TIN TÀI TRỢ.

Giúp tôi với, con tôi bị sốt cao quá!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.1K Lượt đọc
  • 91 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 118 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các chị ơi, con em hai hôm nay sốt cao quá toàn trên 39 độ có lúc đến 39 độ 8 gần 40 độ. cách đây 3 hôm em thấy bé bắt đầu mọc răng và hơi hâm hấp sốt. Nhưng hai hôm nay thì bé sốt cao quá. Bà nội, bà ngoại cháu bảo có thể là do cháu mọc răng sớm quá nên sốt cao hơn bình thường vì bé nhà em mới vừa tròn 5 tháng. vì ngày xưa bố me của bé chỉ hơi sốt nhẹ thôi. Không biết con các chị thế nào có sốt cao như bé nhà em không. Em đã cho bé uống thuốc giảm sốt nhưng cháu chỉ hạ đến 38 độ được khoảng gần một tiếng thôi sau đó lai tăng dần lên. Em đắp khăn ướt cho cháu đến nỗi đỏ ửng cả trán bé lên. Em lo quá các chị ạ. Em còn sợ cháu bị sốt vì lý do khác nữa chứ không phải do mọc răng, vì sốt cao quá. các chị có kinh nghiệm gì mách cho em với.
    Me Chich Bong

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hầu như không bao giờ sốt mọc răng lại cao như vậy cả. Bạn còn chần chừ gì mà không đưa con đi bsĩ, ti tỉ thứ sốt khác: sốt siêu vi, sốt viêm họng, sốt viêm não ... ko thể coi thường.

Bạn chịu khó giở lại các bài (của kiki thì phải) nói về cách hạ sốt cho con, không chỉ có đắp trán thôi, còn lau người, kể cả tắm sơ(nước ấm 35o, nhưng mình chưa bao giờ dám tắm)), cần thíêt thì lau cồn (hoặc lấy 1 miếng chanh nhúng vào rượu rồi xát dọc người) mục đích để hạ thân nhiệt.

Mình đang bận việc quá, tranh thủ gõ vài dòng vì mình cũng vừa chung tâm trạng con sốt mới hôm qua. Đừng ngồi ở nhà đoán mò bạn ạ, bưng con đi khám ngay đi
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,834 Được cảm ơn

Bé sốt cao như vậy không bao giờ là do mọc răng đâu. Theo BS thì bé mọc răng cũng sốt, nhung sốt nhẹ thôi. Bé nhà bạn sốt cao như vậy thì phải giảm sốt cho bé và đi khám BS liền để họ giúp mình.
    Có thể lau người cho bé hoặc tắm cho bé bằng nước ấm, gọi là tắm nhưng không phài tắm, chỉ nhúng người bé vào chậu nước ấm một chút rồi nhấc lên lau khô liền.
    Chị Tumeo ơi sao mình nghe báo hay sách nào đó nói rằng không nên hạ sốt cho trẻ bằng cồn hoaặc rượu vì như vậy bé sẽ bị lạnh run.
    Bé nhà mình lần đầu tiên mọc răng cũng bị sốt, bà ngoại nói vì moc răng, đi BS họ cũng chỉ cho thuốc hạ sốt, nhưng vài ngày sau mới biết bé bị sốt phát ban vì ban đỏ nổi khắp mặt và tay chân bé.
    Túm lại bạn cứ phải cho bé đi BS và gọi cho họ khi nào mình cảm thấy không an tâm. Nếu bạn ở SG có thể đến khám ở phòng khám Nancy, BS ở đó khá ân cần chu đáo và bạn có thể gọi điện thoại đến phòng khám gặp BS xin tư vấn bất cứ giờ nào.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Đúng là bạn nên mang bé đi bác sỹ ngay. Bé nhà mình cũng giống bé nhà Hoa, mọc cái răng đầu tiên trùng với lúc bị sốt phát ban nên các phụ huynh cứ bảo là không sao. Mình phải mời BS đến khám và cho thuốc hạ sốt đấy. Bạn đứng tắm bé vì thế sẽ bị các cụ phản ứng dữ dội. Dùng nước 37oC lau người cho bé nhất là ở những điểm mạch (cổ, nách, bẹn, bàn chân, bàn tay) Nếu dùng nước lạnh thì không làm hạ nhiệt vì nó sẽ làm co mạch và không tỏa nhiệt ra được. Bạn mặc cho bé thật mỏng thôi, nếu cần thì cho bé nude luôn cũng được, lót cho bé 1 lớp ga trải giường cotton và đắp 1 cái ga mỏng là đủ. Bé sốt cao trên 39oC phải đề phòng co giật. Nếu có biểu hiện của co giật thì bạn nên đưa bé đi cấp cứu ngay. Cố gắng cho bé uống thật nhiều nước. Một chút nước mát không làm bé viêm họng đâu, thậm chí còn dễ chịu, nếu bé đau họng.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các Anh Chị mến !!

Con của tôi cũng vừa bị sốt cao hai ngày qua nhưng không kèm theo ho hay sổ mũi. Cháu được 17 tháng, cũng trong giai đọan mọc răng hàm. Tôi cũng không biết cháu bị sốt do mọc răng hay do cảm. Nhưng sau đó thấy cháu hơi khàn tiếng thì tôi suy nghĩ có lẻ cháu bi. gì đó về tai mũi họng nên mới sốt cao mà không kèm ho hay sổ mũi. Cháu cũng hay đưa tay vào lỗ tai mà gãi.

Khi đến gặp bác sĩ, ông ta khám tổng quát thấy không có gì. Nhưng đến phần khám lỗ tai, ba'c sĩ no'i cần làm sạch hai cái lỗ tai thi` mới thấy được. Sau khi y tá bơm 2 ống nước vào mỗi bên lỗ tai thi` mỗi bên tai, hai cục ráy tai thật to là cứng chảy ra ngòai. Mỗi lần tắm tôi đều ngóay tai cho cháu nhưng tôi nghĩ vì kỷ quá không cho tí nước nào chảy vào lỗ tai nên khi ngóay nó cũng không sạch.

Bác sĩ rọi gì đó vào lỗ tai của con tôi thì nói là cháu bị ear infection. Bạy giờ con tôi phải uống trụ sinh đến 10 ngày luôn. Bệnh này có thể dứt luôn mà cũng có thể tái phát.

Các Anh Chị cũng nên để ý xem nếu con mình bị sốt cao kéo dài mà cháu hay gãi lỗ tai nghe. Có thể cháu bị viêm lỗ tai hay gì đó ngòai bệnh cảm thông thường.

Michelle
    • may
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nếu con bạn bị sốt cao như vậy thì có lẽ bé bị sốt phát ban rồi đó. Hôm trước bé nhà mình cũng sốt cao như vậy cho uống thuốc hạ sốt, nhét thuốc hậu môn, lau mát và đắp khăn ướt đều không hạ sốt. Đi khám mấy bác sỹ đều nói bị viêm họng cho uống thuốc kháng sinh, thuốc hạ sốt nhưng đến ngày thứ 2 vẫn không khỏi, mình lo qua xin cho bé nhập viện. Vào viện BS cũng nói là viêm họng nên sốt cao như vậy chứ tuyêt đối không nói là bé bị sốt phát ban. Bé cứ sốt như vậy đến hết ngày thứ ba thì khỏi, đồng thời bé bị nổi ban khắp người. Khi đó bác sỹ mới nói là sốt phát ban và khi nào ban nổi khắp người thì bé khỏi và cho ngừng thuốc kháng sinh luôn( Vào viện BS cũng chỉ cho uống thuốc giống y như BS tư mà mình đã khám cho bé thôi nhưng ở đó thì mình yên tâm hơn vì nếu bé sốt cao quá bị co giật thì đã có BS bên cạnh). Mình cũng hỏi BS là nếu bị Viêm não thì triệu chứng thế nào, BS nói bị VN ngoài sốt cao thì bé còn co giật nữa( co giật ngay cả khi bé không bị sốt). Vậy nếu bé nhà bạn chỉ sốt cao không thôi thì bạn cứ tiếp tuc cho bé uống thuốc hạ sốt(3-4 tiếng 1 lần và lau người cho bé chú ý nách, bẹn đến khi còn 38 độ là được, tuyệt đối không được dùng cồn hoăc nặn chanh vào miệng bé để hạ nhiệt)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 118 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã quan tâm, may quá là bây giờ bé Chích Bông nhà em đã khỏi rồi. em cũng đã đưa cháu đi khám theo lời khuyên của các chị. Đúng là không phải bé chỉ sốt do mọc răng mà còn do bé bị cảm nữa. Bà nội lấy lòng trắng trứng gà luộc bọc đồng bạc vào đánh cảm cho cháu thấy đồng bạc đen kịt lại. bà bào đúng là do bị cảm gió (không biết có đúng không?theo kinh nghiệm các cụ thì như thế). bà đánh cảm cho bé đến lần thứ 7 thì mới thấy đồng bạc không còn đen nhiều nữa. mỗi lần đánh xong thấy mồ hôi bé toát ra được kết hợp với uống thuốc hạ sốt nên đến ngày thứ 3 thì bé hạ sốt dần. Bà ngoại thì cũng cho bé uống cả nước lá nhọ nồi sống nữa, có vẻ cũng có tác dụng lắm em thấy bé uống xong cũng đỡ sốt nhanh. Hai hôm đầu em không định cho bé uống vì nghĩ là không tốt cho đường ruột của bé và sợ khó uống, bé không uống được lại nôn mất. Thế nhưng không ngờ bé lại uống rất dễ dàng có thể là vì nó rất mát mà bé thì háo nước.
    Vấn đề bây giờ là ông bà không cho cháu tắm vì sợ cháu lại ốm lại, chỉ lau thôi , mà cháu thì người bẩn nên ra nhiều mồ hôi khó chịu. Em định lấy lá xông cho cháu rồi tắm không biết có đựoc không? Ông bà cũng ra nghị quyết là từ giờ thấy bé hơi hâm hấp là không được tắm thế có đúng không nhỉ? Theo các chị thì tắm có ảnh hưởng nhiều không ạ?
    Me Chich Bong
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hai hôm nay chau bi nóng (39*), sáng nay Ba Tèo thấy có những nốt "đỏ" nho nhỏ trên mặt cháu....mà hình như cháu mọc răng hay sao áh... sờ lợi cháu thấ y "cưng cứng và gập ghềnh" .... Có người bảo là sốt mọc răng, lại có người nói là lên "BAN"... Người thì nói nên dùng "thuốc bắc"...người thì bảo dùng "thuoc nam"...không nen dùng 'thuoc tây" .... huhuhu... thật sự không biết phài làm sao...huhu...Mong mọi người giúp Ba Tèo với .....huhu..
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,382 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bateo
    Hai hôm nay chau bi nóng (39*), sáng nay Ba Tèo thấy có những nốt "đỏ" nho nhỏ trên mặt cháu....mà hình như cháu mọc răng hay sao áh... sờ lợi cháu thấ y "cưng cứng và gập ghềnh" .... Có người bảo là sốt mọc răng, lại có người nói là lên "BAN"... Người thì nói nên dùng "thuốc bắc"...người thì bảo dùng "thuoc nam"...không nen dùng 'thuoc tây" .... huhuhu... thật sự không biết phài làm sao...huhu...Mong mọi người giúp Ba Tèo với .....huhu..
    Tốt nhất là bạn cho bé đi khám ở bệnh viện hoặc gọi bs đến nhà. Để bé sốt 2 ngày liền mà không biết nguyên nhân gì thì không tốt đâu.
    Chúc bé nhanh khỏe nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé đã sốt được 02 ngày mà luôn 39* là cũng phải theo dõi đấy, nếu nốt đỏ xuất hiện trên mặt mà từ mắt ra thì có thể là lên sởi, còn nốt đỏ mà mọc toàn thân là sốt phát ban.... Mình chưa thấy trường hợp nào sốt mọc răng mà lại xuất hiện nốt đỏ cả. Tốt nhất bạn nên mời bác sỹ đến nhà khám cho bé, nếu phải cho bé ra ngoài khám thì nên chắn gió cẩn thận. Chúc bé chóng khỏi bệnh.
    • 14 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn các Bạn ...Ba Tèo cảm thấy yên tâm hơn nhiều vì các Bạn đã chia sẽ lo lắng và
    góp ý kiến. ( Tụi mình mới có con đầu lòng ... mà không có người lớn chung quanh nên thật sự bối rối lắm)
    Chiều nay Cháu đã phát Ban rõ ràng , mặt và tay chân, lưng đều nổi chấm đỏ nhiều lắm
    ui cha... nhưng có người nói nên cho cháu uống thuốc bắc "TIÊU BAN LỘ" không biết có nên không các Bạn hè..........
    Một lần nữa xin cám ơn các Bạn
    • 15 năm
    • 289 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vậy là bé bị sốt phát ban do nhiễm siêu vi, không có gì phải lo lắng cả ban sẽ dần dần biến mất mà không để lại dấu vết gì. Tính chất của sốt phát ban là khi ban nổi thì hầu như bé không còn sốt nữa. Theo mình không nên uống thuốc bắc cứ để tự nhiên thôi. Theo dõi thêm xem bé có bị ho, sổ mũi nếu có thì phải quan tâm xem có viêm đường hô hấp trên hay không?
    Nếu bé khoảng 7-8 tháng trở lên thì cho uống thêm nhiều nước cam để tăng sức đề kháng.
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giúp em với, 4 ngày nay tự dưng Chíp bị sốt, mời bác sỹ đến khám rồi, và cả bác sỹ của trường cũng khám (vì đúng dịp khám sức khỏe định kỳ) thì các bác sỹ bảo Chíp chẳng bị làm sao cả: Tai không, mũi không, họng không, nổi ban cũng không...)
    Bác sỹ bảo có thể do mọc răng (nhưng Chíp sốt gần 39độ), và do thời tiết giao mùa...
    Nhưng mà đã 4 ngày rồi, chả biết đến khi nào thì hết
    Em sờ chỗ răng hàm của CHíp thì thấy cứng ở nướu (đợt trước đã sốt nhẹ 5 ngày rồi), không biết có phải do mọc răng không???
    Mà Chíp thì không chịu uống thuốc giảm sốt, toàn nhổ ra thôi
    Hôm qua 3h đêm mà Bố Chíp còn phải chạy ra viện mua thuốc hạ sốt đút đít nữa
    Các chị ơi thế là làm sao nhỉ? bao giờ mới hết đây
    Có bé nào bị thế không
    • 15 năm
    • 636 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Có con tui đây. Mới đầu sốt BS cũng bảo tai mũi họng phổi chẳng sao, uống thuốc hạ sốt và đút đít chẳng đỡ. vài ngày sau đi khám lại BS lại bảo viêm họng cấp amidan có mủ Uống KS 7 ngày truyền nước 4 chai. Nhưng cuối cugnf BS lại kết luận là sốt virut. Thế là uống toi mất 7 ngày KSinh.
    Nhà có con nhỏ phải luôn luôn có sẵn thuốc hạ sốt chứ cả dạng viên lẫn uống để lúc cần là ứng cứu ngay ai lại để 3h đêm mới đi mua.
    VMLR
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngananh
    Có con tui đây. Mới đầu sốt BS cũng bảo tai mũi họng phổi chẳng sao, uống thuốc hạ sốt và đút đít chẳng đỡ. vài ngày sau đi khám lại BS lại bảo viêm họng cấp amidan có mủ Uống KS 7 ngày truyền nước 4 chai. Nhưng cuối cugnf BS lại kết luận là sốt virut. Thế là uống toi mất 7 ngày KSinh.
    Nhà có con nhỏ phải luôn luôn có sẵn thuốc hạ sốt chứ cả dạng viên lẫn uống để lúc cần là ứng cứu ngay ai lại để 3h đêm mới đi mua.
    Híc...
    có phải là không có thuốc hạ sốt đâu, các loại thuốc hạ sốt từ babymol đến enferangan đều có cả. Tại vì mọi lần Chíp cũng chịu uống thuốc nên chỉ trữ sắn thuốc uống ở nhà. Đợt này cô nàng không chịu uống thuốc, thế nên BC mới phải lọ mọ đi mua thuốc đút đít đấy chứ

Chán quá, sốt gì mà đến cả tuần nay rồi
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

các mẹ ơi con em bị sốt hôm nay là 3 hôm rồi.Hoom qua em có đưa conn đi viện nhi TW nhưng bs khám bảo không sao và chỉ cho thuốc nhỏ mũi thôi.Co mẹ nào biết bs tư khám cho trẻ em tốt mách cho em với, em muốn đưa con đi khám lại xem sao chứ khám ở bv thấy họ khám không được kỹ vì đông quá.
    • 1,385 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

A mà hôm nay con em còn bị rộp lưỡi cơ.Co mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với.Chaus bị làm sao các mẹ nhỉ
    • 217 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Hương Tra đang ở SG hay Hn vậy
    Nếu ở Hà nội thì có địa chỉ này: Bác sỹ Vân viện Nhi: 26 phố chùa Láng đường Nguyễn Chí Thanh rẽ vào trương ngoại thương khám ngoài giờ
    Bác sỹ Ngọc viện Nhi; SDD: 0903253238 gọi đến nhà khám được 100.000d
    Nhưng nếu thấy không ho hắng gì hoặc viêm nhiễm gì mà bác sỹ khám rồi thì cũng không lo lắm chắc sốt vi rút thôi uống hạ sốt theo bác sỹ khám và cho uống nhiều nước cam chắc là khỏi thôi bạn à. Chúc bé mau hết sốt nhé
    Anh cả anh hai của mẹ
    2992491040076200744S200x200Q852675083930076200744S200x200Q852234291280076200744S200x200Q85
    • 217 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thế thì bạn ơi có thể bị cam rồi đấy, bé có sợ ăn không vì lưỡi rộp và họng sẽ đỏ sẽ đau lắm. Nếu thế thì phải khám để có thuốc bôi lưỡi và uống kháng sinh đấy. Nên khám bác sỹ đi
    Anh cả anh hai của mẹ
    2992491040076200744S200x200Q852675083930076200744S200x200Q852234291280076200744S200x200Q85
    • 15 năm
    • 899 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Mẹ Dũng ới, có phải bạn nói tới BS Khánh Vân ở phố Chùa Láng ko? Nếu đúng thì hình như là chị Vân đang đi Pháp đấy. Còn BS Ngọc mà mẹ Dũng nói ở trên là người có trách nhiệm đấy và tay nghề cũng cao. Anh ấy là phó khoa cấp cứu Viện Nhi TW.
    Hương Trà ơi, con bạn thế nào rồi ?
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5