TIN TÀI TRỢ.

Hạch thượng đòn ở trẻ em- Giúp mình với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có ai biết thông tin về bệnh này không?
    Con mình 8 tháng tuổi , cách đây 2 tháng mình phát hiện thấy cháu nổi 1 cục hạch phía bên trái. Mình có đưa cháu đi khám ở BV Nhi đồng 1, BS nói là hạch thượng đòn và chỉ cho thuốc uống ( chỉ là thuốc bổ thôi) và bảo nếu nó đỏ , mềm hay to lên thì mới khám lại còn cứ thế thì cũng không sao. Nhưng mấy hôm nay mình lại thấy cái hạch ấy to lên nên rất lo, mình sẽ đưa bé đi khám lại ( nhưng đang ngại là thời điểm này các BV nhi đang quá tải , sợ BS sẽ khám ẩu thôi) .
    Trước mắt, có mẹ biết thông tin gì về cái này thì cho mình biết với nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 323 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongtienvang Xem bài viết
    Con mình 8 tháng tuổi , cách đây 2 tháng mình phát hiện thấy cháu nổi 1 cục hạch phía bên trái.
    Cục hạch phía bên trái là ở chỗ nào bạn có thể nói rõ cục hạch nó nằm ở chỗ nào được ko bạn
    • 460 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dongtienvang Xem bài viết
    Con mình 8 tháng tuổi , cách đây 2 tháng mình phát hiện thấy cháu nổi 1 cục hạch phía bên trái. Mình có đưa cháu đi khám ở BV Nhi đồng 1, BS nói là hạch thượng đòn và chỉ cho thuốc uống ( chỉ là thuốc bổ thôi) và bảo nếu nó đỏ , mềm hay to lên thì mới khám lại còn cứ thế thì cũng không sao. Nhưng mấy hôm nay mình lại thấy cái hạch ấy to lên nên rất lo, mình sẽ đưa bé đi khám lại ( nhưng đang ngại là thời điểm này các BV nhi đang quá tải , sợ BS sẽ khám ẩu thôi) .
    Trước mắt, có mẹ biết thông tin gì về cái này thì cho mình biết với nhé.
    có thể là hạch phản ứng do tiêm ngừa lao. hạch này có thể ở nách trái hoặc trên xương đòn trái, tùy vị trí chích ngừa. uống thuốc 0 có tác dụng gì. thường thì người ta sẽ chủ động rạch để cho sẹo đỡ xấu vì hạch này 0 làm gì thì dần dần cũng tự vỡ và lành sẹo rất xấu. bạn xem thêm trong tin nhắn nhé.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BS Nhi Đồng Việt Xem bài viết
    có thể là hạch phản ứng do tiêm ngừa lao. hạch này có thể ở nách trái hoặc trên xương đòn trái, tùy vị trí chích ngừa. uống thuốc 0 có tác dụng gì. thường thì người ta sẽ chủ động rạch để cho sẹo đỡ xấu vì hạch này 0 làm gì thì dần dần cũng tự vỡ và lành sẹo rất xấu. bạn xem thêm trong tin nhắn nhé.
    Cám ơn bác sĩ thật nhiều. Nhận được hồi âm của bác sĩ làm em đỡ lo quá.Em sẽ làm theo hướng dẫn của bác sĩ .:Rose:
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi altkatze Xem bài viết
    Cục hạch phía bên trái là ở chỗ nào bạn có thể nói rõ cục hạch nó nằm ở chỗ nào được ko bạn
    Hạch nằm trên xương đòn trái bạn ạ. Cảm ơn bạn đã quan tâm.
    Như bác sĩ Nhi đồng Việt đã giải thích thì chắc mình sẽ cho bé đi mổ quá chứ không thì sợ sau nàysẽ để lại sẹo xấu như vậy tội nghiệp con gái mình quá đi thôi :Sad:
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn BS đã hướng dẫn trong tin nhắn . Tuy nhiên em có 1 số thắc mắc khi đọc tin nhắn ấy ( em ko gởi được trong phần tin nhắn nên đành gởi thắc mắc ở đây vậy)
    Bác sĩ cho em hỏi lại 1 chút nhé, vì em chưa đưa cháu đến khám ở BV NĐ2 bao giờ:
    đến BV NĐ 2 vào sáng CN lúc 7-9h , CN nào cũng được hả bác sĩ?
    Bác có thể cho em số ĐT để hẹn khám tại PK NDV .
    Khi đến khám hoặc ĐT hẹn trứoc , mình cũng y/c đựoc bác sĩ Minh Tâm khám à?
    Xin cảm ơn bác sĩ.
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ Việt ơi,
    Mấy hôm vừa rồi , em đã cho bé đi làm các xét nghiệm ở BV Nhi đồng 2. Kết quả như sau:
    - có 2 xét nghiệm máu, thì hình như là lượng bạch cầu hơi cao; 1 cái khác thì như là máu lắng gì đó ( em hỏi chỗ làm xét nghiệm ).
    - xét nghiệm IDR =13mm ( chỗ làm xét nghiệm cũng bảo là hơi cao)
    Em lo quá. KQ xét nghiệm máu như vậy có gì nguy hiểm ko? và có phải bé đã bị lao hạch rồi ko? Làm sao phân biệt được là lao hạch hay lao phổi?
    bé còn nhỏ như vậy, nếu bị lao thì điều trị như thế nào ?
    Bác sĩ tư vấn giúp em nhé.
    Có bạn nào có con bị như con mình ko? chia sẻ với mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 202 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con mình cũng đi khám ở NĐ2 và đc chỉ dẫn là mổ...hic chi phí cao quá 2,2tr lận.... Mà nếu theo Bảo Hiểm cho bé thì phải nằm viện 3 ngày...
    Mình cũng quan tâm vụ này lắm, ngày mai cho con đi mổ nè, có j mình sẽ chia sẻ, mom nó đã cho bé mở chưa? Nếu rồi thì tư vấn mình với nhé. Thank
    Mẹ yêu Vy Dũng nhiều lắm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeVyDung Xem bài viết
    Con mình cũng đi khám ở NĐ2 và đc chỉ dẫn là mổ...hic chi phí cao quá 2,2tr lận.... Mà nếu theo Bảo Hiểm cho bé thì phải nằm viện 3 ngày...
    Mình cũng quan tâm vụ này lắm, ngày mai cho con đi mổ nè, có j mình sẽ chia sẻ, mom nó đã cho bé mở chưa? Nếu rồi thì tư vấn mình với nhé. Thank
    con chi mo chua