TIN TÀI TRỢ.

Help!!!!!! Bé Bị đi Ngoài Và ói Liên Tục

• 0 Lượt chia sẻ
  • 90.9K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 222 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Bé nhà bạn có lẽ đã nhiễm Rota virus, đó là căn bệnh đang hoành hành ở Viện Nhi Hà Nội đấy, con nhà tớ cả 2 cùng mắc phải (lây nhau), bạn cách ly nếu con có anh/chị/em nhá.Thuốc thì bác sĩ cho" Motulium (si rô), Lactomin plus,oresol, gói thuốc gì nữa nhỉ mình quên tên rồi (dạng bôt, vỏ có màu vàng, tác dụng chống trào ngược thì phải) và một loại thuốc bổ nữa.Các con mình uống ngày thứ hai là bớt bệnh đấy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với , bé nhà em hơn 16 tháng được 13,5kg.
    Gần tuần nay bé bị đi ỉa ngày 2-3 lần , toàn ra nước . Em cho bé uống men tiêu hóa ( Lactomins gì đó viết ko đúng lắm) , bé uống xong lại ọe ra hết chả vào bụng được tí mặc dù loại đó mùi thơm dễ uồng lắm.
    Bình thường bé ăn được lưng tô cháo đầy ( trộm vía) nhưng mấy ngày nay bé chẳng chịu ăn gì cả , cả ngày được bát con cháo vào bụng và uống được chút sữa thôi. cho ăn cháo con toàn ngậm 15' được 1 thìa mà ngày trước khi ốm thì trộm vía 40' hết veo bát cháo chẳng nôn ọe tí nào , giờ thì ăn 1 tí là ọe ra bằng sạch.
    sáng ở nhà với bà bà cho ăn được nửa bát cháo con , trưa mẹ về vừa cho ti vừa ăn được hết bát cháo con đầy ( mẹ đang mừng ) thì 30' sau cho ra bằng sạch 20 20 ( hu hu uổng công mẹ quá)
    em cũng đã không dám cho bé ăn tôm , cá gì mà chỉ ăn cháo thịt nạc ko vậy mà bé vẫn bị đi ỉa , nước cam đã dừng ko uống , uống oresol bé cũng ọe ra hết , chẳng biết thế nào em stress quá , bố đi công tác điện thoại về bắt mẹ cho vào viện khám , em cho vào Nhi bác sĩ chỉ kêu là tiêu chảy cho uống oresol và men tiêu hóa thôi, gần tuần nay rồi sót con quá 20 20 20.
    các mẹ có cách nào chỉ giúp em với , em đang định đi mua cho con sữa uồng chống tiêu chảy gì đó có được ko các mẹ , có người lại mách mẹ ăn trứng gà lá mơ gì đó cho con bú là hết đi ia nhưng bé 16 tháng rồi bú còn chất gì nữa nên em muốn hỏi cho bé ăn lá mơ co được ko và ăn như thế nào vì bé nhà em vẫn ăn cháo chưa ăn cơm nên em sợ cho ăn lại ọe ra hết.
    Cứu em với các mẹ thông thái ơi!! 20
    • 487 Bài viết

• 468 Được cảm ơn

Bạn đừng lo lắng, con bạn chỉ bị rối loạn một chút thôi, bạn dùng bài này giải độc cho cháu
    Hoàng cầm 20g
    Tri mẫu 10g
    Thương truật 10g
    Tam thất 5g

Tán hết ra bột mịn, rồi lấy một nửa thìa canh thuốc cho vào cốc rồi đổ nước sôi vào, nhớ là ít nước thôi để cho nó hơi lỏng là được, nếu loãng quá là không được, hòa đều lên, dùng vợt lưới inox lọc, rồi lấy thìa đút cho cháu, đút hai thìa cà phê, ngày hai lần như thế, Đó là liều lượng cho trẻ từ hai tháng tuổi tới một tuổi, cứ một tuổi tăng lên một thìa cà phê. Số thuốc thừa cho vào ngăn mát tủ lạnh bảo quản được một ngày. Sau một ngày, chỗ thuốc cũ đó đổ đi, bệnh rối loạn tiêu hóa, nôn, hay đường ruột gì cũng khỏi.
    Bạn mua hai thang nhé, liều tôi ghi trên là một thang.
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Anh Tuấn Xem bài viết
    Bạn đừng lo lắng, con bạn chỉ bị rối loạn một chút thôi, bạn dùng bài này giải độc cho cháu
    Hoàng cầm 20g
    Tri mẫu 10g
    Thương truật 10g
    Tam thất 5g
    Tán hết ra bột mịn, rồi lấy một nửa thìa canh thuốc cho vào cốc rồi đổ nước sôi vào, nhớ là ít nước thôi để cho nó hơi lỏng là được, nếu loãng quá là không được, hòa đều lên, dùng vợt lưới inox lọc, rồi lấy thìa đút cho cháu, đút hai thìa cà phê, ngày hai lần như thế, Đó là liều lượng cho trẻ từ hai tháng tuổi tới một tuổi, cứ một tuổi tăng lên một thìa cà phê. Số thuốc thừa cho vào ngăn mát tủ lạnh bảo quản được một ngày. Sau một ngày, chỗ thuốc cũ đó đổ đi, bệnh rối loạn tiêu hóa, nôn, hay đường ruột gì cũng khỏi.
    Bạn mua hai thang nhé, liều tôi ghi trên là một thang.

bác ơi , cho em hỏi mua những thứ này ở hàng thuôc bắc à ? ko có đơn thuốc chỉ mua những vị như bác kê trên người ta có bán ko bác ? Bác trả lời sớm dùm em nhé , cho em cả địa chỉ mua thuốc đi nhé , em cảm ơn bác nhiều
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con em đợt 8 tháng cũng bị như vậy đấy. Đi khám bsỹ bảo bị Rôtavirus, cho uống Mutilium M(để giảm nôn trớ) và oresol để chống mất nước. Bsỹ cũng bảo là chẳng có thuốc chữa đâu mà sau khoảng 1 tuần thì sẽ khỏi dần thôi vì lúc đó niêm mạc dạ dầy sẽ thay khoảng 1/2 virus sẽ từ đó mà ra ngoài. Đợt đó cả nhà em cũng stress lắm mà con gầy đi trông thấy thương lắm. Không biết bé nhà chị có phải bị virus rôta ko nhưng em nghe kể triệu chứng thấy có vẻ giống con nhà em lắm? Mẹ cháu cố lên vậy, chúc bé mau chóng khỏi bệnh.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 110 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bạn ơi, theo mình bạn nên cho bé đi khám bs thôi, lần trước con nhà mình cũng bị như vậy mình cho con đến bs Khánh ở Hàng Hòm, bs cho uống thuốc khỏi đấy, bs còn tư vấn cho con uống loại sữa dành cho bé bị tiêu chảy nữa. Mong bé chóng khỏi
    • 328 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Chị đưa bé đi khám đi. Có thể bị rotavirut đấy. Đã 1 tuần là nhiều ròi! Tốt nhát là đưa đi khám, mình mới yên tâm được. Bé nhà emngày trước cũng bị như thế, phải chuyền nước. Chúc bé nhanh khỏi
    • bol
      Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn , bé nhà mình hôm rồi cũng ói rồi tiêu chảy cả tuần đi viện uống thuốc không thấy giảm , mình đi bác sĩ tư cho thuốc này enterogermina là một loại vi khuẩn đường ruột mỗi ngày uống một ống khoảng 3 ngày là đỡ nhưng nhớ tăng cữ cháo cho cháu và giảm sữa lại (khi nào bớt thì tăng sữa như cũ)và cho uống thật nhiều nươc có thêm nước biển khô càng tốt . Bệnh này bác sĩ chẩn đoán là tiêu chảy cấp ở trẻ em.Mùa này đang dịch bệnh này mà. Chúc bé mau khỏe mạnh để mẹ còn có sức nuôi con.
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metuanminh Xem bài viết
    Con em đợt 8 tháng cũng bị như vậy đấy. Đi khám bsỹ bảo bị Rôtavirus, cho uống Mutilium M(để giảm nôn trớ) và oresol để chống mất nước. Bsỹ cũng bảo là chẳng có thuốc chữa đâu mà sau khoảng 1 tuần thì sẽ khỏi dần thôi vì lúc đó niêm mạc dạ dầy sẽ thay khoảng 1/2 virus sẽ từ đó mà ra ngoài. Đợt đó cả nhà em cũng stress lắm mà con gầy đi trông thấy thương lắm. Không biết bé nhà chị có phải bị virus rôta ko nhưng em nghe kể triệu chứng thấy có vẻ giống con nhà em lắm? Mẹ cháu cố lên vậy, chúc bé mau chóng khỏi bệnh.
    tớ cũng được kê đơn cho như thế đấy, lại phải kiên trì thôi , hic thương con quá , cảm ơn mẹ nó
    • 141 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bol Xem bài viết
    Chào bạn , bé nhà mình hôm rồi cũng ói rồi tiêu chảy cả tuần đi viện uống thuốc không thấy giảm , mình đi bác sĩ tư cho thuốc này enterogermina là một loại vi khuẩn đường ruột mỗi ngày uống một ống khoảng 3 ngày là đỡ nhưng nhớ tăng cữ cháo cho cháu và giảm sữa lại (khi nào bớt thì tăng sữa như cũ)và cho uống thật nhiều nươc có thêm nước biển khô càng tốt . Bệnh này bác sĩ chẩn đoán là tiêu chảy cấp ở trẻ em.Mùa này đang dịch bệnh này mà. Chúc bé mau khỏe mạnh để mẹ còn có sức nuôi con.
    cảm ơn mẹ nó nhiều nha, tớ sẽ làm như mẹ nó bảo xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyen Hoang Thai Anh Xem bài viết
    Các mẹ giúp em với , bé nhà em hơn 16 tháng được 13,5kg.
    Gần tuần nay bé bị đi ỉa ngày 2-3 lần , toàn ra nước . Em cho bé uống men tiêu hóa ( Lactomins gì đó viết ko đúng lắm) , bé uống xong lại ọe ra hết chả vào bụng được tí mặc dù loại đó mùi thơm dễ uồng lắm.
    Bình thường bé ăn được lưng tô cháo đầy ( trộm vía) nhưng mấy ngày nay bé chẳng chịu ăn gì cả , cả ngày được bát con cháo vào bụng và uống được chút sữa thôi. cho ăn cháo con toàn ngậm 15' được 1 thìa mà ngày trước khi ốm thì trộm vía 40' hết veo bát cháo chẳng nôn ọe tí nào , giờ thì ăn 1 tí là ọe ra bằng sạch.
    sáng ở nhà với bà bà cho ăn được nửa bát cháo con , trưa mẹ về vừa cho ti vừa ăn được hết bát cháo con đầy ( mẹ đang mừng ) thì 30' sau cho ra bằng sạch 20 20 ( hu hu uổng công mẹ quá)
    em cũng đã không dám cho bé ăn tôm , cá gì mà chỉ ăn cháo thịt nạc ko vậy mà bé vẫn bị đi ỉa , nước cam đã dừng ko uống , uống oresol bé cũng ọe ra hết , chẳng biết thế nào em stress quá , bố đi công tác điện thoại về bắt mẹ cho vào viện khám , em cho vào Nhi bác sĩ chỉ kêu là tiêu chảy cho uống oresol và men tiêu hóa thôi, gần tuần nay rồi sót con quá 20 20 20.
    các mẹ có cách nào chỉ giúp em với , em đang định đi mua cho con sữa uồng chống tiêu chảy gì đó có được ko các mẹ , có người lại mách mẹ ăn trứng gà lá mơ gì đó cho con bú là hết đi ia nhưng bé 16 tháng rồi bú còn chất gì nữa nên em muốn hỏi cho bé ăn lá mơ co được ko và ăn như thế nào vì bé nhà em vẫn ăn cháo chưa ăn cơm nên em sợ cho ăn lại ọe ra hết.
    Cứu em với các mẹ thông thái ơi!! 20
    Cháu đi ỉa là bạn làm theo công thức sau nhé:
    Gạo tẻ: 1nắm
    Cà rốt 1củ( cà rốt mình nhé đừng mua của Trung Quốc)
    cà rốt thái lát sau đó sao vàng,
    gạo cũng sao vàng
    sau đó hạ thổ khoảng 5 phút và cho vào nồi sắc lên lấy nước cho cháu uống thay nước lã. uống càng nhiều càng tốt.
    Hàng ngày uống thuốc smecta và antibio hai thứ hòa chung vào ngày uống 2 lần /ngảy mỗi thứ một gói. Bạn cho uống 5 ngày là khỏi.
    Thuốc này ko cầm ỉa ngay mà từ từ.
    Kiên trì nhé bạn.Chúc cháu mau lành
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 40 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SimbavaBoMe Xem bài viết
    Mọi người ơi, chỉ giúp em Bác sĩ mát tay với. Con gái em hơn 18 tháng, khoảng 5 ngày nay bé biếng ăn, bị ói và tiêu chảy liên tục. Ban đầu ít lần, sau dần tăng lên, cứ ăn vào là ói và đi ngoài toàn nước và rất hôi. Bé cũng xì hơi nhiều nhưng bé ko bị sốt và vẫn chơi đùa bình thường.
    Em đã đưa bé đi 2 bác sĩ rồi nhưng ko khả quan gì cả.
    Mẹ nào biết bác sĩ hay cách nào chữa được chỉ cho em với. Em ko dám ngủ vì sợ con bé lại muốn ói. . .Thương lắm các mẹ ạ, chỉ giúp em với nhe. Em ở Sài gòn.
    Cảm ơn cả nhà trước.
    Không biết con bạn đã đỡ chưa. Bé nhà mình 4,5 tháng cũng vừa bị ọc sữa liên tục và đi ngoài. Mình cho bé khám ở Phòng khám nhi Nancy, 615A Trần Hưng Đạo. Bsĩ ở đây cho thuốc uống chỉ 2 ngày sau là đỡ. Điều đầu tiên là bạn nên bù nước cho bé nhé. Sau mỗi lần bé đi ngoài là phải cho bé bù nước liền. Điều thứ 2 là chuyển ngay sang sữa Lacto free nhé. Chúc bé của bạn mau khỏe
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gấp gấp gấp! Các mẹ ơi giúp em với, Bil thối nhà em đang bị nôn rất nhiều, ăn gì vào là nôn ra luôn. Bác sỹ chuyên khám cho Bil thối qua điện thoại cũng chẩn đoán là cháu bị tiêu chảy và kê cho cháu Motilim sirô và uống bù oserol nữa. Em băn khoăn quá, không biết liệu hai loại này có chặn được tiêu chảy không các mẹ nhỉ. và nếu muốn chặn tiêu chảy sớm cho con thì phải làm gì ah. Em chắc là bác sĩ chẩn đoán đúng bệnh vì mấy bạn hàng xóm của cháu cũng đã bị rồi, đều nôn trước rồi đến tiêu chảy.
    • 567 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bil thoi Xem bài viết
    Gấp gấp gấp! Các mẹ ơi giúp em với, Bil thối nhà em đang bị nôn rất nhiều, ăn gì vào là nôn ra luôn. Bác sỹ chuyên khám cho Bil thối qua điện thoại cũng chẩn đoán là cháu bị tiêu chảy và kê cho cháu Motilim sirô và uống bù oserol nữa. Em băn khoăn quá, không biết liệu hai loại này có chặn được tiêu chảy không các mẹ nhỉ. và nếu muốn chặn tiêu chảy sớm cho con thì phải làm gì ah. Em chắc là bác sĩ chẩn đoán đúng bệnh vì mấy bạn hàng xóm của cháu cũng đã bị rồi, đều nôn trước rồi đến tiêu chảy.
    Rất có thể chỗ bạn đang có dịch Rota virus rồi, bạn từng nghe bệnh này chưa nhỉ? Bệnh chưa có thuốc đặc trị, con thường bị tiêu chảy tăng dần khoảng 3-7 ngày là sẽ tự hết. Nhưng điều đặc biệt quan trọng là:

1. Cố gắng bù nước (chuyên môn gọi là bù điện giải) bằng cách cho con uống đủ Orezol (liều dùng theo độ tuổi bé).

2. Duy trì dinh dưỡng bằng cách cho ăn uống thức ăn "lành", ví dụ bú mẹ, đồ không tanh, không uống nước có ga...

Nhớ pha orezol theo đúng tỉ lệ hướng dẫn nhé!!!
    • 567 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Bổ sung:
    1. Rửa tay xà phòng trước khi cho con uống nước, ăn và sau khi rửa đít cho bé .

2. Pha nước vào gói bột Orezol theo đúng hướng dẫn ghi trên vỏ gói : Gói nhỏ orezol cam thêm ĐÚNG 200ml nước; gói to thêm ĐÚNG 1lit nước. Sử dụng trong vòng 24 giờ sau khi pha (tất nhiên nếu không giữ vệ sinh được phần chưa dùng thì đổ đi pha mới vậy).

3. Liều dùng theo độ tuổi:
    Trẻ dưới 2 tuổi: 50-100ml/lần đi ngoài
    Trẻ lớn hơn 2 tuổi: 100- 200 ml/lần đi ngoài
    Nếu bé bị nôn nhiều (ăn hay uống xong là nôn) thì cho uống Motilium trước khi uống Orezol 10 - 15 phút.

4. Đưa bé vào viện để truyền nước nếu thấy 1 trong các dấu hiệu:
    Lờ đờ.
    Quầng mắt trũng sâu, khóc to không có nước mắt
    Bé không uống được bất cứ nước gì.
    Từ chối ti mẹ, những bé thóp chưa liền thì mẹ sờ thấy thóp trũng hơn bình thường.
    (Còn mấy biểu hiện nữa nhưng mình không biết mô tả thế nào cho dễ hình dung)

Với bệnh này bạn đưa vào viện sớm thì các bác sĩ cũng chỉ yêu cầu mẹ thực hiện 1, 2,3; nên bạn cố gắng kiên nhẫn với con ở nhà trong việc cho con uống Orezol và duy trì ăn. Bệnh viện chỉ TRUYỀN DỊCH khi con bạn ở tình trạng mất nước nặng:Worried:.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 837 Bài viết

• 187 Được cảm ơn

về triệu chứng con chị giống con em, nhưng cu con nhà em thì cứ bú mẹ vào là nôn hết ra(10 phút ngay sau khi bú mẹ) bắt đầu trớ từ 9h đêm đến sáng liên tục liên tục mà ko hiểu chuyện j nữa, em đang định 1h sáng ôm con vào viện vì sợ con mất nước nhiều quá!ăn j cũng ko ăn chỉ bú mẹ. hôm đó nghĩ lại cũng liều vì cứ để con ở nhà, sáng hôm sau bà nội dậy sớm rang gạo và đun nước cho con uống, còn bố đi mua oresol, pha nước cho con bao nhiêu con tu ừng ực như người lớn bấy nhiêu(lúc đó là 7 tháng)bình thường thì uống phải dùng bình tu uống nước, đằng này cậu chơi cả cốc luôn, cú nửa tiếng lại cho uống 1 lần.Cu con uống dần dần, rồi đến sáng 2 vợ chồng đưa con đi khám, nhưng cũng may là cháu bị nôn mà không đi ngoài nhiều(chỉ có 2 lần trong ngày hôm đó) bsi vẫn yêu cầu cho con uống oresol và chống nôn trớ motilumM, SMECTA chữa tiêu chảy và tiếp tục theo dõi: nếu nôn trớ quá 20 lần trong ngày và đi ngoài phân lỏng trên 3 lần thì vào viện truyền nước phòng mất nước.
    có 1 câu chuyện: ở nơi mẹ em đi công tác, con bé 16 tháng bị ỉa chảy, cứ với tay lấy bình nước trên bàn cao, bà ở nhà trông cháu cứ tưởng nó nghịch lại đánh vào tay cháu. mấy ngày sau: cháu chết vì ko bù được nước, rất đau lòng chị ah.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã kịp thời chia sẻ với em trong tình cảnh khẩn cấp này. Em có cho cháu uống oresol ngay theo đúng hướng dẫn (uống nước hay oresol con đều tu ừng ực) và uống chống nôn Motilium janssen. cháu phải uống 3 lần chống nôn từ chiều đến giờ. Hiện tại không thấy cháu nôn nữa và đang ngủ rồi. Không biết đêm nay con thế nào. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,225 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã kịp thời chia sẻ với em trong tình cảnh khẩn cấp này. Em có cho cháu uống oresol ngay theo đúng hướng dẫn (uống nước hay oresol con đều tu ừng ực) và uống chống nôn Motilium janssen. cháu phải uống 3 lần chống nôn từ chiều đến giờ. Hiện tại không thấy cháu nôn nữa và đang ngủ rồi. Không biết đêm nay con thế nào. Cảm ơn các mẹ nhiều lắm!
    Con mà k muốn ăn thế bạn nấu nước cháo đi vì cháu vừa uống thay nước vừa có chút tinh bột bạn ạ! Bạn nấu ít gạo nếp với đỗ xanh, ninh thật kĩ, cho cháu uống nước thôi, pha thêm chút đường cho dễ nuốt. Chúc bé sớm bình phục!
    Sự sống nảy sinh từ trong cái chết, hạnh phúc hiện hình từ trong những hy sinh, gian khổ, ở đời này không có con đường cùng, chỉ có những ranh giới, điều cốt yếu là phải có sức mạnh để bước qua những ranh giới ấy...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 126 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bé nhà em vừa viêm họng uống kháng sinh 5 ngày. Sáng nay ngủ dậy thì bị nôn, sau đó thì đi ngoài. Em cho uống ozerol và men tiêu hóa thì cầm đi ngoài ngay nhưng cả ngày chả ăn được gì. Cứ ăn được một lúc, ho một cái lại nôn hết. Bé không sốt. Em sợ mất nước vẫn tiếp tục cho uống ozerol dù không đi ngoài. Nhưng mà bé không ăn được nên ỉu xìu trông thương quá cơ. Em đang lo không biết liệu có phải bé bị virut rota gì đó không. Mẹ nào có kinh nghiệm cho em xin lời khuyên với. Gấp gấp đấy ạ.
    • 454 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bé ko ăn được, mệt quá thì phải cho bé truyền nước đấy bạn ah. Bạn nên liên lạc với bác sỹ xem sao
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5