TIN TÀI TRỢ.

Giúp tôi với! Con tôi bị đứt ngón tay!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 15K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Con trai tôi 3 tuổi. Thứ 6 tuần trước cháu bị kẹp tay vào cánh cửa, bị đứt rời một móng tay kèm phần thịt đầu móng. Rất may là xương không bị sao, nhưng phải khâu mấy mũi để liền vết thương lại. Bác sĩ nói là móng tay sẽ mọc lại vì còn gốc, nhưng tôi lo lắng vô cùng. Tôi muốn nhờ các bạn giúp đỡ trả lời:
    - Các bạn đã bao giờ gặp trường hợp tương tự chưa? Xử lý thế nào?
    - Sau này phần thịt đầu móng và móng tay có mọc lại được không? Ngón tay có bị ngắn đi không? Vì bây giờ trông sợ lắm.
    - Bác sĩ nói phải để hở tay ra, không băng lại để vết thương chóng lành, nhưng trẻ con hiếu động, nhỡ cháu lại chạm vào đâu thì sao? Các bạn có phưong thuốc nào để vết thương lành nhanh và mọc lại thịt không?

Cảm ơn các bạn nhiều. Làm ơn trả lời tôi nhanh vì tôi lo quá.

Mẹ cháu Dương

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Nghe chuyện bé Dương mà xót xa quá. Vô cùng chia sẻ tâm trạng rối bời của bạn. Mình có 1 người bạn mà con trai cung mới bị hệt như vậy vài tháng trước đây (tháng 3). Đến giờ móng tay của bé đó đã mọc lại rồi, tuy không được to đẹp như móng cũ. Ngón tay của bé cũng chỉ hơi ngắn một tí ti so với trước thôi, còn vết sẹo thì hầu như không nhìn thấy. Bé trở nên rất cẩn thận khi ra vào hoặc khi sờ vào cửa (tháng 10 tới bé mới tròn 3 tuổi) còn ngoài ra thì bé không thấy gì khác biệt ở tay nữa. Bạn mình nói là không có chế độ gì đặc biệt cho bé mà chỉ thực hiện đúng theo lời khuyên của bác sỹ về giữ vệ sinh, chống nhiễm trùng, xóa sẹo... thế thôi. Hi vọng là trẻ con nó cũng chóng quên vết thương, chứ bố mẹ thì sợ mãi nhỉ.

Có lẽ bạn nên mua hệ thống chống sập cửa mà lắp tại nhà. Mình không biết ở VN thì mua được ở đâu nhưng ở đây thì ngoài những miếng chèn cửa bằng cao su, hoặc những cục nam châm để dính cái cửa không bị gió làm sập lại, còn có những cục cao su để gắn vào cánh cửa, chống sập. Mỗi khi muốn đóng cửa mình phải có thêm động tác là nhấc cục cao su đó ra thì cửa mới có thể đóng khít lại được. Như vậy là mình có thời gian kiểm tra xem có an toàn để đóng cửa lại không, không bao giờ vì tình cờ mà sập cửa vào bé cả.

Chúc bé Dương chóng lành nhé. Thương lắm lắm.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Cái đồ chống sập cửa mà Kiki nói bạn có thể mua ở các siêu thị (Maximark có bán rất nhiều). Nó hình chữ C để kẹp vào cửa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 471 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Cach day hai nam, chinh mushroom da bi quet xe va dut han mong chan cai, kem ca phan thit dinh vao mong, eo oi la dau. Cho khoang hon mot thang sau mong chan lai moc binh thuong day.
    Chuc ban va em be manh khoe nhe.

• 16 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các bạn rất nhiều. Bây giờ Dương nhà mình đã đỡ hơn rồi, nhưng vêt thương vẫn chưa lành hẳn, ở chỗ móng tay bị mất ấy. Bác sĩ nói phải mất 3 tuần, còn để khỏi hẳn thì mất vài tháng. Mình cũng đỡ sốc, nhưng đêm nằm vẫn nghĩ mà thương con quá. Đúng là nuôi con mới biết lòng cha mẹ nhỉ, thế mà mình vẫn là dạng bướng với bố mẹ đấy, chắc bố mẹ mình buồn lắm nhỉ? :rolleyes:
    Cái cục chèn cửa ấy mà, siêu thị ngoài Hà NỘi không có bán đâu. Chồng tớ đang nghĩ cách buộc dây vào cửa, nhưng nghĩ cho cùng, mất bò mới lo làm chuồng. Mẹ Kiki có chiêu gì hay để giữ an toàn cho bé thì giúp với nhe.

Mẹ Duong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17 năm
    • 3,816 Bài viết

• 6,765 Được cảm ơn

Đúng là mất bò mới lo làm chuồng thật nhưng vẫn phải làm nếu không thì sẽ mất tiếp (làm sao mà biết chắc được). Bạn có thể nhờ chị Sóc&Nhím hay bạn nào trong TP HCM mua giúp rồi xem có người quen nào đi công tác thì mang ra hộ cho.
    Success is a journey, not a destination.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cứ tưởng mẹ Dương ở SG, sorry nhé. Anh rể mình đang ở trong SG công tác và sắp ra HN. Mẹ Dương cho mình số điện thọai đi mình sẽ gửi ra rồi chị mình sẽ gọi điện cho bạn đến lấy. Nhà bạn có nhiều cửa không? Cần bao nhiêu cái thì nói mình gửi luôn cho.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 25 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Kiki và mẹ Sóc Nhím nhiều. Mẹ Sóc Nhím ơi, nếu không phiền gì thì bạn mua giúo mình 6 cái được không? Hết bao nhiêu tiền thì mình sẽ gửi tiền cho chị bạn nhé. Số điện thoại của mình là: 0912174922 (Khánh Hà). A, bạn tên thật là gì để mình còn nói chuyện với chị bạn cho dễ, không thì hỏi "mẹ Sóc Nhím" nghe hay quá.

Chào các bạn
    Khánh Hà
    • hai anh Khách
    Me Soc&Nhim oi, ban co the mua giup minh 6 cai chong sap cua luon duoc khong? minh cung dang muon tim ma chua thay co o HN. Cam on ban rat nhieu.
    DT cua minh la 047336588 (CQ)
    DD: 0912000824 , 7566631 (NR)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Được thôi HA ơi. Khi nào gửi ra mình sẽ báo cho bạn.
    • hnm
      Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 1,297 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Chị Hằng :rolleyes: Sóc&Nhím ơi, mua luôn hộ em 4 cái được ko?

Em Huệ: Tel: 9713888 (office) hoặc 0912338199 / 7682716 (home)

Cảm ơn chị nhiều,

_________
    Huệ
    • 17 năm
    • 1,012 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng có mua cái chặn cửa chử C trong siêu thị rồi, nhưng xài một thời gian nó bị gãy, hôm trước tình cờ đến cửa hàng của webtretho, mình thấy có bán nhưng bằng nhựa dẽo tốt lắm & chắc bền hơn cái trong siêu thị, giá khỏang 30.000 1 gói 2 cái, các bạn thử ghé qua xem đi.
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 958 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Trời ơi sao hôm nay vào WTT khó thế. Mất 15' cho 1 click

Mình vừa gọi điện tới CH WTT họ nói là hết hàng rồi vì đó là hàng "xách tay bên bển :P mang về". Thôi thì cứ dùng nếu hỏng lại mua nhỉ. Có ai ở HN có nhu cầu thì gọi luôn cho mình số 0908140760(Hằng) nhé vì mai mình nghỉ phép và sẽ đi mua để gửi ra một thể.
    • hai anh Khách
    The thi tot q­ua, cam on Soc&Nhim rat nhieu. The khoang bao gio anh re cua ban ra ngoai nay vay? Minh bat dau ngong tu bay gio den luc do day.
    Mong tin ban lam lam.
    • Diu
      Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hai anh
    The thi tot q­ua, cam on Soc&Nhim rat nhieu. The khoang bao gio anh re cua ban ra ngoai nay vay? Minh bat dau ngong tu bay gio den luc do day.
    Mong tin ban lam lam.
    Cảm ơn các mẹ đã thông tin này, mình cũng cần phải mua để phòng xa, bây giờ ngoài HN ở đâu có bán cái này mẹ nào biết chỉ giúp với.
    • 166 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em nghĩ chị Hà nên để chỗ vết thương của bé hở một chút cho mau se, có thể dùng gạc quấn mỏng thôi để tránh bụi. Phải động viên bé chịu khó đau một thời gian, không được nghịch bẩn và làm ướt chỗ đó để nó mau lành. Em cũng từng bị dao băm vào giữa gốc móng ngón tay trỏ lúc mới có 4 tuổi (lúc đó mẹ em thái dừa để kho mà em thích ăn dừa nên thò tay vào nhặt, vô tư lắm), cứ tưởng không bao giờ khỏi vậy mà bây giờ không còn tì vết nữa. Nhưng ấn tượng cho đến tận bây giờ là đau khủng khiếp, không khóc được và rất sợ dao.
    • 14 năm
    • 1,638 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mọi nguời thử hỏi mẹ Bitẹt ben LCM ấy, chị ấy có đồ Hàn Quốc an toàn cho bé đấy: bịt ổ điện, bịt góc bàn, khoá bàn cầu, bịt cửa,...
    số ĐT: 0983052004( chị Hà)
    “ Ta có Bạn và Kẻ Thù. Những ai làm lợi cho ta thì gọi là bạn. Những ai làm hại ta thì gọi là Kẻ Thù. Gọi và đánh giá như vậy có cái hại là ta cứ bị vướng mắc vào người mà ta gọi là bạn. Họ thế nào ta vẫn cứ thương - Còn kẻ mà ta gọi là kẻ Thù thì làm tốt mấy cũng bị ta ghét - Đó chính là do ta bị cái chấp ngã ở ngay trong tâm ta chi phối ta .. “
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình rất đồng cảm với sunlight vì bé Tuti nhà mình (3,5 tuổi) cũng bị đứt tay hôm 2-9 vừa qua. Bé chống tay vào bàn, bàn đổ xuống làm vỡ cốc thuỷ tinh, bé lại ngã vào chỗ thuỷ tinh vỡ, đứt 2 ngón tay gần chạm xương. Hai vợ chồng hốt hoảng cho vào trạm xá gần đẩy khâu lại.
    Sau 1 tháng thì vết thương cũng lành nhưng sợ mãi. Ngón tay bé bây giờ vẫn có cái sẹo to vắt chéo, đầu ngón tay bè ra. Mình cũng thấy là chỉ cần băng chặt lúc đầu thôi, sau khoảng 5 ngày thì nên nới lỏng băng hoặc bỏ hẳn (những lúc ở nhà) để chỗ vết thương thông thoáng mới nhanh lên da non.
    Nhân tiện các mẹ cho hỏi không biết sau này có thể xoá sẹo để ngón tay cháu bình thường được không ?
    • 14 năm
    • 564 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Soc&Nhim
    Mình cứ tưởng mẹ Dương ở SG, sorry nhé. Anh rể mình đang ở trong SG công tác và sắp ra HN. Mẹ Dương cho mình số điện thọai đi mình sẽ gửi ra rồi chị mình sẽ gọi điện cho bạn đến lấy. Nhà bạn có nhiều cửa không? Cần bao nhiêu cái thì nói mình gửi luôn cho.
    Mình cũng ko biết ở HN chỗ nào bán, bạn nhờ mua hộ mình với, mình cần 4 cái. Bạn ở đâu mình sẽ qua đó gửi tiền.
    DT: 0903297003 (Mai)
    Email: maibts@yahoo.com