được 37 tuần giãn não thất 17,3mm.em từng bj sốt phát ban ở tuần 14. hiện tại em đang rất lo lắng và buồn phiền, các chị co thể cho em lời khuyên với trường hợp của em không ạ? em cảm ơn các chị nhiều.
    • 94 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

HÔm qua nhà mình cũng đi SA về, bác sĩ nói não thất fai dãn 13,2mm. Giờ chỉ biết cầu nguyện, mình vừa tròn 27w, hồi 22w chẳng có gì bất thường cả. buồn quá.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

lúc mình mang thai 24 tuần thai nhi vẫn phát triển bt.có chị nào ngày trước mang thai ebe bị giãn nao thất, bjo bé phát triển bt ko?giãn não thất ở mức độ 17,3mm đã trở thành não úng thủy chưa? lúc sinh em bé nên sinh thương hay mổ?
    • 94 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

bạn ơi, bạn ở đâu thế? có thế cho mình số liên lạc hay nick chat được ko? cùng cảnh ngộ, chia sẻ cho đỡ buồn với. nick yahoo của mình: faithfulheros.
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình ở Nghệ An. Bạn ở đâu?nick mình là trangorden
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

lúc nào lên mạng bạn có thể nt cho mình vào số 0904857456
    • 332 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các chị đừng nên lo lắng quá sẽ ảnh hưởng đến em bé, theo em nếu chị nào thai nhỏ dưới 22 tuần, nếu siêu âm giãn não quá nhiều >13mm thì nên vào viện xin ý kiến của bs, còn nếu như thai đã to rùi thì nên bình tĩnh chờ đợi em bé sinh ra, trước bé nhà em siêu âm tuần 30 cũng bị giãn não 10mm, em lo lắng nên đã đi siêu âm khắp nơi, thậm chí còn định đi chụp MRI nhưng sau khi suy nghĩ thấu đáo e ko đi chụp nữa mà chờ đợi bé sinh ra, may mắn là con em sinh ra bt, sinh được 4 ngày e đưa đi siêu âm thóp, kq là bt, bác sĩ siêu âm hôm đó chính là ng đã bảo bé nhà e bị giãn não, em hỏi là sao trước đây a bảo là bị giãn não, bs nói thường các bé sẽ tự điều chỉnh. Em có thoi dõi topic về giãn não, thấy rất nhiều bé tự điều chỉnh hoặc sinh ra vẫn pt bt nên các chị đừng quá lo lắng quá nha
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các bà mẹ ơi, các mẹ cho em 1 lời khuyên nhé. em vừa đi siêu âm em bé của em được 16,5 tuần nhưng bị giãn não thất 10mm, em đọc trên diển dàn thấy các mẹ có bé bị giãn não từ tuần thứ 22 trở đi, bé của em vẫn còn quá nhỏ mà đã 10mm rồi, em thật sự rất hoang mang và lo sơ quá, em khóc rất nhiều các mẹ ạ. liệu thai lớn chỉ số ấy có tăng lên không? BS bảo em tháng sau ngày 5/9/2011 lên siêu âm xem bé có tiến triển tốt không, các mẹ cho em lời khuyên với, em bối rối và không biết làm gì nữa các mẹ ơi, chúc các mẹ vui khỏe...
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6