TIN TÀI TRỢ.

Giúp mình với, con có biểu hiện bất thường!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.43K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Các mẹ có kinh nghiệm gì trong vấn đề này giúp mình với, mình đang rất buồn lo lắng . Lỗi của mẹ làm con khổ thế này :Crying:.
    Bé nhà mình mới được hơn 4 tháng thôi, tính bé nhạy cảm và nhát lắm. Đợt vừa rồi bé bị viêm họng (giờ vẫn chưa khỏi hẳn) nên bà và mẹ cháu ép uống thuốc. Dù dã nhẹ nhàng hết sức nhưng bé vẫn sợ, và đỉnh điểm là cách đây mấy ngày, khi bé đã đỡ ho bác sỹ kê thuốc Bro-Zedex để long đờm, mẹ cháu cho cháu uống thì cháu sợ tím tái người, cứ nhìn mẹ trừng trừng.....(trong thuốc có vị bạc hà làm cháu cay và sợ cứ thè lưỡi ra:Sad: ), mẹ cháu vội vàng lấy miệng hút sạch thuốc ra cho con. Sang ngày hôm sau, cháu ít bi bô hơn, nhìn ai cũng thấy lạ, (kể cả bố mẹ), tay cứ đấm người bế thùm thụp (cái này có biểu hiện từ trước, vì trước đây bà cháu cũng hay ép ti bình nhưng cháu không chịu) đặc biệt chân cứ di vào nhau rất mạnh và liên tục, mắt hay nhìn xuống vẻ mặt buồn thiu. Bình thường bé chỉ di chân lúc hờn thôi, bây giờ thì nằm chơi cũng di chân. Đêm bé ngủ không ngon giấc, dậy nhiều và quấy khóc . Mình đã cho uống thuốc Phenergan mỗi lần 1 thìa cafe trước khi đi ngủ nhưng tình hình không khả quan.
    Sau 3 ngày mẹ không ép uống thuốc nữa (chỉ uống mật ong hấp lá hẹ nên con chưa dứt ho được :Sad: ), chỉ âu yếm vỗ về thì cháu đã đỡ hơn, đã cười đừa với bà và mẹ (ít hơn trước), nhưng với những người khác thì cháu cứ nhìn không chớp mắt và không có biểu hiện gì.
    Các mẹ ơi, ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cho mình với, con mình có bị gì về thần kinh không? Đi đâu để được tư vấn kịp thời ???
    Mình rất mong tin chia sẻ của mọi người . Ngàn lần cám ơn ...
    "A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten, and the future worth living for."
    Author Unknown

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 324 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Thực ra thì mình cũng ko có kinh nghiệm gì trong chuyện này, nhưng mẹ nó cũng đừng quá lo lắng vì con đã có các biểu hiện khả quan rồi. Con mình ép uống thuốc cũng vậy, mà mỗi lần uống thuốc là khóc rồi nôn hết ra cơ thương lắm nên mình cũng ko dám ép nữa.
    Mẹ nó cứ bình tĩnh nhẹ nhàng cười đùa với con thì con sẽ quên cảm giác sợ sệt thôi, chúc thành công nhé.
    Cả nhà ta cùng yêu thương nhau
    Xa là nhớ gần nhau là cười
    • 4,557 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì nghĩ bé 4 tháng tuổi cảm xúc và cách biểu hiện chưa ổn định và rõ ràng đâu, chẳng qua là mẹ bé nhạy cảm quá nên cứ tưởng tưởng rồi ám thị thôi. Trẻ con thay đổi từng ngày từng giờ mỗi lúc mỗi khác, hôm nay có thể vui vẻ cười khanh khách mai lại có thể suy tư được ngay. Bạn cứ yên tâm nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha

5452593035_76af78cc97_m5452601073_5fc893abbe_m5452601081_d5d8ddc4ca_m
    Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

bé nhà tớ lúc 16 tháng cũng bị mẹ ép uống thuốc. Thực sự là phải giữ thật chặt con để đổ thuốc vào ý, nước mắt nước mũi giàn giụa, rồi khóc, ho. Thương lắm, nhưng nếu không thì con không khỏi được. Thế mà bây giờ 19 tháng bé đã quen thuốc rồi đấy, mẹ gọi ra cho ăn kẹo là bé tự ngồi xuống cho mẹ đút thôi. Mẹ bé dũng cảm lên nhé, nhưng khi cho con uống thuốc nhớ phải hòa thật loãng ra, rồi cho bé nhấp từng thìa nhỏ một. Lúc cho con uống thuốc mẹ phải thật bình tĩnh, thật tự nhiên, vui vẻ, đừng hốt hoảng, nếu không con sẽ càng sợ hơn đấy
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cám ơn lời khuyên của các mẹ. Không phải mình tưởng tượng rồi ám thị đâu, mà thay đổi của con rất rõ ràng làm mình không thể không suy nghĩ. Bình thường mình vốn rất bình tĩnh. Bây giờ bé nghe thấy tiếng động vừa cũng co rúm người lại, gặp ai nói to, nhìn ai lạ cũng sợ, mắt chữ O, mồm chữ I căng hết cỡ ... Hai tay nắm chặt, hai chân cứ vò vào nhau đỏ lựng làm mình rất sốt ruột .
    "A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten, and the future worth living for."
    Author Unknown
    • 55 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bạn nên thay đổi loại thuốc dễ uống hơn đi như thuốc ho long đờm Atusin. Và không nên dùng lá hẹ với mật ong vì hai thứ đó nó kỵ nhau mà dùng lá hẹ với đường phèn hoặc húng chanh với mật ong (húng chanh hơi khó uống).
    • 23 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

tội nghiệp mẹ Little Bi quá! Mình có 3 ý kiến thế này:
    1 là mẹ nên đi đến bác sỹ tâm lý ngay ( nhưng không hy vọng lắm vì BS sẽ khuyên mẹ nên theo dõi con tiếp 1 thời gian nữa, trong khi mẹ đang rất lo),
    2 là mẹ nên lên mạng tìm các thông tin về biểu hiện của bé, có thể vô google, search các chữ mà mẹ quan tâm nhất...có thể nó sẽ dẫn đến nhiều diễn đàn mà có các mẹ đã gặp trường hợp như chị.
    3 là chị thử cho bé giao lưu với các bé khác, chị em họ hoặc các bạn thân (tất nhiên trừ những bé hiếu động quá làm bé sợ). có thể những đứa trẻ với nhau sẽ giúp được nhau "chữa lành vết thương".
    Mình chỉ có 3 ý kiến nhỏ vậy thôi, Mẹ Bi cố gắng lên nhé.
    :Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimcoi22904 Xem bài viết
    Bạn nên thay đổi loại thuốc dễ uống hơn đi như thuốc ho long đờm Atusin. Và không nên dùng lá hẹ với mật ong vì hai thứ đó nó kỵ nhau mà dùng lá hẹ với đường phèn hoặc húng chanh với mật ong (húng chanh hơi khó uống).
    Atussin là thuốc trị ho, bé nhà mình đã uống và khỏi ho rồi, nhưng nó không có tác dụng long đờm nên bác sĩ mới cho thuốc khác. Mình cho con uống mật ong với hẹ hấp cách thủy là cũng học từ WTT đấy chứ... kỵ nhau thật sao ??? Mình hấp quất với đường phèn thì bé không chịu vì vừa chua vừa đắng bạn ạ !
    Author Unknown
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeuconlam' Xem bài viết
    tội nghiệp mẹ Little Bi quá! Mình có 3 ý kiến thế này:
    1 là mẹ nên đi đến bác sỹ tâm lý ngay ( nhưng không hy vọng lắm vì BS sẽ khuyên mẹ nên theo dõi con tiếp 1 thời gian nữa, trong khi mẹ đang rất lo),
    2 là mẹ nên lên mạng tìm các thông tin về biểu hiện của bé, có thể vô google, search các chữ mà mẹ quan tâm nhất...có thể nó sẽ dẫn đến nhiều diễn đàn mà có các mẹ đã gặp trường hợp như chị.
    3 là chị thử cho bé giao lưu với các bé khác, chị em họ hoặc các bạn thân (tất nhiên trừ những bé hiếu động quá làm bé sợ). có thể những đứa trẻ với nhau sẽ giúp được nhau "chữa lành vết thương".
    Mình chỉ có 3 ý kiến nhỏ vậy thôi, Mẹ Bi cố gắng lên nhé.
    Cám ơn gợi ý của bạn nha. Cách thứ 3 hơi khó vì bé nhà mình cũng ít được giao lưu với người khác. Bé ít được đi chơi mặc dù mình rất muốn đưa con đi khắp nơi. Nhiều lúc ấm ức vì sợ con ở nhà lâu ngày, ra ngoài đường gặp cơn gió lạ cũng cảm, gặp hạt bụi nhỏ cũng hắt hơi sổ mũi thì khổ lắm. Mình sẽ khắn phục dần mọi cái.

Mình cũng hy vọng bé chưa hình thành tính cách và thói quen rõ rệt nên sẽ thay đổi từng ngày, bé sẽ từ bỏ những biểu hiện hôm nay. Cám ơn các mẹ nhiều nha :Rose: .
    Author Unknown
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình rất thông cảm với mẹ nó. Con bạn mới 4 tháng cho uống thuốc có bạc hà chẳng khác gì khi bé trớ (Bạn cứ để ý khi trớ thức ăn chuẩn bị trào ra là các bé cứ trợn mắt và đờ người ra vì không thở được mà), đáng lẽ bạn phải pha thật loãng ra và cho uống rất từ từ. Có thể bé bị xốc đấy.
    Còn bé ít đùa hơn hẳn có thể vì trong nguời bé vẫn chưa khỏe hẳn, trẻ con khi mệt chẳng cười chẳng nói đâu. Mẹ nó cũng đừng quá lo. Hai chân con bạn cứ di vào nhau không phải là biểu hiện bất thường đâu. Các bé mỗi ngày 1 khác, mỗi ngày khám phá ra 1 điều thú vị, con mình hồi 4 tháng 2 chân cứ xoa vào nhau rồi ngắm nhìn say sưa đấy. Mẹ nó cứ để con khỏi ốm hẳn đã rồi cho con tiếp xúc với các bạn hàng xóm nhiều, đi chơi ngoài trời. Khi đi chơi gặp gì cũng nói cho bé biết đây là cái gì và hôm sau hôm sau nữa cũng nhớ nhắc lại là các bé rất thích (việc này sẽ giúp bé bớt nhút nhát hơn). con bạ 4 tháng khi nhìn người ngoài bé cứ căng mắt ra không biểu hiện gì là vì bé đang tìm hiểu về 1 đối tượng mới. Bạn chỉ thực sự lo ngại nếu điều đó vẫn diễn ra liên tục (tức là với bất kỳ một cái gì đó mới là bé cứ nhìn trừng trừng- Bạn phải phân biệt với cái nhìn vô cảm- vì ánh mắt của các bé khi tiếp xúc với cái gì đó mới lạ là rất ngơ ngác).
    Một trong những biểu hiện của bệnh tự kỷ ám thị là khi lớn rồi nhưng bé vẫn cứ nhìn chằm chằm vào khoảng không trước mắt, chậm vận động, chậm nói năng. Con bạn mới 4 tháng còn quá sớm để lo lắng. Hơn nữa theo mình nghĩ trước đây chưa bao giờ bé có biểu hiện như vậy cả nên chúc bố mẹ nó cứ bình tĩnh đã và chăm con cẩn thận hơn nữa-vì con bạn có lẽ là rất nhạy cảm đấy
    • 129 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mẹ nó ơi tinh hình con thế nào rồi?Bạn cứ bình tĩnh nhé,trước kia con mình cũng có lần có biểu hiệ như thế nhưng lúc đấy bé được 13t rồi,nhưng biểu hiện khác thường và phản ứng giữ làm mẹ choáng váng,sau đấy mình cũng lo lắng nên nghỉ hẳn ở nhà 1 tuần chơi với con,nói chuyện nhiềuhay ôm con vào lòng,chiều là mình lại cho con chơi ngoài khu có nhiều trẻ con...mấy hôm sau thấy biểu hiện của con khác hẳn.Bạn thử xem sao nhé!
    • 859 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, tình hình con thế nào rồi? Trộm vía trông xinh quá
    NB: 3.1kg - 1m: 4.2kg - 2m: 5.8kg - 3m: 6.8kg - 4m: 7.6kg - 5m: 8kg - 6m: 8.2kg (viêm phế quản 3 tuần) - 7m: 9.2kg - 8m:10kg - 9m: 10.5kg - 10m:11kg - 11m:12kg - 12m:12.7- 13m:13.4 (rách cơ phanh hàm trên khâu 2 mũi) - 14m:14kg - 15m: 14.2kg
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ yêu quý ơi, minh vẫn vào đây theo dõi và rất cám ơn những lời khuyên của các mẹ. Đúng là mình cho con uống thuốc không pha loãng nên khi uống vị bạc hà đậm đặc làm con sợ. Đúng là mình quá nóng vội với các biểu hiện bất thường của con. Hôm nay mình báo để các mẹ chia sẻ niềm vui với mẹ Bi con. Bé đã dứt hẳn viem họng hai ngày rồi, ăn uống tăng lên, bắt đầu cười nói trở lại. Tuy nhiên với cụ và Bà nội thì cười tít, còn với bố mẹ thì chỉ cười ... nhếch mép thôi mac dù mẹ nựng nịu gây cười suốt. Còn với nhiều người trước đây vẫn tiếp xúc thì bé chỉ tròn mắt nhìn. Với người ít tiếp xúc hoặc người lạ thì bé nhìn rồi khóc toáng lên. Bé cũng vẫn di chân vào nhau, di đến đỏ lựng, tội lắm. Thông qua lời khuyên của các mẹ thì mình đã hiểu một phần con bị sốc thuốc, một phần con đang trong giai đoạn bắt đầu tìm hiểu thế giới xung quanh, bắt đầu biết lạ, quen. Bé "không thèm" cười vui với mẹ vì biết mẹ là người ép bé ăn, cho bé uống thuốc (vì cứ thấy mẹ cầm thìa là khóc). Mình sẽ cố gắng để con tiếp xúc nhiều hơn với mọi người và cho đi chơi nữa. Nói đến đây lại buồn, bà nội cưng, lại hơi tí là sợ. Gặp người lạ sợ cháu khóc nên bắt đi lên gác, đi chơi sợ cháu về ốm nên ko được đi. Thế nên mẹ cháu đẻ được gần 5 tháng mà lần ra ngoài đừong đếm trên đầu ngón tay. Còn bé thì chưa đước đi chơi bao giờ trừ 1 lần đi thăm ngườ nhà và 2 lần thăm bà ngoại chớp nhoáng cùng với các lần đi tiêm vắc-xin. Ôi buồn quá, biết thế sẽ làm con bị giảm sức đề kháng và nhút nhát hơn mà chẳng biết làm sao để cải thiẹn.
    @be con: Cám ơn bạn đã khen nha.
    Trút được tý bức xúc rồi. Cám ơn các mẹ nhìu nha:Rose: :Rose: :Rose: .
    Author Unknown
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 123 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy mỗi lần uống thuốc dù pha loãng bé vẫn bị trớ và khóc rất thương, bé cũng hay vò hai chân vào nhau, nhưng chỉ một lúc thôi. Có lẽ bạn nên cho bé ra ngoài để bé dạn dĩ hơn chăng. Còn nếu bạn lo lắng quá thì đi khám thử xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,537 Bài viết

• 2,401 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Bi Xem bài viết
    Các mẹ yêu quý ơi, minh vẫn vào đây theo dõi và rất cám ơn những lời khuyên của các mẹ. Đúng là mình cho con uống thuốc không pha loãng nên khi uống vị bạc hà đậm đặc làm con sợ. Đúng là mình quá nóng vội với các biểu hiện bất thường của con. Hôm nay mình báo để các mẹ chia sẻ niềm vui với mẹ Bi con. Bé đã dứt hẳn viem họng hai ngày rồi, ăn uống tăng lên, bắt đầu cười nói trở lại. Tuy nhiên với cụ và Bà nội thì cười tít, còn với bố mẹ thì chỉ cười ... nhếch mép thôi mac dù mẹ nựng nịu gây cười suốt. Còn với nhiều người trước đây vẫn tiếp xúc thì bé chỉ tròn mắt nhìn. Với người ít tiếp xúc hoặc người lạ thì bé nhìn rồi khóc toáng lên. Bé cũng vẫn di chân vào nhau, di đến đỏ lựng, tội lắm. Thông qua lời khuyên của các mẹ thì mình đã hiểu một phần con bị sốc thuốc, một phần con đang trong giai đoạn bắt đầu tìm hiểu thế giới xung quanh, bắt đầu biết lạ, quen. Bé "không thèm" cười vui với mẹ vì biết mẹ là người ép bé ăn, cho bé uống thuốc (vì cứ thấy mẹ cầm thìa là khóc). Mình sẽ cố gắng để con tiếp xúc nhiều hơn với mọi người và cho đi chơi nữa. Nói đến đây lại buồn, bà nội cưng, lại hơi tí là sợ. Gặp người lạ sợ cháu khóc nên bắt đi lên gác, đi chơi sợ cháu về ốm nên ko được đi. Thế nên mẹ cháu đẻ được gần 5 tháng mà lần ra ngoài đừong đếm trên đầu ngón tay. Còn bé thì chưa đước đi chơi bao giờ trừ 1 lần đi thăm ngườ nhà và 2 lần thăm bà ngoại chớp nhoáng cùng với các lần đi tiêm vắc-xin. Ôi buồn quá, biết thế sẽ làm con bị giảm sức đề kháng và nhút nhát hơn mà chẳng biết làm sao để cải thiẹn.
    Sóc nhà mình cũng bắt đầu biết lạ người rồi vì một tháng trở lại đây trời nắng quá mẹ ít cho ra đường. Chắc mình cũng phải thay đổi và chăm cho con tiếp xúc với người khác thôi. Vụ uống thuốc của bé nhà bạn thì đúng là bé sợ rồi. Hồi 3 tháng, bé nhà mình hơi bị ho, mời bác sỹ đến chỉ cho cách rửa mũi họng cho bé. Trông bạo lực lắm, đổ một nửa lọ muối sinh lý xuống mũi bé, bé khóc ré lên ậc ậc như người lớn xúc trong họng (ông ngoại với bố nó nhìn sợ chết khiếp). Nhưng bác sỹ nói bé khóc vì sợ là chính thôi. Mình cũng AQ. Đến giờ Sóc nhà mình quen rồi, mẹ nhỏ mũi cho chỉ chớp mắt liên tục thôi, nhỏ xong là hắt xì ra giử hà. Nếu chăm chỉ nhỏ 3,4 lần/ngày cho con thì chắc cũng tốt cho mũi họng của bé lắm đó

Ac1gEJpAc1gp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,487 Bài viết

• 333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Little Bi Xem bài viết
    bà nội cưng cháu nhiều khi cũng mệt nhỉ. Nhà bạn giống hệt nhà mình. Bà nội nhà mình chiều cháu kinh khủng. Hồi bé ai xòe tay xin bế bà đều gạt đi rồi nói cháu sợ lắm, cháu không theo đâu, rồi ôm ghì lấy cháu. Mình nhắc rất nhiều, cho đi chơi nhiều để bé dạn dĩ lên. Bây giờ 2 bé nhà mình gần 20 tháng, cũng đỡ hơn rất nhiều, nhưng vẫn đề phòng người lạ. Đặc biệt lúc bà đang bế mà có người lạ sang chơi là y như rằng cháu sẽ khóc, bám chặt lấy bà ( do bà có tâm lí đề phòng trước, nên ảnh hưởng sang cháu mà. ) Bây giờ còn có chuyện mẹ mắng, bà bênh, chạy lại bà khóc thút thít. ( Nhưng vấn đề này mình cũng góp ý thẳng với bà rồi, cũng đỡ hơn ). Nhà mình có cái dở là mình sinh đôi, nên nhiều lúc vẫn cần bà trông cho một đứa. Mình cứ huấn luyện con trở nên bạo dạn, độc lập thì bà lại làm ngược lại, thành ra công dã tràng. Ví dụ đi chơi với mẹ, mẹ chỉ dắt không bao giờ bế, nhưng bà sợ cháu mỏi chân, không dám cho cháu đi bộ. Hôm sau mẹ dắt đi là không chịu, lại đòi mẹ bế giống bà, mẹ lại phải ra sức năn nỉ, rồi làm đủ trò thì con mới chịu đi theo mẹ. Buổi trưa, buổi tối mẹ huấn luyện con ngồi một chỗ ăn uống, không cho ngậm, buổi sáng bà cho ăn thì bà lại cho vào xe, đẩy đi khắp phố, rồi để con ngậm một miếng cháo cả nửa tiếng. Nói chung nó cứ là cái vòng luẩn quẩn. Thực sự là mình là người rất nghiêm khắc, nóng tính, nhưng nhiều khi đúng là bó tay vì ở nhà không thống nhất cách dạy trẻ. MÌnh góp ý cả với bà về cách chăm sóc cháu, nhưng mẹ đi làm là bà lại làm theo cách của bà. Mẹ ở nhà thì cũng chỉ có thể trông được một bé, nhiều khi thấy con mình thiệt thòi quá. Bạn chỉ có một bé thì nên dành thời gian tối đa cho con, tự quyết định cách chăm sóc con, và thống nhất cách dạy dỗ nữa. Bạn nhớ đừng bao giờ dọa con cái gì nhé. Bé nhút nhát sẽ thiệt thòi lắm, mà chỉ bố mẹ là người vất vả nhất thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 91 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lethutra Xem bài viết
    bà nội cưng cháu nhiều khi cũng mệt nhỉ. Nhà bạn giống hệt nhà mình. Bà nội nhà mình chiều cháu kinh khủng. Hồi bé ai xòe tay xin bế bà đều gạt đi rồi nói cháu sợ lắm, cháu không theo đâu, rồi ôm ghì lấy cháu. Mình nhắc rất nhiều, cho đi chơi nhiều để bé dạn dĩ lên. Bây giờ 2 bé nhà mình gần 20 tháng, cũng đỡ hơn rất nhiều, nhưng vẫn đề phòng người lạ. Đặc biệt lúc bà đang bế mà có người lạ sang chơi là y như rằng cháu sẽ khóc, bám chặt lấy bà ( do bà có tâm lí đề phòng trước, nên ảnh hưởng sang cháu mà. ) Bây giờ còn có chuyện mẹ mắng, bà bênh, chạy lại bà khóc thút thít. ( Nhưng vấn đề này mình cũng góp ý thẳng với bà rồi, cũng đỡ hơn ). Nhà mình có cái dở là mình sinh đôi, nên nhiều lúc vẫn cần bà trông cho một đứa. Mình cứ huấn luyện con trở nên bạo dạn, độc lập thì bà lại làm ngược lại, thành ra công dã tràng. Ví dụ đi chơi với mẹ, mẹ chỉ dắt không bao giờ bế, nhưng bà sợ cháu mỏi chân, không dám cho cháu đi bộ. Hôm sau mẹ dắt đi là không chịu, lại đòi mẹ bế giống bà, mẹ lại phải ra sức năn nỉ, rồi làm đủ trò thì con mới chịu đi theo mẹ. Buổi trưa, buổi tối mẹ huấn luyện con ngồi một chỗ ăn uống, không cho ngậm, buổi sáng bà cho ăn thì bà lại cho vào xe, đẩy đi khắp phố, rồi để con ngậm một miếng cháo cả nửa tiếng. Nói chung nó cứ là cái vòng luẩn quẩn. Thực sự là mình là người rất nghiêm khắc, nóng tính, nhưng nhiều khi đúng là bó tay vì ở nhà không thống nhất cách dạy trẻ. MÌnh góp ý cả với bà về cách chăm sóc cháu, nhưng mẹ đi làm là bà lại làm theo cách của bà. Mẹ ở nhà thì cũng chỉ có thể trông được một bé, nhiều khi thấy con mình thiệt thòi quá. Bạn chỉ có một bé thì nên dành thời gian tối đa cho con, tự quyết định cách chăm sóc con, và thống nhất cách dạy dỗ nữa. Bạn nhớ đừng bao giờ dọa con cái gì nhé. Bé nhút nhát sẽ thiệt thòi lắm, mà chỉ bố mẹ là người vất vả nhất thôi.
    Càng đọc càng thấy nhà này giống nhà mình. Cám ơn lời khuyên của bạn. CHúc hai bé của bạn ngoan ngoan, sức khỏe tốt, hay ăn chóng lớn cho mẹ đỡ vất vả nha.
    Author Unknown